ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
อินทรีย์ทองแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 61

กระทู้เยี่ยมครับ :cool:

ตอนนี้ลุงวอเร็น บุฟเฟ่ต์แกอายุเท่าไหร่น้า   พอร์ตแกกี่เหรียญกันน้า   แกยังกินแมคเล่นโป๊กเกอร์อยู่มั้ยน้า   แล้วแกยังมีความสุขตามประสาเดิมๆแกอยู่อ๊ะป่าว????

อย่าไปซีเรียสครับ   ตั้งใจทำงานให้ดีที่สุดทั้งงานประจำและการลงทุน พัฒนาคุณภาพตัวเราตลอดเวลา  ทำทุกอย่างด้วยสติรอบคอบเต็มกำลัง ไม่เกี่ยงงานหนัก ไม่ทักเงินน้อย   ประเดี๋ยวเงินมันก็มาเองแหละครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
thiraphat
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

ตอนนี้ผมอายุ 33 ปีครับ ตั้งเป้าเกษียณ ไว้ 45 ปีครับ จากงานประจำนะครับ หลังจากนั้นจะเป็นที่ปรึกษาให้กับบริษัทในสายงานที่ทำอยู่ปัจจุบัน แล้วเอาเวลาที่เหลือดูแลครอบครัว ทำสวนเป็นงานอดิเรกไปเรื่อยๆ ตอนนี้ที่เตรียมการไว้แล้ว คือปลูก ไม้ยืนต้นไว้แล้ว ประมาณ 550 ต้น อายุ 3-5 ปี คาดว่าอีก 12-15 ปีจะตัดขายได้ต้นละประมาณ 5,000 บาท นี่คิดราคาปัจจุบันนะครับราคาอนาคตคาดว่าต้นละ 10,000 บาทน่าจะเป็นไปได้ ปัจจุบัน port ยังเล็กเพราะเอาเงินมาซื้อบ้าน,ที่ดิน ตั้งไว้เป็นที่อยู่และสินทรัพย์ ตั้งใจไว้ตอนที่ 45 ปีมี port สัก 7.5 ล้านบาท ก็ o.k. แล้วเพราะตอนนี้ ภรรยาให้ติดตัวแค่วันละ 100 บาทมาครบ 1 ปี แล้วหลังจากแต่งงาน ผมก็ยังอยู่ได้และชินแล้วแถมเป็นผลดีกับสุขภาพด้วย เพราะเงินที่ว่าพอแค่ค่าหนังสือ ค่าข้าว เลยไม่มีเงินสำหรับค่าเหล้าและบุหรี่   :D
peerawit

โพสต์ที่ 63

port 2 ล้านบาท ในปี 2011 ครับ
อายุ 29.9 ปี

ตั้งเป้าเล็กๆ ไปถึงไวๆ  ^ ^

ใช้หลักการ 'ไมล์ต่อไป' ใน หนังสือ ดร นิเวศน์ ครับ
ไม่ประมาท
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 64

ส่วนใหญ่ตั้งเป้าหมายไว้ที่อายุ 45 ปี  ตัวที่จะหน่วงเหนี่ยวให้เป้าหมาย
ยืดยาวออกไปคือ ค่าใช้จ่ายในการศึกษาของลูกๆ  เชื่อเถอะ จะมีอิสระ
ก็ต่อเมื่อลูกคนสุดท้ายเรียนจบทำงานนั่นแหละ
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 65

อ่านกระทู้นี้แล้วชอบมากค่ะ ขอร่วมแจมด้วยคน

ตอนนี้อายุ 24 ปี เริ่มลงทุนมาแล้ว 3 ปี  ตั้งใจเกษียณ อายุ 29 ปี ไม่หวังมากมายพอร์ตแค่ 7M ก็พอค่ะ อยากมีความสุขกับทุกสิ่งที่มีในโลกใบนี้ (พูดให้ดูดี แต่จริงๆอยากเที่ยวรอบโลกค่ะ)

เห็นด้วยกับทุกความเห็นนะคะ การจะมีความสุขระหว่างทางเดินไปสู่เป้าหมายสำคัญ  แต่ทำได้ยากเพราะโลกใบนี้มักจะให้ปัญหามาทดสอบความเข้มแข็งของเราตลอดเวลา แล้วสุดท้ายเราจะถูกหล่อหลอมให้เป็นคนมากขึ้น สู้ต่อไปค่ะ ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 66

[quote="Fon^^"]อ่านกระทู้นี้แล้วชอบมากค่ะ ขอร่วมแจมด้วยคน

ตอนนี้อายุ 24 ปี เริ่มลงทุนมาแล้ว 3 ปี
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kornjackrit

โพสต์ที่ 67

Fon^^ เขียน:ตอนนี้อายุ 24 ปี เริ่มลงทุนมาแล้ว 3 ปี  ตั้งใจเกษียณ อายุ 29 ปี ไม่หวังมากมายพอร์ตแค่ 7M ก็พอค่ะ อยากมีความสุขกับทุกสิ่งที่มีในโลกใบนี้ (พูดให้ดูดี แต่จริงๆอยากเที่ยวรอบโลกค่ะ)
:8)
ขอให้สมหวังเช่นกันครับ

ปล. เที่ยวรอบโลก เป็นอะไรที่น่าสนเหมือนกันนะครับ
โดยเฉพาะเที่ยวแบบ Bag Pack << สะกดถูกป่าวหว่า 55+
ผมว่าได้อะไรใหม่ๆเยอะดีครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
nw108

โพสต์ที่ 68

:D

ตั้งใจว่าจะเลิกทำงาน office อีก 5-7 ปีข้างหน้าครับ
เมื่อมีรายได้เพียงพอจาก ปันผล ไม่ได้ตั้งเป้าว่าจะต้องมีพอรท์ใหญ่เท่าไร ราคาหุ้นในพอรท์ไม่ได้มองครับ มองความเป็นเจ้าของกิจการในธุรกิจที่ยั่งยืนมากกว่า

:idea: NET-NET can save your ass.
somwatee

โพสต์ที่ 69

ตั้งเป้าอยากเกษียณที่50ปีคับ...แต่ไม่เร่งรีบอะไรมากคับ...แค่ทำวันนี้ให้ดีที่สุดคับ...
chode

โพสต์ที่ 70

[quote="Fon^^"]อ่านกระทู้นี้แล้วชอบมากค่ะ ขอร่วมแจมด้วยคน

ตอนนี้อายุ 24 ปี เริ่มลงทุนมาแล้ว 3 ปี
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 71

รู้สึกสาวๆจะได้รับการดูแลเป็นอย่างดีเลยนะ

แซวเล่นครับ :lol:  :lol:  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
dome@perth

โพสต์ที่ 72

จะได้มีขวัญใจ เวปบอร์ดเราเยอะๆไงครับ อิอิ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Invisible_heart

โพสต์ที่ 73

[quote="kornjackrit"][quote="Fon^^"]ตอนนี้อายุ 24 ปี เริ่มลงทุนมาแล้ว 3 ปี
AuI_a VI

โพสต์ที่ 74

Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
akekarat

โพสต์ที่ 75

ขอต่ออีกรอบ อันนี้เรื่องจริงชีวิตผม

ตอนผม 24 ผมคิดว่า ถ้ามี passive income ได้เดือนละ 10,000 ผมจะมีอิสรภาพทางการเงิน

ตอนนี้ผมอายุ 29 มี passive income จากเงินลงทุนแล้วเดือนละ 10,000 แต่ผมมีค่าผ่อนคอนโด ค่ากินค่าใช้ประมาณเดือนละ 20k
ผมเลยต้องตั้งเป้าใหม่ว่า passive income ต้องเป็น 25,000 บาทต่อเดือน

ผมเลยคิดว่า ถ้าตอนที่อายุซัก 35 แล้วมี PI ระดับนั้นแล้ว ผมคงมีค่าใช้จ่ายอย่างอื่น โดยเฉพาะที่เกื่ยวกับลูก กับครอบครัว ถึงเวลานั้น ค่าใช้จ่ายน่าจะอยู่ที่ 50k

ถ้าผมอายุ 45 ล่ะ? ค่าใช้จ่ายอะไรจะเพิ่มขึ้นบ้าง?
แล้วถ้าผมอายุ 55-65 ล่ะ ค่ากินอยู่ การรักษาคุณภาพชีวิต ค่ารักษาพยาบาลจะซักเท่าไหร่

ไม่ใช่ว่าไม่รู้จักพอ เพียงแต่โลกสมัยนี้ ไม่มีเงิน มันไม่ได้ครับ
ความพอเพียง มันใช้ไม่ได้ ในเวลาที่คุณเจ็บป่วย ในเวลาที่เป็นโรคหัวใจ เป็นมะเร็ง ต้องผ่าตัด
ถึงเวลานั้น ต้องมีเงินเท่าไหร่ ต้องมี PI เท่าไหร่ ถึงจะมีอิสรภาพทางการเงิน???
akekarat

โพสต์ที่ 76

จากข้อความข้างต้น จึงเห็นควรซื้อหุ้น RAM, BH, BGH, AHC   :lol:   :lol:   :lol:
ไม่ได้ใบ้หุ้นนะครับ
mokuho

โพสต์ที่ 77

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ เข้ามาอ่านนานแล้ว แต่เพิ่งจะสมัครสมาชิกครับ
โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง กับการตั้งเป้าการเกษียณ
โดยผมมองว่าเป็นการวางแผนชีวิตที่ดีครับ
ได้ข้อคิดจากการดูโฆษณามาครับ ของKBANK และส่วนหนึ่งก็ประสบพบเจอมากลับตัวเองด้วยครับ อาศัยดูจากพ่อแม่ตัวเองเป็นหลักเพราะใกล้ตัวดี
ลำบากมาตั้งแต่เล็กจนมีลูกโตพ่อแม่ก็ไม่ได้สบายสักที เพราะเรียนน้อยมากผมโชคดีที่มีพ่อแม่ส่งเสริม ให้ได้เรียนสูงๆ ประกอบได้ที่เรียนที่ดีด้วย
แต่ส่วนหนึ่งเป็นเพราะมาจากการวางแผนชีวิตของผมด้วย ทำให้สามารถได้เรียนอย่างต่อเนื่อง ดังนั้นผมจึงเห็นว่าการเป้าหมายการเกษียณเป็นสิ่งที่ดี ทำให้เราจะได้ไม่ประมาทในการดำเนินชีวิต และการตั้งเป้าหมาย (Goal Setting) ในทางจิตวิทยาเป็นกระบวนการของความคิดที่นำไปสู่ผลสำเร็จ เมื่อเราตั้งเป้าหมายในชีวิตไว้แล้ว ก็เปรียบเสมือนว่าได้มีแผนที่ในการดำเนินชีวิตเช่นกัน
ตอนนี้เพิ่งเริ่มลงทุน พอร์ตเล็กมาก โดยเน้นการออมเงินมาลงทุน ประมาณ 50% ของรายได้ครับ เงินเดือนไม่สูงมาก ถือคติว่ามีมากออมต้องออมมากกว่า  ตัวเงินไม่อาจคาดได้แต่ตั้งเป็นเปอร์เซ็นต์การเติบโตไว้ว่าจากนี้ไป 15 % แบบทบต้นทบดอกครับ
เกษียณผมนั้นตั้งไว้ที่ 45 ปี ครับ (อีก 20 ปี)
แต่ไม่ใช้หยุดงานประจำเลยแต่อาจจะทำให้น้อยลง และกะว่าจะใช้ชีวิตและความรู้ที่มีให้เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวมบ้าง
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 78

[quote="Invisible_heart"][quote="kornjackrit"][quote="Fon^^"]ตอนนี้อายุ 24 ปี เริ่มลงทุนมาแล้ว 3 ปี
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
kornjackrit

โพสต์ที่ 79

akekarat เขียน:ไม่ใช่ว่าไม่รู้จักพอ เพียงแต่โลกสมัยนี้ ไม่มีเงิน มันไม่ได้ครับ ความพอเพียง มันใช้ไม่ได้ ในเวลาที่คุณเจ็บป่วย ในเวลาที่เป็นโรคหัวใจ เป็นมะเร็ง ต้องผ่าตัด
ถึงเวลานั้น ต้องมีเงินเท่าไหร่ ต้องมี PI เท่าไหร่ ถึงจะมีอิสรภาพทางการเงิน???
เห็นด้วยนะครับ บางครั้ง Passive Income
ที่เราคำนวณไว้และคิดว่าพอนั้นก็พอเฉพาะแค่ค่าใช้จ่ายประจำวัน
หรือค่าใช้จ่ายปกติ ไม่รวมในกรณีที่เกิดวิกฤติ
อย่างไรก้ตามผมว่าปัญหานั้นอาจจะพอแก้ไขได้
ด้วยการทำประกันสุขภาพ และประกันชีวิต

สำหรับรายจ่ายหรือค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น
ผมว่าอันนี้อยู่กับความพอ และวิธีการดำเนินชีวิตของตัวเรา
ซึ่งเราควรจะประเมินไว้ครับ

ในการประเมินจำนวน Passive Income ที่ควรจะมีเมื่อจะเกษียณนั้น
ผมคิดว่าเราน่าจะประเมินค่าใช้จ่ายพื้นฐานตามช่วงอายุไว้ด้วยครับ
เราอาจจะประเมินผิดพลาด แต่อย่างน้อยมันก็ยังพอเป็นแนวทาง
หรือ เป็นเป้าหมายคราวๆของเราได้

ผมว่าไม่มีคำว่า Passive Income ที่พอ หรือ ตายตัวครับ
ถ้าหากคนเราไม่ยอมจำกัดความอยากที่เกินความจำเป็นของตัวเรา

ส่วนคำว่าเกินความจำเป็นคือเท่าไหร่นั้น
ผมว่าแล้วแต่คนครับ ที่สำคัญอยู่ที่ต้องแยกให้ออก
ว่าสิ่งไหนจำเป็นและสิ่งไหนเพียงแค่ต้องการ

สุดท้ายผมเชื่อว่า คนเราต้องการวัตถุแต่เพียงในระดับหนึ่งเท่านั้น
สิ่งที่ต้องการจริงๆ คือ สิ่งที่เรียกว่า "ความต้องการความสมหวังของชีวิต"
( Self-Actualization ) หมายถึง ความต้องการที่จะบรรลุความสมหวัง
ของตนเองด้วยการใช้ความสามารถ ทักษะ และศักยภาพอย่างเต็มที่
( ความต้องการขั้นสูงสุดของมนุษย์ตามทฤษฎีของมาสโลว์ )

หรือ อาจจะเป็นเพียงแค่ความสงบของจิตใจ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 80

ท่าน LOSO ยังล้ำลึกเหมือนเดิม นับถือๆ  :D
eupatcha

.............

โพสต์ที่ 81

ก็ขอแชร์ด้วยคนน่ะครับ ผมตั้งเป้าซัก 20 ล้านเป็นอย่างน้อย ก็จะแบ่งออกเป็นส่วนๆ
 2 ล้าน เอาไว้ปลูกบ้าน
 5 ล้าน เอาไว้ลงทุนร้านทองกับพี่สาว
 10 ล้าน ฝากประจำ หรือซื้อหุ้นกู้ เอาดอกผลไว้ใช้สอย
  3 ล้าน ไว้ใช้ยามเจ็บป่วย
    จะพยายามใช้ให้น้อย ส่วนที่เหลือก็จะเก็บไว้ทำบุญ เผื่แผ่คนที่เดือดร้อนรอบตัว เลี้ยงเด็กพิการ บ้านพักคนชรา

เห็นแต่ VI พูดถึงแต่ตัวเองเป็นซ่ะส่วนใหญ่ เห็นแต่ชวนกันไปจิบเบียร์กัน  ลองเปลี่ยนไปเป็นแบบ นัดกันไปทำบุญเลี้ยงเด็กตาบอดที่มหาไถ่ บ้านเด็กพิการซ้ำซ้อน บ้านพักคนชรา พวกเราจะดูดีขึ้นเยอะน่ะครับในสายตาของสังคม อันนี้ก็แชร์กันไป ไม่หวังมากมาย
ตลาดมีประสิทธิภาพ(เป็นบางตัว)
dome@perth

โพสต์ที่ 82

เพื่อนๆครับ อารย์ ดร. ได้เข้ามาเตือนพวกเราครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=37021
"
kornjackrit

โพสต์ที่ 83

eupatcha เขียน:เห็นแต่ VI พูดถึงแต่ตัวเองเป็นซ่ะส่วนใหญ่ เห็นแต่ชวนกันไปจิบเบียร์กัน  ลองเปลี่ยนไปเป็นแบบ นัดกันไปทำบุญเลี้ยงเด็กตาบอดที่มหาไถ่ บ้านเด็กพิการซ้ำซ้อน บ้านพักคนชรา พวกเราจะดูดีขึ้นเยอะน่ะครับในสายตาของสังคม อันนี้ก็แชร์กันไป ไม่หวังมากมาย
น่าสนใจครับ
:D
Dualshock

โพสต์ที่ 84

ตอนนี้ 30 แล้ว เริ่มสนใจ ลงทุน มา 2 ปี แต่ยังไม่ได้เริ่มลงทุน ตั้งเป้าไว้ที่ 40 ครับ ขอสัก 10 ล้านใน port  :D
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 85

ไม่ใช่ว่าไม่รู้จักพอ เพียงแต่โลกสมัยนี้ ไม่มีเงิน มันไม่ได้ครับ
ความพอเพียง มันใช้ไม่ได้ ในเวลาที่คุณเจ็บป่วย ในเวลาที่เป็นโรคหัวใจ เป็นมะเร็ง ต้องผ่าตัด
แหม่ มันโดนใจ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 86

newbie_12 เขียน: แหม่ มันโดนใจ
ผมว่าคุณ akekarat คงจะยังไม่เข้าใจความพอเพียงอย่างแท้จริงครับ  :)  

ลองหาสิ่งที่ดร.สุเมธ กล่าวเกี่ยวกับความพอเพียงมาฟังก็ดีนะครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 87

ได้อ่านบทความ ของอาจารย์ ดร นิเวศน์แล้ว ได้ปรับเปลี่ยน
เป้าหมาย กันใหม่หรือยังครับ หรือ ว่ายังคงเ้อาไว้ที่เดิม

ส่วนตัวผมคำแนะนำของอาจารย์มีค่ามากครับ
ผมนำมาปรับกับเป้าหมายในระยะสั้น และ
ปรับให้เข้ากับการทำงาน และรายได้ปัจจุบัน

ปรับความคาดหวัง ผลตอบแทนการลงทุนใหม่ ให้เหมาะสมกับความสามารถตัวเอง, เงินลงทุนเพิ่ม
และ กิจกรรมการดำเนินชีวิตที่จะเกิดค่าใช้จ่าย
อย่างเป็นนัยยะ เช่น การบวช แต่งงาน มีลูก และซื้อบ้าน

ส่วนเป้าหมายระยะยาว ยังคงคาดหวังไว้ใกล้เคียงเป้าเดิม
แล้วเพื่อนๆ ได้อะไรบ้างจากบทความดีๆของอาจารย์ :D
"
killyz

โพสต์ที่ 88

เข้ามาอ่านความฝันของแต่ละท่าน ช่างมีความมุ่งมั่นโดยแท้และบทความของ ดร. นิเวศน์ ได้ข้อคิดดีๆ เตือนใจตลอด

ผมไม่ได้ตั้งเป้าหมายแน่นอนหรอก เพราะอนาคตไม่แน่นอนและไม่มีใครรู้
ขอให้ได้ใช้ชีวิตไปวันๆ ได้มากก็เก็บมาก ได้น้อยก็เก็บน้อย หาความสำราญใส่ตัวเองมั่ง ค่อยเป็นค่อยไป ไม่ได้ fix ว่าต้อง port เท่าไร ตอนอายุเท่าไร
แล้วก็ไม่รู้จะอยู่ถึงอายุเท่าไร

"รักในสิ่งที่ทำ" ดีกว่ามัวแต่ค้นหา "ทำให้สิ่งที่รัก"
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
ซากคน

โพสต์ที่ 89

ตั้งเป้าหมายปัจจุบันไว้ว่า  

จะสนุกกับการศึกษาความรู้ที่จำเป็นต่อการลงทุนและสุขภาพ
จะมีความสุขทุกครั้งที่มีเงินมาลงทุน                          
จะลงทุนด้วยความคิดที่แจ่มใสเท่านั้น

เหตุที่ว่า........พอร์ตจะขยายได้มาก/น้อย แค่ไหน ไม่มีใครรู้

ทำให้....

ตั้งเป้าหมายในอนาคตไว้ว่า

วันนึงที่พร้อม...ผมจะลงทุน 100 % ของรายรับ/เดือน
(ตอนนี้ 65% ของรายรับ/เดือน)
dome@perth

โพสต์ที่ 90

Voldtrest เขียน:
ตั้งเป้าหมายในอนาคตไว้ว่า

วันนึงที่พร้อม...ผมจะลงทุน 100 % ของรายรับ/เดือน
(ตอนนี้ 65% ของรายรับ/เดือน)
ไม่ต้องถึง 100% แค่
ทำได้ 80% ของรายได้ทั้งหมดก็รวยแล้ว :D

ผมก็เริ่มเอาเงินเดือนมาลงทุนตอนนั้น
ใช้ 80 เหลือ 20 มาลงทุน

เป้าหมายแรกผม คือ "เปลี่ยน" ใช้แค่ 20 ลงทุน 80
จะบอกว่า ทำได้ตามเป้าหมายแล้วครับ :D
แต่ยังม่ายรวยยยย :cry:

ปล.เข้ามาเป็นกำลังใจ ให้เพื่อนๆ มนุษย์เงินเดือนด้วยกันครับ :D
สู้ต่อไปครับ
"