>>>SAA Consensus : Case Study No.1 (1 Year 2007-200

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

>>>SAA Consensus : Case Study No.1 (1 Year 2007-200

โพสต์ที่ 61

พี่ริวยังขยันเหมือนเดิมเลยครับ  8)  ...
artvr4

โพสต์ที่ 62

รบกวน ของเบอร์โบรก ที่ สมาชิก เค้าบอกๆ กันด้วยครับ

สุดยอดการเก็บรวบรวม และวิเคราะห์มากครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
s3410312
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 63

ข้าน้อยขอคารวะ

คุณ Ryuga

อย่างเทพ

ขอรบกวนเบอร์โบรกที่ว่า ๆ กันด้วยซิครับ

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  
Nothing like it seem.
phobenius

โพสต์ที่ 64

:bow: เยี่ยมครับพี่
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 65

งานวิจัยชิ้นนี้นี่ทรงคุณค่าจริงๆ ครับ

ผมว่าน่าจะมีคนเอาไปทำเป็น Thesis แบบจริงๆ จังๆ แล้วเอาไปเผยแพร่ให้รู้แล้วรู้รอดจริงๆ ครับ

ยังไงผมขอหลังไมค์ 3,16,17 และก็ 19 ด้วยนะครับ  :bow:  :bow:  :bow:
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

ครับ

โพสต์ที่ 66

ทำได้ไงเนี่ย ทึ่งจริงๆ
เป็นบุคคลทรงคุณค่าแห่งไทยวีไอจริงๆ นับถือๆ
แต่อยากรู้รายชื่อโบรกทั้งหมดเลยอ่ะครับ.......
สุดยอดๆๆๆๆๆๆๆ
suteewat

โพสต์ที่ 67

ขอหลังไมค์เบอร์ 3,17,19 และ 16 ครับ
ขอบคุณครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 68

สุดยอดมากๆ ครับพี่

สนับสนุนให้เป็นกระทู้คุณค่าอีกเสียงครับ
TPH

โพสต์ที่ 69

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มากด้วยคุณค่า สนับสนุนให้จัดเข้าอยู่คลังกระทู้คุณค่า

ทำได้ไงเนี่ยคงต้องสละเวลามาก ๆ ยังไงขอหลังไมค์ทุกโบรกครับ เพิ่งเริ่มลงทุนจะได้มีข้อมูลเปรียบเทียบทั้งด้านดีและดีน้อย
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 70

ขอหลังไมค์เบอร์ 3,17,19,22 และ 16 ครับ
ขอบคุณมากครับ   :bow:  :bow:  :bow:
sancud26

โพสต์ที่ 71

สุดยอดมากครับพี่ริว

ขอหลังไมค์ 2,8,17 ด้วยนะครับ

:bow:  :bow:
puthorn

โพสต์ที่ 72

ถ้าเป็นไปได้ ขอโหวตให้สัมภาษณ์พี่ในรายการ money talk ด้วยคนนะครับ
(  ชื่นชมในความอุตสาหะ   )

ผมรบกวนขอ pm ด้วยคนนะครับ  :juju:
waz

โพสต์ที่ 73

โดยส่วนตัวแล้ว เชื่อถือ บทวิเคราะห์ ของ Trinity ที่สุด

ไม่ทราบว่าใช่ เบอร์ 17 หรือป่าว
Ryuga

โพสต์ที่ 74

fantasia เขียน:ผมว่าถ้าถ่วงน้ำหนักตามมูลค่าตลาดด้วย บทวิเคราะห์ส่วนใหญ่ของโบรคน่าจะสอบผ่านมากขึ้นกว่านี้นะครับ
ปีที่ผ่านมากลุ่ม PTT มันขึ้นมาเยอะ
เห็นด้วยครับ และในข้อเท็จจริงมันก็เป็นเช่นนั้น 8)

กรณีสมมุติง่ายๆ สามารถทำให้เราเข้าใจได้ชัดเจนมากขึ้น ยกตัวอย่างว่ามีโบรกแห่งหนึ่งได้ออกบทวิเคราะห์มา 10 ฉบับ เป็นการวิเคราะห์หุ้นขนาดเล็ก-กลาง 9 ฉบับ มูลค่าตลาดขณะที่ออกบทวิเคราะห์นั้นล้วนอยู่ที่ 2,000 ล้านบาท/แห่ง แต่อีก 1 ฉบับที่เหลือเป็นการวิเคราะห์ PTT คำแนะนำทั้งหมดล้วนแนะซื้อ

ผ่านมา 1 ปี ทั้ง 9 บริษัทขนาดเล็กนั้น ราคาหุ้นเกิดร่วงกันระเนระนาดติดลบกันไปถึง 50% ในทุกบริษัท จากมูลค่าตลาดรวมตอนต้นที่ 18,000 ล้านบาท ปัจจุบันเหลือเพียง 9,000 ล้านบาทเท่านั้น นับเป็นความมืดทึบทางปัญญาของผู้ออกบทวิเคราะห์จริงๆ

แต่ PTT นั้นต่างกันออกไปเพราะใน 1 ปีที่ผ่านมาตามกรอบการศึกษาชิ้นนี้ PTT บวกขึ้นไปถึง 70.7% มูลค่าตลาดเมื่อครบ 1 ปี ต่ำกว่า 1 ล้านล้านบาทเพียงเล็กน้อย หากคิดอัตราผลตอบแทนรวมโดยให้แต่ละหุ้นถ่วงน้ำหนักเท่ากัน โบรกแห่งนี้แค่เอาปี๊บคลุมหัวก็ยังน้อยไป แต่หากเราคิดแบบถ่วงน้ำหนักพอร์ตตามมูลค่าตลาด แค่ PTT บวกไป 4 บาท ก็เพียงพอจะกลบขาดทุนทั้งหมดจาก 9 หุ้นที่เหลือ ที่จริงมันยังได้กำไรอีกเล็กน้อย เมื่อคิดรวม พอร์ตทั้ง 10 หุ้น ถ่วงน้ำหนักด้วยมูลค่าตลาดนี้จะบวกไปร่วม 67% ชนะแบบน็อครอบตลาดเลยทีเดียว

ผลลัพธ์แบบนี้จึงใช้ไม่ได้ เพราะมันไม่ได้สะท้อนความโง่เขลาตามที่ปรากฏจริงของโบรกแห่งนี้เลย

(สามารถพิจารณาในทางกลับกันได้ว่า หากทั้ง 9 บริษัทขนาดเล็ก ราคาหุ้นเพิ่มขึ้นไปเท่าตัวทั้งหมด แต่ PTT เกิดร่วงลง 8 บาท ทั้งพอร์ตก็จะขาดทุน)

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ตามลักษณะการลงทุนโดยทั่วไปแล้ว ไม่มีใครที่จะซื้อหุ้นแบบถ่วงน้ำหนักด้วยมูลค่าตลาด ทางเลือกที่ดีกว่าอาจจะเป็น TDEX ในการศึกษานี้ ผมไม่ได้ตั้งใจจะค้นหาว่าโบรกไหนเก่งกว่ากัน หรือเพื่อมาเทียบว่าโบรกไหนให้อัตราผลตอบแทนสูงสุด แต่เน้นที่ภาพรวมของคำแนะนำของโบรกทั้งหมด เพื่อให้สะท้อนความเป็นจริงด้านคุณภาพของคำแนะนำตลอดจนด้านนักลงทุนผมจึงถ่วงน้ำหนักแต่ละคำแนะนำเท่ากัน หากมีคำแนะนำตรงกันเป็นรายหุ้น หุ้นที่ถูกแนะมากก็จะถ่วงมากที่แนะน้อยก็จะถ่วงน้อยตามส่วน

จากคำแนะนำ 1,331 ตัวอย่างนั้น เป็นของ PTT 17 ตัวอย่าง หากคิดเฉพาะแนะ "ซื้อ" 813 ตัวอย่าง ก็จะเป็นของ PTT ถึง 15 ตัวอย่าง เมื่อคิดผลตอบแทนรวม อัตราผลตอบแทนของ PTT ที่ 70.7% ก็เสมือนถูกบวกเข้าไปทั้งสิ้น 15 ครั้ง เมื่อบวกครบทั้ง 813 ตัวอย่าง เอา 813 หาร ก็ได้ค่าเฉลี่ยออกมาซึ่งเท่ากับ 18.23% แพ้ตลาดไป 5.2% อย่างที่ได้แสดงไว้แล้ว

หลายท่านตอนนี้ทราบแล้วว่าโบรก 19 นั้นเป็นใคร ( :lol: ) ลักษณะที่น่าสนใจของเขาคือมุ่งเน้นแต่หุ้นใหญ่-ฝรั่งชอบเท่านั้น บทวิเคราะห์ของเขาโดยทั่วไปก็วนๆ เวียนๆ อยู่แถวนั้นแหละดูไม่สร้างสรรค์นัก แต่เพราะความมุ่งเน้น ไม่แนะนำสะเปะสะปะ ผลลัพธ์โดยรวมออกมาจึงใช้ได้

อย่างโบรก 15 นั้นบ้าง หากคิดเฉพาะ SET50 ที่แนะซื้อ ผลตอบแทนก็จะชนะ SET50 ได้เลยทีเดียว (SET50 +28.52%) แต่เพราะคุณเธอความคิดสร้างสรรค์บรรเจิด อาศัยจินตนาการลมๆ แล้งๆ ในหุ้นตัวเล็กตัวน้อยมากไปหน่อย ภาพรวมจึงแพ้ตลาดแบบเกือบบ๊วย :lol:

ถ้าเพียงแต่พวกเขาให้ความระมัดระวังมากขึ้น มุ่งเน้นในการวิเคราะห์กิจการให้ละเอียดลึกซึ่งยิ่งขึ้น และให้คำแนะนำออกมาอย่างสำนึกรับผิดชอบ ผลการศึกษาก็คงไม่ปรากฏว่าพวกเขาแพ้ตลาดได้อย่างชัดเจนถึงเพียงนี้ 8)
Ryuga

โพสต์ที่ 75

waz เขียน:โดยส่วนตัวแล้ว เชื่อถือ บทวิเคราะห์ ของ Trinity ที่สุด

ไม่ทราบว่าใช่ เบอร์ 17 หรือป่าว
ไม่ใช่ครับ แต่ Trinity นี่ เขาฟันธงมากทีเดียว :lol:
Ryuga

โพสต์ที่ 76

อย่างที่ผมกล่าวไปแล้วในส่วนวิจารณ์ การไม่นำมูลค่าตลาดมาถ่วงน้ำหนักนั้นนับเป็นโอกาสอันดีสำหรับพวกเขาด้วยซ้ำเพราะสามารถสร้างอัตราผลตอบแทนให้เบี่ยงเบนไปจากดัชนีมากๆ ได้ แต่ปรากฏว่าส่วนใหญ่มันเบี่ยงเบนลง ( :lol: ) ผู้ชนะ 5 ราย ก็ทำผลงานได้เพียงเลี่ยๆ กับดัชนี รายที่โดดขึ้นมาก็แนะซื้อเพียง 11 หลักทรัพย์ จำกัดความเสี่ยงของตัวเองเอาไว้ น่าเสียดายว่าพวกเขาไม่ได้คิดถึง UEC, UMS, PTL, TR, TVO, DRACO, TPAC, DEMCO, TOG, JCT, BOL etc. ด้วยเหตุที่นักวิเคราะห์ไม่ตามหรือไม่ค่อยตาม มันจึงกลายเป็นโอกาสอันดีสำหรับนักลงทุนที่เน้นมูลค่าและขยัน (อาจจะขยันทำการบ้าน หรือขยันลอกการบ้าน :lol: )

อนึ่ง ที่ผมสดุดี โบรก 3, 17, 19 นั้น มิใช่เพราะเขาเก่ง / แนะนำแม่น / อัตราผลตอบแทนสูง แต่ประการใด แต่เป็นเพราะพวกเขาค่อนข้างที่จะมีการควบคุมคุณภาพในการให้คำแนะนำมากกว่าโบรกอื่นๆ ที่เหลือ

ผู้ชนะในวันนี้อาจเป็นผู้แพ้ในวันหน้าก็ได้ ผู้แพ้ในวันนี้ก็อาจกลับมาหัวเราะทีหลังได้นะครับ 8)
artvr4

โพสต์ที่ 77

ได้รับ pm แล้วครับ เดาถูก 1โบรก เกอร์แน่ะ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
krisy

โพสต์ที่ 78

เพิ่งสังเกตการให้คะแนนของท่าน ryuga ว่า คล้ายๆกับการสอบ วพรส ของ harry potter เลย (พอดีอ่านภาคภาษาไทยค่ะ)

ขำมาก ตรง Troll แสบสันต์จริงๆ อิอิ  :lol:   :lol:
.....Give Everything but not Give Up.....
mangmoom

โพสต์ที่ 79

รบกวนขอเบอร์ 3,17,19,16,18 ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
fantasia

โพสต์ที่ 80

ขออนุญาติเป็นตัวแทนของนักวิเคราะห์ก็แล้วกันนะครับ แม้จะต้องเป็นศัตรูกับคนส่วนใหญ่ก็ตาม  :(

Benchmark ที่คุณ Ryuga ใช้คือ SET ซึ่งวัดผลตอบแทนโดยถ่วงน้ำหนักตาม mkt cap
ดังนั้นถ้าใช้ผลตอบแทนโดยถ่วงน้ำหนักตาม mkt cap จึงจะยุติธรรมกับโบรกเกอร์มากกว่า

แต่ถ้าใช้ผลตอบแทนโดยถ่วงน้ำหนักทุกตัวเท่ากัน
Benchmark ก็ควรจะถ่วงน้ำหนักผลตอบแทนของหุ้นทุกตัวในตลาดให้เท่ากันด้วย (ดัชนี้ตัวนี้คงต้องไปขอคุณ ดัชนีไทยมั้ง  :D )
ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นผมก็ยังเชื่อว่าโบรกเกอร์ส่วนใหญ่ก็จะสอบผ่านอยู่ดี

อย่างไรก็ตามก็ขอบคุณสำหรับกระทู้ที่มีประโยชน์มาก ๆ กระทู้นี้ด้วยครับ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 81

รบกวรขอ list broker หลังไมค์ ครับ

กำลังหา broke ใหม่พอดีเลยครับ

ขอคารวะในความเอื้อเฟื้อครับ
. . .
romee
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 82

สิ่งนึงที่ผมเห็นในโบรกก็คือ แนะนำแต่หุ้นตัวเดิมๆ ไม่หาข้อมูลแนะนำตัวอื่น หรือตัวใหม่ๆเลย

เช่น draco แทบจะไม่มีใครสนใจเลย ทั้งๆที่ก็โตได้ดี และไม่เพิ่มทุน เมื่อเทียบกับ ccet และ svi ที่ยังจะมีข่าวมามากกว่าเสียอีก

ก็คงจะจริงที่หลายๆคนบอกว่า ให้อ่านแต่ข้อมูลด้านบนของโบรก แต่บรรทัดสุดท้าย อย่าไปเชื่อมาก...

ว่าแล้วก็ พี่จขกท. คร๊าบ ขอรายชื่อ 3,17,19,16,18 ด้วยครับ  :oops:
pa_chit

โพสต์ที่ 83

ผลงานนี้ คลาสสิคมากๆครับ

ความคิดสร้างสรรค์ ความขยันและอดทนในการเก็บข้อมูล

สุดยอดจริงๆครับ ขอแสดงความคาราวะ

ขอpmด้วยนะครับ 3,17,19 และ 16 ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ElleT

โพสต์ที่ 84

ขอ pm ด้วยคนครับ
Thank you :)
Long Live The King :)
sunnyvi

โพสต์ที่ 85

คุณ Ryuga ลองดูเป็นคนๆบ้างไหม

บางทีมีการย้ายบริษัท  และบางคนจะเก่งเป็นกลุ่มธุรกิจหรือเปล่าครับ

รบกวนขอ pm ด้วยครับ   3,17 ,19 และ 16

ขอบคุณครับ
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
Hazelnut

โพสต์ที่ 86

ขอทุกโบรกเลยคับ  :twisted:  :twisted:
santakool

โพสต์ที่ 87

ขอทุกโบรกด้วยคนครับ
muayja

โพสต์ที่ 88

ขอชื่อสามโบรกทาง PM ด้วยค่ะ 3, 17, 19 ขอบคุณมากค่ะ
wara
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 89

ขอรายชื่อ 3 ,17,19 , 16 ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
K o S o L

โพสต์ที่ 90

:cool:  เยี่ยมเลยครับ ทำได้ไง   :cool:

รบกวน PM รายชื่อ Broke ด้วยนะครับ อยากรู้ว่าแต่ละ Broke เป็นไงบ้าง
ผมมือใหม่ครับ