คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 75

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3871

sattaya เขียน:ได้อ่านบทความของพี่วิบูลย์เรื่อง คิดอย่างกรีนสแปน

มีคำถามว่าพี่วิบูลย์คิดอย่างไรกับที่ใครๆบอกว่า ศก. ถึงจุดต่ำสุดและกำลังฟื้นตัวครับ ด้วยความรู้อันน้อยนิดผมคิดว่า มันไม่น่าจะฟื้นเร็วขนาดนี้ วิกฤติ ศก.ในอดีตเห็นเค้าว่ากันว่ากว่าจะฟื้นต้องใช้เวลาอย่างน้อย 3 ปีถึงจะเริ่มฟื้น

การที่นักวิชาการหลายๆท่านบอกว่า ศก.ฟื้นแล้วๆ เป็นเพียงต้องการผลทางจิตวิทยาหรือฟื้นแล้วจริงๆครับ
ถ้าตอบตามความรู้สึกตัวเองนะ
คิดว่าเศรษฐกิจคงหยุดอาการดิ่งเหว
ดูได้จากไม่มีแบงค์ล้มละลายเพิ่ม
โรงงานเริ่มกลับมาทำการผลิตอีกครั้ง

แต่ฟื้นแล้วคงต้องดูว่าฟื้นแค่ไหน
ถ้าเป็นคนป่วย
ผมว่าคงออกจากห้องไอซียูแล้ว
แต่ยังต้องเฝ้าระวังอยู่
คงไม่สามารถออกมาวิ่ง 100 เมตรได้

ส่วนตลาดหุ้นพุ่งขึ้นมาอย่างนี้
ถ้ามีอะไรพลิกผัน
หรือมีอะไร Surprise ขึ้นมา
เช่น แบงค์ล้มเพิ่ม อัตราการว่างงานสูงขึ้น ฯลฯ
โอกาสที่หุ้นจะตกก็มีอยู่
ซึ่งจะตกจริงหรือเปล่า
ก็ไม่มีใครรู้
หรือจะขึ้นไปอีกเท่าไหร่
ใครจะรู้ได้
ซากคน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3872

พี่ VIB007 กรุณาตอบกระทู้ผมด้วยครับ  

กระทุ้ลงเวลา Sat Aug 22, 2009 8:29 pm
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3873

VIB007 เขียน:
สุดยอดเลยครับ
เรียกว่าสุดยอดวิชาเหาฉลาม

ผมสรุปอย่างนี้ได้มั๊ยครับ
เหาฉลามปกติจะไม่เกาะติดฉลาม
แต่จะวิ่งเข้าหาตัวฉลาม
เมื่อฉลามกำลังออกล่าหยื่อ
แต่ที่สำคัญต้องหาฉลามให้ถูกตัว
ไม่งั้นอาจเป็นเหยื่อซะเอง

หรือเหาฉลามอาจต้องมี"วิชา"ติดตัวบ้าง
เช่นรู้วิธีหลบเวลาฉลามตัวอื่นพุ่งเข้ามากัด
อะไรทำนองนี้

ใช่มั๊ยครับพี่ป้อม
เท่าที่ผมรู้
เราต้องแบ่งเป็นรอบๆครับ
ถ้าชุดใหญ่รอบใหญ่3-4ปีหากินระดับฉลองทีนึง
ผมไม่ต้องระวังฉลามตัวอื่นครับ
เพราะฉลามที่ผมเกาะนี่ก็ว่ายเป็นฝูง
ตามปลาวาฬเพชฌฆาตอีกทอดนึง
เจ้าวาฬเพชฌฆาตนี่แหละครับ
อยู่บนสุดของห่วงโซ่อาหารแล้ว
เจ้าพวกนี้ไล่ต้อนพวกปลาแอนโชวี่เป็นแสนๆล้านๆตัว
มีกรรมวิธีพ่นฟองไล่ต้อนหลอกล่อสารพัดให้ปลาแอนโชวี่มารวมตัวกันเป็นฝูงๆ
จับกินกันจนหมดฝูงทีเดียวในรอบใหญ่รอบนึง

ส่วนที่ฉลามหากินเป็นรายวันนี่
ผมมักจำศีล หลบภัย แล้วก็ไปเที่ยว
ไม่ค่อยเข้าไปยุ่งครับ
อันตรายครับ
ฉลามที่เราเป็นพวกไม่กินเราแน่นอนครับ
แต่ต้องระวังฉลามตัวอื่น
ออกล่าเหยื่อรายวันด้วยกัน
ผมเจียมตัวดีอยู่
ไม่เคยคิดว่าตัวเองอัพเกรดเป็นฉลามได้
เป็นเหาน่ะดีแล้ว
ไม่ต้องถูกคนจับไปทำหูฉลาม...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 3874

romee เขียน:ถามพี่วิบูลย์ครับ...

นิยาม "ความสำเร็จในชีวิต ของคนๆนึง" ในความหมายของพี่...เป็นแบบใหนครับ...

ถ้าเป็นคนรุ่นพ่อแม่ เขาก็ต้องเน้นที่ มีการงานดี...ไม่ก็ต้องมีฐานะมั่นคง..มีครอบครัว ไม่พาอดๆอยากๆ

แต่ผมเฉยๆกับเรื่อง หน้าที่การงานอ่ะ... เลยถามพี่ ในฐานะที่พี่ มีหมดละครับ
รู้ได้ไงว่าผมมีหมดแล้ว..อิ อิ

ใช่ครับ..คนรุ่นพ่อแม่ก็มองด้านความมั่นคงของชีวิต
มีงานดีๆบริษัทใหญ่ๆ
ถ้าใครบอกเป็นฟรีแลนซ์ไปขอลูกสาว
พ่อแม่สาวคงไม่ยกให้
เพราะกลัวลูกไปกินแกลบ
แต่ถ้าเป็นลูกคนรวย แม่ยายจะพออกพอใจมาก
โดยไม่ได้สนใจนักว่าไอ้ลูกเขยคนรวยมันจะนิสัยเป็นอย่างไร

ส่วนผม
ความสำเร็จในชีวิตคงมองทางด้านจิตใจมากกว่าวัตถุ
ถ้าเรามีจิตใจที่ สะอาด สว่างและสงบ
ไม่ว่าจะมีทรัพย์สินมากน้อยแค่ไหน
จะจน จะรวยมากแค่ไหน
ถ้าจิตใจไม่สงบ
ก็ยากที่จะบอกว่านั่นเป็นความสำเร็จในชีวิต
เพราะเราก็คงยังต้องวนเวียนอยู่ในโลภ โกรธ หลงอยู่ตลอดไปไม่จบสิ้น

เข้าใจมั๊ยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3875

[quote="Voldtrest"]พี่ VIB007 กรุณาตอบกระทู้ผมด้วยครับ
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 3876

VIB007 เขียน: ส่วนผม
ความสำเร็จในชีวิตคงมองทางด้านจิตใจมากกว่าวัตถุ
ถ้าเรามีจิตใจที่ สะอาด สว่างและสงบ
ไม่ว่าจะมีทรัพย์สินมากน้อยแค่ไหน
จะจน จะรวยมากแค่ไหน ถ้าจิตใจไม่สงบ
ก็ยากที่จะบอกว่านั่นเป็นความสำเร็จในชีวิต
เพราะเราก็คงยังต้องวนเวียนอยู่ในโลภ โกรธ หลงอยู่ตลอดไปไม่จบสิ้น

เข้าใจมั๊ยครับ
เข้าใจเลยครับ. แสดงว่าผมเริ่มเข้าใกล้คนสำเร็จละ อย่างน้อยก็คิดคล้ายๆพี่ ในส่วนนี้  :lol:
hongvalue
ผู้ติดตาม: 285

โพสต์ที่ 3877

[quote="VIB007"][quote="por_jai"]
:8) ยกตัวอย่างรอบใหญ่ๆ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
hongvalue

โพสต์ที่ 3878

VIB007 เขียน:
ถ้าตอบตามความรู้สึกตัวเองนะ
คิดว่าเศรษฐกิจคงหยุดอาการดิ่งเหว
ดูได้จากไม่มีแบงค์ล้มละลายเพิ่ม
โรงงานเริ่มกลับมาทำการผลิตอีกครั้ง

แต่ฟื้นแล้วคงต้องดูว่าฟื้นแค่ไหน
คงไม่สามารถออกมาวิ่ง 100 เมตรได้

ส่วนตลาดหุ้นพุ่งขึ้นมาอย่างนี้
เช่น แบงค์ล้มเพิ่ม อัตราการว่างงานสูงขึ้น ฯลฯ
ใครจะรู้ได้
ถามหน่อยครับพี่ติดตามภาวะเศรษฐกิจอย่างไรบ้างครับ

-อ่านจาก bangkokpost
-nation
-อ่านเว็บ bloomberg cnbc

2.แล้วจริงไหมครับที่ตอนนี้เขาว่ากันว่า
supply ผู้ผลิตน้ำมันเยอะที่สุดในรอบมากกว่า 20 ปี
แต่ demand น้อยสุดในรอบมากกว่า 20 ปีเช่นกัน

3.ถ้าข้อสองเป็นจริงพี่คิดว่าตอนนี้ราคาน้ำมันส่วนทางกับ dollar หรือเปล่าครับ

4.พี่ไม่เขียนบทความเกี่ยวกับเศรษฐกิจจีนบ้างเหรอครับ
ผมกำลังจะเริ่มศึกษาปูทางเอาไว้ก่อนเพราะมองว่าอีกหน่อยคงจะต้องดูที่จีนเยอะแน่
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 3879

ขอฝอยเล็กน้อย(ตามเคย)แต่เรื่องหุ้นนะ  :lol:

3-4 วันมานี้มีอะไรบางอย่างเปลี่ยนไปในตัวผม
ผมเริ่มรู้สึกว่าผมอาศัย research ของโบรกเกอร์
มากเกินไปหน่อย ผมเคยคิดว่าจริงๆแล้วข้อมูลเรื่อง
fundflow ต่างๆผมเข้าถึงได้ส่วนนึงเพราะว่าผมได้
research ชั้นเยี่ยมที่เข้าเอาให้ใช้ภายในหรือพวก
สถาบันใช้กัน

แต่ 3-4 วันมานี้ไม่รู้อะไรดลใจผม
อยู่ดีๆมาก็นึกขึ้นมาได้ว่าผมอยากจะลองหา
ข้อมูลแบบที่พวกโบรกเกอร์ทำดูบ้าง
ผมก็เลยลอง search ทฤษฏี fundflow ทุกรูป
แบบลงไปใน google ปรากฏว่าผมได้ข้อมูลแทบไม่แพ้
ที่พวกสถาบันใหญ่ๆหากันเลย(เพียงแต่บางข้อมูลไม่ update เท่า)และผมยังได้รู้มากขึ้นไปอีกว่าถึงขนาด
มี vdo clip สอนเรื่องการดู yield curve ของต่างประเทศ
เลยด้วยซ้ำ และหลังๆผมก็เจอหลักการบางอย่างใน
blog ของนักลงทุนชาวต่างชาติที่เขียนถึง indi ต่างๆ
และทำภาพชนิดโคตรละเอียดเลยว่ามันดัชนีชี้นำ
หรือตามหรือพ้อง เรียกว่าผมอ่านจนผมปวดตาเลยทีเดียว
สรุปแล้วคนเก่งคนนึงที่ผมนับถือมากๆเขาก็เรียนรู้จากการค้นคว้าเอาจากแหล่งพวกนี้แล้วก็ค้นข้อมูลตัวอย่างเพิ่มนี้เองแล้วถึงนำข้อมูลดิบมา present ให้ลูกค้าดูได้

ที่แท้เซียน fundflow ท่านนั้นก็มีอะไรที่ไม่ได้ยากกว่าที่คิด เพียงแต่ตอนแรกผมไม่รู้วิธีหา resource เองได้เท่านั้นเอง เลยรอ update ข้อมูลจาก research เยอะไปหน่อย  ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยง้อแล้ว

55555
my book
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3880

ถ้าพี่วิบูลย์ มีเงินลงทุนในหุ้นหลักแสน (ไม่มีรายได้อื่นมาเสริมนอกจากปันผล) ประมาณ 500,000 บาท

อยากทราบว่าพี่วิบูลย์ จะมีเทคนิคในการลงทุนอย่างไรให้ได้ผลตอบแทนสูงๆครับ

ประมาณว่า จะเน้นถือยาว หรือ จะปรับพอร์ตประมาณไหนอย่างไรครับ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3881

VIB007 เขียน:ถ้าตอบตามความรู้สึกตัวเองนะ

ใครจะรู้ได้
ขอบคุณครับ
เพิ่มความเชื่อมันได้เยอะเลยครับ
ช่วงต้นปีหลังจากเข้าไปรอบนึงแล้วออกมาตอนช่วง 500 ต้นๆ
ผมตั้งใจว่าจะรอผลประกอบการ Q2 แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ
ผลประกอบการ Q2 หลายตัวที่ผมรอ ออกมาไม่ดีตามคาด
แต่ที่ผิดคาดคือราคาหุ้นมันวิ่งไม่หยุดเลยต้องร้องเพลงรอ
por_jai เขียน:เท่าที่ผมรู้
เราต้องแบ่งเป็นรอบๆครับ
ถ้าชุดใหญ่รอบใหญ่3-4ปีหากินระดับฉลองทีนึง
ผมไม่ต้องระวังฉลามตัวอื่นครับ
เพราะฉลามที่ผมเกาะนี่ก็ว่ายเป็นฝูง
ตามปลาวาฬเพชฌฆาตอีกทอดนึง
เจ้าวาฬเพชฌฆาตนี่แหละครับ
อยู่บนสุดของห่วงโซ่อาหารแล้ว
เจ้าพวกนี้ไล่ต้อนพวกปลาแอนโชวี่เป็นแสนๆล้านๆตัว
มีกรรมวิธีพ่นฟองไล่ต้อนหลอกล่อสารพัดให้ปลาแอนโชวี่มารวมตัวกันเป็นฝูงๆ
จับกินกันจนหมดฝูงทีเดียวในรอบใหญ่รอบนึง

ส่วนที่ฉลามหากินเป็นรายวันนี่
ผมมักจำศีล หลบภัย แล้วก็ไปเที่ยว
ไม่ค่อยเข้าไปยุ่งครับ
อันตรายครับ
ฉลามที่เราเป็นพวกไม่กินเราแน่นอนครับ
แต่ต้องระวังฉลามตัวอื่น
ออกล่าเหยื่อรายวันด้วยกัน
ผมเจียมตัวดีอยู่
ไม่เคยคิดว่าตัวเองอัพเกรดเป็นฉลามได้
เป็นเหาน่ะดีแล้ว
ไม่ต้องถูกคนจับไปทำหูฉลาม...ฮ่า...
ผมอยากเป็นเหาของเหาฉลามอ่า...
สติมา ปัญญาเกิด
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3882

hongvalue เขียน:
ผมว่าวิชาเหาฉลามไม่เสียหายอะไรถ้าอยู่ภายใต้เงื่อนไขดังนี้
1.เรามั่นใจว่าฉลามจะไม่หันมาเล่นเรา(เชื่อใจได้)เพราะผมเคยอ่านเจอประเภทจับมือกันซื้อหุ้นด้วยกันแต่เวลาออกของแอบออกแล้วไม่บอกใครหรือโยนมาไม้ใหญ่ดื้อๆเลย ทำให้วงเขาแตกหมด ไม่ดีเลย :(
บอกไม่ไหวแล้วขอตัวไปเข้าห้องน้ำ
โทรสั่งขายในนั้นแหละ
พ่วงกันแล้ว
แฮ่...ห้ามเข้าห้องน้ำครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ซากคน

โพสต์ที่ 3883

[quote="VIB007"][quote="Voldtrest"]พี่ VIB007 กรุณาตอบกระทู้ผมด้วยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3884

[quote="Voldtrest"]
ผมหาข้อมูลมายันครับ !!!
VIB007

โพสต์ที่ 3885

por_jai เขียน: บอกไม่ไหวแล้วขอตัวไปเข้าห้องน้ำ
โทรสั่งขายในนั้นแหละ
พ่วงกันแล้ว
แฮ่...ห้ามเข้าห้องน้ำครับ
ได้ยินมาเหมือนกันเรื่องนี้
หนีเข้าห้องน้ำแล้วสั่งขาย

เพื่อนผมคนนึงชอบตามปลาวาฬเหมือนกัน
แต่เป็นปลาวาฬเพชรฆาตที่กัดพวกปลาซิวปลาสร้อยที่ตามมา
ซื้อบอกแต่ขายไม่บอกหละ
เลยโดนกันไปตามๆกัน
แต่เพื่อนก็ไม่เข็ด
เรียกว่าชอบแบบตบจูบ..ฮา
VIB007

โพสต์ที่ 3886

[quote="romee"]
เข้าใจเลยครับ. แสดงว่าผมเริ่มเข้าใกล้คนสำเร็จละ อย่างน้อยก็คิดคล้ายๆพี่ ในส่วนนี้
VIB007

โพสต์ที่ 3887

เหงือกหายเกือบสมบูรณ์แล้ว
ซ่าได้แล้วโว้ย
อย่าซ่ามากเดี๋ยวโดน"เจี๋ยน"อีกจะบอกให้
VIB007

โพสต์ที่ 3888

โทษทีที่ตอบช้า
ช่วงนี้ยุ่งมากเลย
ถามหน่อยครับพี่ติดตามภาวะเศรษฐกิจอย่างไรบ้างครับ

-อ่านจาก bangkokpost
-nation
-อ่านเว็บ bloomberg cnbc
อ่านไปเรื่อย
หนังสือพิมพ์ไทยบ้าง ภาษาอังกฤษบ้าง
ที่บ้านรับกรุงเทพธุรกิจและnation (ได้ฟรีจากการเขียนคอลัมน์)
ส่วนnationก็เหมือนเอากรุงเทพธุรกิจมาแปล
หรือnationมาแปลลงกรุงเทพธุรกิจก็ไม่รู้

ในเวปก็ดูไปเรื่อย bloomberg

สุดยอด นสพ ธุรกิจภาษาอังกฤษ
ผมยกให้ Financial Times
ผมชอบมากกว่า Wall Street Journal
2.แล้วจริงไหมครับที่ตอนนี้เขาว่ากันว่า
supply ผู้ผลิตน้ำมันเยอะที่สุดในรอบมากกว่า 20 ปี
แต่ demand น้อยสุดในรอบมากกว่า 20 ปีเช่นกัน
น่าจะจริงนะในส่วนของ supply
เพราะบริษัทน้ำมันลงทุนขุดเจาะมากในช่วงสามสี่ปีที่ผ่านมา
ราคาน้ำมันที่สูงทำให้ supply มีมากขึ้น
เร่งผลิตกันใหญ่

ส่วน Demand คงไม่ถอยหลังไป 20 ปีนา
ถอยไปสัก 5-6 ปีคงเป็นไปได้

เอ็งก็เจ้าพ่อข้อมูลอยู่แล้วนี่
เอามาโพสหน่อยดี
Demand Supply ของน้ำมันช่วงนี้

3.ถ้าข้อสองเป็นจริงพี่คิดว่าตอนนี้ราคาน้ำมันส่วนทางกับ dollar หรือเปล่าครับ
อย่างที่รู้กัน
ดอลล่าร์แข็ง น้ำมันลง
ดอลล่าร์อ่อน น้ำมันขึ้น
เพราะอะไร
เพราะราคาซื้อขายน้ำมันเป็นดอลล่าร์
ถ้าดอลล่าร์อ่อน น้ำมันหนึ่งบาร์เรลก็ต้องใช้ดออลาร์มาซื้อมากขึ้น
ทำให้ราคาน้ำมันสูงขึ้น

ราคาน้ำมันนี่มันเหมือนกับค่าเงินสกุลหนึ่งไปแล้ว
นี่สมมุติฐานว่าดีมานด์ซัพพลายเท่าเดิมนะ
4.พี่ไม่เขียนบทความเกี่ยวกับเศรษฐกิจจีนบ้างเหรอครับ
ผมกำลังจะเริ่มศึกษาปูทางเอาไว้ก่อนเพราะมองว่าอีกหน่อยคงจะต้องดูที่จีนเยอะแน่
VIB007

โพสต์ที่ 3889

คลิกส่งเร็วไปหน่อย
ยังไม่ได้ตอบข้อสุดท้าย
[/quote]

ไปเมืองจีนทีไร
ผมละเศร้าใจแทนประเทศไทย

ยี่สิบปีที่แล้ว
เวลาญาติใครไปเมืองจีน
กลับมาเหลือแต่ชุดที่ใส่
เพราะญาติที่เมืองจีนขอไปหมด
เขายากจนจริงๆ
ไม่มีเงิน ไม่มีของ

ผ่านไปยี่สิบปี
ตอนนี้
จีนพัฒนาไปไกลมาก
ถ้ามองในด้านสาธารณูปโภค
จีนล้ำหน้าไทยไปกว่าสิบปี
ถนนไฮเวย์ระหว่างเมืองทำได้ดีมาก
มาตรฐานเดียวกับอเมริกา
มอเตอร์เวย์ไทยเป็นหลุมเป็นบ่อเป็นคลื่น
คอสะพานเพียบ
ที่โน้นถนนเรียบ
ปลูกต้นไม้สองข้างทางสวยงาม
ของเราข้างทางไม่มีต้นไม้สักต้นหรือมีก็เล็กๆแกรนๆ
เพราะยิ่งตัดแล้วปลูกใหม่ก็ได้ค่าคอมมิชชั่นใหม่
ต้นไม้ทางหลวงไทยเลยมีแต่ต้นเล็กๆ

รถไฟไฮสปีดกำลังก่อสร้าง
จีนจะเป็นประเทศที่มีรถไฟหัวกระสุนนะยางเยอะที่สุดในโลกคือกว่าสองหมื่อนกิโลเมตรในอีกสิบปีข้างหน้า
เร็วที่สุดในโลกด้วยความเร็วเกือบ 400 กมต่อชั่วโมง
รถไฟไทยยังใช้น้ำมันดีเซล
รางใช้ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ห้า
รู้ไหมว่าเมืองไทยมีรถไฟก่อนประเทศญี่ปุ่น....ว้าว

ผังเมืองเซี่ยงไฮ้โดยเฉพาะปู๋ต่งใหม่ดีมาก
มีสวนสาธารณะอยู่แทบจะทุกสี่แยก
บ้านเมืองดูดีเหมือนเมืองสมัยใหม่ในอเมริกา
กรุงเทพเป็นเมืองล้าหลังไปเลย

แต่ที่ต้องปรับปรุงคือเรื่องคุณภาพคน
คนจีนคงต้องอีกสักสองสามเจนเนเรชั่น
ถึงจะรู้จักคำว่าระเบียบวินัย เช่นการรอคิว การข้ามถนน
ข้อนี้คนไทยก็แย่พอๆกัน

ถ้าผมจะเขียนเรื่องเมืองจีน
ก็คงหนีไม่พ้นมาค่อนขอดคนไทย
เลยไม่เอาดีกว่า
เดี๋ยวคนจะหม่นไส้(มากกว่านี้)

ผมคุยกัยเพื่อนที่ไปว่า
นี่จีนใช้เวลายี่สิบปีพัฒนาประเทศมาได้ขนาดนี้
แล้วอีกยี่สิบปีประเทศเขาจะไปได้ไกลขนาดไหน
หันมาดูประเทศไทย
อีกยี่สิบปีจะเป็นยังไง
เพื่อนบอกว่า
"ถึงตอนนั้นอีกยี่สิบปี ก็ยังทะเลาะกันอยู่ว่าจะให้ทักษิณเข้าประเทศหรือเปล่า..ฮา"
VIB007

โพสต์ที่ 3890

[quote="hongvalue"]ขอฝอยเล็กน้อย(ตามเคย)แต่เรื่องหุ้นนะ
VIB007

โพสต์ที่ 3891

i_sarut เขียน:ถ้าพี่วิบูลย์ มีเงินลงทุนในหุ้นหลักแสน (ไม่มีรายได้อื่นมาเสริมนอกจากปันผล) ประมาณ 500,000 บาท

อยากทราบว่าพี่วิบูลย์ จะมีเทคนิคในการลงทุนอย่างไรให้ได้ผลตอบแทนสูงๆครับ

ประมาณว่า จะเน้นถือยาว หรือ จะปรับพอร์ตประมาณไหนอย่างไรครับ
ผลตอบแทนสูงนี่สูงแค่ไหนหรือครับ
เห็นรัฐบาลออกพันธบัตรให้ดอกเบี้ย 3% ก็บอกสูงกันแล้ว
แต่พอซื้อหุ้น 10 บาทขึ้นไป 11 บาทได้กำไร 10% บอกน้อย
เออ..นี่หละนา...มนุษย์

ความเห็นผม
เงินมากเงินน้อยใม่สำคัญครับ
เงินจะ 5แสน 5ล้าน 50ล้าน หรือ 500ล้าน
หลักการลงทุนก็ไม่ต่างกัน
นั่นคือซื้อหุ้นในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง
ถือไว้ตราบใดที่เป็นกิจการที่ดี

แต่ที่ต่างกันก็คือการเลือกหุ้นและจำนวนบริษัทที่ถือ

ถ้าไม่มีรายได้อื่นเลยมีชีวิตอยู่ด้วยเงินปันผล
ก็ต้องเลือกบริษัททีจ่ายปันผลมากหน่อย
มีอัตราเงินปันผลสูง High Dividend Yield

ถ้าไม่ได้อาศัยเงินปันผลเลี้ยงชีพ
ก็ลงทุนในหุ้นที่มีการเติบโตสูงหน่อยได้
ไม่ต้องจ่ายปันผลมาก
เอาเงินไปลงทุนให้บริษัทเติบโตดีกว่า

เงินเท่าไหร่ไม่สำคัญ
ถ้าหลักการถูกต้องเงินมันมาเอง

โชคดีครับ
ซากคน

โพสต์ที่ 3892

[quote="VIB007"][quote="Voldtrest"]
ผมหาข้อมูลมายันครับ !!!
i_sarut

โพสต์ที่ 3893

ขอบคุณครับผม  :P
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ซากคน

โพสต์ที่ 3894

[quote="i_sarut"]ขอบคุณครับผม
hongvalue

โพสต์ที่ 3895

VIB007 เขียน: อย่าซ่ามากเดี๋ยวโดน"เจี๋ยน"อีกจะบอกให้
เหลือซีกข้างบนยังไงก็ต้องโดนอยู่แล้ว

ซ่าหรือไม่ซ่าก็โดนเหมือนกันแหละ
Voldtrest เขียน: น้อง อาย...ศรุต  เรียนเศรษฐศาสตร์ ม.เกษตร หรือเปล่าครับ  

พี่ขอขอบคุณ บทความของคุณ สุมาอี้  ที่ยืมจากบอร์ดมาโพสต์ข้างบนด้วยนะครับ  

ปล. บอร์ดของน้องครบครันมากครับ  :D
ผมว่าน้อง ศรุตนี้เก่งนะมีข้อมูลกับบทความดีๆเยอะมาก
เห็นเอาบทความเกี่ยวกับเมืองจีนไปแปะให้ผมที่ blog ด้วยต้องขอบคุณมาก ถ้ามีอะไรแบบนี้อีก็ update ให้พี่
ฟังบ่อยๆนะ อิอิ
อีกหน่อยจะกลายเป็นคุณ visit หรือ พี่สุมาอี้ คนที่สองเลยทีเดียว
VIB007 เขียน: เอ็งก็เจ้าพ่อข้อมูลอยู่แล้วนี่
เอามาโพสหน่อยดี
Demand Supply ของน้ำมันช่วงนี้

ขอเวลาขุดหน่อยนะช่วงนี้ผมต้องดูเว็บแบงค์ชาติบ่อย
ผมกำลังหาข้อมูลหลายอย่างเพิ่มเติมเลยไม่ได้ดู research ต่างประเทศไปซักพัก

ผมว่าการเขียน blog หรือว่าการเปิดกระทู้แล้วตอบคนเนี้ย
ทำให้คนเราก้าวหน้าได้นะ อย่างพี่ตอบพี่ก็ต้องหาข้อมูลมาใช่มะ ถ้าไม่ได้ตอบใครบางทีมันก็อยู่เฉยๆไง
มันจะเฉื่อยๆ แต่พอมีคนถามก็จะตื่นตัวตลอดเวลา
ในการค้นคว้าข้อมูลอย่างเรื่องบัญชีหลังๆผมก็ห่างไปนาน
มีคนบอกให้เขียนต่อเรื่องวิเคราะห์งบการเงิน ผมก็ไปเขียนต่อภาค 3 ผมก็ไปขุดๆค้นๆ เอกสารเก่าๆที่ผมเคยเรียนกับจารย์วรศักดิ์ กับ จารย์ ธนเดชนั้นแหละมาเล่า ผมเขียนแล้วรู้สึกว่าเราได้ทบทวนและเรียบเรียงข้อมูลในหัวดีมากเลยทำให้เราจำได้ผมแนะนำให้ทุกคนลองเขียน blog หรือ ถ้าชำนาญด้านไหนก็ให้คนมาถามตัวเองในด้านนั้นดู ผมว่าทำแล้วชีวิต
มัน active ดีนะ
my book
i_sarut

โพสต์ที่ 3896

[quote="Voldtrest"][quote="i_sarut"]ขอบคุณครับผม

VIB007

โพสต์ที่ 3897

hongvalue เขียน: ผมว่าการเขียน blog หรือว่าการเปิดกระทู้แล้วตอบคนเนี้ย
ทำให้คนเราก้าวหน้าได้นะ อย่างพี่ตอบพี่ก็ต้องหาข้อมูลมาใช่มะ ถ้าไม่ได้ตอบใครบางทีมันก็อยู่เฉยๆไง
มันจะเฉื่อยๆ แต่พอมีคนถามก็จะตื่นตัวตลอดเวลา
ในการค้นคว้าข้อมูลอย่างเรื่องบัญชีหลังๆผมก็ห่างไปนาน
มีคนบอกให้เขียนต่อเรื่องวิเคราะห์งบการเงิน ผมก็ไปเขียนต่อภาค 3 ผมก็ไปขุดๆค้นๆ เอกสารเก่าๆที่ผมเคยเรียนกับจารย์วรศักดิ์ กับ จารย์ ธนเดชนั้นแหละมาเล่า ผมเขียนแล้วรู้สึกว่าเราได้ทบทวนและเรียบเรียงข้อมูลในหัวดีมากเลยทำให้เราจำได้ผมแนะนำให้ทุกคนลองเขียน blog หรือ ถ้าชำนาญด้านไหนก็ให้คนมาถามตัวเองในด้านนั้นดู ผมว่าทำแล้วชีวิต
มัน active ดีนะ
ก็ดีนะ
ทำอะไรก็ได้ ขอให้สนุกกับมัน

จากอดีต
ผมเห็นหลายๆคนในเวปนี้
เริ่มทำหลายๆอย่างที่ดีๆ
แต่ทำไปได้ไม่ตลอดรอดฝั่ง
อาจเลิกล้มความตั้งใจก่อน

ซึ่งผมว่าคนเราจะประสบความสำเร็จหรือไม่
ไม่ได้วัดกันที่ฝีมืออย่างเดียว
แต่อยู่ที่ว่าใครจะ"อดทน"กว่ากัน
ดูจากเอดิสันทดลองหลอดไฟอยู่กว่าหมื่นครั้ง
ทุกคนรอบๆข้างบอก"เลิกเถอะ พอเถอะ มันเป็นไปไม่ได้หรอก"
แต่เขายังเดินหน้าต่อไป
จนทุกวันนี้โลกมีไฟฟ้าใช้
เพราะความอึดของเอดิสันนี่เอง

กำลังจะบอกว่า
ให้เขียนบล๊อคต่อไปเถอะ อย่าหยุด
VIB007

โพสต์ที่ 3898

[quote="i_sarut"]
เรียนอยู่ ปี 2 ครับ

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3899

[quote="Voldtrest"]

ปล.
ผมอยากดูการ track ตั้งแต่ปี 2539 (ดัชนีpeak สุดๆ) จริงๆๆ
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 3900

ตอนนี้ผมรู้สึกว่าคาแรกเตอร์ของกระทู้นี้เปลี่ยนไป.....
    แต่เป็นการเปลี่ยนแปลงที่ผมชอบนะ (คนอื่นไม่ทราบ) คือมีความหลากหลายมากขึ้น มีมุมมองหลายๆแบบ มีข้อมูลหลายๆมุม ทั้งมุมบาโรค มุมคลาสิค จนถึงมุมอัลเทอเนทีฟ ให้เลือกอ่านเลือกที่จะคิดต่อ ผมก็อาศัยแนวคิดหลายๆอย่างในกระทู้นี้ เป็นแนวในการตัดสินใจลงทุนให้เหมาะกับสันดานของตัวเอง
    ผมก็เพิ่งเริ่มลงทุนมาได้ปีเศษๆ ดูไทม์มิ่งแล้วน่ากลัว แต่ผลก็ไม่เลวร้าย อาศัยวิชาจากในเวปนี้ ในกระทู้นี้ บวกกับลูกบ้าส่วนตัว เอาตัวรอดมาได้  :twisted:
    ขอบคุณ ความหลากหลายที่ได้เพิ่มเติมจากกระทู้นี้นะครับ จะติดตามเป็นแฟนคลับต่อไปครับ  :D
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่