(ขอขึ้นอีกกระทู้วันนี้)ถาม VIคับว่า CEI เจอข่าววันนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 155

(ขอขึ้นอีกกระทู้วันนี้)ถาม VIคับว่า CEI เจอข่าววันนี้

โพสต์ที่ 31

กลับมาเป็น 7 บาทแล้วครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
house
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

ผมไม่ได้ตามแต่พี่วัวแดงระวังไว้ก็ดีครับ

คุณฉัตรชัย บอกว่า บ ไม่มีการลงทุนในสินค้าหมุนเวียนสำหรับรองรับในไตรมาส 3 แสดงว่าโอกาส หลุด สูงพอสมควรเลยนะครับ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

:P ใจลึกๆ ผมคิดเหมือนคุณวัวแดงนะ เพราะถ้าทาง Hunter หาผู้ผลิตใหม่ได้ไม่ทันจริงๆ แล้ว
ล่ะก็ เรื่องนี้จะกลับกลายเป็นประโยชน์กับ CEI ไป... แต่ไม่กล้าพูด เพราะไม่มั่นใจ

:| ถ้าใคร "อึด" จริงหน่อย และมั่นใจฝีมือของผู้บริหารของ CEI (สุดท้าย เลวร้ายที่สุด และ
ต้องใช้ฝีมือมากที่สุดในการอยู่รอด คือทำตลาดเอง, สร้างยี่ห้อเอง, หรือหาลูกค้าใหม่เอง,
หรือ...) ว่าจะคงนำพาบริษัทไปรอดได้ อาจจะได้รางวัลใหญ่ก็เป็นได้

:idea: อาจจะต้องไปขอคำปรึกษาพี่ คค. เรื่องการประเมินข่าวร้าย ว่าตามจริง หรือเกินจริง
จะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น และมีโอกาสถูกต้องมากขึ้น
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

อันนี้ข่าวจากเพื่อนที่ขายของกับ CEI นะครับ เพิ่งได้คุยกันวันนี้เอง

เพื่อนบอกว่า ตอนนี้พนักงานที่นั่นว่างงานมากๆ เอาเวลาไปรับ job นอกกันใหญ่เลย

ยังไงจะคอยให้เพื่อนเป็น spy คอยสอดแนมความคืบหน้าเพิ่มเติมมาให้นะครับ
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 35

Financial Engineer เขียน:อันนี้ข่าวจากเพื่อนที่ขายของกับ CEI นะครับ เพิ่งได้คุยกันวันนี้เอง
เพื่อนบอกว่า ตอนนี้พนักงานที่นั่นว่างงานมากๆ เอาเวลาไปรับ job นอกกันใหญ่เลย
ยังไงจะคอยให้เพื่อนเป็น spy คอยสอดแนมความคืบหน้าเพิ่มเติมมาให้นะครับ
:!: โห.. อย่างนั้นก็แย่เลยครับคุณ FE :!:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
วัวแดง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 36

ผมไม่ได้ตามแต่พี่วัวแดงระวังไว้ก็ดีครับ

คุณฉัตรชัย บอกว่า บ ไม่มีการลงทุนในสินค้าหมุนเวียนสำหรับรองรับในไตรมาส 3 แสดงว่าโอกาส หลุด สูงพอสมควรเลยนะครับ
ขอบคุณครับ ผมก็หวั่นๆๆเหมือนกัน แต่ตอนนี้เริ่มตั้งตัวติดนิดนึง

ข่าวร้ายก็คือข่าวร้าย เมื่อมีข่าวร้ายก็ต้องมีข่าวดี ราคาตอนนี้คิดว่าจะเลวร้ายถึงแค่ไหนล่ะ ผมว่าดีกว่าgfpt ตอนมีปัญหาเป็นไหนๆๆ ขนาด บ.ใหญ่ๆ ยังเคยมีปัญหาเลย เช่น tpi shin scc ......... แล้ว cei มีหนี้เยอะขนาดล้มละลาย เลยหรือ น่าคิด....

แล้วระดับราคาตอนนี้ มีโอกาสลงไปแค่ไหน เต็มที่ 4 บาทก็เต็มกลืนแล้ว
ขนาดgfpt แย่ยังไม่เคยเห็นต่ำกว่า10 เลย แล้วกะอีแค่นี้จะเป็นไรเชียว

กลับกันถ้า บ. สามารถพลิกฟื้นขึ้นมาได้ อะไรจะเกิด เหมือนเช่นตอน 7 บาทกว่า(ตอนขาดทุน)ปีที่แล้ว คนไม่เคยสนใจ พอเห็นกำไรหน่อย ราคากระเตี้ยงมา 10 บาท พอประกาศปันผล ไปถึง 16 บาท หลายคนต้องเป็นเหยื่อของหุ้นปันผล โดยไมคำนึงอะไรเลย ผมเคยซื้อมาเรื่อยๆๆจนถึงตอนประกาศปันผลจึงหยุดซื้อ และขายออกไปนิดหน่อยตอนราคาใกล้15 บาท เหตุผลเพราะปันผลมากกว่ากำไรที่ทำได้ซึ่งผมไม่ชอบ จนบัดนี้ผมยังไม่ได้ซื้อเพิ่มเลย แต่ต้นทุนเฉลี่ย 8.5 บาท ถ้าหักปันผลแล้ว ต้นทุนเหลือ 6.5 บาท ซึ่งผมยังไม่เห็นอะไรน่ากลัวเลย ที่จะทำให้ขายหุ้นตอนราคาต่ำกว่า7 บาท แต่ช่วงเจอข่าวนี้ผมตั้งใจว่าจะขายที่ 8 บาทแต่ทำไม่ได้เลยต้อง รอ ต่อไป

แต่ตอนนี้คงเปลื่ยนใจเก็บไว้เป็นหุ้นครูครับ เดี๋ยวจะเสียชื่อแฟนพันธ์แท้ :mrgreen:

และตอนนี้ผมเป็นแฟนพันธ์แท้ metco เหมือนกัน แต่รออีกหน่อยไม่อยากซื้อตอนราคา250-300 เพราะผมนิยมหุ้นดี ที่มีปัญหา ยังไงก็กลับมา ทองยังไงก็เป็นทอง ไม่ว่าไฟจะหลอมละลายแค่ไหน สุดท้ายเมื่อเย็นแล้วมันก็เป็นก้อนเหมือนเดิม ถ้านำมาดัดแปลงหน่อยเดี๋ยวก็เป็นทองรูปพรรณเหมือนเดิม หรือปล่าว :lol: :lol: :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 37

อันนี้ข่าวจากเพื่อนที่ขายของกับ CEI นะครับ เพิ่งได้คุยกันวันนี้เอง

ถ้าเป็นอย่างงี้จริง แย่หนักเลยครับ คงต้องให้พนักงานออกหลายคนแน่ๆๆ
ไม่งั้น บ. ซี้แน่ๆๆ ยังไงผู้บริหารดูหน่อย :twisted:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 38

คุณวัวแดงอย่านิ่งนอนใจเลยครับ ปริมาณการซื้อขายผิดปกติเพราะมีเจ้ามืออาศัยข่าวร้ายเก็บของแล้วลากมาปล่อยแถว 7 บาทอาจมีขึ้นอีกนิด แต่สุดท้ายปล่อยของหมด ราคาก็จะเป็นไปตามยะถากรรมนะครับ (มีการเก็บกันมากที่6.00-6.20บาท)
มีเค้านะครับ วันนี้ผมว่างเลยลองดู cei เหมือนกัน ตอนราคาช่วง 6.0-6.2 มีไม้ใหญ่ๆๆเยอะ พอ 7 บาทขึ้นเริ่มมีไม้เล็กๆๆมากกว่าซึ่งอาการนี้ คนที่เล่นหุ้นมานานพอสมควรคงทราบว่า เค้าเป็นใครหน้อ :lol:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 39

555 8)
วัวแดง

โพสต์ที่ 40

หุหุ :D
Tongue

โพสต์ที่ 41

สวัสดี วัวแดง เซียนหมารุก

ผมมี reserch cei ครับ ของ syrus

ย่อๆ คือ
1 cei จะเจรจาเสร็จ กับลูกค้ารายนี้ ประมาณ ก.ค.48

2. hunter ฟ้อง เพราะ เห็นว่าไม่เป็น ธรรม เพราะ cei ขอปรับ ราคาขายขึ้น 5% ตั้งแต่ 1 มี.ค. 47 โดยให้เหตุผลว่า ต้นทุนเพิ่ม แต่ hunter ยังเห็นว่า cei ยังมีกำไรได้ และ ค่อนข้างมาก จึงไม่พอใจ และ เรียกร้องความเสียหาย เท่ากับส่วนที่ cei ขอเพิ่มราคาไป เงินจำนวนนี้ ประมาณ 3.5% ของยอดขาย ไม่มาก แต่อาจเป็นเหตุให้ hunter เลิกสัญญาซื้อขาย

ปัจจุบัน hunter ลด order ลงมาก ทั้งๆที่ เป็น high season

3. ครึ่งปีแรก ขาดทุนจากการดำเนินงาน 26.2 ล้าน

first half 48
sales 1262.1 m +31.3% yoy มาจาก ราคาขายปรับเพิ่ม ตั้งแต่ 1 มี.ค.47 กับ ปริมาณการขาย จาก 7.5 แสน(1h 04) เป็น1 ล้านชุด (1h 05)

from above gross profit margin = 3.7% จาก -0.7% ใน 1 H 04
แต่ถือว่า ต่ำมาก เมื่อเทียบกับ 2 ปีก่อน ที่ 15.4%
และ ไม่พอกับค่าใช้จ่าย ในการบริหารและการขาย ที่ 8.8%

ebitda - 1.7 m in 1h 05

3. hunter มีอำนาจต่อรองสูง และ เคยเป็น ผู้ถือหุ้น ของ cei ทำให้ทราบโครงสร้างทางการเงิน โดยละเอียด

ลูกค้าใหม่ ของ cei คือ honey well แต่ order ยังน้อยมาก
สินค้าอื่น ปั๊มน้ำ แต่ยังไม่มี ตลาด และฐานลูกค้า

4. คาดว่าขาดทุนต่อเนื่อง และไม่สามารถจ่ายปันผลได้
ให้ BV ที่ 6.56 ณ สิ้นไตรมาส 2 ปีนี้ แต่มีขาดทุนต่อเนื่อง เลยให้ราคาเหมาะสม ที่ pbv 0.8 เท่า หรือ 5 บาท
อันนี้ comment ของ เขานะ

ส่วนผม VO ที่ floor สิดี 555 ขายได้เป็นพอ
VO ป็นแนวลงทุนส่วนตัว ย่อมาจาก Volume only 555
no cash, nor current cash expected 555
วัวแดง

โพสต์ที่ 42

ส่วนผม VO ที่ floor สิดี 555 ขายได้เป็นพอ
VO ป็นแนวลงทุนส่วนตัว ย่อมาจาก Volume only 555
no cash, nor current cash expected 555
ช่วงนี้ระวังนะครับ vo ผิดตัวอาจเจ็บ 5555
ลองดูrpc ซิครับ vo ได้ยันปันผลออก หลังจากนั้นตัวใครตัวมัน อิอิ
แต่ความเห็นส่วนตัวคาดว่าได้เห็นหลักสิบภายในปีนี้ เพราะ Q1 กำไรคงมหาศาล จากสต็อกน้ำมัน และเริ่มรับรู้รายได้จากเวียดนาม

ส่วนพัดลมอย่า vo หนักนะ คาดว่าซึมยาว ถ้าไม่panic จริงๆๆ เสียว :D
Golden Stock

โพสต์ที่ 43

นับถือในความอดทนของคุณวัวแดงจริงๆ ครับ
จากที่คุณวัวแดงเคยโพส์ตครั้งแรก จนตอนนี้ก็ยังรักเดียวใจเดียวกับ CEI

ถ้าเป็นอย่างนี้ก็น่าเป็นห่วงนะครับ ยอดสั่งซื้อลดลง
ในขณะที่ต้นทุนคงที่ยังไงก็ต้องจ่ายอยู่ เมื่อเป็นแบบนี้
ต้นทุนคงที่ต่อหน่วยก็น่าจะสูงขึ้น โดยรวมก็น่าจะทำให้
ต้นทุนต่อหน่วยเพิ่มขึ้น ขณะที่ราคาขายก็เพิ่มไม่ได้อีก
ไตรมาสนี้งบออกมาอาจจะไม่สวย?
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 44

.....
ดูแล้วต้องทำใจต่อ
ตัวนี้ว่าไปก็ต้องปรับตัวมันแล้ว
พึ่งลูกค้าเพียงรายเดียวมิได้หรอก
:)