หนังสือกุญแจ 5 ดอกของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ประจวบ
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือกุญแจ 5 ดอกของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 31

ผมอ่านจบแล้วครับ
เคยอ่านเล่มจริงภาษาอังกฤษมาก่อนแล้ว
เป็นหนังสือแนวviที่ดีมากเล่มนึง
เค้าจะต่างจากเล่มอื่นตรง"ตัวเร่ง"
คือจะซื้อโดยเปรียบเทียบ มูลค่า กับ เวลา
แนวviเล่มอื่นๆมักจะมองแค่ราคาต่ำกว่ามูลค่าจริงมากๆ
แต่ไม่รู้ว่าตลาดจะรับรู้มูลค่านั้น
ทำให้ราคาวิ่งขึ้นมารับเมื่อใด

ยอมรับว่าอ่านภาษาอังกฤษแบบ"เปิดdict' ทีคำ"
จับใจความได้ครับแต่ไม่ได้อรรถรส
อ่านที่คุณwebแปลรวดเดียวจบ
ได้ทั้งอรรถรสและใจความครบถ้วน
ผมเคยอ่านหนังสือแปลการลงทุน
ที่ผู้แปลไม่ได้มีความรู้ในการลงทุนเลย
ผล.....อ่านไม่รู้เรื่องครับ
เพราะแปลตามตัวอักษรตรงๆเลย

คุณwebเริ่มสร้างความรับรู้ในใจผู้อ่าน(=สร้างแบรนด์)
ว่าถ้ายี่ห้อ"wisdomwork press"+web
ก็เป็นหนังสือแปลการลงทุนแนวviชั้นดี
หวังว่าคุณwebคงจะสรรหาหนังสือแนวviแบบนี้
แปลออกมาให้พวกเราได้อ่านกันอีก
อย่าเพิ่งเปลี่ยนแนวไปทางmarketingหรือpersonal finance
เพราะมีคนออกมาเยอะมาก
(อยากอ่านessay of warren buffet ฉบับแปล
ก็พอดีคุณwebบอกว่ายังไม่ได้ลิขสิทธิ)
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 32

ผมขอขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่ให้การต้อนรับหนังสือเล่มนี้ ถึงแม้ว่าสุดท้ายแล้วหนังสืออาจจะขายไม่ได้มาก ผมก็ชื่นใจแล้วครับ อย่างคุณฉัตรชัยที่ผมว่าอ่านหนังสือมามากมายแล้วยังชมว่าดีนี่ บอกตรงๆครับว่าดีใจมาก
คุณมน value investing: from graham to buffett ผมว่ากว่าจะออกได้ต้องปีหน้าครับ ผมยังมีคิวแปลที่ผัดผ่อนมานานครับ ความช่วยเหลือจากคุณมนผมต้องได้ใช้บริการแน่ๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คุณวิบูลย์ครับ ผมยินดีมากครับที่คุณวิบูลย์จะเขียนถึงหน้งสือที่ผมแปล อย่างไรก็ตาม คุณวิบูลย์พิจารณาหนังสือของผมดูก่อนนะครับว่ามันดีพอหรือเปล่า ขอบคุณมากครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB

โพสต์ที่ 33

ผมพิมพ์เสร็จค่อยเจอว่าคุณประจวบโพสเข้ามา( ผมพิมพ์ช้า) เลยเข้ามาตอบใหม่ครับ ขอบคุณครับสำหรับคำชม อ่านรวดเดียวจบนี่คอหนังสือ VI ตัวจริงเลยนะครับนี่ ผมจะพยายามแปลหนังสือการลงทุนเป็นหลักครับแต่ก็อาจจะต้องแปลแนวอื่นบ้างบางโอกาสครับ หนังสือที่ผมอ่านมากๆจะเป็นแนว investing, marketing, entrepreneurship และ strategic management ครับ แต่หลายปีหลังจะหนักมาทางด้านการลงทุน ผมเกรงครับว่า แปลออกมาหลายๆเล่มเข้าจะไม่มีคนซื้อครับ คนที่อ่านก็น้อยอยู่แล้ว คนที่อ่านหลายๆเล่มยิ่งน้อยเข้าไปอีกครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 34

central ลาดพร้าวมี se-ed ครับ .. ผมเองก็เพิ่งไปได้ไม่นาน ..
ยังไม่มีโอกาสได้ไปซื้อหนังสือกุญแจ 5 ดอกนี่เลยครับ
ว่าจะไปซื้อเสาร์นี้ ... หนังสือที่คุณ web แปลผมตามทุกเล่มครับ
จริงๆ อยากจะให้แปลหนังสือพวกลงทุนในอสังหาด้วยครับ
แม้กฏหมายจะต่างกันอยู่แต่ผมว่าก็น่าจะได้ idea ในการลงทุนบ้าง
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 35

วันนี้ผมได้รับเอกสารแล้วครับคุณ WEB ขอบคุณมาก

หนังสือเล่มนี้ที่ผมว่าดีเพราะ ในหนังสือบอกกล่าววิธีการคำนวณหามูลค่ากิจการแทบจะทุกวิธี ถึงแม้จะไม่มีรายละเอียดวิธีในการคำนวณมากนัก แต่ที่ดีคือบอกจุดดีและจุดด้อยในแต่ละวิธีด้วย

อ่านแล้วก็จะทราบว่าทำไมผมถึงไม่นิยมชมชอบ P/E P/B ROE แต่ชอบ DCF มากกว่า
harry
Verified User

โพสต์ที่ 36

คุณwebเริ่มสร้างความรับรู้ในใจผู้อ่าน(=สร้างแบรนด์)
ว่าถ้ายี่ห้อ"wisdomwork press"+web
ก็เป็นหนังสือแปลการลงทุนแนวviชั้นดี
หวังว่าคุณwebคงจะสรรหาหนังสือแนวviแบบนี้
แปลออกมาให้พวกเราได้อ่านกันอีก
อย่าเพิ่งเปลี่ยนแนวไปทางmarketingหรือpersonal finance
เพราะมีคนออกมาเยอะมาก
(อยากอ่านessay of warren buffet ฉบับแปล
ก็พอดีคุณwebบอกว่ายังไม่ได้ลิขสิทธิ)
เห็นด้วยครับ น่าจะแปลเรื่องที่เป็นไปในแนวทางของ VI ครับ เนื้อหาไม่ใช่การลงทุนอย่างเดียวก็ได้ การตลาด การจัดการอะไรก็ได้ครับ ที่มาประยุกต์กับการลงทุน VI ได้
Expecto Patronum!!!!!!
tk

โพสต์ที่ 37

ตกลงว่าคุณwebก็ไม่ได้แปล Common Stock Uncommon Profit แล้วเหรอครับ

อ่านผ่านๆ เห็นมีเพื่อนๆ ใน TVI (จำชื่อไม่ได้) กำลังฟอร์มทีมแปลอยู่ ไม่ทราบไปถึงไหนแล้วครับ :roll:
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
พรสวรรค์หรือจะสู้พรขยัน
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 38

คุณWEBครับ ยินดีรับใช้ครับ

ผมมีหนังสือดีอยากให้คุณ webพิจารณาขอสิทธิไว้ก่อนเลย เป็นหนังสือดีมากเลยครับ ถ้าแปลเป็นไทยแล้วจะเป็นประโยชน์มาก คือเรื่อง Expectation Investing ผมจำผู้แปลไม่ได้ แต่ถ้าคุณwebยังไม่มีเดี๋ยวผมส่งไปให้อ่าน รับรองดีมาก

หนังสือของคุณWEBไม่ต้องกลัวครับ ปีใหม่นี้ขายดีแน่นอน เพราะผมจะซื้อเป็นของขวัญปีใหม่ให้เพื่อนๆแมงเม่าชุดใหญ่

ขายดีครับ ช่วยๆกันซื้อหน่อยเพื่อนๆ คุณWEBจะได้แปลออกมาอีกหลายๆเล่มครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 39

ใช่ของ Alfred Rappaport กับ Michael J. Mauboussin หรือเปล่าครับคุณมน ถ้าใช่คงตรงรีบอ่านแล้วครับ คุณมนแนะนำทั้งที ซื้อมานานแล้วยังอยู่ในตู้หนังสือเลย
ทรงศักดิ์

โพสต์ที่ 40

ดีใจที่หนังสือใหม่ออกมาครับ ผมอุดหนุนทุกเล่มครับ อ่านลื่น เข้าใจง่าย และน่าติดตามครับ รอผลงานใหม่ ๆ อยู่นะครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 41

เดี๋ยวจะแวะไปซื้อครับ คุณ WEB วันก่อนหยิบขึ้นมาทีนึงแล้ว

ช่วงนี้มัวแต่อ่าน
1. คิดใหม่ การตลาด เอเชีย ( rethinking marketing )
2. การตลาดนอกกรอบ แนวคิดกลยุทธ์หลุดโลก ( lateral marketing )
ทั้งสองเล่มเป็นของ kotler ผู้แปลคือ คุณมนัสศิริ เผือกสกนธ์

สำหรับใครที่ชอบดู galaxy ผมแนะนำให้ไปซื้อ national geographic ชื่อ ผจญภัยในอวกาศ นะครับ ดูรูป galaxy M104 แล้วชัดเจนกว่าดูในเว็บหลายเท่านัก อีกรูปคือ กลุ่มแก๊สและฝุ่น วิ่งมารวมตัวกันจนเกิดเป็นดาว ใน galaxy แมกแจลแลนใหญ่ ก็ดูเพลินดี ทำให้เข้าใจว่า โลกเรานี้ ที่จริงก็เกิดมาจากการรวมตัวกันของ แก๊ส และฝุ่น หรืออาจจะเป็น dark matter
WEB

โพสต์ที่ 42

คุณมน Expectations Investing ผมอ่านแล้วครับตั้งแต่หนังสือออกใหม่ๆ หนังสือดีนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด หนังสือพูดถึง DCF แบบย้อนกลับคือแทนที่จะมาคาดการณ์ cash flow แล้วคำนวณมูลค่าหุ้นออกมา เราจะมาดูที่ราคาหุ้นก่อนแล้วย้อนดูว่าที่ราคาหุ้นดังกล่าว ตลาดมีสมมติฐานและความคาดหวังอย่างไร สมเหตุผลมั้ย แต่ถ้าจะเอามาแปล ผมไม่แน่ใจว่าแนวหนังสือมันจะยากไปและจะขายไม่ได้หรือเปล่าครับ ขนาดเล่มนี้ ผมไป se-ed สาขาแถวบ้านทีไร เห็นเหลือเท่าเดิมทุกที ชักหวั่นๆเหมือนกันครับ สงสัยผมต้องตั้งชื่อให้หวือหวากว่านี้ แบบว่า เล่นหุ้นให้มันส์ ต้องรู้ทันเจ้ามือ / หุ้นเด็ดในไหปลาแดก ( ล้อเล่นน่ะครับ ) เห็นเขาขายดีก็เลยตาร้อนนิดๆครับ
คุณฉัตรชัยเหมือนผมเลย หนังสือที่ผมซื้อแล้วยังไม่ได้อ่านนี่เยอะมากครับ วันก่อนผมอ่านที่คุณนันทขว้าง ( นักวิจารณ์หนัง) เขียนบอกว่ามีหนังกว่า 2000 เรื่อง แต่ยังไม่ได้แกะกล่อง 700 เรื่อง ก็เลยรู้สึกมีพวกครับ
ยังไงต้องขอบคุณทุกท่านนะครับที่สนับสนุน อย่างน้อย ผมยังแปลอีก 2-3 เล่มแน่ๆครับ
คุณเจ๋งครับ ผมไม่ได้ส่งเล่มนี้ไปให้เพราะไม่แน่ใจว่าคุณเจ๋งจะอยากอ่านหรือเปล่าน่ะครับ ผมกลัวว่าจะเป็นการยัดเยียดครับ ผมอาจจะคิดมากเกินไป

นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 43

ตั้งชื่อให้หวือหวาชวนอ่านแบบท่านเฟยหงก็ไม่เลวครับ
ผมยอมรับเลยว่าสะดุดกับคำว่า "รวยพันเท่าแค่เอื้อม" มากๆ
ของคุณโสภณ ก็ชอบคำว่า "คัมภีร์" มากครับ ให้ความรู้สึกครบถ้วนดี

หนังสือกุญแจ 5 ดอก นี่เปลี่ยนเป็น "กุญแจวิเศษไขประตูสู่ความรวย" เป็นไงครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 44

คุณ WEB ครับ การที่คุณ WEB ตั้งใจแปลหนังสือดีๆ แบบนี้ออกมาเรื่อยๆ ก็นับว่าเป็นประโยชน์ต่อประเทศไทย แล้วครับ ผมเองขอชื่นชมเป็นการส่วนตัว

ขอให้กำลังใจ ในการทำความดีครับ
The Beginner

โพสต์ที่ 45

เห็นด้วยครับ เหมือนที่ คิโยซากิ เขียนไว้ว่า เค้าเขียนหนังสือ Best Seller ไม่ใช่ Best Book แต่ของคุณ WEB คงจะเป็น GoodBook และ Best Seller ด้วยยิ่งดี

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ คนส่วนใหญ่ (ผมก็เป็น) ชอบรวยเร็วๆ ง่ายๆ (แบบซื้อหวย) ดังนั้น เนื้อหาหนังสือแนวนี้ก็ไม่ค่อยโดนใจเท่าไหร่ ถ้าจะให้ขายดีจริงๆ ต้องแนวๆ "ยี่สิบหุ้นคุณค่า ทีเด็ดเซียนหุ้น" อะไรทำนองนั้น คือ บอกกันจะจะไปเลย ว่า มีตัวไหนบ้าง และดียังไง วิเคราะห์งบการเงินกันเห็นๆ วิเคราะห์ธุรกิจกันจะจะ แบบนั้นขายดีแน่ๆ (ผมก็คงซื้อด้วยคนนึง อิอิ)

แต่นั่นคงไม่ใช่ เป้าหมายของคุณ WEB นะครับ ที่อยากให้คนศึกษาหาความรู้วิเคราะห์เองได้ เพราะแต่ละคนมี Circle of Competence ไม่เหมือนกัน เหมือนที่คุณ วิบูลย์บอก

ข้อเสียอย่างนึงของการตั้งชื่อให้คนคาดหวังสูง คือ เมื่่ออ่านไปแล้ว แต่ไม่ได้ดังหวัง เช่น เข้าใจยากเพราะไม่มีพื้นฐาน หรือ ไม่ได้ซื้อขายกันง่ายๆ เร็วๆ ต้องอดทนนาน ก็ทำให้คนอ่านผิดหวังและพาลจะเลิกอ่าน เล่มนี้ และอาจจะไม่ซื้อเล่มต่อไป น่ะซีครับ

ยังไงผมก็คิดว่า เล่มหน้า ตั้งชื่อไทยให้มันหวือหวาหน่อย และ หน้าปกให้สีสันฉูดฉาดหน่อย มีรูปน้องพอลล่า ้ด้วยยิ่งขายระเบิด ดีมั้ยครับเพื่อนๆ
The Beginner

โพสต์ที่ 46

แต่ เอ คิดไปคิดมา แบบนั้นคงจะดีจริงๆ นะครับ แบบว่าให้คุณวิบูลย์ วิเคราะห์ธุรกิจ (Qualitative) และ คุณฉัตรชัย วิเคราะห์ฐานะการเงิน คุณ มนวิเคราะห์ Fvie Force การตลาด และข้อมูลด้านธุรกิจที่เกี่ียวข้อง โดยยกตัวอย่างหุ้นจริง ซัก 3 ตัวเพื่อเป็นตัวอย่างก็พอ หรือ จะยี่สิบตัว ก็คงจะดีหลาย แต่หนังสือคงต้องหลายเล่มเป็น Series ทีเดียว

แบบนั้น ผมคงอดใจรอซื้อแทบไม่ไหวเหมือนกัน

ปล. ช่วงนี้ต้องอ่านหนังสือเยอะๆ เรียนรู้เยอะๆ ครับ เดี๋ยวจะโดนด่าหาว่าโง่ ไม่มีทางรู้ทันใครบางคน 555
wpong not login

โพสต์ที่ 47

คุณ WEB ครับ ผมเป็นอีกคนที่ชื่นชอบ และชื่นชมคุณWEB มาก ผมได้อ่านทุกเล่มที่คุณแปล :lol: :lol:

ผมเห็นด้วยกับคุณ Beginner ว่าการแต่งหนังสือที่มีตัวอย่างจะช่วยผู้เริ่มต้นได้มาก ถ้าเป็นไปได้คุณ WEB ลองเขียนเองสักเล่ม
:lol:
คุณนักดูดาวครับ ไม่ลองแต่งหนังสือคู่กับเฮียคลายเครียดดูหละครับ 8) 8)
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 48

ใช่แล้วครับพี่ฉัตรและคุณweb

พี่ฉัตรต้องเอามาอ่านด่วน เหมาะกับพี่มา

คุณweb มันยากจริงครับ แต่มันมีตัวอย่างอธิบายวิธีการตลอดนะครับ ผมว่าพอได้ เดี๋ยวลองดูบทความของผมกับเสี่ยบูลย์ดูนะครับ ผมจะเอาแบบคำนวณให้ระเบิดเลย แล้วดูเสียงตอบรับ

หนังสือเล่มนี้สอนให้เรามองไปข้างหน้าดีครับ ให้มองexpectationและใช้การคำนวณง่ายๆ(ถ้าตั้งใจจริง)มาหาให้เจอ

แต่อย่างว่าจะไปขายดีเท่า สูตรรวยหุ้นสะท้านฟ้า ได้อย่างไร ส่วนมากชอบแบบกึ่งสำเร็จรูปครับ

เอ้า...ผมลงทุนสุดตัวเลย ถ้าคุณwebแปลเล่มนี้ ผมจะเปิดสัมนาอธิบายเนื้อหาให้ผู้อ่านฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย(ของผม) สถานที่หากันเองเด้อ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
WEB

โพสต์ที่ 49

คุณมนผมขอแปล value investing : from graham to buffett ของอ. greenwald ให้เสร็จก่อนดีกว่าครับ เล่มนี้ผมว่าก็ต้องใช้พลังพอสมควรในการแปลครับ เส้นบนหน้าผากต้องมาอีกเส้นแน่เลยครับ ผมว่าเนื้อหาเล่มนี้คุณมนเอาไปจัดสัมมนาได้เลย ผมขออนุญาตออกความเห็นเรื่องสัมมนาหน่อยนะครับ ผมว่าถ้าจัดแบบบรรยายคุณมนก็ต้องไล่ตั้งแต่พื้นฐานไป ซึ่งจริงๆแล้วอาจจะสามารถหาอ่านได้ ลองจัดเป็นแบบ panel discussion มีคนถามคำถาม ผมว่าจะได้เนื้อหาหลากหลายและลึกซึ้งกว่า แต่นั่นหมายถึงว่าคนฟังก็ต้องมีพื้นพอสมควรครับ

harry

โพสต์ที่ 50

จัดเลยครับ ยากแค่ไหน ก็จะพยายามทำความเข้าใจครับ อยากไปฟังอยู่แล้ว ทุกวันนี้อ่านไปหลายเล่มที่เป็นของไทย แต่ก็อยากให้มีคนไกด์การวิเคราะห์ให้เห็นชัดเจนหน่อย
Expecto Patronum!!!!!!
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณคุณ web อีกครั้งครับ :D
ที่ทลายอุปสรรคทางภาษาให้กับนักลงทุนไทย
ได้อ่านหนังสือดีๆกันอีกแล้ว
ผมก็อุดหนุนหนังสือคุณ web ทุกเล่มครับ
ชอบที่สุดก็ The new Buffettology ครับ

How to pick stocks like Warren Buffett &
Value investing from Graham to Buffett and Beyond

ผมมีปกแข็งทั้งสองเล่มเลยครับ
ที่ซื้อเพราะชื่อหนังสือน่าอ่านมากครับ
แต่อย่าให้ผมคอมเมนต์เลยครับ
เพราะซื้อมาแล้ว 3 ปี ยังอ่านไม่จบเลยครับ
ที่อ่านไปแล้วก็คืนคนเขียนไปหมดแล้ว
แต่ผมคิดว่าเล่มแรกจะน่าสนใจกว่าเล่มที่ 2 นะครับ :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
iscssn

โพสต์ที่ 52

ได้อ่านของคุณ web ทุกเล่มแล้วครับ เล่มสุดท้ายนี้ยังไม่จบ ขอเป็นกำลังใจแปลให้อ่านเรื่อย ๆ นะครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 53

Is "The five keys to value investing" available ONLY at Se-ed bookstore?
I can't find one at B2S, Ratchadapisek branch.
dikdik

โพสต์ที่ 54

ผมซื้อมาได้ที่ร้าน THE BOOK CLUB ในเซ็นทรัลลาดพร้าวครับ แถมได้หนังสือ "ผจญภัยไปในอวกาศ" ของ NATIONAL GEOGRAPHIC มาด้วย อ่านเรื่องราวทางวิทยาศาสตร์มากๆแล้ว รู้สึกเหมือนชีวิตเราช่างไม่มีความหมายอะไรเลย เหมือนกับก้อนหินหรือต้นไม้อะไรอย่างนั้น
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 55

WEB เขียน:คุณมน value investing: from graham to buffett ผมว่ากว่าจะออกได้ต้องปีหน้าครับ ผมยังมีคิวแปลที่ผัดผ่อนมานานครับ ความช่วยเหลือจากคุณมนผมต้องได้ใช้บริการแน่ๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คุณวิบูลย์ครับ ผมยินดีมากครับที่คุณวิบูลย์จะเขียนถึงหน้งสือที่ผมแปล อย่างไรก็ตาม คุณวิบูลย์พิจารณาหนังสือของผมดูก่อนนะครับว่ามันดีพอหรือเปล่า ขอบคุณมากครับ
ซื้อมาอ่านแล้วครับ
ผมมีภาษาอังกฤษแล้ว แต่อ่านภาษาไทยเร็วกว่ากันหลายเท่า
เป็นหนังสือที่ดีครับ แต่จะมีคนซื้ออ่านมากน้อยแค่ไหน
เพราะแม้แต่ท่าน ดร.นิเวศน์ยังบอกว่า นักลงทุนไทยไม่ชอบอ่านหนังสือ

ถ้าผมแนะนำอาจจะตั้งชื่อและทำปกให้"จ้าบ"กว่านี้
น่าจะขายดีขึ้นนะครับ
จากการวิจัยพบว่า
คนซื้อหนังสือใช้เวลา 6 วินาทีดูหน้าปก และ 10 วินาทีดูปกหลัง
ดังนั้นถ้าดึงดูดคนดูใน 6 วินาทีแรกไม่ได้ก็"ขาย"ยากครับ

เป็นเพียงข้อแนะนำครับ

ส่วน value investing: from graham to buffett
เล่มนี้ผมมีภาษาอังกฤษแล้ว เป็น"ตำรา"ของผมเล่มนึงเลยทีเดียว
คุณมนยังมาชวนผมแปลเล่มนี้เลย
แต่ผมบอกไม่ไหว
ถ้าให้ผมแปลหนังสือ ผมไปขาย"เต้าฮวย"ดีกว่า
เคยทดลองแปลหนังสือเล่มอื่น ทำได้ประมาณ 3 หน้าผมต้องยอมแพ้
เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า
ไม่ถนัดจริงๆ
ผมถนัดจับแพะชนแกะมากกว่า ฮ่า ฮ่า
WEB

โพสต์ที่ 56

ขอบคุณทุกคำแนะนำและความสนับสนุนครับ ผมคงแปลต่อไปอีกแน่ๆ2-3 เล่ม จากนั้นจะมาประเมินดูอีกทีครับ ผมคิดว่าคงต้องมีสำนักพิมพ์อื่นๆแปลออกมาด้วยเหมือนกัน หนังสือหุ้นที่เป็นหนังสือแปลคงจะมากขึ้นครับ บางทีผมอาจจะกลับบทบาทไปเป็นผู้อ่านเหมือนเดิมอีกครั้ง หนังสือที่ผมซื้อแล้วยังไม่ได้อ่านนี่มันมากจริงๆครับ เฉพาะหนังสือหุ้นก็เป็นร้อยเล่มเข้าไปแล้ว ช่วงที่แปลหนังสือนี่ไม่ได้อ่านหนังสือเป็นจริงเป็นจังเลยครับ

ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 57

โอโห พี่ครับมีเป็น ร้อยเล่มเลยเหรอครับ ไม่ทราบมาก่อนเลยว่าหนังสือพวกนี้มันเยอะขนาดนั้น อันนี้เฉพาะ VI หริอเปล่าครับ มีเล่มไหนแนนำบ้างครับ ส่วน กุญแจ 5 ดอกผมเพิ่งอ่านไปนิดเดียวเอง ยังไม่ขอ ติ-ชมนะครับ แต่หนังสือแนวนี้มีเป็น ภาษาไทยก็ดีมากเลยครับ จะได้ประโยชน์มากเลย
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
WEB

โพสต์ที่ 58

หนังสือหุ้นภาษาอังกฤษถ้ารวมทุกแนวนี่เยอะมากนะครับ ส่วนใหญ่ที่ผมซื้อจะเน้นในเชิงพื้นฐานครับ ผมเป็นคนชอบหนังสือครับเลยซื้อเยอะ แต่อ่านไม่ทันซื้อหรอกครับ ซึ่งบางทีมันก็เป็นเหมือนตราบาปอย่างหนึ่ง เฉพาะหนังสือเกี่ยวกับ Buffett นี่ก็มีขายกัน 20 กว่าเล่มแล้วครับ เห็นจะมีออกอีก 4 เล่ม แต่ก็ไม่ได้ดีทุกเล่มครับ ที่ดีในความเห็นผมก็เช่น 1. Buffett : The Making of an American Capitalist 2. The Essays of Warren Buffett 3. The Warren Buffett Way 4. The Warren Buffett Portfolio ครับ ( ลืม ลืม... ต้องมี ลงทุนอย่าง...วอเรน บัฟเฟตต์ หน้าปกเขียวๆด้วย) ผมไม่ค่อยกล้าแนะนำครับ เพราะผมคิดว่าหนังสือเล่มหนึ่งๆจะดีสำหรับคนๆหนึ่งหรือเปล่า มันขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของคนๆนั้นและยังขึ้นกับว่าเขาอ่านอะไรมาแล้วบ้างด้วยครับ ผมเป็นคนไม่ค่อยซื้ออะไรครับ ซื้อแต่หุ้นกับหนังสือนี่แหละครับ จะซื้ออะไรทีคิดแล้วคิดอีก แต่หนังสือเล่มนึงสี่ห้าพันนี่คลิกเดียวจบครับ

ประจวบ

โพสต์ที่ 59

อยากอ่านฉบับแปลของthe essays of warren buffetมากครับ
ผมซื้อฉบับภาษาอังกฤษมานานแล้ว
ยอมรับตามตรงว่าอ่านได้แค่60%
อ่านได้เฉพาะตรงfinanceกับช่วงท้ายๆ
ส่วนตรงบทแรกๆที่เกี่ยวกับบรรษัทภิบาล
อ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง

แต่แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ
เพราะโดยส่วนใหญ่เรามักจะได้อ่าน
"บทสรุปของผู้เขียน"ต่อความคิดการลงทุนของเค้า
อันนี้เค้าออกมาพูดเองจากปากจริงๆ
โดยเฉพาะสำนวนที่ปนหยิกแกมหยอกและ
นิทานเปรียบเทียบให้เห็นภาพพจน์อย่างชัดเจน

เสียดายที่คุณwebไม่ได้ลิขสิทธิจากคนเขียน
WEB

โพสต์ที่ 60

คุณประจวบครับ ลิขสิทธิ์ที่ถือโดยผู้เขียนโดยตรงส่วนใหญ๋จะขอไม่ค่อยได้เลยครับ เขาคงเห็นว่าตัวเงินมันน้อยไม่คุ้มกับความวุ่นวาย นอกจาก The Essays แล้ว หนังสืออีกเล่มหนึ่งที่ดีมากที่ผมขอไปก็คือ Margin of Safety ก็ไม่ได้มาเช่นกันครับขอไปตั้งหลายเดือนแล้ว เล่มนี้เขียนโดย Seth Klarman ครับเป็นหนังสือที่โคลัมเบียแนะนำให้อ่าน อ้อ ผมคงจะแปล Beating the Street ของ Lynch ด้วยครับ ผู้อ่านเรียกร้องเข้ามามากเหลือเกินครับ