Supper Stock of SETในอีก 10 ปีข้างหน้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
วรันศ์ บัฟเฟต
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: Supper Stock of SETในอีก 10 ปีข้างหน้า

โพสต์ที่ 31

หิวข้าวเย็นหรอครับเลยหา supper stock .... 55+

น่าจะต้องเป็นอาหารป่าวครับ

cpf tuf gfpt choti cfresh asian tcc pm , พวก retail makro bigc etc. ก็มีอาหารครับ

อิ่มเลยทีนี้ :mrgreen: :mrgreen:

แซวเล่นนะครับ
value trap
รูปภาพ
superme

Re: Supper Stock of SETในอีก 10 ปีข้างหน้า

โพสต์ที่ 32

chukieat30 เขียน:ผมชอบ น่านน้ำสีฟ้าครับ ไม่ต้องแข่งกับใครครับ ผูกขาดอย่างเดียว

ถ้าจะน่านน้ำสีแดง ต้องเป็นเบอร์1ของธุรกิจครับ ถึงจะรอดถึง10ปี

ถ้าจะเป็นด้าน Innovation ผมก้มองเห็นแล้วครับ อะไรที่มันเป็น

New innovation มันก้จะกำจัด old innovation เช่น ซีดีก้ทำลายเทป ดีวีดีก้ทำลายซีดี

บลูเรย์ก้ทำลาย ดีวีดี ดังนั้นคนที่จะคิด ว่าอะไรจะมาแทนอะไรได้เนี่ย

มันต้องมองกันแบบ สตีฟ จอฟท์ คือ Nitch Innovation มันเด่น มันยากจะเลียนแบบ

เป็นอะไรที่ออกมาทำลาย บีบี ได้อย่างเห็นผล

Nitch Innovation for stock คือหุ้นที่ทำธุรกิจที่เด่น ยากจะเลียนแบบ แข่งขันยาก

อาจจะเป็นเรื่อง ของ product /service หรือการตลาด

กิจการจะมีแต่สิ่งดีๆๆ มากขึ้น ผมมองว่า มีอยู่ตัวนึงในใจ คือ BAY ครับ
ขอติ BAY นิดนึง ไม่เกี่ยวกับพื้นถ่านหุ้นนะครับ BAY ดอกเบี้ยไม่โดนใจสิครับ กลัวเงินจะไหลออกอ่ะครับ
บ้านผมปกติก็ใช้ BAY เป็นหลักแต่ทีนี้เงินเริ่มไหลออกไปฝากที่อื่นเพราะดอกต่ำมาก ไป TCAP หมด
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 33

ต่อให้รู้จริงๆ จะมีกี่คนอ่ะครับ ที่กล้าถือหุ้นตัวเดิม 10ปี โดยไม่ขายเลย...

ผ้มว่า ยากกว่าค้นหาหุ้นกันอีกนะ :oops:

ถ้ามุมมองตอนนี้ก็ CPF, BGH, CPN นะครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Pierh

โพสต์ที่ 34

Niche รึป่าวครับที่พี่หมายถึง คือตลาดกลุ่มเล็กๆแบบเจาะจงรึป่าวครับ
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

romee เขียน:ต่อให้รู้จริงๆ จะมีกี่คนอ่ะครับ ที่กล้าถือหุ้นตัวเดิม 10ปี โดยไม่ขายเลย...

ผ้มว่า ยากกว่าค้นหาหุ้นกันอีกนะ :oops:

ถ้ามุมมองตอนนี้ก็ CPF, BGH, CPN นะครับ
เห็นด้วยครับมันจึงเป็นเหตุผมที่ผมทนถือcpnได้ไม่นานพอ
แล้วอีกอย่างเพื่อนๆที่บอกหุ้นมาผมก็คิดว่าส่วนหนึ่งรู้ว่าหุ้นดีแต่ก็น้อยคนที่จะถือ คงเพราะอาจจะคิดว่าไม่ยาวถึงสิบปี. เหมือนผมนี่มั้ง
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ziannoom

โพสต์ที่ 36

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:หิวข้าวเย็นหรอครับเลยหา supper stock .... 55+

น่าจะต้องเป็นอาหารป่าวครับ

cpf tuf gfpt choti cfresh asian tcc pm , พวก retail makro bigc etc. ก็มีอาหารครับ

อิ่มเลยทีนี้ :mrgreen: :mrgreen:

แซวเล่นนะครับ
ยอมรับการแซวครับสงสัยง่วงจัดตอนพิมพ์ไม่ทันสังเกตุปล่อยหมูเรียกแขกตัวเบอเร่อ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 37

superme เขียน:
chukieat30 เขียน:ผมชอบ น่านน้ำสีฟ้าครับ ไม่ต้องแข่งกับใครครับ ผูกขาดอย่างเดียว

ถ้าจะน่านน้ำสีแดง ต้องเป็นเบอร์1ของธุรกิจครับ ถึงจะรอดถึง10ปี

ถ้าจะเป็นด้าน Innovation ผมก้มองเห็นแล้วครับ อะไรที่มันเป็น

New innovation มันก้จะกำจัด old innovation เช่น ซีดีก้ทำลายเทป ดีวีดีก้ทำลายซีดี

บลูเรย์ก้ทำลาย ดีวีดี ดังนั้นคนที่จะคิด ว่าอะไรจะมาแทนอะไรได้เนี่ย

มันต้องมองกันแบบ สตีฟ จอฟท์ คือ Nitch Innovation มันเด่น มันยากจะเลียนแบบ

เป็นอะไรที่ออกมาทำลาย บีบี ได้อย่างเห็นผล

Nitch Innovation for stock คือหุ้นที่ทำธุรกิจที่เด่น ยากจะเลียนแบบ แข่งขันยาก

อาจจะเป็นเรื่อง ของ product /service หรือการตลาด

กิจการจะมีแต่สิ่งดีๆๆ มากขึ้น ผมมองว่า มีอยู่ตัวนึงในใจ คือ BAY ครับ
ขอติ BAY นิดนึง ไม่เกี่ยวกับพื้นถ่านหุ้นนะครับ BAY ดอกเบี้ยไม่โดนใจสิครับ กลัวเงินจะไหลออกอ่ะครับ
บ้านผมปกติก็ใช้ BAY เป็นหลักแต่ทีนี้เงินเริ่มไหลออกไปฝากที่อื่นเพราะดอกต่ำมาก ไป TCAP หมด

ดอกเบี้ย ไม่เท่าไหร่แต่การบริการและเลือดใหม่ ของเบย์เนี่ย

ผมยอมรับว่าดีมากครับ แผนงานอดีตไม่เคยแม้แต่จะออกโทรทัศน์

ไม่เคยมีอะไรใหม่ๆๆ เช่นกรุงศรีเดบิตเฟริสช๊อยส์

ไม่เคยเปิดตัวเซกเมนท์มากๆๆ เค้าดูเปลี่ยนจากคนที่เงียบมาเป็นคนที่กระตือรือร้น

มากขึ้นนะครับ

ผมยอมรับว่า เหมือนเลือดใหม่จิงๆๆ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Green
ผู้ติดตาม: 266

โพสต์ที่ 38

ผมยังมองว่าเป็น CPALL อยู่นะครับ ผมว่า เซเว่นมันค่อนข้างฝังลึกใน จิตใจคนไทยไปแล้ว เห็นร้านเซเว่นที่สนามบินสุวรรณภูมิ มั้ย คนต่อแถวยาวๆ หันไปดูร้านข้างๆ ร้าน Family mart ร้านติดกันแท้ๆ ขายของเหมือนกัน แท้ๆ คนว่างเฉยเลย ไม่รู้คนซื้อน้ำโค้ก น้ำเปล่า จะไปยืนต่อแถวในเซเว่นกันทำไม งง จิงๆ

เมื่อก่อน เคยเห็นร้านแถวบ้าน เปิดร้านมินิมาร์ต คนว่างเลย นึกว่าเจ๊งไปแล้ว พออยู่ๆ ร้านนั้นเปลี่ยนเป็นเซเว่น เท่านั้น คนพรึบเลย

อีกสิบปี ผมว่า มันก็เป็นแบบนี้ คูเมืองมันกว้างขึ้นเรื่อยๆ ใครจะตีเซเว่นลง ผมว่ายากครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
marcus147

โพสต์ที่ 39

Green เขียน:ผมยังมองว่าเป็น CPALL อยู่นะครับ ผมว่า เซเว่นมันค่อนข้างฝังลึกใน จิตใจคนไทยไปแล้ว เห็นร้านเซเว่นที่สนามบินสุวรรณภูมิ มั้ย คนต่อแถวยาวๆ หันไปดูร้านข้างๆ ร้าน Family mart ร้านติดกันแท้ๆ ขายของเหมือนกัน แท้ๆ คนว่างเฉยเลย ไม่รู้คนซื้อน้ำโค้ก น้ำเปล่า จะไปยืนต่อแถวในเซเว่นกันทำไม งง จิงๆ

เมื่อก่อน เคยเห็นร้านแถวบ้าน เปิดร้านมินิมาร์ต คนว่างเลย นึกว่าเจ๊งไปแล้ว พออยู่ๆ ร้านนั้นเปลี่ยนเป็นเซเว่น เท่านั้น คนพรึบเลย

อีกสิบปี ผมว่า มันก็เป็นแบบนี้ คูเมืองมันกว้างขึ้นเรื่อยๆ ใครจะตีเซเว่นลง ผมว่ายากครับ
ผมเห็นด้วยนะครับ
เพียงแต่ว่าอัตรการเติบโตอาจจะไม่ได้ก้าวกระโดดแบบเมื่้อก่อนแล้ว
ถ้าจะโตได้มากๆ คงต้องหาวิธีมาลดต้นทุนมากกว่าเพิ่มกำไร
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
Green
ผู้ติดตาม: 266

โพสต์ที่ 40

ziannoom เขียน:
romee เขียน:ต่อให้รู้จริงๆ จะมีกี่คนอ่ะครับ ที่กล้าถือหุ้นตัวเดิม 10ปี โดยไม่ขายเลย...

เห็นด้วยครับมันจึงเป็นเหตุผมที่ผมทนถือcpnได้ไม่นานพอ
แล้วอีกอย่างเพื่อนๆที่บอกหุ้นมาผมก็คิดว่าส่วนหนึ่งรู้ว่าหุ้นดีแต่ก็น้อยคนที่จะถือ คงเพราะอาจจะคิดว่าไม่ยาวถึงสิบปี. เหมือนผมนี่มั้ง
เคยอ่าน วอเรน บัพเพ่ต์ ให้สัมภาษณ์ หรือ ไปบรรยาย อะไรนี้แหละนะ เค้าบอกว่า เวลา เค้าซื้อกิจการ หรือ ซื้อหุ้น เค้าไม่เคยมองเลยนะว่า พอราคามันขึ้นไปเท่านี้ เท่านั้น แล้วเค้าจะขาย เค้าบอกว่าถ้าคุณยังมองอย่างนั้นอยู่ มันก็เหมือนกับว่า คุณยังไม่ได้มองมันไปที่การซื้อธุรกิจจริงๆ

ผมอ่านจบแล้ว งง เลย ไม่รู้ว่า ชีวิตนี้เราจะได้ลงทุนซื้อกิจการจริงๆ ได้หรือป่าว
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ziannoom

โพสต์ที่ 41

ส่วนตัวผมคงไม่ใช่ style ปู่่แต่เป็นแบบลินซ์ ที่มีขายบ้างซื้อบ้างเป็นธรรมดา เพราะเงินยังน้อยอยู่มั้ง
แรกๆท่าน ดร ก็ขายบ้างซื้อบ้างเหมือนกันนี่นา หรือป่าวไม่รู้นะครับ รอคนข้างล่างมาตอบ
chukieat30

โพสต์ที่ 42

ziannoom เขียน:ส่วนตัวผมคงไม่ใช่ style ปู่่แต่เป็นแบบลินซ์ ที่มีขายบ้างซื้อบ้างเป็นธรรมดา เพราะเงินยังน้อยอยู่มั้ง
แรกๆท่าน ดร ก็ขายบ้างซื้อบ้างเหมือนกันนี่นา หรือป่าวไม่รู้นะครับ รอคนข้างล่างมาตอบ
ถ้าสไตล์ปีเตอร์ลินซ์ ก้ต้องเน้นหุ้น โตที่เก่งเฉพาะด้านครับ

ปีที่ผ่านมาจะเห็นอย่าง ทีเค ซึ่งก้จัดเป็น นิช มาร์เก็ต เพราะรายใหญ่ไม่ลงไปเล่นกัน

หรือ อย่าง อามานาห์ ที่เป็นนิช มารเก็ต คือ ไม่ค่อยมีใครเค้าทำแบบนี้

บางทีก้ต้องมองกิจการครับว่า นิชมารเก็ต ก้คือ บลูโอเชี่ยน ยิ่งคนทำน้อยกำไรก้เยอะ

เพราะไม่ต้องแข่งกับใคร ที่สำคัญคือ แข่งกับตัวเอง

กิจการที่ใครๆก้ทำได้แข่งขันสูง เรดโอเชี่ยน E จะสูงคงยาก ยกเว้นแต่เค้าจะปรับปรุงตัว

ให้เป็นเลือดใหม่ เพื่อเสริมทัพ เพื่อสู้กับกิจการเบอร์1

ในเรดโอเชี่ยน เบอร์1ยังไงก้ ชนะเสมอเพราะทำมาก่อน ลูกค้าฐานใหญ่กว่า

เหมือนซีพีออล ก้เก่งในแง่ ของกินล้วนๆ จะไปรบราเรื่องราคากับ บิ๊กซี โลตัส

คงไม่ไหว เลยฉีกแนวมาเป็นร้านสะดวกซื้อที่เน้นเรื่องการกินเป็นหลัก

ต้องหาจุดเด่นของหุ้น ที่เรียก ว่า นิช ครับ ว่าเก่งยังไง เก่งแล้วเลียนแบบได้ไหม

ตลาดเป็นเจ้าเดียวหรือหลายเจ้า

แต่ก้ยอมรับว่า นิชมารเก็ต บางบริษัท ก้มีพวก เกรย์ ไฮเด้นอาเจนด้า ปนๆๆมาด้วย

แต่ก้ยังยืนยันครับ ชอบน่านน้ำสีฟ้ามากกว่า สีแดง ถ้าจะเอาสีแดงก้เอาแต่เบอร์1
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 43

อีกตัวที่ชอบ ก้คือ บิ๊กซี แต่ราคาก้ อือนะ ....

ที่ผมชอบคือ แบรนด์ในตลาดหลักๆ ก้เหลือแค่โลตัสกับบิ๊กซี ที่เน้นตลาดรากหญ้าเป็นหลัก

ซึ่งบิ๊กซีถือเป็นเจ้าใหญ่ที่ฮุบคาร์ฟูร์ไปด้วยก้ยิ่งได้เปรียบเรื่องจำนวนสโตร์

ถ้าวัดกัน ผมขอให้คะแนนมวยคู่นี้ ดังต่อไปนี้

1.ความสะอาดของพื้น พื้นห้องน้ำ ในสโตร์ โลตัส 10 บิ๊กซี8

2.ราคาสินค้า โลตัส 10 บิ๊กซี 10

3.การโชว์สินค้า ความมีระเบียบ โลตัส9 บิ๊กซี 7

4.จำนวนร้านเช่า พื้นที่ร้านเช่าของร้านค้าย่อย โลตัส7 บิก๊ซี 10

5.จำนวนลูกค้าเมื่อมองด้วยตา โลตัส8 บิ๊กซี10

จะเห็นว่า บิ๊กซีกินใจรากหญ้ากว่า เพราะ บิ๊กซีหลายๆที่ มีพื้นที่ของร้านค้าย่อยเยอะกว่า

ผมมองว่า คนไทยยังไงก้ชอบเดินตลาด ไม่ยังงั้นคงไม่มี เจเจ หรือ ประตูน้ำให้เดิน

ซึ่งก้เป็นจุดแข็งของบิ๊กซี ที่โลตัสไม่ค่อยมี

ถามว่าโมเดินเทรดตอนนี้ เรดหรือ บลู ผมว่า เหลือ2เจ้า คงไม่เรดหรอก

และขอเดาอีกข้อว่า อาจารย์น่าจะมีหุ้นบิ๊กซีแน่นอน

เท่าที่ผมลองดูศึกษาการซื้อหุ้นของอาจารย์ อาจารย์จะเน้นหุ้นที่เป็นอะไรที่เห็นได้ด้วยตา

กิจการที่เป็นเบอร์1หรือไม่ก้2

ตัวอย่าง ซีพีออล โฮมโปร เจมารท์ ไอที ซึ่งเป็นหุ้นค้าปลีกที่มองเห็นได้ด้วยตา

Noonino

โพสต์ที่ 44

OFM ครับ เหตุผล
1. ตลาดการซื้อขายสินค้าบน internet ปัจจุบันเรายังเล็กมาก หุ้นนี้มีโอกาสโตอีกเยอะ
2. OFM มีจำนวนลูกค้าที่ active อยู่เป็นจำนวนที่มากพอกับการประหยัดต่อขนาดในการขนส่งสินค้าอยู่แล้ว จำนวนลูกค้าที่มากขึ้นทุกปีๆจะทำให้ต้นทุนการขนส่งต่อหน่วยมีแต่จะลดลง
3. ผู้บริหารเริ่มรุกเข้ามาขายสินค้าทั่วๆไปบน internet มากขึ้น (Trendyday.com) โดยมีแผนจะทำให้ OFM เป็นเหมือน amazon โดยใช้ช่องทาง affliate program และระบบ logistic ที่ได้เปรียบในการทำกลยุทธนี้ ใครไม่มี logistic ที่แข็งแกร่ง+ฐานลูกค้าในมีที่มากพอยากที่จะทำแข่งได้ ทำให้ ofm เป็นหุ้นที่มี barrier to entry ค่อนข้างสูงทีเดียว
4. ที่เหลือก็เหมือนค้าปลีกทั่วไปครับ ยิ่งขายมากยิ่งได้เปรียบ
Take care of your loss and profit will take care itself.
Puckr!

โพสต์ที่ 45

Noonino เขียน:OFM ครับ เหตุผล
1. ตลาดการซื้อขายสินค้าบน internet ปัจจุบันเรายังเล็กมาก หุ้นนี้มีโอกาสโตอีกเยอะ
2. OFM มีจำนวนลูกค้าที่ active อยู่เป็นจำนวนที่มากพอกับการประหยัดต่อขนาดในการขนส่งสินค้าอยู่แล้ว จำนวนลูกค้าที่มากขึ้นทุกปีๆจะทำให้ต้นทุนการขนส่งต่อหน่วยมีแต่จะลดลง
3. ผู้บริหารเริ่มรุกเข้ามาขายสินค้าทั่วๆไปบน internet มากขึ้น (Trendyday.com) โดยมีแผนจะทำให้ OFM เป็นเหมือน amazon โดยใช้ช่องทาง affliate program และระบบ logistic ที่ได้เปรียบในการทำกลยุทธนี้ ใครไม่มี logistic ที่แข็งแกร่ง+ฐานลูกค้าในมีที่มากพอยากที่จะทำแข่งได้ ทำให้ ofm เป็นหุ้นที่มี barrier to entry ค่อนข้างสูงทีเดียว
4. ที่เหลือก็เหมือนค้าปลีกทั่วไปครับ ยิ่งขายมากยิ่งได้เปรียบ
พอรู้มาร์เกตแชร์ของ OFM มั้ยครับ เติบโตขึ้นมากน้อยขนาดไหนครับ
ไม่มีหุ้นครับ เล็งไว้คร่าวๆ ตั้งแต่ราคายังไม่ขยับ ตอนนี้ขยับไปบ้างแล้ว :shock:
theerasak24

โพสต์ที่ 46

saichon เขียน:คำตอบของเพื่อนๆน่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ

ผมก็คิดคล้ายเพื่อนๆในประเด็นที่ว่าธุรกิจไหนจะโดดเด่นในอนาคตก็ต้องตอบสนองพฤติกรรมของคนได้ดี
มีความสามารถในการแข่งขันเป็นหลักครับ

อีก10ปี แทรนด์ที่พอนึกออกก็น่าจะเป็นสุขภาพ ตัวหุ้นเด่นๆ ก็คง เป็นกลุ่มโรงพยาบาลที่มีจุดเด่นและมีความสามารถในการแข่งขัน
ผมเลือก BGH ครับ
แทรนด์ที่2 น่าจะเป็นเรื่องการท่องเที่ยวและเดินทาง ตัวธุรกิจมีหลายอย่าง เช่นโรงแรมแต่เท่าที่นึกออกยังไม่เห็นโรงแรมไหนโดนใจนัก
เลยของเลือก AOT แทนแล้วกันครับ
แทรนด์ที่3 คิดว่า อาหารเป็นแทนด์ที่น่าสนใจครับ ธุรกิจที่ทำเกี่ยวกับเรื่องนี้และคิดว่าเค้าแข็งแกร่ง
ผมขอเลือก TUF ครับ
แทรนด์ที่4 คิดว่าอินเตอร์เน๊ตยังน่าจะโตพอสมควร แต่อีก10ปีเป็นยังไง หุ้นตัวไหนจะเด่นที่สุดยังไม่แน่ใจนัก
แต่วันนี้ขอเลือก JAS ครับ
แทรนด์อื่นๆที่10ปีคงยังดีอยู่ก็คิดว่าน่าจะเป็นพลังงาน ตัวหุ้น ยังนึกไม่ออกครับ
.......................
ค้าปลีกอีก10ปีก็น่าจะยังโตได้เรื่อยๆ ส่วนหุ้นก็
ขอลอก CPALL เพื่อนๆแล้วกันครับ

ผมยังอ่อนประสบการณ์ในการมองแทรนด์มองหุ้นอยู่มาก ถือว่าแลกเปลี่ยนสนุกๆแล้วกันน๊ะครับ :wink:

คนนี้เค้าถือได้จริงเป็น. 10 ปี นะครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
ziannoom

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่าน ผมหวังว่าจะมีคนมาคอยตอบกระทู้นี้เรื่อยๆ เพื่อแชร์ไอเดียของแต่ล่ะคน
Makam

โพสต์ที่ 48

เห็นคน พูดถึง cpall bigc makro งั้นตัวนี้เลยครับ BJC มีสินค้ามากมายที่กระจายอยู่ในทั้ง 3 ครับ
ziannoom

โพสต์ที่ 49

choosak เขียน:โฮมโปรเปิด2สาขาในมาเลย์
18 สิงหาคม 2554 เวลา 17:51 น.

โฮมโปร เริ่มชัดลงทุนสาขาต่างประเทศ หลังชะลอแผนมา 1 ปี เปิดแน่สาขามาเลเซีย 2 แห่งปลายปีหน้า

นายณัฏฐ์ จริตชนะ ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการ กลุ่มการตลาด บริษัท โฮม โปรดักส์ เซ็นเตอร์ ศูนย์รวมวัสดุและอุปกรณ์ตกแต่งบ้านครบวงจร เปิดเผยว่า ปัจจุบันเริ่มมีความชัดเจนในการลงทุนสาขาต่างประเทศที่ประเทศมาเลเซียแล้ว หลังจากที่ได้ชะลอแผนเปิดสาขาต่างประเทศมาเกือบ 1 ปี โดยขณะนี้ได้รับใบอนุญาตให้ลงทุนก่อสร้างได้แล้ว ซึ่งจะใช้เงินลงทุนต่อสาขา 500-600 ล้านบาท และเตรียมจะเปิด 2 สาขาที่เมืองกัวลาลัมเปอร์ในไตรมาส 4 ของปี 2555 ปัจจุบันอยู่ระหว่างพิจารณาว่าจะเปิดในรูปแบบสแตนด์อโลน หรือว่าตั้งรวมอยู่ในศูนย์การค้า

“ตลาดวัสดุก่อสร้างในมาเลเซียนั้นคล้ายกับเมืองไทยเมื่อ 10 ปีก่อนที่ยังไม่มีคู่แข่งขันมาก ที่นั่นมีประชากรเพียง 20 ล้านคน ขณะที่ศูนย์วัสดุก่อสร้างรูปแบบวันสต๊อปเซอร์วิสนั้นยังไม่มีเลย ซึ่งการเข้าไปลงทุนในครั้งนี้เชื่อว่าจะได้เปรียบเพราะเป็นการเข้าไปลงทุนและบริหารงานเอง 100%”นายณัฏฐ์ กล่าว

สำหรับในปีนี้บริษัทฯตั้งเป้ายอดขายโต 15% จากปีก่อนที่มียอดขายรวม 2.4 หมื่นล้านบาท โดยในครึ่งปีหลังจะเปิดอีก 2 แห่งคือสาขาลพบุรี และสกลนคร รวมเป็น 45 แห่ง ขณะที่ในปีหน้าจะมีสาขารวมทั้งสิ้น 57 แห่ง ซึ่งรวมสาขาต่างประเทศ 2 สาขา โดยการเปิดสาขาใหม่ในประเทศสาขานั้นจะเน้นที่จังหวัดหัวเมืองรองเป็นหลัก หลังจากที่เปิดสาขาในจังหวัดหัวเมืองใหญ่ครบแล้ว ปัจจุบันบริษัทฯมีสมาชิกบัตรโฮมการ์ด 7.2 แสนราย สิ้นปีนี้คาดว่าจะมีสมาชิก 1 ล้านราย ซึ่งจำนวนดังกล่าวมีลูกค้าแอคทีฟ 30% โดยลูกค้าที่ซื้อสินค้าเป็นลูกค้าบ้านเก่า (เป็นบ้านที่ก่อสร้างตั้งแต่ 1 ปีขึ้นไป) 80% อีก 20% เป็นกลุ่มลูกค้าบ้านใหม่ ซึ่งลูกค้าบ้านเก่าจะซื้อสินค้าเฉลี่ย 1.1 หมื่นบาท ต่อใบเสร็จ ส่วนลูกค้าบ้านใหม่จะซื้อเฉลี่ย 1.3 หมื่นบาท ต่อใบเสร็จ

นายณัฏฐ์ กล่าวว่า ตลาดสินค้าวัสดุก่อสร้างและตกแต่งมีมูลค่าไม่ต่ำกว่า 1.5 แสนล้านบาท ในจำนวนดังกล่าวแบ่งเป็นรูปแบบเทรดดิชั่นนัลเทรด 70% และโมเดิร์นเทรด 30% ซึ่งโฮมโปรมีส่วนแบ่งในโมเดิร์นเทรดประมาณ 14-15% ทั้งนี้บริษัทฯใช้งบการตลาดรวมปีละ 1,200 ล้านบาท โดยเตรียมจัดงานฉลองครบรอบ 15 ปี ซึ่งจะใช้งบการ 60 ล้านบาท ระหว่างวันที่ 25 ส.ค.-18 ก.ย. ซึ่งจะให้ส่วนลดลูกค้าสูงสุดถึง 80% ขณะเดียวกันยังเตรียมจัดงานโฮมโปรเอ็กซ์โป ที่เมืองทองธานีเพื่อกระตุ้นตลาดต่อเนื่อง ช่วงปลายปี

http://www.posttoday.com/%E0%B8%9A%E0%B ... 2%E0%B9%8C
เห็นข้อมูลนี้ สนับสนุน HMPRO เป็น super stock ได้แน่ๆ
luangrit

โพสต์ที่ 50

Apple กับ Exxon

ไม่รู้นะครับ ดูตามสินค้าเลยแล้วกัน

ถ้าเราลองมองตัวเองเป็นผู้บริโภค (โยนการวิเคราะห์ตัวเลขทิ้งไป)...ผมเฉยๆกับน้ำมันนะครับเพราะอย่างไรมันก็ต้องเติมอยู่แล้ว
แต่สำหรับ Apple ถ้าคุณได้เคยลองใช้หรือมองเรื่องความสวยงามน่าใช้แล้ว ใครๆก็อยากได้ครับ
เพราะของเค้าดีจริงๆ ใช้แล้วไม่ค่อยมีปัญหา User friendly มาก...
Apple มันมีความเป็นเอกลักษณ์อยู่ในตัวแล้ว แบรนด์แข็งแกร่ง ลูกค้าอย่างไรก็ต้องเลือกเป็นอันดับต้นๆ

คือผมกำลังมองว่าสินค้าใดก็ตามที่ทำให้ลูกค้าพอใจ หรือมากกว่าที่เค้าต้องการ จะมีอำนาจในการแข่งขันสูงครับ

กลับมาที่บ้านเรา หุ้นเช่น CPALL HMPRO CPN หรืออะไรก็ตามที่ตอบสนองความต้องการของลูกค้าได้
ในระยะยาวแล้วก็จะมีความสามารถในการแข่งขันอย่างยั่งยืน

ถ้าเราเป็นลูกค้ามีร้าน 2 ร้านติดกันคือ CPALL กับ 108 shop คนส่วนใหญ่ก็จะเลือกเข้า 7-11 อยู่แล้ว
เพราะตอบสนองความต้องการได้มากกว่า

หรืออย่าง CPN ....เสาร์ อาทิตย์ นี่ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ คนเยอะจนเราไม่อยากจะไปเลย
แต่สินค้าที่ขายในนั้นก็มีครบทุกอย่าง มีการปรับปรุงกิจการให้ดีขึ้นเสมอ เรียกว่าเอาใจลูกค้าแบบสุดๆ

บริษัทพวกนี้นานวันก็จะยิ่งแข็งแกร่ง หาคู่ต่อสู้ได้ค่อนข้างยากหรือไม่ก็ยอมแพ้ไปเอง
อำนาจการต่อรองกับ Supplier ก็ยิ่งสูง ขยายงานได้เรื่อยๆ

จริงๆธุรกิจอะไรก็แล้วแต่ที่ตอบโจทย์ลูกค้าได้อย่างดี ก็จะมีแนวโน้มเป็น Supper Stock ได้
เพียงแต่นักลงทุนอย่างเราๆ ก็ต้องคอยทำการบ้าน ตรวจสอบการดำเนินงานเรื่อยๆ
สุดท้ายแล้วอาจจะกลายเป็นการซื้อธุรกิจอย่างที่ Buffet พูดไว้ก็ได้นะครับ
ziannoom

โพสต์ที่ 51

luangrit เขียน:Apple กับ Exxon

ไม่รู้นะครับ ดูตามสินค้าเลยแล้วกัน

ถ้าเราลองมองตัวเองเป็นผู้บริโภค (โยนการวิเคราะห์ตัวเลขทิ้งไป)...ผมเฉยๆกับน้ำมันนะครับเพราะอย่างไรมันก็ต้องเติมอยู่แล้ว
แต่สำหรับ Apple ถ้าคุณได้เคยลองใช้หรือมองเรื่องความสวยงามน่าใช้แล้ว ใครๆก็อยากได้ครับ
เพราะของเค้าดีจริงๆ ใช้แล้วไม่ค่อยมีปัญหา User friendly มาก...
Apple มันมีความเป็นเอกลักษณ์อยู่ในตัวแล้ว แบรนด์แข็งแกร่ง ลูกค้าอย่างไรก็ต้องเลือกเป็นอันดับต้นๆ

คือผมกำลังมองว่าสินค้าใดก็ตามที่ทำให้ลูกค้าพอใจ หรือมากกว่าที่เค้าต้องการ จะมีอำนาจในการแข่งขันสูงครับ

กลับมาที่บ้านเรา หุ้นเช่น CPALL HMPRO CPN หรืออะไรก็ตามที่ตอบสนองความต้องการของลูกค้าได้
ในระยะยาวแล้วก็จะมีความสามารถในการแข่งขันอย่างยั่งยืน

ถ้าเราเป็นลูกค้ามีร้าน 2 ร้านติดกันคือ CPALL กับ 108 shop คนส่วนใหญ่ก็จะเลือกเข้า 7-11 อยู่แล้ว
เพราะตอบสนองความต้องการได้มากกว่า

หรืออย่าง CPN ....เสาร์ อาทิตย์ นี่ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ คนเยอะจนเราไม่อยากจะไปเลย
แต่สินค้าที่ขายในนั้นก็มีครบทุกอย่าง มีการปรับปรุงกิจการให้ดีขึ้นเสมอ เรียกว่าเอาใจลูกค้าแบบสุดๆ

บริษัทพวกนี้นานวันก็จะยิ่งแข็งแกร่ง หาคู่ต่อสู้ได้ค่อนข้างยากหรือไม่ก็ยอมแพ้ไปเอง
อำนาจการต่อรองกับ Supplier ก็ยิ่งสูง ขยายงานได้เรื่อยๆ

จริงๆธุรกิจอะไรก็แล้วแต่ที่ตอบโจทย์ลูกค้าได้อย่างดี ก็จะมีแนวโน้มเป็น Supper Stock ได้
เพียงแต่นักลงทุนอย่างเราๆ ก็ต้องคอยทำการบ้าน ตรวจสอบการดำเนินงานเรื่อยๆ
สุดท้ายแล้วอาจจะกลายเป็นการซื้อธุรกิจอย่างที่ Buffet พูดไว้ก็ได้นะครับ
วิเคราะห์ได้ดีกด likeครับ
greenman
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 52

มอง PTT ผูกขาด อำนาจต่อรอง ความสามารถในการแข่งขัน แต่กระผมยังไม่มีหุ้นเลย :o
jo7393

โพสต์ที่ 53

อาจเป็นผู้ให้บริการมือถือ ais dtac อนาคตคิดว่ามาแทนเนทบ้านแน่นอนเหมือนโทรศัพท์มือถือมาแทนโทรบ้าน อย่างน้อยตอนนี้ผมก็คนนึงล่ะที่ใช้เนทจากมือถือเป็นตัวปล่อยสัญญาณแทนเร้าเตอร์ เพื่อใช้เนทบนคอม อัพโหลดเร็วกว่า พกเนทใช้บนมือถือได้ทุกทีคู่กับโน้ตบุค แต่เทรนด์จะถึง10ปีหรือเปล่าไม่ทราบครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
viim

โพสต์ที่ 54

ตอนนี้ผมมี port สะสมหุ้นเดือนละไม่มากแบบ DCA ที่หุ้น hmpro bgh banpu cpn mint ครับ โดยเป็นชื่อภรรยา เอาไปเอามา port เธอมี capital gain มากกว่าที่ผมอีก :oops: :oops:
chukieat30

โพสต์ที่ 55

viim เขียน:ตอนนี้ผมมี port สะสมหุ้นเดือนละไม่มากแบบ DCA ที่หุ้น hmpro bgh banpu cpn mint ครับ โดยเป็นชื่อภรรยา เอาไปเอามา port เธอมี capital gain มากกว่าที่ผมอีก :oops: :oops:

ผมสังเกตุมานานและ วีไอส่วนมากไปเรียนกับ อ.ยิปมันมาหรือไง

ยิปมันผู้เคารพภรรยา(ไม่ได้กลัว แต่เคารพ)

ร้อยละส่วนใหญ่ใส่ชื่อ ภรรยา

ขอเหตุผลที่ต้องใส่ชื่อ ภรรยาครับ อยากรู้

ziannoom

โพสต์ที่ 56

viim เขียน:ตอนนี้ผมมี port สะสมหุ้นเดือนละไม่มากแบบ DCA ที่หุ้น hmpro bgh banpu cpn mint ครับ โดยเป็นชื่อภรรยา เอาไปเอามา port เธอมี capital gain มากกว่าที่ผมอีก :oops: :oops:
ซื้อบ้านนายกได้ทุกเดือนนี่ไม่น้อยเลยนะนั่น
viim

โพสต์ที่ 57

5555 คือแบบว่าอยากให้เธอมีส่วนร่วมครับ เลยเอาชื่อเธอมาแต่ผมเลือกให้ กะว่าจะถือยาวววววเลยไม่อยากทำ market timing เพราะสู้ market ไม่ได้หร็อก เลยให้เธอลงเงินแบบเฉลี่ยต้นทุนไปเรื่อยๆ
ตอนนี้เธอเข้าใจตลาดทุนดีกว่าผมอีก อิ อิ ช่วงแรกเหนื่อยอธิบายหน่อย แต่ตอนนี้บอกว่าเงินน้อยจัง อยากใส่เยอะๆ 5555 แต่ไม่กู้ยืมนะครับ ปัจุบันหนี้อะไรก็ไม่มี เลยมีเงินมาลงทุนบ้าง
viim

โพสต์ที่ 58

ไอครั้นจะไปรอให้ราคาตก PE ต่ำๆ หุ้นพวกนี้มันก็ไม่ยอมลงมา อาจทำให้เสียโอกาสได้ ถ้าเกืด crisis ก็อาจจะลงไปเยอะหน่อย แต่ช่วงที่ไม่มีเหตุกาณ์อะไรก็จะ dca ไปเรื่อยๆ ตอนนี้คิดกับ cpall และ ptt เหมือนกัน เพราะฟัง รมต พลังงานบอกว่า แหล่งพลังงานตรงรอยต่อไทย กัมพูชา นี่สามารถขุดมาใช้อีกได้หลายปี ptt น่าจะได้ประโยชน์นะ cpall ก็จะขยายไปถึง 10000 สาขาโน่น lotus express ก็คนละแบบไม่น่าจะแย่งลูกค้าไปได้อย่างมีนัยยะสำคัญ ผมก็คิดเชิง qualitative หน่อย เพราะถ้า valuation แบบ quantitative มันคงไม่ได้ซื้อแน่ๆ 555
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 59

chukieat30 เขียน:

ผมสังเกตุมานานและ วีไอส่วนมากไปเรียนกับ อ.ยิปมันมาหรือไง

ยิปมันผู้เคารพภรรยา(ไม่ได้กลัว แต่เคารพ)

ขอเหตุผลที่ต้องใส่ชื่อ ภรรยาครับ อยากรู้
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เปิดพอร์ตลงทุนโดยใช้ชื่อภรรยาครับ

จุดประสงค์คืออยากให้เค้ามั่นใจว่าเราทำทุกอย่างเพื่อเค้าและลูก
เค้าจะได้รู้สึกมั่นคง มีหลักและมีรายได้หากมีอะไรไม่คาดคิดเกิดขึ้นกับเราครับ

อีกอย่างพอใช้ชื่อเค้า จะทำให้เค้ารู้สึกมีส่วนร่วมอยากศึกษา ร่วมคิดร่วมวิเคราะห์ในการซื้อหรือขายหุ้นแต่ละครั้ง
ที่สำคัญคือเค้าจะเอาเงินที่หาได้มาร่วมซื้อหุ้นกับเราอย่างสม่ำเสมอด้วยความเต็มใจครับ :wink:

(ปล.แต่ผมก็มีพอร์ตในชื่อตัวเองกันเหนียวไว้นิดหน่อยเหมือนกันครับ)
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
viim

โพสต์ที่ 60

saichon เขียน:
chukieat30 เขียน:

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เปิดพอร์ตลงทุนโดยใช้ชื่อภรรยาครับ

จุดประสงค์คืออยากให้เค้ามั่นใจว่าเราทำทุกอย่างเพื่อเค้าและลูก
เค้าจะได้รู้สึกมั่นคง มีหลักและมีรายได้หากมีอะไรไม่คาดคิดเกิดขึ้นกับเราครับ

อีกอย่างพอใช้ชื่อเค้า จะทำให้เค้ารู้สึกมีส่วนร่วมอยากศึกษา ร่วมคิดร่วมวิเคราะห์ในการซื้อหรือขายหุ้นแต่ละครั้ง
ที่สำคัญคือเค้าจะเอาเงินที่หาได้มาร่วมซื้อหุ้นกับเราอย่างสม่ำเสมอด้วยความเต็มใจครับ :wink:

(ปล.แต่ผมก็มีพอร์ตในชื่อตัวเองกันเหนียวไว้นิดหน่อยเหมือนกันครับ)
555 เหตุผลตรงกันและทำเหมือนกันเลยครับ :) :)