หุ้นที่ดี ควรมีค่า d/e debt to equity เท่าไรดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นที่ดี ควรมีค่า d/e debt to equity เท่าไรดีครับ

โพสต์ที่ 31

ไม่คิดมั่งเหรอครับว่าหนังสือที่เขียนว่าWACCต่ำสุดจะดี มันอาจจะผิดทุกเล่มเพราะมันลอกกันมา
ภาพประจำตัวสมาชิก
laohanant

Re: หุ้นที่ดี ควรมีค่า d/e debt to equity เท่าไรดีครับ

โพสต์ที่ 32

ขอเสนอความเห็นของผมโดยส่วนตัวอะน่ะ เป็นอีกสักแนวทางให้พิจารณา :o

โดยส่วนตัวแล้ว ผมมองเรื่อง WACC จะสูงหรือจะต่ำ ไม่ใช่ประเด็น เลยจริงๆ

แต่ประเด็นอยู่ที่ว่า earning ที่บริษัททำได้(ปรับปรุงแล้ว) เอาชนะ WACC ได้ไหม ได้มากเท่าไหร่ เหมือนการมองที่ EVA (Economic Value Added) เป็นหลัก

ถึง WACC จะต่ำ แต่บริษัทยังคงทำได้แพ้ WACC จะยังคงน่าลงทุนไหม :?: ในทางตรงข้ามก็เช่นกัน ถึง WACC จะสูงแต่ชนะ WACC ขาดลอยยังไงก็ยังน่าลงทุนกว่าอยู่ดี :wink:

จึงไม่ใช่เป็นเรื่องน่าแปลกที่ บริษัทที่มี ROE สูง ถึงแม้ว่าจะยังไม่ทำรายการปรับปรุงกำไร จึงมีแนวโน้มที่จะเอาชนะ WACC ได้สูงเช่นกัน

ส่วน D/E นั้น โดยปกติถ้าสูงก็ยิ่งทำให้ WACC นั้นต่ำลง แต่ถ้าถามว่าควรอยู่ที่ระดับเท่าใด ส่วนตัวผมมอง ว่าประเด็นสำคัญขึ้นอยู่กับ ระดับความเสี่ยง ของตัวธุรกิจเองที่จะเกิดขึ้น ทั้งนี้มันก็ขึ้นอยู่กับลักษณะและการแข่งขันของตัวธุรกิจเอง แล้วก็ศักยภาพทางการของแต่ละบริษัทซึ่งก็มีไม่เท่ากัน รวมถึงขีดความรู้ความสามารถของผู้ประเมิณเองด้วย เพราะในการมองเหตุการณ์อย่างเดียวกัน อาจเห็นความเสี่ยงที่ไม่เท่ากันครับ สรุปก็คือ D/E ควรอยู่ในระดับที่ไม่ก่อให้เกิดความเสี่ยงที่มากเกินไปครับหากมีสถาณการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้น :mrgreen:
Detect and Act on the market 's error.
Warantact

โพสต์ที่ 33

โอ้ ใช่เลย เห็นด้วยเต็มที่