หาไม่เจอหุ้นที่ปันผล >8%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Financeseed
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: หาไม่เจอหุ้นที่ปันผล >8%

โพสต์ที่ 31

advanc ไม่แน่ใจว่าอยู่ในกรณีหรือเปล่านะครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 32

ขอร่วมสนุกด้วยคน
ขอเปลี่ยนเงื่อนไขเป็นมีเงื่อนไขเดียว
1. DPR >= 8 เป็นเวลา 4 ปีย้อน

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
charun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ครรชิต ไพศาล เขียน:ขอร่วมสนุกด้วยคน
ขอเปลี่ยนเงื่อนไขเป็นมีเงื่อนไขเดียว
1. DPR >= 8 เป็นเวลา 4 ปีย้อน

รูปภาพ
พี่ครรชิตครับ ดูข้อมูลของ pato หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 34

DPR >= 7% เป็นเวลา 4 ปีย้อน

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
unnop.t

โพสต์ที่ 35

EPCO กำลังทำ tender offer อยู่นี่หน่า :roll:

โดยธรรมชาติหุุ้นปันผลสูงต่อเนื่อง ส่วนใหญ่เป็นกิจการที่การเติบโตค่อนข้างจำกัดแล้ว กระแสเงินสดดี

ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยเน้นเรื่องปันผล มองว่าเป็น mos เล็ำก ๆในการซื้อหุ้น ชอบกิจการที่เอากำไรไปขยายธุรกิจ แต่ในสภาพตลาดที่หาหุ้นที่

มี mos สูง ๆยาก ผมว่าหุ้นปันผลสูงก็น่าจะเป็นทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจตอนนี้ :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
jo7393

โพสต์ที่ 36

sylph เขียน:
Surfing เขียน:PL ไงครับ ปันผลเกิน 8% มาหลายปีแล้ว ลองพิจารณาดูครับ ธุรกิจค่อนข้างมั่นคง ไม่หวือหวา
ขอบคุณครับ Like

เป็นหุ้นที่ดี ที่ผมหาไม่เห็น
เห็นบอกว่า PL ดี ขอถามว่าดีอย่า่งไรบ้างครับ
ผมไม่ถนัดหุ้นกลุ่ม แบงค์ ไฟแนนซ์ หรือ ลิสซิ่งเลย ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
และ หนี้ที่มากของกลุ่มนี้เป็นปกติพอจะทราบแต่ แค่ไหนที่มากปกติ และแค่ไหนที่เรียกว่ามากไปครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
value_vi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 37

ตัวนี้ไม่ผ่านข้อ 3 ไม่ได้ปันผลเยอะในอดีตเพราะพึ่งจะ turn มาจากกำไรต่ำๆไปเป็นกำไรสูงๆ

จากบทวิเคราะห์บอกว่าปันปีนี้ 9.5% ปีหน้า 11%

ลองไปดูรายละเอียดเองนะ http://www.settrade.com/brokerpage/Anal ... x_preb.pdf
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 38

ส.สลึง เขียน:ถ้ากลัวหุ้นตก
ผมแนะนำว่า...
อย่าซื้อหุ้นเลยดีกว่า
ไม่ใช่กลัวหุ้นตกครับ แต่กลัวซื้อเอาปันผลแล้วตกมากกว่าปันผล ครับ

ปกติไม่กลัวหุ้นตกอยุ่แล้วครับ..ชอบด้วยซ้ำ ^^
เข้าใจว่าที่พี่ sylph กลัวจริงๆ
คือ ความผันผวน ครับ
ไม่ใช่หุ้นตก
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 39

advanc รวมปันผลระหว่างกาล น่าตะได้

ratch แค่ตอนนี้ไม่ร๔้ราคาสิ่งไปหรือยัง
show me money.
sylph

โพสต์ที่ 40

ส.สลึง เขียน:เข้าใจว่าที่พี่ sylph กลัวจริงๆ
คิดว่าใช่นะครับ เพราะผมเข้าตลาดใหม่
ยังมองไม่ออกเรื่องความผันผวนที่มีมากเหลือเกิน
ต้องศึกษาเคส ความผันผวนของราคาด้วยซะแล้ว
ขอบคุณครับพี่
sylph

โพสต์ที่ 41

unnop.t เขียน:EPCO กำลังทำ tender offer อยู่นี่หน่า :roll:

โดยธรรมชาติหุุ้นปันผลสูงต่อเนื่อง ส่วนใหญ่เป็นกิจการที่การเติบโตค่อนข้างจำกัดแล้ว กระแสเงินสดดี

ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยเน้นเรื่องปันผล มองว่าเป็น mos เล็ำก ๆในการซื้อหุ้น ชอบกิจการที่เอากำไรไปขยายธุรกิจ แต่ในสภาพตลาดที่หาหุ้นที่

มี mos สูง ๆยาก ผมว่าหุ้นปันผลสูงก็น่าจะเป็นทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจตอนนี้
:)
โดนครับ +1
sylph

โพสต์ที่ 42

jo7393 เขียน:
Surfing เขียน:PL ไงครับ ปันผลเกิน 8% มาหลายปีแล้ว ลองพิจารณาดูครับ ธุรกิจค่อนข้างมั่นคง ไม่หวือหวา

เห็นบอกว่า PL ดี ขอถามว่าดีอย่า่งไรบ้างครับ
ผมไม่ถนัดหุ้นกลุ่ม แบงค์ ไฟแนนซ์ หรือ ลิสซิ่งเลย ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
และ หนี้ที่มากของกลุ่มนี้เป็นปกติพอจะทราบแต่ แค่ไหนที่มากปกติ และแค่ไหนที่เรียกว่ามากไปครับ
ดูแค่ตัวเลขนะครับ
1.ส่วนของ ผถห เพิ่มขึ้นทุกปี
2.บริหารมีกำไรไม่เคยขาดทุน 5 ปีย้อนหลัง
ส่วนในเรื่องตัวธุรกิจ ยังไม่ได้ศึกษาครับ ว่าดีหรือไม่
เพราะว่าศึกษาตัวอื่นก่อน

และยังไม่ได้จะถือหุ้นตัวนี้ครับเพราะถือคติว่า "ความเสี่ยงที่สุดก็คือความไม่รู้นั่นเอง"
sylph

โพสต์ที่ 43

ครรชิต ไพศาล เขียน:DPR >= 7% เป็นเวลา 4 ปีย้อน

รูปภาพ
ขอบคุณสำหรับ Guideline ครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 44

ส.สลึง เขียน:เข้าใจว่าที่พี่ sylph กลัวจริงๆ
คิดว่าใช่นะครับ เพราะผมเข้าตลาดใหม่
ยังมองไม่ออกเรื่องความผันผวนที่มีมากเหลือเกิน
ต้องศึกษาเคส ความผันผวนของราคาด้วยซะแล้ว
ขอบคุณครับพี่
ส่วนตัวผมไม่สนใจเรื่องความผันผวนครับ
เพราะในระยะยาว ราคาหุ้นมันก็ต้องสะท้อนมูลค่าอยู่ดี

ปล.
สำหรับเกณฑ์ 3 ข้อของพี่ ผมว่าตรรกะมันดูแปลกๆ อยู่นะครับ
เช่น ถ้าหุ้น D จ่ายปันผลอยู่ที่ 0.8 บาท ราคา ณ ตอนนั้นก็ 10 บาท
ผลตอบแทนจากปันผลเท่ากับ 8% พอดี

พอเวลาผ่านมา 3 ปี หุ้น D จ่ายปันผลที่ 1 บาท
ในขณะที่ตลาดเทรดหุ้น D ที่ราคา 13 บาท เท่ากับว่าหุ้น D
ให้ผลตอบแทน < 8% กลายเป็นว่าหุ้น D ตกสำรวจไปเลย
ทั้งๆ ที่ หุ้น D จ่ายปันผลเพิ่มขึ้นถึง 25% เลยทีเดียว :roll:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
sylph

โพสต์ที่ 45

ส.สลึง เขียน:สำหรับเกณฑ์ 3 ข้อของพี่ ผมว่าตรรกะมันดูแปลกๆ อยู่นะครับ
เช่น ถ้าหุ้น D จ่ายปันผลอยู่ที่ 0.8 บาท ราคา ณ ตอนนั้นก็ 10 บาท
ผลตอบแทนจากปันผลเท่ากับ 8% พอดี

พอเวลาผ่านมา 3 ปี หุ้น D จ่ายปันผลที่ 1 บาท
ในขณะที่ตลาดเทรดหุ้น D ที่ราคา 13 บาท เท่ากับว่าหุ้น D
ให้ผลตอบแทน < 8% กลายเป็นว่าหุ้น D ตกสำรวจไปเลย
ทั้งๆ ที่ หุ้น D จ่ายปันผลเพิ่มขึ้นถึง 25% เลยทีเดียว :roll:
อ่าเหมือนจะแปลกนะครับ ตรรกะนี้
แต่ที่ไม่แปลกคือ
หุ้น D 10 บาท ปันผล 0.8 บาท = 8%
หุ้น D 13 บาท ปันผล 1 บาท = 7.69%
ผมอยากหาหุ้นที่มันปันผลทันราคาหุ้นนะครับ
เพราะผมไม่สามารถย้อนเวลาไปซื้อหุ้น D ที่ราคา 10 บาท เมื่อ 3 ปีก่อนได้

แต่ถ้าถามว่าทำไมไม่หาหุ้น C ที่อีก 3 ปีจะกลายเป็นเหมือนหุ้น D
ก้อคือ ผมกำลังหาอยุ่นี่ละครับ - -*
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 46

หุ้นc ของพี่ก็ต้องเปนgrowth stock ที่แข็งแกร่งมั้งคับ จะว่าไปหายากอยู่นะคับ เหมือนเราก็ต้องแม่นและเข้าใจมากพอ จึงจะพยากรณ์รายได้อนาคตให้ใกล้เคียงได้ ยกเว้นพวก superstock ชึ่งเด๋วนี้ก็หายากไปทุกวัน เพราะ พวกที่จะมีท่าทางเหมือนจะเปนได้ราคาก็เกินเอื้อม
show me money.
thalucoz

โพสต์ที่ 47

gc ครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
handsomechef

โพสต์ที่ 48

spack
redanfield

โพสต์ที่ 49

ซื้อหุ้น พื้นฐานดีๆ ตอนถูกๆสิครับ

ปันผลตอนถูก ซัก 5 % ของราคาซื้อ
ปันผลตอนปกติ 7.5% ของราคาซื้อ
ปันผลตอนแพง 10% ของราคาซื้อ

ประมาณนี้
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 50

มีอยู่สามตัวที่ปันผลประมาณ 7%ของราคาขณะ XD ณ.ปีนั้นๆ
ตลอด 4 ปีที่ผ่านมา คือ AIT,PATO และ SC
harn

โพสต์ที่ 51

jo7393 เขียน:

ดูแค่ตัวเลขนะครับ
1.ส่วนของ ผถห เพิ่มขึ้นทุกปี
2.บริหารมีกำไรไม่เคยขาดทุน 5 ปีย้อนหลัง
ส่วนในเรื่องตัวธุรกิจ ยังไม่ได้ศึกษาครับ ว่าดีหรือไม่
เพราะว่าศึกษาตัวอื่นก่อน

และยังไม่ได้จะถือหุ้นตัวนี้ครับเพราะถือคติว่า "ความเสี่ยงที่สุดก็คือความไม่รู้นั่นเอง"
เขาทำธุรกิจให้เช่าซื้อรถยนตร์ขององค์กรใหญ่ๆ เป็นฟลีทครับ มีเช่าซื้อเรือยอช เครื่องบินส่วนตัวนิดหน่อย ไม่ปล่อยสินเชื่อรถยนตร์ส่วนบุคคล

เป็นธุรกิจที่อนุรักษ์นิยมมาก ใช้เงินทุนจากหุ้นกู้ที่มีกำหนดเวลาสอดคล้องกับรถยนตร์ที่ซื้อเข้ามา คำนวณค่าใช้จ่ายทางการเงินได้แน่นอน กำไรจากการดำเนินงานปกติไม่ค่อยหวือหวา กำไรที่จะอาจเกินเป้าได้ตรงที่การขายรถได้สูงกว่ามูลค่าซากที่ตั้งไว้

เคยถือตัวนี้อยู่หลายปี ปันผลเกิน 10%ทุกปี เพิ่งขายไปเมื่อ 2 ปีก่อน ไปซื้อหุ้นโตเร็วที่ตก ในช่วงวิกฤต ตอนนี้ก้อน่าหันกลับมาซื้อเก็บ
Radio

โพสต์ที่ 52

PL ถึงแม้ว่าจะปันผล 10% ของราคาหุ้นในปีนั้น แต่ EPS
ไม่สม่ำเสมอ
ปี 50 EPS=0.60
ปี 51 EPS=0.49
ปี 52 EPS=0.11
ปี 53 EPS=0.63
จะเห็นได้ว่า 4ปีมานี้ไม่มี Growth
Radio

โพสต์ที่ 53

ปี 50 51 52 53

EPS AIT 1.57 3.52 5.18 6.11

EPS PATO 5.73 8.06 1.12 1.31
(Par 10) (Par 10) (Par1) (Par1)

EPS SC 1.97 2.03 2.38 3.59

ทั้ง 3 ตัว ส่วนของผู้ถือหุ้นเพิ่มขึ้นทุกปี D/E น้อยกว่า 1
ปันผล 7-8% ของราคา XD ปีนั้นๆ
Radio

โพสต์ที่ 54

CHOTI , ASK ,MCS , THANI, TIP ก็เป็นหุ้นที่
EPS เพิ่มขึ้นทุกปีตลอด 4 ที่ผ่านมา
โดยเฉพาะ CHOTI, ASK, MCS EPS เพิ่มแบบมีนัยสำคัญเหมือน
AIT ,PATO, SC
Radio

โพสต์ที่ 55

สรุป ห้นที่ปันผล >7% ทุกปี และมี EPS เพิ่มขึ้นทุกปีอย่าง
มีนัยสำคัญคือ AIT, ASK,CHOTI, MCS, PATO,SC, THANI
และ TIP.
ตัวอื่นๆถึงแม้จะปันผล> 7% ทุกปี แต่ EPS ขึ้นๆลงๆ
หรือบางตัวไม่มี Growth ของ EPS

(หมายเหตุ ดู 4 ปีย้อนหลัง)
ส.สลึง

โพสต์ที่ 56

ส.สลึง เขียน:สำหรับเกณฑ์ 3 ข้อของพี่ ผมว่าตรรกะมันดูแปลกๆ อยู่นะครับ

อ่าเหมือนจะแปลกนะครับ ตรรกะนี้
แต่ที่ไม่แปลกคือ
หุ้น D 10 บาท ปันผล 0.8 บาท = 8%
หุ้น D 13 บาท ปันผล 1 บาท = 7.69%
ผมอยากหาหุ้นที่มันปันผลทันราคาหุ้นนะครับ
เพราะผมไม่สามารถย้อนเวลาไปซื้อหุ้น D ที่ราคา 10 บาท เมื่อ 3 ปีก่อนได้

แต่ถ้าถามว่าทำไมไม่หาหุ้น C ที่อีก 3 ปีจะกลายเป็นเหมือนหุ้น D
ก้อคือ ผมกำลังหาอยุ่นี่ละครับ - -*
ผมก็ยังไม่เห็นด้วยอยู่ดี
และยังเห็นว่าไม่สมเหตุสมผล
ตัวอย่างเช่น
หุ้น e ราคา 10 บาท
จ่ายปันผล 0.8 บาท
ปีถัดมา ราคา 9 บาท
จ่ายปันผล 0.72 บาท
หุ้นก็ยังเข้าเกณฑ์อยู่ดี
CHOOKY

โพสต์ที่ 57

ASK THANI ติดมากะเขาด้วย :B
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 58

Radio เขียน:PL ถึงแม้ว่าจะปันผล 10% ของราคาหุ้นในปีนั้น แต่ EPS
ไม่สม่ำเสมอ
ปี 50 EPS=0.60
ปี 51 EPS=0.49
ปี 52 EPS=0.11
ปี 53 EPS=0.63
จะเห็นได้ว่า 4ปีมานี้ไม่มี Growth
eps ปี 52 เข้าใจว่าคิดแค่ไตรมาสเดียว เพราะเปลี่ยนรอบบัญชีครับ
แต่เติบโตน้อยนี่ จริง

แต่ปันผลเกิน 8% มีหลายตัว บางตัวแน่นอน บางตัวต้องลุ้น เช่น gc thani maco พวกหุ้นโบรคเกอร์ก็พอมี แต่กำไรยังมีความผันผวน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
sylph

โพสต์ที่ 59

ส.สลึง เขียน: ผมก็ยังไม่เห็นด้วยอยู่ดี
และยังเห็นว่าไม่สมเหตุสมผล
ตัวอย่างเช่น
หุ้น e ราคา 10 บาท
จ่ายปันผล 0.8 บาท
ปีถัดมา ราคา 9 บาท
จ่ายปันผล 0.72 บาท
หุ้นก็ยังเข้าเกณฑ์อยู่ดี
อืมครับ เข้าเกณฑ์ ถ้าลงเรื่อยๆไม่สน ถ้าสวิงในระดับพอรับได้ก้อโอเค
สนใจอยุ่แต่ขอดูข้อมูลสัก 4-5 ปี เปนอย่างน้อย
ส.สลึง

โพสต์ที่ 60

ผมว่ากรองหุ้นแบบนี้
อิงสภาวะตลาดมากเกินไป
แล้วจะพลาดหุ้นดีๆ ไปนะครับ :roll: