JAS [เฉพาะวันที่ 24 - 25 FEB 2011] เชิญคุยกันที่นี่ชั่วคราว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เด็กเลี้ยงไม้
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: JAS [เฉพาะวันที่ 24 - 25 FEB 2011] เชิญคุยกันที่นี่ชั่วค

โพสต์ที่ 31

ขอถามพี่ๆหน่อยครับ
มีส่วนไหนที่ในอนาคตอาจจะต้องตั้งสำรองอีกบ้างครับ ขอบคุณครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: JAS [เฉพาะวันที่ 24 - 25 FEB 2011] เชิญคุยกันที่นี่ชั่วค

โพสต์ที่ 32

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:ขอถามพี่ๆหน่อยครับ
มีส่วนไหนที่ในอนาคตอาจจะต้องตั้งสำรองอีกบ้างครับ ขอบคุณครับ
หุ้น TT&T ที่เข้า port ประมาณ 450 ล้านหุ้น แยกเข้า JAS บางส่วน เข้า JTS เป็นส่วนใหญ่ mark ราคาสิ้นปีที่ 0.43 บาท

ในส่วน port JAS ก็ mark ราคากำไรขาดทุนตามราคาตลาด ในส่วน JTS, JAS จะรับรู้ผ่านการ console งบครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
chiraponge
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

Radio เขียน:
o-bo-ja-ma เขียน:เห็นเขาว่าไม่ลบนะถ้าโพสในนี้ วันนี้ผมเชียร์ floor เลยครับ :oops:

คิดซะเลวร้ายเลย ความจริง EPS ก็ไม่เลวร้ายเกินไป
เพียงแต่ผิดคาด
ปี 08 EPS= -0.17
ปี 09 EPS= 0.03
ปี 10 EPS= 0.097
แถมจำนวนผู้ใช้บริการก็เข้าเป้า
การเติบโตถือว่าดีเลย
ถ้า snow ball ok
ปีหน้าผมคาด EPS ทั้งปี 0.15 ก้ไม่ถือว่าน่าเกลียด แต่หากฟ้องชนะ CAT และ TOT
ก็จะมีกำไรพิเศษ ที่ทำให้ราคาเกิดความพิเศษแน่นอน
chiraponge

โพสต์ที่ 34

มีใครช่วยนำ EBITDA (earning before tax, interest, depreciation and amortization) หรือ operating profit มาโพสหน่อยได้ไม๊ครับ จะได้แสดงให้เห็นว่ามีการเติบโตที่ไม่ธรรมดา
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 35

:cool: :cool: :cool:

เห็นงบการเงินที่ออกมา สภาวะตลาด และราคาที่มีการซื้อขายกัน แล้วประทับใจมาก...

รู้สึกได้เลยว่า... เดี๋ยวนี้นักลงทุนที่มีความรู้ความสามารถและมีเงินนี่เยอะจริงๆ... ทั้งๆ ที่บรรทัดสุดท้ายออกมาขาดทุน ผิดความคาดหมายของหลายๆ คน แต่ทุกคนก็มองทะลุเข้าไปเห็นถึงผลประกอบการที่แท้จริงได้... ทั้งที่ๆ งบการเงินของ JAS เป็นงบที่อ่านยากมาก...

นับถือครับ นับถือ...

:bow: :bow: :bow:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
newbie_12

โพสต์ที่ 36

picatos เขียน::cool: :cool: :cool:

เห็นงบการเงินที่ออกมา สภาวะตลาด และราคาที่มีการซื้อขายกัน แล้วประทับใจมาก...

รู้สึกได้เลยว่า... เดี๋ยวนี้นักลงทุนที่มีความรู้ความสามารถและมีเงินนี่เยอะจริงๆ... ทั้งๆ ที่บรรทัดสุดท้ายออกมาขาดทุน ผิดความคาดหมายของหลายๆ คน แต่ทุกคนก็มองทะลุเข้าไปเห็นถึงผลประกอบการที่แท้จริงได้... ทั้งที่ๆ งบการเงินของ JAS เป็นงบที่อ่านยากมาก...

นับถือครับ นับถือ...

:bow: :bow: :bow:
สมาชิกเว็บเราเก่งขึ้นครับ ร่วมด้วยช่วยกัน ตบมือให้ทุกคน :bow: :bow:
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

พี่ๆในห้อง jas เป็นผู้ให้ที่ดีทุกท่านครับ..เป็นการให้โดยมีเงื่อนไข
ให้น้องๆไปต่อยอดทางความคิด..คิดจากเหตุและผลที่เป็นไปได้..
ไม่ได้เพียงให้เชื่อแค่เขาเล่าว่า... :D :D :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
Jazzman

โพสต์ที่ 38

JKV เขียน:
nanchan เขียน:
densin เขียน:
v@ndm3i เขียน:พี่ densin มีมุมมองกับคดีความต่างๆของ jas ยังไงบ้างครับ อยากฟังความเห็นครับ ขอบคุณครับ :D
โพสก็โดนลบ
วันนี้ไม่อยากดราม่า เพราะต้องออกไปกินโต๊ะจีนฟรีทั้งวัน :D
แต่พรุ่งนี้ไม่แน่

เอาว่า ตัวนี้ผมมีเท่าเดิม ก็คือไม่เคยมี ไม่เคยซื้อลงทุนหรือเก็งกำไร
พี่den ชี้นำนะ สมควรโดนลบ คริๆ
แค่บอกว่าไม่มี หรือไม่เคยซื้อ คือการชี้นำหรือครับ :?:

เค้าหยอกเล่น คร้าบ พี่
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 39

เสียงอะไร เสียงสับหมู
หอมอะไร หอมหมูสับ

เข้ามาเล่นมุขเผื่อจะฮากับเขาบ้าง :mrgreen:
tai212353

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลดีๆคับ :D
densin

โพสต์ที่ 41

JKV เขียน:
nanchan เขียน:
densin เขียน:
เอาว่า ตัวนี้ผมมีเท่าเดิม ก็คือไม่เคยมี ไม่เคยซื้อลงทุนหรือเก็งกำไร
พี่den ชี้นำนะ สมควรโดนลบ คริๆ
แค่บอกว่าไม่มี หรือไม่เคยซื้อ คือการชี้นำหรือครับ :?:
ชี้นำครับ โดนเฮียnanchanจับได้ ฮา (เดี๋ยวเอาคลิปแบบเมื่อคืนไปเซ่นเฮียnanchanอีกรอบ)
เวบห้ามไม่ให้ชีน้ำการซื้อหรือขาย
แต่ผมชี้นำว่า สิ่งที่ไม่เข้าใจ สิ่งที่ไม่รู้ สิ่งที่ไม่แน่ใจ มีความเสี่ยง ...ฯลฯ
แมงเม่าอย่างเราสามารถเลือกที่จะไม่ยุ่งกับมันก็ได้ ไม่มีใครบังคับ

เซียนๆในเวบถ้าจะสามารถกรุณาแมงเม่าอย่างผมได้
ด้วยการโพสด้านไม่ดีของบริษัทซะบ้าง ว่ามีความเสี่ยงอะไร แมงเม่าทั้งหลายจะได้เข้าใจ
อย่างการตั้งสำรองมีหลายท่านเก่งพอที่จะรู้มาก่อนว่ามีโอกาสจะโดน
ถ้ามีการแลกเปลียนข้อคิดเห็นในมุมนีแต่แรก ก็คงไม่ต้องนั่งแกะงบขุดโชว์ทั้งคืน
แถมคอยนั่งลบความเห็นด้านลบอย่างเหน็ดเหนื่อยกันหัวหมุน
ถ้างบออกกลางวันหรือเช้า คงยุ่งกว่านี้

เมื่อเช้ามีคนอุตส่าแกะงบว่ามีโอกาสตั้งสำรองได้อีกเท่าไหร่ในอนาคต
ดันโดนลบอย่างรวจเร็ว ผมเลยอดใช้ข้อมูลดีๆประเมินความเสี่ยงว่าน่าลงทุนไหม
เสียดายที่ใจร้อนกันจริงๆ

สุดท้ายอย่าใช้ราคาในตลาดรายวันมาตัดสินว่าหุ้นดีหรือไม่ดี
หรือนำไปตัดสินว่าแมงเม่าเดี๋ยวนี้แกะงบเก่ง เพราะในตลาดไม่ใช่ทุกคนจะเล่นแบบVI
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
newbie_12

โพสต์ที่ 42

เมื่อเช้ามีคนอุตส่าแกะงบว่ามีโอกาสตั้งสำรองได้อีกเท่าไหร่ในอนาคต
ดันโดนลบอย่างรวจเร็ว ผมเลยอดใช้ข้อมูลดีๆประเมินความเสี่ยงว่าน่าลงทุนไหม
อยากเห็นจังครับ ว่ามีคนโพสแบบนี้จริงแล้วโดนลบจริง ขอดูข้อความมาดูซักหน่อยได้มั้ยครับ พูดตามตรงผมยังไม่เคยเห็นใครโพสพื้นฐานหุ้นแล้วโดนลบ ไม่ว่าข้อดีหรือข้อเสีย

ที่เห็นโดนลบบ่อยๆก็เฉพาะที่โพสโดยไม่มีมูล โพสข่าวลือ หรือโพสเชิงเทคนิค ว่าหุ้นขึ้นมาจากเท่านั้นเท่านี้ ระวังเจ้ามือทุบ บลาๆๆๆๆ

ถ้ามี ขอความกรุณาโพสให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
.
.

newbie_12

โพสต์ที่ 43

เซียนๆในเวบถ้าจะสามารถกรุณาแมงเม่าอย่างผมได้
ด้วยการโพสด้านไม่ดีของบริษัทซะบ้าง ว่ามีความเสี่ยงอะไร แมงเม่าทั้งหลายจะได้เข้าใจ
อย่างการตั้งสำรองมีหลายท่านเก่งพอที่จะรู้มาก่อนว่ามีโอกาสจะโดน
ถ้ามีการแลกเปลียนข้อคิดเห็นในมุมนีแต่แรก ก็คงไม่ต้องนั่งแกะงบขุดโชว์ทั้งคืน
แถมคอยนั่งลบความเห็นด้านลบอย่างเหน็ดเหนื่อยกันหัวหมุน
ถ้างบออกกลางวันหรือเช้า คงยุ่งกว่านี้
ไม่ใช่เซียนครับ แต่ขอตอบ จริงๆเรื่องพวกนี้ เคยมีคุยกันมาก่อนนานแล้วครับ ผมขี้เกียจย้อนไปหาเอาข้อความมา quote ให้ ลองค้นดูครับ เจอแน่นอน เรื่องการตั้งสำรอง หนี้ tt&t เรื่องหนี้ของ TOT ที่ค้างจ่าย บลาๆๆๆ
.
.

densin

โพสต์ที่ 44

newbie_12 เขียน:
อยากเห็นจังครับ ว่ามีคนโพสแบบนี้จริงแล้วโดนลบจริง ขอดูข้อความมาดูซักหน่อยได้มั้ยครับ พูดตามตรงผมยังไม่เคยเห็นใครโพสพื้นฐานหุ้นแล้วโดนลบ ไม่ว่าข้อดีหรือข้อเสีย

ที่เห็นโดนลบบ่อยๆก็เฉพาะที่โพสโดยไม่มีมูล โพสข่าวลือ หรือโพสเชิงเทคนิค ว่าหุ้นขึ้นมาจากเท่านั้นเท่านี้ ระวังเจ้ามือทุบ บลาๆๆๆๆ

ถ้ามี ขอความกรุณาโพสให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
ผมไม่ได้ captureไว้นะครับ
เพราะไม่คิดว่ามันจะโดนลบเหมือนกัน เพราะคิดว่าเป็นข้อมูลมีที่มา
แต่ refreshแล้วหายไปเลย อึ้งเหมือนกัน
เป็นเม้นที่postว่ามีอะไรบ้างที่อาจจะโดนตั้่งสำรองบ้าง โดยเขียนด้วยตัวสีแดงทั้งหมด
จำได้แค่นี้แหละ
ผมเลยpostต่อว่าให้ใจเย็นๆ modให้พิจารณาดีๆว่าอะไรควรลบอย่าใจร้อน
แล้วของผมก็โดนลบอย่างรวจเร็วเหมือนกัน จนปิดกระทู็jasมาเปิดใหม่อันนี้

ผมว่าไปถามmodที่ลบดีกว่านะ
ไม่ก็คราวหน้าการลบต้องเห็นว่าโดนลบไปด้วยmodคนไหน
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
izicado

โพสต์ที่ 45

ผมว่าทัศนคติในการลบ post ที่เสนอปัจจัยเสี่ยงของหุ้นทุกตัวนะครับ เป็นอันตรายร้ายแรงต่อคุณภาพของเว็บบอร์ด บางทีอาจจะมีโทษมากกว่าการชี้นำนะครับ

เพราะว่าการชี้นำเนี่ย เรายังใช้วิจารณญาณของตัวเองได้ คนทำการบ้านเยอะๆ จะต้องกลัวอะไรครับ แค่อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่ ผมไม่ได้สนับสนุนการโพสชี้นำนะครับ แค่อธิบายว่ามันอันตรายน้อยกว่า

แต่การตามลบโพสต์ที่นำเสนอปัจจัยเสี่ยงนี่เป็นการปิดหูปิดตากันเองแบบตั้งใจนะครับ แทนที่จะได้แชร์ข้อมูลกันได้ครบสมบูรณ์ แล้วอีกหน่อยคนที่มีความหวังดีเค้าก็ท้อแท้หมดกำลังใจ เรื่องนี้ไม่น่าเป็นห่วงกว่าหรอครับ
Real-VI

โพสต์ที่ 46

ผมก็อยากเห็น ความคิดเห้น ด้าน ลบ มากๆๆๆๆ ของบริษัท นี้เช่นกัน

เพราะสามารถ เปิดโลกทัศน์ ให้กับ การตัดสินใจ ได้ดี ทีเดียว

โดยส่วนตัว ผมไม่รู้สึก เป็นกังวล กับ หนี้ เผื่อสูญ หลายๆๆตัวของ JAS น่ะครับ ผมเชื่อในฝีมือคุพิชญ์

อย่างงวดนี้ ผมเชื่อว่า ผู้บริหาร มี จุดประสงค์ดีมากๆๆๆ ในการ ตัด หนี้สูญของ TT&T ไปเลย คือประมาณ มั่นใจว่า ตัดไปเยอะๆๆๆ ก็กระทบ earning บริษัท ไม่ได้มาก :D

ต่อไป ความกังวล ด้านนี้ ลดน้อยลงไปเยอะ ปีนี้ แค่ q1 ไม่โดน การตัดอะไรแปลกๆๆอีก EPS ก็กระโดด มากแล้ว
เกล้า

โพสต์ที่ 47

เมื่อเช้าผมเข้ามาอ่านทันพอดีนะครับ..เป็นการโพสต์ด้วยตัวหนังสือสีแดงๆ
บางครั้งเราเป็นผู้อ่านก็พอจะรู้ได้การโพสต์แบบนั้นส่อพฤติกรรมไปทางไหน
ของผู้ที่จะสื่อ..ไม่ผิดนะครับการจะโพสต์ข้อดีและไม่ดีในเชิงพื้นฐานของหุ้น
แต่การกระทำแบบเมื่อเช้าเจตนาของท่านผมว่าไม่สมควร..(จะโดนแจ้งจับ
มั้ยครับพูดจาลอยๆไม่มีหลักฐาน) :twisted:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
densin

โพสต์ที่ 48

tinithemandindang เขียน:เมื่อเช้าผมเข้ามาอ่านทันพอดีนะครับ..เป็นการโพสต์ด้วยตัวหนังสือสีแดงๆ
บางครั้งเราเป็นผู้อ่านก็พอจะรู้ได้การโพสต์แบบนั้นส่อพฤติกรรมไปทางไหน
ของผู้ที่จะสื่อ..ไม่ผิดนะครับการจะโพสต์ข้อดีและไม่ดีในเชิงพื้นฐานของหุ้น
แต่การกระทำแบบเมื่อเช้าเจตนาของท่านผมว่าไม่สมควร..(จะโดนแจ้งจับ
มั้ยครับพูดจาลอยๆไม่มีหลักฐาน) :twisted:
พูดยาก ทุกคนมีbias
คนถือหุ้นก็มีbias
modก็เป็นคนก็มีbias ผิดพลาดได้ คนที่เคยเป็นmodย่อมไม่คิดว่าเคยลบcommentพลาด พยายามให้เราหาหลักฐาน ฮา

ผมก็มีbiasเพราะอดได้ข้อมูลที่มีคนขุดมาให้แล้ว
รู้งี้้ต้องsaveทุกครั้งที่เจอข้อมูลอีกด้าน เพราะไม่รู็ว่าจะโดนลบไหม
น้้ำพริก

โพสต์ที่ 49

tinithemandindang เขียน:เมื่อเช้าผมเข้ามาอ่านทันพอดีนะครับ..เป็นการโพสต์ด้วยตัวหนังสือสีแดงๆ
แล้วถ้า โพสท์ส่อพฤติกรรมตรงข้ามกับที่กล่าวมา คือโพสท์พื้นฐานในด้านดี โดยเน้นอักษรตัวใหญ่ใส่สีให้เด่นๆ จะโดนลบมั้ยครับ
หรือว่า เจตนาแบบนี้สมควรแล้ว หรือกระทำได้ ผมไม่ได้กวนนะครับ อยากรู้กติกาน่ะครับ
FullStop

โพสต์ที่ 50

ผมว่าจะยังไงก็แล้วแต่ก็ควรให้เกียรติในการตัดสินใจของคนดูแลเวบด้วยนะครับ
เพราะเขาไม่ได้ทำเพื่อคนใดคนหนึ่งแต่ทำเพื่อส่วนรวมนะครับ :bow: :bow: :bow:
จงสร้างเหตุ ปล่อยให้ผลขึ้นเองตามกฎธรรมชาติ จงปล่อยเวลาให้ผ่านไปด้วยการปฏิบัติ..
ว่างเปล่า....
เกล้า

โพสต์ที่ 51

ผมอาจจะพูดไม่เคลียร์..แต่ที่ผมจะสื่อให้เห็นว่ามีloginหนึ่งเหมือนเป็น
การสมัครเข้ามาใหม่แล้วเป็นการโพสน์ครั้งแรกตัวหนังสือสีแดงเอาแบบว่า
ใหญ่มากแล้วกัน..ถ้าเราอ่านก็พอเข้าใจว่าผู้โพสต์ส่อพฤติกรรมไปทางใด
แต่เรื่องการพิมพ์สีแดงหรือสีอะไรทั้งด้านดีและไม่ดีใน
เชิงพื้นฐานอันนี้คงไม่ผิดกติกา...
ผมไม่ได้มีเจตนาติงคอมเมนท์ของ
พี่ๆท่านใด..แต่ต้องการชี้ให้เห้นถึงข้อความของผู้โพสต์ท่านนั้นเพียงท่าน
เดียวว่าไม่สมควร..
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 52

จริงๆ ที่ผมอยากเห็นคือ โพสข้อดีข้อเสียของบริษัทกันอย่างชัดเจนครับ
ผมชื่นชมสมาชิกที่หาความเสี่ยงขอบริษัทมาโพสให้คนอื่นๆระวังกันครับ
ทั้งสองฝ่ายที่มองดีและไม่ดี จะได้ไม่หลงผิดไปกับข้อมูลที่ตัวเองเชื่อโดยไม่ได้ตรวจสอบ
มีคนช่วยคิดดีกว่าคิดเองเออเองอยู่คนเดียวนะครับ คิดอยู่คนเดียวเชื่ออยู่คนเดียว อันตรายต่อกระเป๋าตนเองนะครับ :B

ซึ่งจะโพสแง่ดีหรือร้าย ขอให้อยู่ในกรอบความจริง ไม่พูดลอยๆ

เช่นกระทู้ JAS นี้ ที่ผมเห็น

ถ้าจะบอกว่า มันยิ่งใหญ่ snow ball อะไรนี่ ก็ของเหตุผลและที่มาหน่อยว่าคิดมายังไง ไปเอาตัวเลขมาจากไหน ทำไมถึงให้ผลแบบที่ว่าขึ้นมาได้

หรือถ้าบอกว่า เดี๋ยวจะมีขาดทุนตั้งสำรอง อีกกี่ล้านก็ตาม ขอรายละเอียดด้วยก็จะดี ว่าเอาจากส่วนไหนมาคำนวน ทำไมจึงคิดเช่นนั้น

ธุรกิจ เป็นขาขึ้นหรือขาลง เอาเหตุผลมาจากไหน ?

ไม่ใช่แค่กระทู้ JAS นะครับ กระทู้อื่นบางที ก็พอกัน
อย่าง IHL ด่าผู้บริหารลอยๆ ถ้าเขาทำอะไรผิด ก็ควรโพสว่าผิดกฎระเบียบอย่างไร ร้องเรียนที่ไหน ดำเนินการอย่างไร ไม่ใช่โพสด่าเอาสนุกปาก
จริงๆคงมีอีก แต่ผมไม่ได้ตามอ่านทุกกระทู้นอกจากมีพี่ๆเพื่อนๆ บอกให้เข้าไปดู

ส่วนประเด็นที่คุณ น้ำพริก กับคุณ tinithemandindang คุยกันอยู่นั้น อยากแชร์ความเห็นส่วนตัวของผมดังนี้ครับ

ตัวเลขหรืออะไรที่อยากเน้น อาจจะใช้ bold , red ก็พอได้ไม่ต้องไปขยาย font ก็ได้นะครับ นั่นเอาไว้ทำหัวข้อน่าจะเหมาะกว่าครับ แต่ถ้าทุกตัวอักษรใช้ตัวใหญ่ขยายฟอนท์ และสีแดง ทั้งหมด ผมว่าไม่ว่าจะโพสบวกหรือลบ ก็ดูไม่ดีนะครับโดยเฉพาะสมัครมาใหม่สดๆในวันนั้นเพื่อโพสโดยเฉพาะแล้ว ใช้ [ red bold large ] ไม่ว่าจะด้านดีหรือร้าย ก็ดูไม่ดีครับ

นี่ไม่ใช่ครั้งแรก และ คงไม่ใช่ครั้งสุดท้าย ที่มีการสมัครเพื่อโพสข้อความชี้นำ ทางใดทางหนึ่งโดยเฉพาะ ในทางระบบแล้วมีความเป็นไปได้หลายประการที่จะดูแลปัญหานี้ แต่มันก็เหนื่อยคนทำระบบและทีมงานทั้งนั้น ถ้าทุกๆท่านให้ความร่วมมือกันช่วยกันทำให้เวปน่าอยู่ ทีมงานก็จักได้นำเวลาที่เหลืออยู่ไปปรับปรุงคุณภาพเวปให้ท่านได้รับประโยชน์ยิ่งขึ้นไป แทนที่จะต้องตามทำระบบเพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้

ทั้งนี้ในการดูแลเวปนั้น ทีมงานท่านอื่นๆ อาจจะเห็นไม่เหมือนผมก็ได้นะครับ เพราะแต่ละคนก็มีเส้นที่ขีดไว้อาจจะไม่ตรงกันเป๊ะๆ อาจจะถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้าง ก็ขอให้ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันนะครับ ยังไงก็ใช้ประโยชน์จากเวปร่วมกันทุกฝ่าย ขอให้เห็นใจคนที่อยากมาอ่านหาความรู้จริงๆ อย่าให้ต้องมาโดนหางเลขเจอข้อความที่อ่านแล้วชวนปวดหัวเลยครับ

ด้วยความเคารพครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
หมีขาว

โพสต์ที่ 53

เผอิญมีเก็บไว้ครับ ผู้โพสต์คือคุณ mr-risky ครับ
มีโอกาสเป็นไปได้มากน้อยอย่างไร ต้องรบกวนพี่ๆ ในห้องนี้ช่วยกันวิพากษ์วิจารณ์ครับ

--------------------------------
ระเบิดลูกนี้เป้นเพียงแค่น้ำจิ้มเท่านั้น
จะมีระเบิดลูกใหญ่กว่านี้หลายเท่า เนื่องจาก
1.บริษัท รับรู้รายได้จาก tot ไปแล้ว ตามหลักการบัญชี ที่มีการรับรู้รายได้เข้ามา แต่เงินยังไม่เข้าบริษัท แต่ไปคงอยู่ในบัญชีลูกหนี้ ซึ่งมูลหนี้นี้มีรวมราวๆ 2000 ล้านบาท ที่มีอายุมากกว่า 12 เดือนที่ยังไม่มีการจ่ายเป็นตัวเงินเข้ามาเลย และไม่เคยมีการตั้งสำรองหนี้ศูนย์ว่ามีโอกาสจะไม่ได้เงิน
2.ยังมีหุ้น tt&t ให้บันทึกขาดทุนอีกก้อนมหึมา โดยคราวก่อนตั้งสำรองที่ราคา 0.43 บาท แต่ตอนนี้หุ้น tt&t มีค่าเพียง 0.30 บาท
3.เรื่อง ฟ้องร้องอีกมากมาย โดยเฉพาะกับ tot และ tt&t ที่คราวก่อน ตั้งบริษัทลูก 3BB แล้วมีการถ่ายโอนทรัพย์สิน และโยกย้ายพนักงานมาบริษัทใหม่ โดยบริษัท tt&t ที่ก่อตั้งไม่ได้อะไร แถมให้ tt&t รับภาระค่าใช้จ่ายแต่เพียงผู้เดียว แต่ 3BB รับรู้แต่รายได้อย่างเดียว และขณะนี้ 3BB ก็ยังไม่ได้จ่ายค่าเช่าวงจรให้กับ tt&t
4.เรื่องสัมปทานจาก กสทช. ว่าในอนาคตต้องมีกฎระเบียบเข้มงวดอีกมาก
5.เรื่องความโปร่งใส และธรรมภิบาลของบริษัท
อย่า พูดถึงแต่เรื่องกำไร หรือว่าจำนวนลูกค้าโตอย่างงั้นอย่างงี้อีกเลย เพราะกำไรอาจจะโตจริง แต่หุ้นขึ้นมารับราคา 400-500% แล้วจากราคา 0.4 บาท คนที่มีต้นทุนต่ำๆยังมีทางหนีทีไล่ได้อีกสบายๆ แต่คนที่เข้ามาใหม่ ตอนนี้ต้องดูความเสี่ยงให้มากๆ
densin

โพสต์ที่ 54

หมีขาว เขียน:เผอิญมีเก็บไว้ครับ ผู้โพสต์คือคุณ mr-risky ครับ
มีโอกาสเป็นไปได้มากน้อยอย่างไร ต้องรบกวนพี่ๆ ในห้องนี้ช่วยกันวิพากษ์วิจารณ์ครับ
สุดยอดมีคนsaleไว้ด้วย สมเป็นผู้มีประสพการณ์
คราวนี้ผมsaveแล้วนะ จะได้เอาไปวิเคราะห์ต่อ
เผื่อต้องใช้เป็นหลักฐานด้วย
newbie_12

โพสต์ที่ 55

5.เรื่องความโปร่งใส และธรรมภิบาลของบริษัท
อย่า พูดถึงแต่เรื่องกำไร หรือว่าจำนวนลูกค้าโตอย่างงั้นอย่างงี้อีกเลย เพราะกำไรอาจจะโตจริง แต่หุ้นขึ้นมารับราคา 400-500% แล้วจากราคา 0.4 บาท คนที่มีต้นทุนต่ำๆยังมีทางหนีทีไล่ได้อีกสบายๆ แต่คนที่เข้ามาใหม่ ตอนนี้ต้องดูความเสี่ยงให้มากๆ
ผมว่าลบก็ไม่แปลก

1. ราคาขึ้นมาเท่าโน้นเท่านี้แล้ว
2. มีคนทุนต่ำไม่ต่ำ คนทุนต่ำขายได้ทุกราคา บลาๆๆๆๆ
.
.

newbie_12

โพสต์ที่ 56

3.เรื่อง ฟ้องร้องอีกมากมาย โดยเฉพาะกับ tot และ tt&t ที่คราวก่อน ตั้งบริษัทลูก 3BB แล้วมีการถ่ายโอนทรัพย์สิน และโยกย้ายพนักงานมาบริษัทใหม่ โดยบริษัท tt&t ที่ก่อตั้งไม่ได้อะไร แถมให้ tt&t รับภาระค่าใช้จ่ายแต่เพียงผู้เดียว แต่ 3BB รับรู้แต่รายได้อย่างเดียว และขณะนี้ 3BB ก็ยังไม่ได้จ่ายค่าเช่าวงจรให้กับ tt&t
นี่ก็ไม่ใช่ข้อเท็จจริง

เป็นเพียงความเห็นที่หาได้จาก ADSLthailand.com

กล่าวหาลอยๆ ทำให้บริษัทเสียชื่อเสียงครับ
.
.

densin

โพสต์ที่ 57

ข้อมูลมีที่มา adslthailandนี่เอง
ส่วนadslthailand คงไม่ได้พยายามทุบหุ้น เพราะไม่ใช้เวบหุ้น
ถ้าจะผิดคงต้องไปฟ้องลบใน adslthailand

ส่วนถ้าทุน0.4 ต่อให้ floor ก็ยังขายได้กำไร
ผมว่าทุนต่ำๆมันก็มีmos พอที่จะระบความเสี่ยงอยู่แล้วนิ ผิดตรงไหน
เขายังเตือนให้ระวังเรื่องความเสี่ยงในการซื้อราคาสูงขึ้น เหตุผลก้เป็นVI
newbie_12

โพสต์ที่ 58

newbie_12 เขียน:
นี่ก็ไม่ใช่ข้อเท็จจริง

เป็นเพียงความเห็นที่หาได้จาก ADSLthailand.com

กล่าวหาลอยๆ ทำให้บริษัทเสียชื่อเสียงครับ
ผมจะสรุปสั้นๆ เพราะขี้เกียจพิมพ์ซ้ำนะครับ ถ้าใครเคยอ่านกระทู้มาบ้าง จะเคยอ่านข้อเท็จจริงพวกนี้ และเรื่องพวกนี้ ยังไม่มีคดีฟ้องร้องนะครับ เพียงแต่เป็นเรื่องที่ TT&T จะต้องฟ้องร้อง เพราะเป็นทางรอดสุดท้ายแล้ว ที่จะหาทางใช้หนี้ได้

ความเป็นมาเป็นแบบนี้ครับ
0. JAS ถือหุ้นใหญ่ใน TT&T มีอำนาจบริหาร
1 TT&T และ JAS ตั้งบริษัทลูกร่วมกัน ชื่อ TTTBB ขึ้นมาเพื่อให้บริการ fix line broadband ใช้ชื่อว่า maxnet
2. มีการตกลงกันว่า เมื่อทำได้ซักระยะหนึ่ง จะเอาเข้าตลาดหลักทรัพย์ เพื่อระดมทุนขยายโครงข่าย
3. การระดมทุนเข้าตลาดเกิดข้อผิดพลาด ทำให้ TTTBB ไม่สามารถเพิ่มทุนได้
4. แต่ TTTBB ต้องการเพิ่มทุน เพื่อขยายธุรกิจ แต่ไม่สามารถ IPO ได้ จึงจำเป็นต้องเพิ่มทุนจากผู้ถือหุ้นเดิม
5. TT&T ไม่มีเงินเพิ่มทุน แต่ JAS มี ดังนั้นจึงเป็นการเพิ่มทุนจาก JAS ฝ่ายเดียว หุ้นฝั่ง TT&T จึงถูก dilute ลง เป็นผลให้ jas ถือหุ้นเพิ่มขึ้นจนมีอำนาจเด็ดขาดใน TTTBB
6. TT&T ร้องขอเข้าแผนฟื้นฟู และเขี่ย JAS ออกจากการเป็นฝ่ายบริหาร
7. การให้บริการลูกค้ามีปัญหา เพราะสายที่ใช้ เป็นโครงข่ายของ TT&T เริ่มมีการไม่พอใจกันระหว่างสององค์กรนี้
8. JAS ตัดสินใจวางโครงข่ายเองเกือบทั้งหมด โดยตั้งบริษัทใหม่ชื่อ TTTI
9. ย้ายลูกค้าจาก TTTBB (ถือหุ้นโดย JAS) ไปอยู่ TTTI (ถือหุ้นโดย JAS) โปรดสังเกตว่าไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับ TT&T เลย
10. ย้ายพนักงานบางส่วนเข้ามาอยู่ JAS

คร่าวๆตามนี้ นี่คือข้อเท็จจริง หาอ่านได้ตามข่าวทั่วไป

การมาโพสลอยๆ ทำให้คนอื่นเสียหาย สมควรโดนลบด้วยประการทั้งปวง
9.
.
.

BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 59

ว่าจะดูอยู่เงียบ ๆ ซะแล้ว ขอตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ

เป็นความคิดเห็นอาจผิดหรือถูก ก็ได้ นะครับ โปรดเอาไปพิจารณาต่อ

ข้อ 1 เอาเฉพาะประเด็น หุ้น 450 ล้าน@0.43 ตอนนี้ 0.3 น่าจะขาดทุน ถ้า MTM วันนี้ มหึมา มาก ให้ 100 ล้าน

ข้อ 2 หนี้ก้อนนี้ ของ TOT ยังไม่สรุป สัญญามีชัดเจนว่า เช่าใช้สายแล้วต้องจ่าย เหลือ รอว่าจะตกลงกันยังไง ขนาดนักบัญชี ยังไม่สรุป แต่เขียนหมายเหตไว้ ถือเป็นความเสี่ยง ได้ครับ

ผมเขียนอธิบายสรุป ข้อ 1 2 ในหน้า 114 โดยอิงจากหมายเหตงบการเงิน อาจเขียนแบบมี Bias นะครับ

ส่วน ข้อ 3 4 5 ไม่ขอตอบนะครับ แล้วแต่มุมมองครับ

ช่วงนี้ ข้อมูลมากเป็นพิเศษครับ โปรดพิจารณาดี ๆ

เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ได้ดีครับ อนาคตก็ไม่มีอะไรแน่นอน

สรุปว่า การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดพิจารณา ดี ดี ก่อนลงทุนครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
densin

โพสต์ที่ 60

นี่ไงครับ ไม่เห็นต้องลบแบบหูดับตับไหม้
ท่านก็สามารถใช้เหตุผลจริงๆอีกฝั่งแล้วหาหลักฐานยันข้อมูลได้
แมงเม่าจะได้อ่านทั้งสองฝั่ง ที่ย่อมดีกว่าให้แมงเม่าไปหาเสพข้อมูลที่อื่น

modก็ไม่จำเป็นต้องใช้การลบลูกเดียว แล้วบอกว่าไม่เคยลบให้หาหลักฐาน