ขอน้อมรับคำสอน เตือน แนะนำ จากพี่ๆที่เดินทางสายนี้มาก่อนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอน้อมรับคำสอน เตือน แนะนำ จากพี่ๆที่เดินทางสายนี้มาก่อน

โพสต์ที่ 31

WEB เขียน:ผมอยากบอกว่า เราชอบคิดว่า ถ้าเราได้อย่างนั้นเป็นแบบนี้แล้วเราจะมีความสุข
แต่หลายๆครั้ง พอได้แล้วพอเป็นแล้ว มันก็ไม่ได้ทำให้เรามีความสุขแบบที่เราคิดไว้ในตอนแรก หรือไม่เราก็อาจจะมีความสุขแค่ในช่วงไม่กี่วันแรก แล้ววงจรกิเลศ
ก็จะเริ่มต้นอีกครั้ง กระบวนการมันสำคัญไม่น้อยกว่าผลลัพธ์ วิวสองข้างทางสำคัญ
ไม่แพ้จุดหมายปลายทาง
เราควรมีความสุขตลอดเส้นทาง

เงินไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างของชีวิต มีเงินมากแค่ไหนไม่สำคัญเท่ากับเราใช้ชีวิตอย่างไร
อย่าให้เงินเป็นตัวตั้ง แล้วทำทุกอย่างเพื่อให้ได้เงินมามากที่สุด
ขอบคุณมากครับพี่web เห็นภาพเลยครับ สัมผัสได้ถึงอารมณ์นั้นเลยครับ:bow:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

Re: ขอน้อมรับคำสอน เตือน แนะนำ จากพี่ๆที่เดินทางสายนี้มาก่อน

โพสต์ที่ 32

kabu เขียน:อย่าลืมออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอด้วยนะครับ
สุขภาพสำคัญที่สุดครับ :)
:cool:ขอบคุณครับพี่ บางครั้งผมก็เคยมองว่า เรื่องเงิน และความสุข เราสามารถควบคุมได้ สร้างได้ แต่เรื่องสุขภาพนี่ซิไม่เข้าใครออกใครเท่าไหร่ ตอนนี้ผมก็พยายามตีแบดอาทิตย์ละ2วันเป็นอย่างต่ำครับ^^

ปล.ตอนนี้ยังละอ่อนม๊ากมาก ขอพัฒนาขึ้นอีกหน่อยจะขอเข้ากลุ่มพี่พอใจนะครับ อิอิ
picklife

โพสต์ที่ 33

nut776 เขียน:
"เงินซื้อใจคนไม่ได้ ถ้ามันไม่มากพอ"
พี่nutท่าทางจิตใจยังแย่อยู่ ช่วยเป็นกำลังใจให้นะครับพี่^^
คนเก่ง รวย ดี มีความคิด และอนาคตไกล อย่างพวกเราชาวvi
คนนี้มะชอบปล่อนเขาเลยครับ มีอีกเยอะม๊ากๆที่รอเราอยู่^^
เชื่อว่าอีกไม่นาน...พี่จะเลือกไม่ถูกเลย รักพี่เสียดายน้อง อิอิ
Verified User

โพสต์ที่ 34

การมีความรู้มากหนึ่ง การมีเงินมากหนึ่ง

จะทำให้เรามีอำนาจเกิดขึ้น

อำนาจเกิด ก็ทำให้ตัวกูของกูเกิด

ตัวกูของกูเกิด ก็จะหลงทาง

ฉะนั้นต้องมีสัมมาสติตลอดเวลา

สติมาสตางค์เกิด

สตางค์มามากๆสติแตกได้ครับ

:D :D :D :D
สงบสยบการเคลื่อนไหว
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 35

picklife เขียน:
nut776 เขียน:
"เงินซื้อใจคนไม่ได้ ถ้ามันไม่มากพอ"
พี่nutท่าทางจิตใจยังแย่อยู่ ช่วยเป็นกำลังใจให้นะครับพี่^^
คนเก่ง รวย ดี มีความคิด และอนาคตไกล อย่างพวกเราชาวvi
คนนี้มะชอบปล่อนเขาเลยครับ มีอีกเยอะม๊ากๆที่รอเราอยู่^^
เชื่อว่าอีกไม่นาน...พี่จะเลือกไม่ถูกเลย รักพี่เสียดายน้อง อิอิ

ต้องขอโทษด้วยนะคับ ไม่ได้ตั้งใจ pm
พิมผ่านมือถือ
กะโพสผ่านกระทู้ ดันไปโผล่ pm
จะลบก็ไม่ทันแล้ว

เลยตามเลยละกันนะคับ
show me money.
Nanjeng

โพสต์ที่ 36

ถาม-ถามว่าพระปุถุชนธรรมดายังหนาด้วยกิเลส แต่มีความสามารถสอนคนอื่นให้เขาบรรลุถึงอรหันต์ เคยมีบ้างไหมครับหลวงปู่ ฯ

ตอบ-ท่านตอบว่า "หมอบางคน ทั้งที่ตัวเองยังมีโรคอยู่ แต่ก็เคยรักษาคนอื่นให้หายจากโรคได้ มีอยู่ทั่วไปไม่ใช่หรือ."

จาก ปฏิปุจฉา หลวงปู่ฝากไว้

ผมคงไ่ม่ีมีอะไรที่จะชี้แนะคุณ picklife มาก
เพราะชื่อกระทู้ ขอน้อมรับคำสอน เตือน แนะนำ จากพี่ๆที่เดินทางสายนี้มาก่อนครับ

ก็บ่งบอกถึงการลดความมีมานะ(ความถือตัว) หรือ การยึดถืออัตตาของตน

การแสงออกของจิตใจที่อ่อนน้อม ถ่อมตน ละความกระด้าง กระเดื่องของจิตใจ นั่นแหละ คือ ชีวิตที่มีคุณค่า
rayshow

โพสต์ที่ 37

เข้ากระทู้นี้ได้ทั้งแนวทางพัฒนาตัวเอง แล้วยังได้ข้อคิดเรื่องคู่ครองอีก :D :mrgreen:
Keep It Simple And Stupid