ตอนนี้กระแส VI = ถือทน ทนถือ มากันเยอะเนอะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตอนนี้กระแส VI = ถือทน ทนถือ มากันเยอะเนอะ

โพสต์ที่ 31

ไม่ขายไม่ขาดทุน ไม่ขายๆๆๆ แล้วสุดท้ายมันก็ขึ้น SP ห้ามซื้อขาย เนื่องจากผลประกอบการย่ำแย่ แล้วสุดท้ายก็ไม่ได้ขายไม่เคยขาดทุน

แง้ว....คำนี้ ใช้ได้แต่ไม่ได้ทั้งหมด
boat37564

Re: ตอนนี้กระแส VI = ถือทน ทนถือ มากันเยอะเนอะ

โพสต์ที่ 32

น่าเสียดายลิงค์ตายไปแล้ว
แต่ผมก็พอเดาๆได้ครับ ก็แบบนี้แหละครับ หลอกตัวเอง กำไรก็ขาย ติดดอยก็อ้างแนว VI น่าขำจริงๆ
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
khaolad

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณครับ
.
.
.
.
.
Warantact

โพสต์ที่ 34

เอ... ไม่ซื้อก็ขาดทุนได้ครับ ขาดทุนด้วยเงินเฟ้อไง 5555

VI ถือทนทนถือนี่คือ มันเขียวปรี๊ด 100up ก็ต้องทนใช่ไหมครับ
หลายสิบเด้งแล้วต้องทนถือต่อ 5555 อันนี้ VI ของแท้

ธุรกิจดี เจ้าของไม่ขาย ข้าก็ไม่ขาย 55555
แต่ถ้าเจ้าจะขาย ต้องชิงออกก่อน เหอๆๆ
viviosmanager

โพสต์ที่ 35

ตอนนี้ยิ่งซื้อ ยิ่งขาดทุนครับ ถัวเฉลี่ยขาลง
Paul Octopus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 36

สนใจปริมาณหุ้นที่มีใน Port ให้มากกว่ามูลค่าโดยรวมดีกว่าครับ

มูลค่ามันวิ่งไปจากหลายปัจจัย หลายอย่างควบคุมไม่ได้
แต่เชื่อผมซิ ถ้าเน้นเพิ่มปริมาณหุ้นใน Port เราควบคุมมันได้ ไม่ว่าตลาดจะเป็นขาขึ้น หรือ ขาลง

ลองฝึกดูซิครับ มันดีนะจะบอกให้ :oops:
แต่ต้องศีกษาหุ้นใน Port ให้ดีนะครับ
BIG87
ผู้ติดตาม: 3

Re:

โพสต์ที่ 37

yoko เขียน:เวลาหุ้นทั้งตลาดตก   ไม่เคยกังวลเลย
แต่หลายๆครั้งเวลาหุ้นทั้งตลาดตก   ผมไม่มีเงินซื้อหุ้น
ทำไมบัฟเฟตมีเงินซื้อหุ้นเวลาหุ้นทั้งตลาดตก

สงสัยอยู่
1.หรือเป็นเพราะมีคนเข้ามาลงทุนใน เบริกไซต์ เพิ่มอยู่ตลอดเวลา ทำให้มีเงินทุนอยู่เสมอ
2.เงินปันผลที่เข้ามาเรื่อยๆจากการลงทุน

หากไม่ใช่สองข้อดังกล่าวก็คง
มีการขายเพื่อ Take profit ? (ไม่น่าใช่ ...)
หรือ cut loss ออกมาซื้อตัวอื่น (ก็ไม่น่าใช่อีก ....)

นั่นสินะทำไมหว่า
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 38

ในระหว่างการทนถือ ให้ศึกษาให้กระจ่างว่าทำไมถึงเป็นเช่นนั้น มันถึงจะคุ้มกับค่าเทอม