เป้าหมายเพื่อ ผลตอบแทนทบต้น 25% ต่อปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

เป้าหมายเพื่อ ผลตอบแทนทบต้น 25% ต่อปี

โพสต์ที่ 31

leaderinshadow เขียน:
อ่านจากที่เสี่ียยักษ์บอก
ว่าเด๋วนี้เจ้าสัว เค้าเล่นหุ้น
ผมว่าเค้าปั่นหุ้นตัวเองอะคับ
ผมซื้อหุ้น ผมเชื่อตัวเองครับ ไม่เชื่อเสี่ยยักษ์ (แต่ขอยอมรับในความสามารถแก นะครับ แกเก๋าจริงๆ คนจริงด้วย)
แล้วก็ผมซื้อก่อนที่เสียแกจะให้สัมภาษณ์ก็หลายปี ต้นทุนผม 9.5 บาท
ตอนนี้ปันผลเกือบปีละบาท และมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นทุกปี
ผมคิดว่า แค่ปันผล ก็น่าจะคืนทุนใน 6-7 ปี (ไม่รวมปันผลก่อนหน้านี้)

ส่วนหุ้น CPF ผมไม่ครับ ยอมรับว่าตกรถ และก็ไม่ได้ตามข้อมูล

ส่วน Modern Trade Model บางท่านมองว่า พอมาทำอันนี้แล้ว คือปั่นหุ้น
แต่สำหรับผม มันคือความยั่งยืนครับ ไม่เชื่อลองวิเคราะห์อำนาจต่อรองด้านต่างๆดู
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 32

อีกเรืิ่องคือ

นอกจาก cpall hmpro แล้วท่านสนใจ
modern trade ตัวไหนอีก

bigc
robin
makro

ไม่แน่ใจเข้าค่ายไหมนะคับ

ที่ผมอยากได้แต่ไม่มีในตลาดหุ้นคือ lotus อะคับ
nut776

โพสต์ที่ 33

[quote="leaderinshadow"]25% เป็นเป้าหมายของผมเลยครับ

งั้นของ Share หลักการมั่วของผมนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

ลักษณะหุ้นเติบโตที่ผมคิดว่าควรจะมีนะครับ

1. กิจการที่มี business model ที่ดี เช่น ลงทุนไม่สูงในการเพิ่มยอดขาย สินค้าตอบสนองเทรนการใช้ชีิวิต มีจุดแข็งที่ลอกเลียนยาก

2. เป็นเจ้าตลาดในสินค้านั้น

3. อยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต ไม่ใช่อุตสาหกรรมที่กำลังอิ่มตัว หรือกำลังร่วง

4. ความแน่นอนของกระแสเงินสด คือ ไม่คาดการณ์ยากมาก อย่างเช่นกลุ่มรับเหมา กลุ่มวัฎจักร

5. ตัวกิจการมี growth story ที่ชัดเจนในระยะ 4-5 ปีข้างหน้า และต้องย้อนกลับไปดูด้วยว่า business model จะสามารถตอบสนองแผนการเติบโตหรือเปล่า
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 35

unnop.t เขียน:ลักษณะหุ้นเติบโตที่ผมคิดว่าควรจะมีนะครับ

1. กิจการที่มี business model ที่ดี เช่น ลงทุนไม่สูงในการเพิ่มยอดขาย สินค้าตอบสนองเทรนการใช้ชีิวิต มีจุดแข็งที่ลอกเลียนยาก

3. อยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต ไม่ใช่อุตสาหกรรมที่กำลังอิ่มตัว หรือกำลังร่วง

4. ความแน่นอนของกระแสเงินสด คือ ไม่คาดการณ์ยากมาก อย่างเช่นกลุ่มรับเหมา กลุ่มวัฎจักร

5. ตัวกิจการมี growth story ที่ชัดเจนในระยะ 4-5 ปีข้างหน้า และต้องย้อนกลับไปดูด้วยว่า business model จะสามารถตอบสนองแผนการเติบโตหรือเปล่า
ขอบคุณครับบ  ผมว่าข้อ 1 นี้สำคัญเอามากๆ ครับ คือ สินค้าหรือบริการของบริษัทจะต้องถูกใจลูกค้าเหนือกว่าคู่แข่งด้วยครับ เอาว่าลูกค้ามาเจอแล้วติดใจไม่ไปไหน มันจะได้มาร์เก็ตแชร์จากคู่แข่งด้วย คือมันจะโตไปได้เรื่อยๆ ถึงแม้ว่า ตลาดโดยรวมมันอาจจะไม่โตด้วยซ้ำไป เรียกได้ว่ามี Competitive Advantage ที่เข้มแข็งครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
HARINLUX
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 36

nut776 เขียน:อีกเรืิ่องคือ

นอกจาก cpall hmpro แล้วท่านสนใจ

bigc
robin
makro

ที่ผมอยากได้แต่ไม่มีในตลาดหุ้นคือ lotus อะคับ

รบกวน  คุณ nut 776  ช่วยบอกรายะเอียดหน่อยได้ไหมครับว่า  ทำไมอยากมีหุ้น  lotus  เป็นธุรกิจที่มีจุดเด่นตรงไหน  แล้วทำไม่ไม่สนใจ  bigc  ละครับ  ผมว่า business  model  คล้ายๆกันนะ (ผมไม่มีหุ้น bigc นะครับ)

สำหรับหุ้น robins ในความเห็นส่วนตัวผม มี business  model คล้ายๆกับ hmpro  นะครับ

------------------------------
ความรู้  คู่คุณธรรม
nut776

โพสต์ที่ 37

HARINLUX เขียน:
nut776 เขียน:อีกเรืิ่องคือ

bigc
robin
makro

nut776

โพสต์ที่ 38

Green เขียน:
unnop.t เขียน:ลักษณะหุ้นเติบโตที่ผมคิดว่าควรจะมีนะครับ

ขอบคุณครับบ
nut776

โพสต์ที่ 39

ส่วน robin กับ hmpro
ผมว่า ไม่เหมือนกัน
้hmpro
target customer ชัดเจน ว่ากลุ่มแต่งบ้าน
ซ่อมบ้าน   อาจจะมี intersect กันบ้างที่ เครื่องใช้ไฟฟ้า
แต่สินค้าขายส่วนใหญ่ หรือคนเลือกไปเดินต่างกันนะ

ที่ผมอยากรู้คือ กลุ่ม super store พวกนี้มัน
เป็นเจ้าของที่ดิน หรือเช่า
ตรงนี้ ผมว่า น่าสนใจ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 40

เพชร ที่ผ่านเจียรไนแล้ว ราคาย่อมแพงครับ
เปรียบเสมือน หุ้นดีที่เป็นที่รู้จักกันแล้ว ราคาจะสะท้อนมูลค่า

เพชรดี แต่ยังไม่ผ่านการเจียรไน
ราคาก็จะด้อยค่าลงมา เพราะยังไม่ส่องประกาย
เสมือนหุ้นดี ที่เริ่มมีคนเห็น ราคาจะเริ่มทะยาน ...

(แต่ถ้าเปนเพชรเก้ ราคาก็ทะยานได้ไม่นาน)

สุดท้าย คือ เพชรในตม เป็นเสมือนของไร้ค่า แต่ถ้าเจอ ก็รวยมหาศาล  :lol:

ผมชอบเพชรในตมครับ แต่ถ้าหาไม่เจอ ก็ขอเพชรที่รอการเจียรไน ละกัน

นั้นแหละครับ คือหลักที่ผมยึดถือ
ทำการบ้านให้เยอะๆ ครับ..
โลกนี้ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ ผมเชื่อเช่นนั้น

โพสต์ที่ 41

[quote="leaderinshadow"]เพชร ที่ผ่านเจียรไนแล้ว ราคาย่อมแพงครับ
เปรียบเสมือน หุ้นดีที่เป็นที่รู้จักกันแล้ว ราคาจะสะท้อนมูลค่า

เพชรดี แต่ยังไม่ผ่านการเจียรไน
ราคาก็จะด้อยค่าลงมา เพราะยังไม่ส่องประกาย
เสมือนหุ้นดี ที่เริ่มมีคนเห็น ราคาจะเริ่มทะยาน ...

(แต่ถ้าเปนเพชรเก้ ราคาก็ทะยานได้ไม่นาน)

สุดท้าย คือ เพชรในตม เป็นเสมือนของไร้ค่า แต่ถ้าเจอ ก็รวยมหาศาล
Green

โพสต์ที่ 42

มีอีกเรื่องนึงที่ผมอยากพูดถึงอ่ะครับ

หลายๆ คนอาจจะหลีกเลี่ยงหุ้น Growth เพราะเกรงว่า PE สูงแล้ว บางตัวสูงมากๆด้วย  แต่มันไม่เสมอไปที่หุ้น Growth เหล่านี้จะมี PE สูง ผมเชื่อว่าคุณขยันหน่อย อาจจะเจอหุ้น Growth ที่มี PE ต่ำๆ ก็ได้ และหากอยู่มาวันนึง ตลาดให้คุณค่าของมันนอกจากจะให้ราคา เป็นไปตามผลประกอบการณ์แล้ว ยังอาจจะปรับค่า PE ให้มันสูงขึ้นด้วย ซึ่งถือว่าเราได้สองต่อเลยทีเดียว

ส่วนตัวผมชอบหุ้นโตเยอะ ตอนที่ Forward PE ยังไม่ค่อยสูงเท่าไหร่ ( ประมาณไม่เกิน 10  )  โดย Forward PE มาจะคาดจากกำไรจากการดำเนินงานปกติ ในระยะ 1 ปีข้างหน้า โดยดูจากแผนการณ์เติบโตของบริษัท

แต่ต้องระวังกำไร ที่เกิดจากราคาขายสินค้าขึ้นสูงเกินจริงในช่วงเวลานั้นๆ อย่างพวก สินค้าคอมมูนิตี้ บางตัว มีเหตุการณ์พิเศษ ในช่วงระยะเวลาหนึ่งที่ทำให้ราคาขายสูงจัด เราอาจจะทำกำไรได้มากในเวลาสั้นๆในระยะ 6 เดือนถึง 1 ปีได้  แต่เราไม่อาจหวังไปกับมันว่ามันจะได้ราคานั้นไปตลอดใน 3-5 ปีข้างหน้าได้  ใครเกิดไปเข้าตอนที่ราคาสูงแล้ว เพราะนึกว่า PE ต่ำมาก แต่สุดท้ายราคาสินค้าปรับตัวเข้าสู่ภาวะปกติ ก็จะเจอกับยอดดอย ได้ง่ายๆ เราควรจะแยกแยะให้ออกว่า หุ้นตัวนี้เป็นหุ้นเติบโต หรือ หุ้นวัฏจักร หรือ หุ้นเติบโตที่มีวัฏจักรที่เหวี่ยงเยอะ อะไรประมาณนั้น

คือถ้ายอดเติบโต หลักๆ มาจาก ปริมาณการขายที่เพิ่มขึ้น และได้กำไรเพิ่มขึ้นมากตามในอัตราส่วนที่พอๆกันหรือดีกว่า ก็จะเป็นการดีมาก
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
nut776

โพสต์ที่ 43

เข้าไปดูห้องทะลุล้านแล้วตกใจ

แต่ละคนผลตอบแทนสูงมาก
บางคนตั้งเป้าปีละ46%
บางคนจากเงิน50000เป็นล้านใน3ปี
ยุทธจักรนี่ช่างกว้างใหญ่จิงๆ
ขนาดผมว่าท่านleaderinshadowไม่ธรรมดาแล้วนะ
Green

โพสต์ที่ 44

nut776 เขียน:เข้าไปดูห้องทะลุล้านแล้วตกใจ

บางคนจากเงิน50000เป็นล้านใน3ปี
ขนาดผมว่าท่านleaderinshadowไม่ธรรมดาแล้วนะ

เห็นยอดเซียนเค้า เริ่ม 10 กว่าล้าน 13-14 ปีก็จะเป็น 2000 ล้าน
หรือ ยอดเซียนอีกหลายคน  เค้า เริ่ม หลักแสน 8-9 ปีก็เป็นหลัก ร้อย ล้าน

มันก็เกิดขี้นกันมาแล้ว ข้าน้อยนี่ ขอคารวะด้วยความชื่นชมมม

nut776

โพสต์ที่ 45

ระดับนั้น น้อยคนจะไปถึงคับ
ผมมองว่ามันเหมือนทำธุรกิจ
คือ ความพยายาม99%
อีก1%คือดวง ซึ่
ง เปน1%ที่ โค ต ะร ะสำคัญ
แต่

ผมชอบคำพูดใค่ไมู่  รู้ประมาณว่าเท่าที่เขาจำได้

โชคดีมักจะเกืด ตามหลังการฝึกฝนอย่างหนัก

Re:

โพสต์ที่ 46

nut776 เขียน:เข้าไปดูห้องทะลุล้านแล้วตกใจ

ใช่ครับพี่นัท
ใน ThaiVI นี้ มีเซียนๆ กับ คนเก่งๆ ที่ยังไม่เปิดเผยตัว
ซุ่มซ่อนอยู่อีกมากเลย

Re: เป้าหมายเพื่อ ผลตอบแทนทบต้น 25% ต่อปี

โพสต์ที่ 47

ถ้าผลตอบแทน 25% ต่อปี

ทุกๆ 11 ปี พอร์ตจะโตได้ 11 เท่า หรือเปลี่ยนหลักทุกๆ 11 ปี โดยประมาณ
เริ่มต้นด้วยเงิน 1 แสน

11 ปี จะเป็น 1 ล้าน
22 ปี จะเป็น 10 ล้าน
33 ปี จะเป็น 100 ล้าน
44 ปี จะเป็น 1,000 ล้าน :shock:

หมายเหตุ : ถ้าจิ้มเครื่องคิดเลขตรงๆ ที่ 44 ปี ด้วยผลตอบแทน 25% ทบต้น จะได้ผลตอบแทน 18,367 เท่า :ohno: :ohno:
parents

Re: เป้าหมายเพื่อ ผลตอบแทนทบต้น 25% ต่อปี

โพสต์ที่ 48

เข้าไปดูห้องทะลุล้านแล้วตกใจ

parents

โพสต์ที่ 49

ไม่ทราบห้องไหนคับ จะเข้าไปชมด้วย
Green

โพสต์ที่ 50

leaderinshadow เขียน:ถ้าผลตอบแทน 25% ต่อปี

ทุกๆ 11 ปี พอร์ตจะโตได้ 11 เท่า หรือเปลี่ยนหลักทุกๆ 11 ปี โดยประมาณ
เริ่มต้นด้วยเงิน 1 แสน

11 ปี จะเป็น 1 ล้าน
22 ปี จะเป็น 10 ล้าน
33 ปี จะเป็น 100 ล้าน
44 ปี จะเป็น 1,000 ล้าน :shock:

หมายเหตุ : ถ้าจิ้มเครื่องคิดเลขตรงๆ ที่ 44 ปี ด้วยผลตอบแทน 25% ทบต้น จะได้ผลตอบแทน 18,367 เท่า :ohno: :ohno:
ครับสุดยอดครับ จะทำ Benchmarking ก็ต้องเทียบกับ Best practise ครับ
เอาแบบ ลงทุนกันไปจนสติฟั่นเฟือน เลยครับ อีกสี่สิบปี ยังจิ้มคีย์บอร์ดได้อยู่ก็เล่นซื้อหุ้นได้

ลุงบัพ บอกไว้ว่า ให้ลงทุนแบบคิดว่า ชีวิตนี้ ซื้อหุ้นได้ 20 ครั้งเท่านั้น
มองให้ทะลุทำให้ถูก เปลี่ยนบ่อยยิ่งเสี่ยง ใช่ป่ะ
สมมติว่า เรามีชีวิตเล่นหุ้นได้รู้เรื่องซัก 40 ปี ตลอดเวลา ถือหุ้นครั้งละ 5 ตัว
คิดไปคิดมา แสดงว่า ตลอดสี่สิบปีนี้ เราถือหุ้นครั้งละ 5 ตัว เฉลี่ยตัวละ 10 ปี เชียวเลยนะ จึงจะทำให้เราตัดสินใจได้แค่ 20 ครั้ง

ผมพยายามมองแค่ช่วงละ 3 ปีก็ไม่รู้จะถูกหรือป่าว สายตาสั้นเกิน

ซึ่งไม่ง่ายเลยที่ จะหาหุ้นเจ๋งๆ แบบซุปเปอร์สต็อกได้ ที่เติบโตได้ระยะยาว แบบนั้น
นอกจากลุงบัพ หาได้ได้ ยังใช้ตัวช่วย MOS ครับ เล่นซื้อแบบเจ๋งๆ ราคาถูกๆ ในวิกฤต
ได้มาหลายต่อหลายครั้ง สุดยอดจริงๆ จร้า

ดร นิเวศน์ เองก็ สุดยอดเหมือนกัน CPALL HMPRO ตัวหลักๆ นี้ถือมากี่ปี ต่อกี่ปีแล้ว แทบไม่วอกแวก ตามกระแส หุ้นตัวเล็กตัวน้อย วิ่งมันส์ๆ ท่านไม่สนใจเลย เพราะระยะยาวแล้วไปๆ มาๆ กินขาดเลยแฮะ

โพสต์ที่ 51

jirasakr09 เขียน:เข้าไปดูห้องทะลุล้านแล้วตกใจ

การได้ผลตอบแทนขนาดนั้น มักจะเป็นอะไรที่เสี่ยงมากครับ
ไม่ควรไปตั้งเป้าอย่างนั้น การโตระดับนั้นได้ ถ้าไม่เล่นหุ้นวัฎจักร ก็ต้องมีการอัดมาร์จิ้น
มีพี่คนนึ่ง ทำสองอย่างพร้อมกัน ปีที่แล้วเลยได้ไป 50 เด้ง :shock:
ผมหละตกใจกับพี่คนนั้นจริงๆ แต่เค้าไม่ค่อยโพส และไม่ค่อยแสดงตัว

เป็นพวก Low profit High profit

แต่ถ้าถามว่า นับจากวันนี้เป็นต้นไป การได้ผลตอบแทนระดับนั้นเป็นเรื่องยากมากๆ ครับ
ส่วนใหญ่ที่ทำได้ เป็นเพราะเป็นช่วงนั้นเป็นช่วงขาขึ้น ซึ่งงานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา
หลายๆคนที่เคยทำกำไรมากๆในปีก่อนๆ หลังๆเริ่มทำไม่ได้

และทุกอย่างย่อมกลับมาสู่ปกติของมัน ดังนั้น ใน Long term มองจึงมองที่ 25% ทบต้นต่อปี
เพราะเป็นระดับที่ผมคิดว่าทำได้ครับ

เพื่อนผมหลายคนชอบถามว่าตั้งเป้าผลตอบแทนเท่าไหร่
เพราะเค้าเห็นผมได้ผลตอบแทนเยอะมาก อย่างเช่นครึ่งปีนี้ เค้าเห็นผมกำไรไป 150% แล้ว
เค้าก็สงสัยว่า ผมหวังปีละเท่าไหร่

ผมมักจะบอกว่า จริงๆแล้ว ผมหวังปีละ 25% ต่อปี ทบต้น และไม่แพ้ตลาด ก็พอใจแล้ว
แต่ขอทำให้ได้ใน long term ส่วนที่เกินนี้ คือ Bonus

หลายคนก็ทำหน้าแปลกใจ ทำไมหวังแค่นี้
แล้วเพื่อนผมก็แซวกลับ เออดี ขอให้ปีนี้ได้ตามเป้าที่ว่า :!: :!:

เย่อๆๆๆ นี่มันแช่งให้ครึ่งปีหลัง ผมขาดทุนนี่หว่าๆๆ 55
biya

โพสต์ที่ 52

ถ้าตั้งเป้าอัตราผลตอบแทนทบต้น 25% ต่อปีก็มากกว่าวอเรนท์ บัฟเฟต์แล้วนะครับ เพราะอัตราผลตอบแทนทบต้นของวอเรนท์บัฟเฟต์ตลอด 40 กว่าปีที่ผ่านมาอยู่ที่ 22- 23%ต่อปีเองแถมตอนนี้ยังมีโอกาสลดลงเพราะดูข้อมูลจากการจัดอันดับมหาเศรษฐีที่ผ่านมาสินทรัพย์แกก็ไม่เห็นเพิ่มขึ้น

โพสต์ที่ 53

ในช่วง 10 ปีแรก บัฟเฟ็ต ได้ผลตอบแทนเกือบ 40% ต่อปีนะครับ
ส่วนปีเตอร์ลิน ได้ประมาณ 28-29% ต่อปี

ส่วนสาเหตุที่ปู่ได้ผลตอบแทนลดลงในช่วงหลัง เพราะพอร์ตแกใหญ่มากๆๆๆๆ
ปู่เริ่มมีปัญหานี้ หลังพอร์ตแกทะลุ หลักแสนล้านดอลล่าร์ หรือ 3.4 ล้านล้านบาท ขึ้นไป :shock:
แกเริ่มบ่นว่าหุ้นให้แกลงทุนยากขึ้น

ถ้าพอร์ตเรายังไม่ถึงหลักหมื่นล้าน เราไม่ต้องกังวลเรื่องปัญหา พอร์ตใหญ่ หาหุ้นยาก เลยครับ :wink: