ผู้หญิงเป็นวีไอได้หรือเปล่าคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

สัดส่วนผู้ชายกะผู้หญิงในประเทศไทยพอๆกัน

ถ้าเป็นสมัยก่อนคงแทบไม่มีผู้หญิงเป็นนักลงทุนเลยน้อยมาก..แต่ยุคปัจจุบันเปลี่ยนแปลงไปมากในบรรดานักลงทุนทั้งหมดจะมีผู้หญิงอยู่ถึง1/3

แต่ผู้หญิงส่วนมากก็มักเล่นตามผู้ชายอาจจะเป็นเพราะธรรมชาติส่วนมากให้ผู้ชายเป็นผู้นำและปกป้องผู้หญิง ผู้หญิงจึงรู้สึกว่าปลอดภัยกว่าเมื่อให้ผู้ชายดูแลและปกป้อง

ดังนั้นจะเหลือผู้หญิงน้อยมากที่มียืนหยัดและศึกษาด้วยตัวเอง ดังนั้นกลุ่มนี้แม้นจะเล็กแต่ผมว่าก็มีพลังมากนะครับ

ดังนั้นการถามผู้หญิงเป็นviได้ไหม? ผมมองว่าเหมือนกับการถามว่าผู้หญิงเล่นกีฬายิงปืนเป็นไหม? เพราะกีฬากลุ่มนี้เราไม่ได้แข่งกับผู้ชาย แต่เราแข็งกับตัวเอง.....ดังนั้นข้อได้เปรียบเสียเปรียบต่างๆมันมีผลกับฝีมือการยิงปืนน้อยมากๆถึงมากที่สุดอาจจะแค่0.01%ส่วน99.99%คือการฝึกฝน ถ้าเอาข้ออ้างเหล่านี้มาใช้มันก็คือข้ออ้างดีๆนี่เอง ส่วนสาเหตุที่ทำไมนักแม่นปืนที่เก่งที่สุดในโลกถึงเป็นผู้ชาย....ก็ไม่แปลกครับ เพราะผู้ชายเล่นมากกว่าผู้หญิง ดังนั้นตามหลักสถิติง่ายๆแล้ว ก็ไม่น่าแปลกใจที่คนที่เก่งที่สุดจะเป็นผู้ชาย
ถ้าเอานักกีฬาแม่นปืนหญิงที่ชาติมาแข็งยิงปืนกับนักกีฬาชายในระดับตำบลดิคงไม่ต้องพูดถึงผลการแข่ง

ดังนั้นผมมองว่ามันไม่แค่เป็นviได้หรือไม่ แต่ถ้าเป็นไม่ได้นี่ซิแปลกมากๆ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
carrot_ying
Verified User

โพสต์ที่ 32

สมัยนี้   [b]"สิทธิ"[/b]  ของคน  (ชาย+หญิง)  ในสังคมบอกว่า    
"เท่ากัน"     แต่ความเป็นจริงในจิตใจคน  (ชาย) จำนวนหนึ่งก็ยังมีความ กดขี่สตรีเพศ
จริง  จริง  จริง [/b]
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

1.บัฟเฟตเป็นผู้ชาย
2.ปีเตอร์ลินเป็นผู้ชาย
3.ดร.นิเวชเป็นผู้ชาย
กรณีคุณฝน(เป็นผู้หญิง)
เริ่มที่30,000บาทสิ้นปีที่5พอร์ตโตเป็น1ล้านบาท
(ไม่มีการเติมเงิน)
มองในแง่หนึ่งคืออัจริยะมองอีกแง่หนึ่งคือเสียโอกาส
คุณฝนสรุปทางเลือกใช้แนววีไอตอนเรียนปี4
น่าจะสรุปบทเรียนได้เร็วกว่าหรือพอๆกับบัฟเฟต
สิ่งที่น่าเสียดายคือฝีมือระดับนี้
ต้องเพิ่มเงินเข้าไปเมื่อจบปีที่1หรือปีที่2
และถ้าผลงานยังดีเรื่อยๆก็ยิ่งต้องเพิ่มเงิน
การเพิ่มเงินนั้นทำได้หลายแบบ
เขียนแบบนี้ผมคงโดนคนไม่เห็นด้วยเพรียบ
ถ้ามีการเพิ่มเงินขณะนี้พอร์ตน่าจะโตว่า10ล้าน
ถ้าคุณฝนมีวิธีคิดแบบวีไอ
อย่างแท้จริงความสามารถระดับคุณฝน
พอร์ตจะโตกว่านี้
Blueplanet
jadear

โพสต์ที่ 34

blueplanet เขียน:1.บัฟเฟตเป็นผู้ชาย
เริ่มที่30,000บาทสิ้นปีที่5พอร์ตโตเป็น1ล้านบาท
(ไม่มีการเติมเงิน)
มองในแง่หนึ่งคืออัจริยะมองอีกแง่หนึ่งคือเสียโอกาส
คุณฝนสรุปทางเลือกใช้แนววีไอตอนเรียนปี4
น่าจะสรุปบทเรียนได้เร็วกว่าหรือพอๆกับบัฟเฟต
สิ่งที่น่าเสียดายคือฝีมือระดับนี้
ต้องเพิ่มเงินเข้าไปเมื่อจบปีที่1หรือปีที่2
และถ้าผลงานยังดีเรื่อยๆก็ยิ่งต้องเพิ่มเงิน
เขียนแบบนี้ผมคงโดนคนไม่เห็นด้วยเพรียบ
ถ้ามีการเพิ่มเงินขณะนี้พอร์ตน่าจะโตว่า10ล้าน
ถ้าคุณฝนมีวิธีคิดแบบวีไอ
อย่างแท้จริงความสามารถระดับคุณฝน
ขอแซวนิดนึงนะคะว่าคุณ blueplanet ทราบรึเปล่าคะว่า ดร.นิเวศน์ (ไม่ใช่ ดร.นิเวช นะคะ) เริ่มลงทุนเมื่ออายุเท่าไรคะ :D  

เออแล้วเรื่องเงินต้นของคุณหมอฝนนี่ไม่คิดว่าน่าจะเป็นประเด็นนะคะ ควรดูที่เปอร์เซ็นต์ผลตอบแทนในระยะยาวดีกว่าคะ แล้วควรจะชื่นชมคุณหมอฝนนะคะว่ามีความพยายามที่จะลงทุนแม้เงินสามหมื่นจะไม่ได้เป็นเงินที่มากมายอะไร แต่แรง และความพยามในการค้นคว้าศึกษาของหมอฝนนี่มีมากกว่าคนพอร์ตใหญ่ๆหลายๆคนนะคะ....แค่นี่หมอฝนก็สุดยอดแล้วคะ (โดยส่วนตัวที่คุยกับหมอฝนนี่ หมอฝนเป็นเด็กที่ถ่อมตัวมากนะคะ ไม่เคยบอกว่าตัวเองเก่ง หรือว่าบอกว่าตัวเองเป็นวีไอที่แท้จริงหรือไม่แท้จริงเลยนะคะ)
PS : แซวเล่นนะคะ อย่าซีเรียส  :lol:
Hughes

โพสต์ที่ 35

เป็นได้เฉพาะสาวสวยเซ็กซี่

ถ้ามีลูกแล้ว 1 จะลงทุนเก่งมากขึ้นไปอีก  :lol:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 36

blueplanet เขียน:1.บัฟเฟตเป็นผู้ชาย
(1.ไม่มีการเติมเงิน)
2.ถ้าคุณฝนมีวิธีคิดแบบวีไอ
อย่างแท้จริง
ความสามารถระดับคุณฝน
1. ผมคิดว่า หมอฝนเขาอาจมีเหตุผลอื่น หรือ มีความจำเป็น
ในการใช้เงินอื่น ที่มีความจำเป็นมากกว่านำมาลงทุน หรืออาจลงทุนด้านอื่นที่มีผลตอบแทนมากกว่าก็ได้  เขาจึงไม่ได้เพิ่มเงินเข้าไปพอร์ตนี้

2.จากเหตุผลข้อหนึ่ง ไม่ได้หมายความว่า หมอฝนไม่ได้มีวิธีคิดแบบวีไอ

ผมคิดว่าตัวคุณหมอฝน เขารู้จักตัวเขาเอง มากกว่าเรารู้เขาครับ
ว่าเป็นวีไอหรือไม่
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 37

พี่ๆ ที่ตอบว่าไม่ได้เนี่ยพูดจริงหรือพูดเล่นเนี่ย
ตอนแรกคิดว่าตอบเล่นๆ หลังๆ ดูซีเรียสยังไงไม่รู้แฮะ

ผมว่ายังไงก็มีโอกาสเป็นได้แม้จะเป็นสัดส่วนที่น้อยกว่าถ้าเทียบกับผู้ชาย

ยกตัวอย่างเรื่องที่คนส่วนใหญ่คิดว่าผู้หญิงไม่มีทางทำได้แต่จริงๆ ก็มีโอกาสทำได้คือเรื่องบรรลุมรรคผลนิำพพาน

สมัยก่อนผู้หญิงสามารถบวชเป็นภิกษุณีได้เพราะทุกคนสามารถบรรลุมรรคผลได้
แต่ตอนหลังเขาห้ามผู้หญิงบวชเป็นภิกษุณีเำพราะว่าหลังพระพุทธองค์ดับขันธ์ ไม่มีใครควบคุม
จึงเกิดปัญหามากมาย เขาจึงห้ามผู้หญิงบวชเป็นภิกษุณี
แต่ไม่ได้แปลว่าผู้หญิงไม่มีสิทธิบรรลุมรรคผลนิพพานนะครับ

สรุปก็คือมีโอกาสเป็นได้แน่ๆ เพราะ VI มันเป็นนามธรรมไม่ใช่ตำแหน่งหรืออะไรที่เป็นรูปธรรมครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 38

Fon^^
อยากใส่เงินลงพอร์ตเหมือนกันค่ะ แต่ทางบ้านฐานะไม่ดีเท่าใหร่ ต้องเอาเงินเดือนส่งน้องเรียนด้วยค่ะ แฮ่ๆ เหลือเงินมาใส่นิดเดียว  อีก 2 ปีคงได้เอาเงินเพิ่มลงไปบ้างค่ะ

ฝนมีอาจารย์หมอสามัญชนเป็นต้นแบบค่ะ คงเดินทางเดียวกันกับอาจารย์ต่อไปค่ะ แต่กว่าจะเก่งเหมือนอาจารย์คงอีกนาน สู้ต่อไป คนสู้ชีวิต  Twisted Evil
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 39

ถ้าคุณคิดว่าคุณสามารถทำได้ คุณก็ทำได้
ถ้าคุณคิดว่าคุณทำไม่ได้ คุณก็จะทำไม่ได้

ถ้าคุณอยากชนะ แต่คุณเชื่อเมื่อมีคนมาบอกคุณว่า คุณทำไม่ได้
มันก็สิ้นหนทางชนะ ไปตั้งแต่บัดนั้นแล้ว

และหากมีคนเชื่อว่า ผู้หญิงทำอะไรไม่ได้เหมือนผู้ชาย
คนๆ นั้น ก็คงเกิด สมัย ร.5 ละมั้ง  :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 40

ผมกลับคิดว่าผู้หญิงมีคุณสมบัติที่ดีในการลงทุนมากกว่าผู้ชายในหลายข้อนะครับ เช่น
ความละเอียด  สังเกตจากคนรอบข้างดูได้
ความกลัว  ผมว่าเป็นคุณสมบัติที่ทำให้คนขาดทุนน้อยและถ้ามาพร้อมความรู้จำทำให้กำไรมาขึ้น
ความขยัน อันนี้ไม่ต้องพูดถึงผู้หญิงขยันมากกว่าผู้ชาย
ความอนทน

และคุณสมบัติอีกหลายข้อ
แล้วผมว่าการลงทุนมันไม่ได้แบ่งหญิงชาย

ที่เราเห็นผู้ชายลงทุนมากกว่า
เป็นไปได้ไหมที่ จำนวนประชาการหญิงมีน้อยกว่า(อันนี้เดา)
หรือ จำนวนผู้หญิงวัยทำงานน้อยกว่าประชากรชาย(อันนี้ก็เดา) :oops:

ร่วมแบ่งปันสิ่งดีๆ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
blueplanet

โพสต์ที่ 41

ไม่มีทางที่ผู้หญิง จะวิ่ง 100m ต่ำกว่า 10 วิ
ประโยคนี้ในแง่ตรรกะมันผิดอยู่แล้ว
ตอนนี้ ไม่มีแต่อีก 50ปีข้างนะ ไม่รู้
แต่ผมก็จะพูดว่าไม่มีทางที่ผู้หญิง จะวิ่ง 100m ต่ำกว่า 10 วิ
วีไอ คือ
1.คือการเลือกหุ้น
2.คือการเสี่ยงที่มีหลักคิดแบบ (ดันโด เล่นหนักๆ ถ้าเสียเสียนิด
หน่อย ถ้าได้ได้เยอะๆ ,ดร.นิเวช หลักการเล่นไพ่ตีแตก)
ในความรู้ที่ผมมี(จำกัด) ผมสรุปได้ 2 เรื่องเท่านั้น
ยกตัวอย่างคุณฝนแล้วกัน ทุกคนรู้จักเห็นภาพชัด
คุณฝน เป็นอัจริยะในข้อที่ 1
ข้อ 2ละ (คุณฝนมีคำอธิบายแล้ว เหตุผลของคุณฝน
คือ ภาระและความรับผิดชอบ ลึกๆแล้วคือ กลัวความไม่แน่นอน)
สิ่งที่คุณฝนทำ ทั้งๆที่ ผลตอบแทนมหาศาล
คือไม่เพิ่มเงิน
ถ้าเป็นผู้ชาย คงมีการเปลี่ยนแปลงตั้งแต่ 6 เดือนแรก ถึงปีที่ x
แล้วแต่นิสัยของคน
ทั้งหมดนี้ เป็นการเขียนในสิ่งที่ผมเข้าใจ และประเมิน
คุณฝนเป็นอัจฉริยะในการเลือกหุ้น
ถ้าผู้ชายคนไหน เลือกหุ้นได้เก่งพอๆกับคุณฝน
จะมีพอร์ตโตกว่าคุณฝนอย่างมีนัยยะสำคัญ
ผู้หญิง มีอะไรในสมองอย่างนึงที่มากกว่าผู้ชายคือ
ความเป็นแม่ (ความรับผิดชอบ)
ดังนั้นผู้หญิงส่วนนึงที่ชอบเล่นการพนัน ก็น่าจะเป็นวีไอ ที่ดีได้เท่าผู้ชายสิ
ก็ตอบเลยว่าไม่ใช่เพราะการพนันเป็นเรื่องของคนคิดสั้น
Blueplanet
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 42

เป็นวีไอนี่เหนื่อยนะคับ ต้องวิ่ง 100 เมตรด้วย
อย่ายอมแพ้
sakana_sushi

โพสต์ที่ 43

ผมว่าคนที่จะตอบคำถามนี้ได้ดีที่สุดคือตัวเองครับ  :D

จั๋งซี่มันต้องลอง
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
Belffet

โพสต์ที่ 44

ทำไมผู้หญิงจะเป็น VI ไม่ได้ล่ะครับ?

ความคิดผม ผมว่าเป็นได้อยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นผู้หญิงน่ารัก นิสัยดี มีแฟนแล้ว และ เป็น VI  นั้น ผมไม่เห็นด้วยเลยครับ
.
.
.
เพราะมันปวดใจตรงข้อ 3  :oops:  :lol:
DeepTVI

โพสต์ที่ 45

เป็นกำลังใจให้ผู้หญิงทุกท่านครับ

ผมเชื่อว่า หญิง หรือ ชาย สามารถเป็น Value Investor ได้ทุกคนครับ
Juninho

โพสต์ที่ 46

Anti-Aircraft เขียน:เป็นวีไอนี่เหนื่อยนะคับ ต้องวิ่ง 100 เมตรด้วย
:rofl:  :rofl:  :rofl:
You Can Get It If You Really Want
chowbe76

โพสต์ที่ 47

[quote="happiness"]ถ้าคุณคิดว่าคุณสามารถทำได้ คุณก็ทำได้
ถ้าคุณคิดว่าคุณทำไม่ได้ คุณก็จะทำไม่ได้

ถ้าคุณอยากชนะ แต่คุณเชื่อเมื่อมีคนมาบอกคุณว่า คุณทำไม่ได้
มันก็สิ้นหนทางชนะ ไปตั้งแต่บัดนั้นแล้ว

และหากมีคนเชื่อว่า ผู้หญิงทำอะไรไม่ได้เหมือนผู้ชาย
คนๆ นั้น ก็คงเกิด สมัย ร.5 ละมั้ง
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Juninho

โพสต์ที่ 48

[quote="chowbe76"][quote="happiness"]ถ้าคุณคิดว่าคุณสามารถทำได้ คุณก็ทำได้

คนๆ นั้น ก็คงเกิด สมัย ร.5 ละมั้ง
WinterWind

โพสต์ที่ 49

จะเริ่มเป็น vi ก็สงสัยซ่ะแล้ว
แล้วจะได้เป็นป่ะครับ

ถ้าผมบอกว่า ไม่ได้เป็นไม่ได้ แล้วคุณจะทำไง เลิกเป็น vi ไปเลยเหรอไง
ก็คงไม่ใช่อีก
ดังนั้น เลิกสงสัย เพราะยังไงคุณก็ตั้งใจมาเป็น vi แล้วหนิ
ถ้าคิดว่า แนวทางนี้มันถูก ทำผลตอบแทนได้มากกว่าอย่างอื่นแล้วล่ะก็
ลองพยายามดู
ผมเชื่อว่า ผู้หญิงก็เป็นได้

ปล. มีหุ้นดีก็กระซิบบอกผมบ้างน่ะ
m_act_z

โพสต์ที่ 50

ผมว่ามันตลกนะที่เอาเพศ มาเเบ่งแยกว่าใครเป็น vi หรือ ไม่ใช่ vi vi มีกฎข้อไหนที่ต้องเติมตังทุกเดือนหรือทุกปีครับ ผมว่าส่วนนี้มันอยู่ในการบริหารเงินของแต่ล่ะคนมั้งครับ vi กำหนดด้วยหรอครับว่า ต้อง มี เงิน 7 -8 หลัก ขึ้นไป(งั้นผมคงไม่ใช่แล้วล่ะครับ) ผมว่าเป็นหรือไม่เป็น มันอยู่ที่วิธีการคิด การลงทุน มากกว่าสรีระของร่างกายนะครับ  ผมไม่เคยเห็นหนังสือการลงทุนแนว vi เล่มไหนขึ้นปกว่า ห้ามผู้หญิงอ่านนะครับ แล้วที่สำคัญถ้าผู้หญิงเป็น วีไอไม่ได้จริงๆ ผมคงต้องเลิกอ่านหนังสือที่ Mary buffett เป็นคนเขียนสินะครับ เพราะเค้าเป็นผู้หญิงนิหน่า
jadear

โพสต์ที่ 51

เป็นวีไอต้องวิ่งร้อยเมตรด้วยเหรอคะ อย่างงี้คงต้องยอมแพ้ ตีกอล์ฟไม่ถึงถาดยังเหนื่อยเลยคะ โหะ โหะ  :oops:
yy

โพสต์ที่ 52

[quote="chowbe76"][quote="happiness"]ถ้าคุณคิดว่าคุณสามารถทำได้ คุณก็ทำได้

คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
VI Wannabe

โพสต์ที่ 53

happiness เขียน:
:rofl:
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 54

เอาเป็นว่าจะเป็นหรือไม่เป็น VI ก็ไม่สำคัญครับ
แค่ทำกำไรจากตลาดหุ้นได้เป็นพอ  :8)