คุณให้คะแนนความยากง่ายในการลงทุนปีนี้เท่าใดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

คุณคิดว่าให้คะแนนความยากง่ายกับการลงทุนปีนี้กี่คะแนนครับ

10
5
6%
9
10
11%
8
11
13%
7
17
20%
6
16
18%
5
13
15%
4
8
9%
3
4
5%
2
1
1%
1
2
2%

โหวตทั้งหมด: 87

ภาพประจำตัวสมาชิก
gradius173
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณให้คะแนนความยากง่ายในการลงทุนปีนี้เท่าใดครับ

โพสต์ที่ 31

ผมให้5
ราคาหุ้นในกลุ่มที่ผมสนใจปรับขึ้นมาพอสมควรแล้ว
จึงไม่ใช่เวลาที่ผมควรเข้าไปซื้อลงทุนมากๆแล้วถือยาว
อาจมีการทำกำไรระยะสั้นๆจากความผันผวนบ้าง
ปีนี้เป็นปีที่ผมคิดว่าราคาน่าจะsidewayไม่ขึ้นหรือลงสุดหูรูด
มีแนวโน้มปรับตัวขึ้นน้อยๆ หากไม่มีปัญหาการเมืองที่รุนแรง
witweew
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

ผมให้ 5 ครับ เพราะแม้ว่าผมจะเห็นบริษัท (หุ้น) บางตัวมีราคาที่น่าสนใจในการลงทุน แต่ผมยังไม่เห็น catalyst ที่จะปลดปล่อยมูลค่าของบริษัทเลยครับ :wink:
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

sai เขียน:10คือง่ายสุดครับพี่นัน
มีบางคนให้10เพราะคิดว่ายาก ไม่ประมาทดีกว่า
บางคนให้สูง เพราะคิดว่ายากนะ

หรือผมเข้าใจผิด
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanchan

โพสต์ที่ 34

ไม่รู้ว่าเวลาตั้งคำถาม ใช้ว่า ยากง่าย ได้รึเปล่า

หรือว่าจะใช้ว่าให้คะแนนความง่าย พอไม่ต้องมียาก

ผมกำลังจะกลับมาsimple ไม่ค่อยชอบความงง
nanchan

โพสต์ที่ 35

sai เขียน:
ตัวเลขสูงคือง่ายครับ ต่ำคือยากครับผม โทษอีกที
โทษทีระหว่างทางไม่ได้อ่าน

คราวหลังตั้งคำถามง่ายๆหน่อยนะครับ 555
sai
ผู้ติดตาม: 307

โพสต์ที่ 36

nanchan เขียน: โทษทีระหว่างทางไม่ได้อ่าน

คราวหลังตั้งคำถามง่ายๆหน่อยนะครับ 555
น้อมรับเลยครับพี่  ตกลงพี่นันยังไม่บอกเลยว่าพี่ให้กี่คะแนน เพราะผมว่าหลายคนอยากรู้นะครับว่าพี่นันมองยังไงน่ะครับ
Small Details Make a Big Difference
nanchan

โพสต์ที่ 37

จะว่าไปผมก็ยังไม่รู้ว่าจะตอบยังไงอยู่ดี

เพราะพี่saiไม่ได้พูดเรื่องผลตอบแทนเข้าไปด้วย

ถ้าถามว่าซัก15%ผมว่าปีนี้ ของผมคงไม่ยาก

ถ้า25ก็อาจจะยังง่ายอยู่

ถ้า50อาจต้องคิดเพิ่มมากอีกนิด

ถ้า100ขึ้น โห คิดหนักเลยนะครับ

ถ้าจะให้พูดเทียบกะปีแล้ว ผมว่าคำตอบมันง่ายนะ
ถ้าเทียบแบบเซตปีต่อปี ปีนี้มันคงยาก

แต่ถ้าให้เทียบแบบพอร์ตต่อพอร์ตต้นปี
ผมว่าปีนี้ง่ายกว่าเยอะ เพราะหุ้นเต็มพอร์ต และคิดว่ายังมีแนวโน้มพอใช้ได้ ที่สำคัญที่มันง่ายเพราะว่ามันมีกำไรพอที่จะใช้ระบบtrial stopเข้าช่วยได้ครับ

คือถ้าให้ผมตอบก็ไม่รู้จะตรงกะความต้องการคำถามรึเปล่า

ถ้าเทียบพอร์ตต่อพอร์ตให้11 เออไม่มีนิ 10ก็พอ-1เหลือ9
ถ้าเทียบแบบมองตลาดกับปีที่แล้ว ให้6แล้วกัน
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 38

miracle เขียน:ผมให้ 10
เพราะอะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้
ตั้งตนไว้ในความไม่ประมาททุกลมหายใจ
:)
I look but i don't see
jack5515566

5-6.5

โพสต์ที่ 39

สำหรับคนเก็งกำไรให้ 5 ครับ(เดาทิศทางยาก)
สำหรับ VI ให้ 6.5 ครับ (ยังพอประคองตัวได้ด้วย MOS)

ฟันธง..............
benjamin

โพสต์ที่ 40

ให้ 6 ละกันครับ พอมองเห็นตัวที่ยัง under value อยู่บ้างแต่ก็ไม่มากเหมือนปีที่แล้ว
อยากทราบว่าพี่ Sai ให้คะแนนปี 2552 เท่าไหร่ครับ
kakathi

โพสต์ที่ 41

ขอให้ 6 ครับ กำปั้นทุบดิน แต่ผมคิดว่าชาว thaivi น่าจะทำผลตอบแทนได้น่าพอใจทุกคนครับ  :D  :D
" "
sai

โพสต์ที่ 42

benjamin เขียน:ให้ 6 ละกันครับ พอมองเห็นตัวที่ยัง under value อยู่บ้างแต่ก็ไม่มากเหมือนปีที่แล้ว
อยากทราบว่าพี่ Sai ให้คะแนนปี 2552 เท่าไหร่ครับ
ปีที่แล้วผมก็ให้ประมาณนี้นะครับ เพราะจริงจริงถ้ามองย้อนกลับไปตอนต้นปี 2552 ใครจะคิดว่าดัชนีจะกลับมาที่ 750 จุดได้ล่ะครับ(อันนี้ผ่านมาแล้วเวลาอธิบายมันก็ดูดี ดูใช่ ) ตอนนั้น ผมก็คิดว่าซักปลายปี2552  เห็นดัชนี 500 จุด พอร์ทก็คงเติบโตได้ซัก 20 % แต่ได้มากกว่านั้นก็เป็นเรื่องที่ดี ปีนี้ก็มองคล้ายคล้ายกันว่าคงกลับสู่สภาพวะปกติ ถ้าหุ้นที่เราซื้อดีจริง ก็คงได้ซัก 20 % ไม่ยากนักครับ มองบวกไว้ก่อน เหอเหอ
Small Details Make a Big Difference
green/30/10/08

โพสต์ที่ 43

ผมให้ 9 ครับ
GERRARD007

โพสต์ที่ 44

ผมว่าปีนี้ลงทุนยากมากๆ เพราะราคาหุ้นส่วนมากขึ้นมา100  กว่าเปอร์เซ็นแล้ว ในการลงทุนของผม ผมจะมองหุ้นที่เข้าตลาดมาใหม่ๆ ดูแนวโน้มธุรกิจที่คาดว่าอีก 3-5 ปีข้างหน้ามีการเติบโตดี เพราะหากซื้อไว้ตอนนี้ราคาอาจจะยังถูกอยู่

รวยด้วยหุ้น...
http://www.kewell007.blogspot.com/
Flashy
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 45

เข้ามาก็กด 7 เลยครับ
กลับมาอ่านหัวข้อโหวตอีกที ยังไงก็ตีความได้ว่า 10 คือ ยากสุด

เอาเป็นว่าเอา 10 มาลบอีกทีละกันครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 46

สำหรับผม... การลงทุนมันก็ยากทุกปีแหละ จะปีไหนๆ เราก็ต้องพยายามเลือกหุ้นที่ดีที่สุดมาไว้ในพอร์ตสุดความสามารถอยู่แล้ว

สภาพแวดล้อมเปลี่ยน ประสบการณ์เปลี่ยน... สุดท้ายเราก็ต้องพยายามดันตัวเองไปให้สูงที่สุดตามทรัพยากรและโอกาสที่เรามองเห็น

แต่ถ้าคำว่ายาก-ง่ายหมายถึงโอกาสที่จะขาดทุนในระยะเวลา 1 ปี ผมว่าผมมีโอกาสกำไรสัก 70 ขาดทุนสัก 30 มั้ง เพราะ 1 ปีมันสั้นเกินไปสำหรับผม แต่ถ้าระยะเวลาสัก 5 ปีนี่ผมมั่นใจว่ากำไรชัวร์ 100%
green/30/10/08

โพสต์ที่ 47

picatos เขียน:1 ปีมันสั้นเกินไปสำหรับผม แต่ถ้าระยะเวลาสัก 5 ปีนี่ผมมั่นใจว่ากำไรชัวร์ 100%
เวลาผมซื้อหุ้น.....ผมมักบอกภรรยาว่าระยะเวลาสัก 5 ปีนี่มั่นใจว่ากำไรชัวร์ 100%   :lol:
catty

โพสต์ที่ 48

น้องให้10ค่ะพี่เพราะเข้าใจว่ายากสุด ขอเปลี่ยนเป็น1 แล้วกันนะคะ เหตุผลก็คือน้องเป็นมือใหม่อ่ะคะซื้อหนังสือหุ้นมาอ่านยังไม่ถึงเดือนเลยค่ะ :oops:  :oops:  :oops:  :oops:
Let it be, It shall pass..

catty
Hughes

โพสต์ที่ 49

โหมีผมโหวต 3 อยู่คนเดียว

แสดงว่าอ่อนสุด  :oops:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
nanchan

โพสต์ที่ 50

nanchan เขียน: ผมว่าปีนี้ง่ายกว่าเยอะ เพราะหุ้นเต็มพอร์ต และคิดว่ายังมีแนวโน้มพอใช้ได้ ที่สำคัญที่มันง่ายเพราะว่ามันมีกำไรพอที่จะใช้ระบบtrial stopเข้าช่วยได้ครับ
Trailing stopนะ ไม่ใช่trial stop

วันนี้ได้ทำการstopไปบ้างแล้ว เริ่มที่10%portก่อน

ขอเปลี่ยนโหวตเป็น 4 แล้วกัน อิอิ
ทอมมี่

โพสต์ที่ 51

nanchan เขียน: Trailing stopนะ ไม่ใช่trial stop

วันนี้ได้ทำการstopไปบ้างแล้ว เริ่มที่10%portก่อน

ขอเปลี่ยนโหวตเป็น 4 แล้วกัน อิอิ
พี่นัน ครับตัว Trailing stop ตั้ง เป็นเปอร์เซ็นต์ไว้หรอครับ หรือใช้ metastock ครับ พอดีผมเคยใช้ meta stock แล้วมันเข้าออกบ่อยจัง  เลยไม่ค่อยได้ใช้ตัวสูตร  Trailing stop เลย สงสัยสูตรผมมันไม่ค่อยดี
unnop.t

โพสต์ที่ 52

ผมให้ 6 แล้วกัน เพราะว่าดูแล้วราคาหุ้นที่น่าสนใจปรับตัวขึ้นค่อนข้างสูงพอสมควร MOS เริ่มน้อยลง ระยะสั้นในปีนี้ค่อนข้างลำบาก แต่ระยะยาว 2-3 ปีน่าพอไหว  :wink:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
nanchan

โพสต์ที่ 53

ทอมมี่ เขียน:
พี่นัน ครับตัว Trailing stop ตั้ง เป็นเปอร์เซ็นต์ไว้หรอครับ หรือใช้ metastock ครับ พอดีผมเคยใช้ meta stock แล้วมันเข้าออกบ่อยจัง
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 54

มีคนให้คะแนน 1  แค่ คนเดียวเองหรือ....
มันยากจริงๆ นะปีนี้  ขอเตือนอีกครั้งครับ
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
MANEKI

โพสต์ที่ 55

2ค่ะ เพราะยังไม่มีใครเลือก :o

เดี๋ยวมันจะน้อยใจ
DON"T EVER GIVE UP YOUR DREAM.....
arica

โพสต์ที่ 56

4 ครับ
ปีนี้เหนื่อยแน่ครับ
babypex

โพสต์ที่ 57

ผมให้ 1 ครับ  ปีนี้ไม่หมูครับ  เพราะปีนี้ปีเสือ  อิอิ ^^

ผมคิดว่า มองไปข้างหน้า  ยังไงมันก็ยากครับ
แต่ที่เราบอกว่าปี 52 ง่าย เพราะเรามองไปข้างหลัง   เหตุการณ์มันเกิดขึ้นไปหมดแล้ว   :D
sai

โพสต์ที่ 58

[quote="babypex"]ผมให้ 1 ครับ
babypex

โพสต์ที่ 59

[quote="sai"][quote="babypex"]ผมให้ 1 ครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 60

ให้ 8 ไปครับ อย่างน้อยปันผลงามๆกับเครดิตภาษีก็น่าจะช่วยพยุง port ไว้ได้

หักลบกลบกัน ต่อให้เหลือ +1% ก็ยังถือว่ากำไรใช่ไหมครับ แต่แพ้เงินฝากประจำนิดหน่อย :lol:  :lol:  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น