หลักการคัดหุ้นต่างประเทศ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
Offshore@Phillip
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ค่าธรรมเนียม Dividend Charge คิด 1% ของ Net Dividend ค่ะ
เงินปันผลที่ได้รับ ทางบริษัทฯ จะนำเงินเข้าบัญชีลูกค้าเป็นเงินสกุลต่างประเทศให้อัตโนมัติค่ะ
Offshore@Phillip

โพสต์ที่ 32

เข้าบัญชีลูกค้าที่ต่างประเทศค่ะ
A man from the Islay

โพสต์ที่ 33

ของผมมีสามตัวครับที่ถืออยู่ โดยเฉพาะ Dow Chem, ผมถือมาซักพักแล้ว มี GE, COP, แล้วก็ DOW ครับ

ส่วน ETFs ผมมีตัวเดียวคือ UNG, เป็น Nat Gas ครับ
SV2
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

ห้องนี้ทำเงียบไปแล้วล่ะครับ
กำลังจะเริ่มลงทุน ถ้าคัดหุ้นได้จะเอามาแชร์กันครับ
SV2
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

เปลี่ยนใจแล้วครับ ขอลงทุนในประเทศดีกว่า มั่นใจกว่า
หุ้นไทยบางตัวก็น่าจะเป็น super stock ได้  :)
paul_n

โพสต์ที่ 36

ขอลอกการบ้านทุกๆท่านไปศึกษาต่อครับ อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
wickypappy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

แนะนำเว็บที่ใช้คัดกรองหุ้น US ครับ (Screener) ดีมากๆ

โพสต์ที่ 37

เว็บนี้ผมชอบมากๆ ใช้อยู่ครับ กรองได้ทั้งแบบ fundamental และ technical ครับ
ดีที่สุดเท่าที่เคยใช้มาแล้วครับ นำเสนอมากๆ www.finviz.com ครับ

เข้าไปเลือกตรง Screener นะครับ ถูกใจ Ratio ไหนก็จัดเลยครับ
ถ้าชอบถูกใจยังไง ขอความเห็นด้วยครับ เมื่อก่อนใช้ msn screener ครับ
แต่ตอนนี้ microsoft เค้าเอาออกไปแล้วครับ เสียดายมาก

อันนี้ blog ผมเองทำไว้เป็นความรู้ครับ http://investmadeeasy.blogspot.com/

ผมเลือกหุ้นจาก fundamental แต่เข้าซื้อโดยใช้ technical ครับ
ผมเชื่อเรื่อง value investing ครับแต่เชื่อว่า growth stocks
ดีกว่าตอน bull market ครับ
Human are irrational, markets are made up of humans so Markets are irrational

http://investmadeeasy.blogspot.com/
tanateyupa

โพสต์ที่ 38

ขอเข้ามาศึกษาด้วยคนนะครับตอนนี้ผมกำลังจะลงทุน ต่างประเทศพอดี
lionman

โพสต์ที่ 39

Offshore@Phillip เขียน:ค่าธรรมเนียม Dividend Charge คิด 1% ของ Net Dividend ค่ะ
เงินปันผลที่ได้รับ ทางบริษัทฯ จะนำเงินเข้าบัญชีลูกค้าเป็นเงินสกุลต่างประเทศให้อัตโนมัติค่ะ
คุณ offshore@philip ไม่ทราบว่าเป็นพนักงานที่บลจ.ฟิลลิปรึเปล่าครับ

ถ้าใช่รบกวนขอรายละเอียดเกี่ยวกับการเปิดพอร์ตซื้อหุ้นในตปท.หน่อยได้มั้ยครับว่า
ต้องใช้เอกสารอะไรเป็นพิเศษ
เงินเปิดพอร์ตขั้นต่ำเท่าไหร่
คิดค่าธรรมเนียมเท่าไหร่
ฯลฯ ที่ควรต้องรู้

ขอบคุณครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 40

พี่นริศ พอบอกได้ไหมคับว่า ใช้โบรก อะไรอยู่ ดีรึเปล่าคับ
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
MarcoPolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 41

A man from the Islay เขียน:ของผมมีสามตัวครับที่ถืออยู่ โดยเฉพาะ Dow Chem, ผมถือมาซักพักแล้ว มี GE, COP, แล้วก็ DOW ครับ

ส่วน ETFs ผมมีตัวเดียวคือ UNG, เป็น Nat Gas ครับ
ทำไมถึงถือ Dow ล่ะครับ เป็น cycle stock ไม่ช่ายหรือครับ กำไรหวือหวามากมาก
"โจโฉ"

Re: หลักการคัดหุ้นต่างประเทศ

โพสต์ที่ 42

L;สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ ทุกคน
คือ อยากทราบว่า เงินปัลผลนี่เขาจาหักภาษีเรา ที่ว่า 20% -30% เลยหรือเปล่าครับ
แล้วขอเครดิตภาษีคืนได้ไหมครับนี่...ถามแบบคนไม่รู้เลยอ่าครับ55 รบกวนช่วยแชร์ความรู้ให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณค๊าบบ
สามัคคี คือพลัง...
simplelife

โพสต์ที่ 43

[quote=""โจโฉ""]L;สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ ทุกคน
คือ อยากทราบว่า เงินปัลผลนี่เขาจาหักภาษีเรา ที่ว่า 20% -30% เลยหรือเปล่าครับ
แล้วขอเครดิตภาษีคืนได้ไหมครับนี่...ถามแบบคนไม่รู้เลยอ่าครับ55 รบกวนช่วยแชร์ความรู้ให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณค๊าบบ[/quote]
ตอนเปิดพอร์ตน่าจะต้องส่ง W-8BEN เงินปันผลตามที่เข้าใจมี treaty เสียเพียง 15% (คือ หัก ณ ที่จ่าย 15%) เครดิตภาษีแบบตลาดไทย ไม่มีึครับ ถ้าจะลงทุนจริงๆ ปรึกษา broker จะได้รายละเอียดที่สุดครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 44

Abbott lab เป็นไงบ้างครับดีมั้ยครับ แล้วถ้าเทียบกับ novatis roche กับ glaxo หุ้นไหนดีกว่ากันครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Pinocchio

โพสต์ที่ 45

แล้ว Macy กับ CCME อะคับ