มุมมองของ Buffett ต่อการตกต่ำของตลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

มุมมองของ Buffett ต่อการตกต่ำของตลาด

โพสต์ที่ 31

สามัญชน เขียน:เพราะว่าตอนหุ้นลงผมมีแต่หุ้น   :ohno:

ผมไม่มีเงินซื้อเพิ่ม :lovl:
หัวอกอันเดียวกัน

(คาดว่า  ถ้าหุ้นลงอย่างนี้  เงินปันผลได้มาก็คงไม่ได้นำไปใช้จ่าย
ซื้อความสุขสำราญเลย  คงเอาไปรับหุ้นหมดอีกเหมือนเดิมล่ะ)
เทียน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 32

ผมจำไม่ได้อ่านความคิดเห็นของใคร แต่เป็นทำนองว่า

( เงินอยู่ที่ไหน ใจอยู่ที่นั้น ) โดยเฉพาะต้องทนอยู่กับสภาพนั้นนาน

ถ้าใครคิดได้แบบลุงบัฟ ผมขอคาราวะ หัวจิตหัวใจของท่านจริงๆครับ

สำหรับผมมัน make sense มากๆ แต่ยากที่จะทำ  :twisted:
iambuffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

บัฟเฟตต์ ซื้อหุ้นเมื่อมีข่าวร้าย

มีคำพูดนึงที่พูดง่ายแต่ทำยากมากคือ
ในฐานะนักลงทุน ต้องรู้ว่าดอกไม้จะบานเมื่อไหร่ และบานนานแค่ไหน

ซึ่งทุกวันนี้ก็พยายามเป็นนักลงทุนประเภทนี้ครับ
แต่เป็นเรื่องที่ยาก ใช้ความพยายามอย่างมาก
และบางทีผิดพลาดก็เสียหายมากครับ
ทำให้บางทีผมดู ป่วน ๆ ไปบ้างอย่าถือกันแล้วกันครับ
8)