คุณปรัชญา กลับมาร่วมแจมเถอะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณปรัชญา กลับมาร่วมแจมเถอะครับ

โพสต์ที่ 31

ผมว่าถ้าเงียบๆกันไป เดี๋ยวแกก็กลับมาโพสต์เองแหละครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
แม่นยำ

โพสต์ที่ 32

ผมว่าแกปิดเทอมอยู่ครับเพราะว่าแกเคยโพสว่ามีลางสังหรณ์
แล้วก็เป็นจริงด้วยครับ
ช่วงนี้เลยไปพักผ่อนก่อนมั้ง
genie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ขอเชิญพี่ปรัชญากลับมาเถิดครับ
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 34

มาคอยต้อนรับ พี่ปรัชญา อีกคนครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
นายสต็อก

โพสต์ที่ 35

นักเลงหุ้นอารมณ์ดีหายตัวไปนี่เอง ที่เว็บ TVI เลยดูเงียบๆไปหน่อย :(

ถ้าไม่ติดธุระอะไรก็กลับมา เขียนเรื่องราว และ แนวคิดให้เราอ่านกันบ้างนะ

ครับ น้องๆอย่างผมอยากติดตามอ่านอยู่ครับ.... :roll:
Wvix

โพสต์ที่ 36

เห็นเฮียปรัชญาแกไปโพสต์ที่พันทิพย์บ่อยๆ ผมอึดอัดมากเลยครับ
ว่าทำไมไม่มาโพสต์ที่นี่บ้าง อย่างนี้เค้าไม่เรียกอาการเบื่อๆอยากๆแล้วครับ
ไหนพี่สัญญากับพี่เจ๋งไงครับว่า จะอยู่ด้วยกันไปอีก 10 ปีครับ
ผมไม่เข้าใจอะไรซักอย่างเลยครับว่า ทำไมไม่มาโพสต์ที่นี่ เข้ามาบอกเหตุผลสักนิดก็ไม่ได้
ปล่อยไว้มันคาใจมากเลยครับ ผมบอกแล้วว่าถ้าสาเหตุเป็นเพราะผม
จะด่าหรือว่าผมหรือจะไล่ไปเลยก็ได้ครับ ตอนนี้ความรู้สึกผม
ผมกลายเป็นตัวก่อกวนไปเลยครับ * เพราะเฮียแกโพสต์กระทู้สุดท้าย ว่าแกไปจริงๆแล้ว คือกระทู้ที่ผมโพสต์แล้วโดนลบไป
แล้วผมก็เคยบอกแล้วไงครับว่า

" ผมเป็นเพียงเด็กงี่เง่าคนหนึ่งที่เผอิญผ่านเข้ามาเก็บเกี่ยวสิ่งดีๆจากที่แห่งนี้ และไม่เคยให้อะไรตอบแทน
แต่การโพสต์ของผมได้ทำให้นักลงทุนรุ่นพี่ ที่แกได้เสียสละสร้างสรรสิ่งดีๆและให้ความอบอุ่นจริงใจแก่สังคมเป็นอย่างมากมายท้อใจ
ผมรู้สึกเสียใจมากครับผมอยากให้พี่ปรัชญากลับมาโพสที่นี่อีกครั้งเพราะพี่เป็นหนึ่งในสิ่งดีๆ ในเว็ปนี้
ผมรู้สึกกับคนในเวปนี้เหมือนเป็นคนในครอบครัวของผม ผมรู้สึกมีความสุขมากที่ได้อ่านหลายๆข้อความที่ทุกคนสื่อออกมา
ถ้าพี่ปรัชญาจากก็เหมือนกับคนในครอบครัวจากไปคนเคยเจอกันเกือบทุนวันจากไปมันเศร้ามากนะครับ พี่เป็นคนสำคัญที่คนในครอบครัวนี้ต้องการมากนะครับ "

ถ้าคนสำคัญของเว็ปนี้ไม่ต้องการผมๆก็ไม่อยู่ก็ได้ครับ
แล้วผมตัดสินใจแล้วครับ
ถ้าผมไม่รู้เหตุผลที่เฮียปรัชญาไม่กลับมาโพสต์ที่นี่
ผมก็จะไม่กลับมาโพสต์ที่นี่เหมือนกันครับ
เพราะผมคือคนเลวที่ไล่พี่ปรัชญาไปจากสังคมเล็กๆแห่งนี้ครับ
ผมคือคนที่สมควรถูกกำจัดทิ้งมากกว่า
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 37

อืม !!! ขนาดนั้นเชียวหรือ Wvix พี่ว่า ไม่เกี่ยวกับ Wvix นะ

..............................................................................

มีคนคนหนึ่ง เดินมา แล้วถูกรถชนตายกลางถนนน

พระถาม

คนคนนั้นตายเพราะอะไร

เราตอบ รถชน หรือไม่ก็ ประมาท

พระตอบ

เพราะเขาเกิดมา ถ้าเขาไม่เกิดมาเขาก็ไม่ตาย

เรื่องรถ เป็นแค่เหตุปรุงแต่งให้เกิดความตาย ถ้าไม่ตายจากรถชน ก็ต้องตายจากเหตุปรุงแต่งอื่นๆ

..........................................................................

พี่ปรัชญา อาจจะกำลังอยากจะไปก็ได้ พอดีมีเหตุปรุงแต่งเข้ามาพอดีหรือเปล่า

ผมว่าอย่าโทษตัวเองเลยครับ

สังคม ก็ย่อมต้องมี ใหม่มา เก่าไป

เป็นธรรมดา

สักวันพี่เขาอาจจะกลับมาก็ได้

มันก็เป็นแค่ ไป ๆ มา ๆ

อิอิ
champ

โพสต์ที่ 38

สงสัยพี่เขาอยากไปเล่นห้องสินธรมั่งครับ
เห็นพี่เขาก็โพสอยู่ที่นั่นอ่ะครับ
เดี๋ยวพี่เขาว่างก็กลับมาครับ
คงยุ่งมั้งครับ เลยเล่นหลายที่ไม่ได้ครับ
ใจเย็นๆดีกว่ามั้งครับ จะเลิกโพสเลยเหรอ
พี่เจ๋งยิ่งว่าไม่มีใครตั้งกระทู้อยู่
ผมก็คนนึงที่ม่ค่อยได้ตั้งกระทู้
เพราะความรู้น้อยก็ได้แต่แอบอ่าน
เพราะไม่รู้จะโพสอะไร
เอกพงศ์

โพสต์ที่ 39

27 มีนาคม พ.ศ.2547
เรียน พี่ปรัชญา ฤกษ์ดีทวีทรัพย์ ทราบ
.ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อ..เอกพงศ์ ผมทำงานเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง เงินเดือน4หมื่นกว่าบาท ภรรยามีอาชีพเป็นครูโรงเรียนเอกชน มีลูกสาวกำลังน่ารัก1คน อายุ2ปีกว่าๆ
.ผมเข้ามาอ่านข้อคิดความเห็นการวิเคราะห์ของพี่ปรัชญา ที่เวปนี้แต่ไม่เคยเข้ามาโพส์ทเลยนี่เป็นครั้งแรกที่ตั้งใจโพส์ทเลยครับ ผมได้เข้ามาเก็บเกี่ยวหลายสิ่งหลายอย่างมากมาย เหมือนเข้ามาสวนดอกไม้แล้วเลือกเก็บดอกที่สวยที่สุด ผมได้ข้อมูลสำเร็จรูปจาก..พี่ครรชิต ไพศาล ซึ่งดูง่ายดีแบบคนคิดเองไม่ค่อยจะเป็น ส่วนคุณมนตรีกับคุณวิบูลย์อ่านเท่าไหร่ก็ไม่เข้าใจเพราะพวกท่านเล่นแต่ศัพท์วิชาการ ค่าต่างๆด้านบ/ช มีประโยชน์ก็คงเป็นคนรุ้แต่ผมกับไม่ได้เรื่องคงโง่เกินไป ยิ่งอ่านยิ่งวกวนขอร้องเลยอย่าพิมพ์หนังสือมาขายเลย มันใช้ได้ผลไม่กี่คนหรอก(ติ กันตรงอย่าโกรธนะครับ เปิดใจยอมรับฟังบ้าง) ผมเป็นคนรุ่นใหม่ที่เข้าซื้อหุ้นเมื่อกลางปีก่อน เพราะพึ่งมีเงินเนื่องด้วยคุณพ่อแบ่งเงินมาให้2ล้านบาท(คงเป็นการรับขวัญหลาน)และในภาสภาวะดอกเบี้ย1-1.75%แบบนั้น ผมเลยปรึกษากับภรรยาและเปิดเวปนี้ และเปิดโครงการคนร้อยหุ้นของคุณเจ๋ง ให้ภรรยาดูและศึกษา และตามอ่านอยู่1เดือน เรา2คนลงความเห็นเป็นมติเป็นเอกฉันท์ ซื้อหุ้นลงทุนตามพี่ปรัชญาทั้ง3ตัวครับ โดยซื้อดังนี้
1... ซื้อ FE มาเป็นจำนวน10,000หุ้น ราคาเฉลี่ย83บาทกว่าๆ
2... ซื้อ TIC มาเป็นจำนวน10,000หุ้น ราคาเฉลี่ย42บาทกว่าๆ
3... ซื้อ BKI มาเป็นจำนวน 2,500หุ้น ราคาเฉลี่ย302บาทเศษๆ
แล้วเวลาก็ผ่านถึงช่วงปลายปี46 ดัชนีวิ่งขึ้นไปเกือบ800จุด และแล้วก็พบความจริงว่า...หุ้นที่พี่แนะนำ มันไม่ขึ้นตามดัชนีเลย ตอนแรกผมก็คิดว่าคงไม่เข้าท่าแล้ว แต่ก็คิดว่าซื้อรอปันผล สำหรับมือใหม่ใจไม่ดีเลย
จนมาถึงวันนี้ สัจจะธรรมก็มีจริง นักลงทุนหน้าใหม่อย่างผมกับภรรยาก็รู้คุณค่าของคำว่าลงทุน ดีใจที่สุดกับการที่ดัชนีไหลลงมาเรื่อยๆเหลือ600กว่าจุดแต่หุ้นที่ถืออยู่มันกับขึ้นสวนตลาดได้ไง ดีใจที่จะได้รับดอกผลแล้วเมื่อ..
FE ประกาศจ่ายปันผลเป็นเงิน5บาทต่อหุ้น(ดีกว่าฝากแบ๊งก์)
TIC ประกาศจ่ายปันผลเป็นหุ้น3/1 อันนี้ได้แต่หุ้นไม่ได้เงิน
BKI ประกาศจ่ายปันผลเป็นเงิน3.75บาท และปันผลเป็นหุ้นให้อีก10หุ้นเดิม/3หุ้นใหม่ อันนี้ได้ทั้งเงินทั้งหุ้น เขาเรียก2เด้งหรือไงนี่ล่ะ
ผมและครอบครัว ไม่รู้ว่าจะตอบแทนคุณงามความดีของพี่ปรัชญาได้ยังไงดี ขอบคุณที่มีเวปดีดีให้คนรุ่นใหม่ได้เข้ามาค้นคว้าหาความรู้
ทุกวันนี้ผมยังคงดำเนินชีวิตทำงานไปตามปกติ ดูราคาหุ้นจากหนังสือพิมพ์ไม่เคยไปนั่งห้องค้า นี่เป็นครั้งแรกที่ดีมากๆที่เข้าลงทุนได้เงินปันผลและห้น และยังได้ส่วนต่างจากราคาหุ้นที่ขึ้นสวนดัชนี ผมเลยคิดว่าซื้อหุ้นถือไว้รับเงินปันผล ปลอดภัยกว่าการเล่นหุ้นทุกวันการลงทุนเป็นอาชีพเสริม ผมเห็นดัชนีขึ้นไป800จุดแล้วราคาหุ้นทั้ง3ตัวก็ไม่ไปตามดัชนี(ผมไม่ได้ว่าหรือโทษพี่ปรัชญานะครับ ผมตัดสินใจบริหารเงินเอง ผมรับผิดชอบเองครับ)
พอดัชนีล่วงลงมา100กว่าจุด แต่หุ้นที่ถือก็ไม่กระทบกระเทือนเท่าไหร่
1 อาทิตย์ ผมจะเข้ามาอ่านในเวปนี้เพียง2-3ครั้ง เห็นพี่ปรัชญา หายไปไม่เข้ามาโพท์สเลย อดคิดถึงไม่ได้ครับผมเป็นพลังเงียบแต่เงียบไม่ไหวแล้วมันหลายอาทิตย์ที่ไม่ได้เห็นหัวควายคาราบาว ผมก็ไม่ทราบเหตุผลของพี่ปรัชญา ผมก็ไม่ทราบว่าพี่ไม่พอใจใครที่ตรงไหน มีเรื่องอะไรไม่สบายใจ ผมยังคอยคำแนะนำของพี่ปรัชญาอยู่นะครับ เลยขอโพส์ทฝากไว้เผื่อพี่ปรัชญาจะทราบว่าผมได้ประโยชน์จากคำแนะนำและข้อมูลของพี่ ผมยังนับถือ ยังศรัทธา พี่ปรัชญาเสมอๆบ่นกับภรรยาว่าอยากเจอพี่สักครั้ง หากมีโอกาสครับ
ขอร้องพี่กลับมาเป็นหัวขบวนการลงทุนเถิดครับ สำหรับมือใหม่อย่างผมขอรบกวนพื้นที่เวปแค่นี้ฝากข่าวถึงพี่ปรัชญาครับ
ท้ายสุดนี้ ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนะตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลโลก จงคุ้มครองดลบันดาลให้พี่ปรัชญาและครอบครัวจงพบแต่ความสุขความเจริญความสมหวัง ร่ำรวยตลอดกาลนาน
ขอแสดงความรักและนับถืออย่างยิ่ง
เอกพงศ์
Jeng

โพสต์ที่ 40

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ส่วนคุณมนตรีกับคุณวิบูลย์อ่านเท่าไหร่ก็ไม่เข้าใจเพราะพวกท่านเล่นแต่ศัพท์วิชาการ ค่าต่างๆด้านบ/ช มีประโยชน์ก็คงเป็นคนรุ้แต่ผมกับไม่ได้เรื่องคงโง่เกินไป ยิ่งอ่านยิ่งวกวนขอร้องเลยอย่าพิมพ์หนังสือมาขายเลย มันใช้ได้ผลไม่กี่คนหรอก(ติ กันตรงอย่าโกรธนะครับ เปิดใจยอมรับฟังบ้าง) 
อิอิ ผมก็อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกันครับ คุณเอกพงศ์

แต่อย่างไรก็ตาม การที่คุณเอกพงศ์ อ่านไม่รู้เรื่อง แต่ดันไปเสนอไม่ให้คุณมน กับคุณวิบูลย์

ว่าอย่าแต่งหนังสือมาขาย นี่

ผมไม่เห็นด้วยครับ เพราะคุณ กับผม ไม่ใช่ตัวแทนประชากรชาวไทย

คนรู้เรื่องบัญชี คนจบบัญชีมีตั้งเยอะ คนที่ไม่จบแล้วรู้เรื่องบัญชี ก็มีเยอะอีกเหมือนกัน

ถ้าคนอ่านไม่รู้เรื่องเลย กระทู้นั้นคงไม่ติด top hit ขนาดนี้หรอกครับ

ผมเอง ก็ไม่ได้เข้าไปอ่าน เพราะเคยอ่านแล้ว วนไปวนมา ปวดหัว สังเกตุได้จาก ผมไม่ได้ไปตอบในกระทู้นั้นนานแล้ว

ผมเองก็เคยโหวตว่า มีหนังสือขาย ผมก็ไม่ซื้อ

แต่ผมคงไม่เสนอ ให้ไม่พิมพ์มาขาย

และถ้ามีการแต่งหนังสือออกมาจริง คนซื้อ จะเป็นผู้ตัดสินใจเอง ว่า ควรซื้อหรือไม่

การแนะนำไม่ให้แต่งหนังสือออกมาเลย นี่ ผมว่า คุณเอกพงศ์ ความคิดแคบ มากเลย คอมเม้นแบบตรงไปตรงมาเหมือนกันกัน จะโกรธหรือเปล่า

ทั้งสองคน คงไม่อยากได้กำไรจากการขายหนังสือ ถ้าจะมีการแต่งหนังสือออกมาจริง ก็คงเพื่อให้น้องๆรุ่นใหม่ได้รับความรู้ เพิ่มขึ้นอีกในระดับหนึ่ง

การคอมเม้นตรงไปตรงมาก็ดี แต่สิ่งที่สำคัญกว่านั้น คือ

คุณเอกพงศ์ เคยคิดหรือไม่ ว่า จะทำให้คนที่ตั้งใจอ่านหนังสือ ทั้งสองท่านคือคุณมน กับคุณวิบูลย์ จะเสียใจ

ผมว่าอย่างมาก ก็ควรจะคอมเม้นว่า คุณมน คุณวิบูลย์ ช่วยเขียนให้เป็นภาษาอ่านง่ายๆ หน่อย จะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนที่ไม่ได้มีพื้นฐานทางบัญชี

คุณเอกพงศ์ครับ ผมรู้จักทั้งสองคน และผมเชื่อว่าทั้งสองคนมีเจตนา ที่จะเขียนให้อ่านง่ายที่สุดแล้ว

แต่ง่ายของเขา มันยากสำหรับผม ก็แค่นั้นเองครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 41

พี่ปรัชญาใจแข็งจริงๆ กลับมาเถิดครับ ผมรออยู่ นึกว่าเห็นแก่ผม แก่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆเถิดครับ

ไม่โกรธครับ ยืนยันได้ และก็ไม่แปลกที่บางท่านอ่านไม่รู้เรื่อง ผมเคยสอนหนังสือมาแล้วครับ ในหนึ่งชั้นเรียนมี30คน เข้าใจแตกต่างกัน บางคนเอาไปต่อยอดเก่งกว่าผมอีก บางคนรู้เข้าใจ บางคนรู้น้อยจนไม่เข้าใจเลย(สอบตกครับ)

จริงๆแล้วก็ไม่ได้อยากทำออกมาเป็นหนังสือครับ เพราะผมเองก็มีงานประจำ แต่ที่คิดทำก็เห็นว่ามีกองเชียร์ เอาเป็นว่าทำออกมาใครอยากได้ต้องง้อขอซื้อละกันไม่ง้อไม้ขาย อิ อิ :wink:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 42

มาร่วมวิงวอนเรียนเชิญพี่ปรัชญาอีกครั้งครับ
ด้วยความรักและนับถืออย่างสูงครับ

อยากได้และขอร่วมสนับสนุนพิมพ์หนังสือครับพี่มนตรี
ถึงไม่เข้าใจ จะพยายามให้มาก
ความพยายามอยู่ที่ไหน
ความพยายามอยู่ที่นั่น เอ๊ย ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
ผมว่าน่าจะดีกว่าตำราเมืองนอก
เพราะคนไทยทำเอง และมีกรณีตัวอย่างแบบไทยๆด้วย ยิ่งดีมากเลยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Neohapsis

โพสต์ที่ 43

สวัสดีค่ะ พี่ปรัชญา
เห็นพี่ในสินธร และอ่านจากที่นี่ รู้ว่าพี่หายไป ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่อยากเรียนพี่ว่า เสียดาย เสียดายคนที่่เรารู้สึกคุ้นเคย นับถือ แม้ไม่เคยคุยกันเป็นการส่วนตัว ยกเว้นเห็นหน้ากันแวบหนึ่งในงานสินธร เราเองเป็นคนที่เข้ามาศึกษาหาความรู้จากประสบการณ์ของพี่ ๆ และนับถือในการเสียสละของคนที่ไม่เคยรู้จักกันเห็นหน้าค่าตากัน หรือผูกพันธ์กันโดยทางสายใด ๆ ก็ตาม ที่มาแบ่งปัน ให้คนในชุมชนโลกไซเบอร์

ไม่ว่าด้วยเหตุใดก็ตามที่พี่หายไป เราอยากบอกพี่ว่าเราคิดถึงความมีน้ำใจของพี่ที่ให้กับคนที่นี่ และยังรอพี่กลับมาร่วมสร้างความรู้ แบ่งปันประสบการณ์ร่วมกับพี่ ๆ ท่านอื่นให้กับแมงเม่าอย่างเราที่มีปณิธานอยากเป็น vi และหน้าใหม่ ๆ ที่กำลังจะเข้ามา
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 44

เอาไงดีเรื่องหนังสือครับ พี่มน แบ่งงานกันมั้ย หรือไง ผมจะยุ่งๆ เหมือนกันแต่พอจะมีเวลาตอนดึกๆ มากๆ ครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 45

กลับมาอ่านอีกครั้ง
คุณปรัชญาก็ยังไม่ได้เข้ามาที่ทีวีไอ
ก็คงต้องแล้วแต่การตัดสินใจของคุณปรัชญา
ขอคุยกันเรื่องอื่นๆ ซักเล็กน้อย

1. ยืนยันเหมือนเดิมครับ
จะซื้อหนังสือที่ตัดต่อจากกระทู้ร่อนตะแกรงหุ้นฯ
ถ้าอ่านไม่รู้เรื่อง ก็จะพยายามอ่านให้รู้เรื่อง
ถ้าพยายามอ่านแล้ว ยังไม่รู้เรื่อง
ก็ถือว่า ได้มีส่วนช่วยซื้อหนังสือดีมีคุณภาพ

2. ขอทักทายคุณธราธิป
เรื่องเจ็บหัวเข่าหายไปนานแล้วครับ
ตอนนี้กลับเป็นปัญหาเรื่องปวดแขน
ตามประสาผู้สูงอายุ
ไม่เจ็บโน้น ก็ปวดนี้
ก็ได้แต่ยอมรับสภาพ
สำหรับเรื่องการสมัครสมาชิก
บังเอิญผมไปชี้โพรงให้กระรอกว่า
ใครจะโพสชื่อผมที่อื่นๆก็ได้
เราไม่มีสิทธิ์ไปห้าม
เพราะนามแฝงก็เหมือนชื่อ
ส่วนอมยิ้มเหมือนนามสกุล
ดังนั้นผมจึงรีบใส่อมยิ้มให้ตัวเอง ในทีวีไอ
ก่อนที่ใครจะเอาชื่อไปใช้

3 ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าคุณปรัญชาจะไม่ทิ้งเพื่อนๆ น้องๆ
ที่เวปทีวีไอไปได้ตลอดกาล
ส่วนสาเหตุที่ไม่ยอมโพส นึกไม่ออกจริงๆ ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 46

ส่วนอมยิ้มเหมือนนามสกุล 
เฮียเคยบอกว่า ผมมีอมยิ้มแล้วที่ พันทิบ อิอิ ผมม่ายค่อยเข้าใจ ว่า หมายความว่าอย่างไร

เรื่องอมยิ้ม เฮียคลายเครียด ช่วยอธิบายหน่อยซิ

ส่วนเรื่อง เฮียปรัชญา ก็คงแล้วแต่ท่านครับ

อิอิ

เรื่องของเว็บ ก็เป็นแบบนี้ เบื่อๆ อยากๆ
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 47

อมยิ้มก็คือสมาชิกครับ ไม่มีอมยิ้มก็เป็นแค่แขกรับเชิญ

ตอนนี้คุณ IH ก็ตามเฮียคค.ด้วยการเบิกอมยิ้มจากทีวีไอไปแล้ว

ผมว่าจะเบิกอมยิ้มที่พันทิบ แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีโอกาส
ได้ไปอำเภอ เอ้ย เขตสักที
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 48

เป็นไปตามที่คุณซีเคว่าไว้ครับ คุณเจ๋ง
สมาชิกขาประจำจะมีชื่อซ้ำกันไม่ได้
อมยิ้มในสินธร
ก็คือเครื่องหมายแสดงการเป็นสมาชิกที่ต้องล็อกอิน
เหมือนกับว่ามันเป็นนามสกุลของเรา
คุณมือล่องหนอาจจะกลัวคนสวมรอยเหมือนกัน
ก็เลยขอเป็นสมาชิกล็อกอิน
เพื่อแสดงว่า
คนที่โพสในชื่อนี้
มีครบแล้วทั้งชื่อและนามสกุล
maomao20033

โพสต์ที่ 49

พี่ ปรัชญา กลับมาไวๆนะครับ
:cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:
www.thaihoon.com เข้ามาพูดคุยกันนะครับ
tor2tor

โพสต์ที่ 50

มาตามตัวกลับด้วยครับ

กระทู้ร่อนตะแกรงหุ้นฯ ตอนแรกผมก็อ่านไม่รู้เรื่องครับ เพราะไม่ได้เรียนมาทางนี้ แต่ก็กลับไปอ่านหนังสือหลายหลายเล่มที่อ้างถึงในกระทู้แล้วก็หาอ่านเองเพิ่มด้วย ตอนนี้ก็รู้เรื่องขึ้นมากแล้วหลังกลับไปอ่านกระทู้อีก ถ้าไม่ได้อ่านกระทู้ตอนแรกคงไม่เรียนรู้มากขนาดนี้

เรื่องหนังสือที่ตัดต่อจากกระทู้ร่อนตะแกรงหุ้นฯ ผมก็ไม่คิดว่าจะได้อะไรเพิ่มกว่าเดิม (เพราะอ่านแล้ว) แต่จะขออุดหนุดครับเพื่อให้กำลังคนเขียนที่ตั้งใจดี อีกอย่างคนที่เพิ่งมาศึกษาใหม่ๆจะได้ง่ายขึ้นหลังจากการเรียบเรียงใหม่แล้วไม่ต้องใช้เวลามาก
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 51

ผมว่ากระทู้นี้อาจจะกลายเป็นกระทู้ที่Hit rateสูงแข่งกับตะแกรงร่อนแน่เลย

เห็นไหมครับพี่ปรัชญา แฟนๆพี่เต็มเลยจะทิ้งกันได้ลงคอเลยหรือครับ

เรื่องหนังสือครับ ผมคิดว่าตัดต่อเลยคงไม่ได้ประโยชนือะไรมาก ที่คุณayeทำมาให้ผมต่อนี่ก็มีการเสริมเนื้อหาให้เร้าใจ...เอ้ยอ่านง่ายครับ ผมเลยเดินตามนั้น และยังจะมีการนำเอากระทู้เก่าๆดีๆที่จำได้มาสอดแทรกขยายความ.....ดังนั้นจึงขอแจ้งให้ทราบว่า

แฟนๆทั้งหลายรักจะรอแล้วละก็ ใจเย็นๆ......ของดีๆ และจะพยายามทำให้อ่านง่ายเป็นคู่มือที่ให้ทั้งมือใหม่มือเก่ารู้มากรู้น้อยอ่านทำความเข้าใจได้หมด...เพราะผมจะเอาไปให้ท่านผู้ไม่เคยลงทุนอ่านก่อน....สงสัยไม่เข้าใจตรงไหนจะได้แก้เสีย

สุดท้ายจะบอกว่ามันเป็นโครงการระยะยาวครับ แต่รับรองว่า premium Valueแน่นอน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 52

ส่วนคุณมนตรีกับคุณวิบูลย์อ่านเท่าไหร่ก็ไม่เข้าใจเพราะพวกท่านเล่นแต่ศัพท์วิชาการ ค่าต่างๆด้านบ/ช มีประโยชน์ก็คงเป็นคนรุ้แต่ผมกับไม่ได้เรื่องคงโง่เกินไป ยิ่งอ่านยิ่งวกวนขอร้องเลยอย่าพิมพ์หนังสือมาขายเลย มันใช้ได้ผลไม่กี่คนหรอก(ติ กันตรงอย่าโกรธนะครับ เปิดใจยอมรับฟังบ้าง) 
ฮ่า ฮ่า
ใครใคร่ซื้อ ใครใคร่ไม่ซื้อก็ไม่ซื้อ

ไม่ได้โกรธหรอกครับ
แต่อย่างที่พี่เจ๋งว่า ความเห็นคนหนึ่งคนไม่ใช่ความเห็นทั้งหมด
ผมชอบคำพูดของอาจารย์ประเวศ วะสี ครับที่ว่า
"สังคมไทยเป็นสังคมความเห็น ไม่ใช่สังคมความรู้"
ทุกคนมีความเห็นอย่างโน้นอย่างนี้เต็มบ้านเต็มเมือง
แต่ไม่ค่อยมีใครให้ความสำคัญกับความรู้จริงๆกันสักเท่าไหร่

อาจารย์แกพูดจริงไม่จริง ก็ไปคิดกันเอาเองครับ
มีบทความอยู่ในกระทู้นึงในเวป แต่ผมหาไม่เจอ ลองไปดูกันเอาเองแล้วกันครับ

ส่วนเรื่องหนังสือ ส่วนตัวผมก็ไม่ได้อยากพิมพ์ออกมาเลยจริงๆ
เพราะใครอยากอ่านก็ไปอ่านเอาที่กระทู้ก็ได้
ไม่พิมพ์ออกมา พวกผมก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร
หนังสือหุ้นมีเยอะแยะ ไปซื้อหาอ่านเอาเองก๋ได้ (ถ้าอยากได้ความรู้)
แต่เห็นเฮียคลายเครียดและท่านอื่นๆ ออกแรงสนับสนุน
ผมเลยเกรงใจผู้ใหญ่ เลยโยนลิงให้คุณ Ayethebing กะคุณ Mon Money ไปจัดการ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า หนังสือจะเสร็จเมื่อไหร่
เพราะผมไม่ได้เป็นคนจัดการ

ผมว่า คนที่เสียใจน่าจะเป็นคนเรียบเรียงหนังสือมากกว่า
เพราะอุตส่าห์ทุ่มเทเวลาเรียบเรียง

ส่วนผม.....ลอยตัว
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 53

นานาจิตตังครับเรื่องหนังสือ
ผมเป็นคนหนึ่งไม่สัดทัน ยามที่ท่านจอมยุทธ์ปะฝีมือกันในกระทู้ตะแกรงร่อน
แต่ผมยอมรับอย่างหนึ่งคือ ผมได้เรียนรู้ ได้ข้อคิดต่างๆ มากมายจากหลายท่าน โดยเฉพาะจากคุณวิบูลย์

ถ้ามีหนังสือออกมาจริง นอกจากจะซื้ออ่านเองแล้ว
ยังจะซื้อหรือแนะนำเพื่อนๆ ให้ช่วยอุดหนุนด้วยครับ
เมื่อปีก่อน ซื้อหนังสือแจกเพื่อนๆ พี่ๆ ตอนปีใหม่
ถ้าเสร็จทัน ผมจะได้มีของแจกปีใหม่ที่จะถึงครับ :wink:
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 54

ผมก็โยนลิงให้คุณมนแกไปด้วย ขอโทษคุณมนและท่านวิบูลย์ที่ไม่สามารถทำภารกิจให้เสร็จสิ้นได้ แต่ท่านมนนี่เขียนหนังสือมีลูกล่อลูกชนและชั้นเชิงแพรวพราวอยู่แล้วคงทำให้คนอ่านอ่านกันเพลินได้ครับงานนี้

เฮ้อ คิดถึงสำนวนแบบกลั้วคาราบาวแดงของพี่ปรัชญา จริงๆ เลย

จริงๆ มันก็ธรรมดาที่บางท่านจะชอบหรือไม่ชอบในอ่านกระทู้ตระแกรงร่อนโดยติว่ามันมีศัพท์แสงเยอะเกินไป แต่ผมว่ากระทู้ตระแกรงร่อนมันก็มีสีสรรในตัวมันเองเหมือนกันนะ ไม่ใช่จะมีแต่วิชาการ แค่กระทู้ที่ซือแป๋วิบูลย์แกตอบท่านนึงเกี่ยวกับโรงพยาบาลบำรุงราษฐ์ก็สนุกและได้สาระแล้ว แถมพวกแนวคิดของทั้งคุณมน คุณฉัตรชัย และประสพการณ์ของพี่ปรัชญา (ไม่มีศัพท์ที่น่าปวดหัวจากผมแน่ๆครับ :oops: ) ทำให้เราได้เข้าถึงปรัชญาของการลงทุนแบบ "กินอิ่ม นอนหลับ" จริงๆ

พี่ ธันวาครับ นอกเรื่องนิด ประชุม TCB นี่ที่ไหนเมื่อไหร่ครับ

วิบูลย์ wrote:
ผมชอบคำพูดของอาจารย์ประเวศ วะสี ครับที่ว่า
"สังคมไทยเป็นสังคมความเห็น ไม่ใช่สังคมความรู้"
คำคมอีกแล้วซือแป๋วิบูลย์ อ่านเยอะก็รู้คำคมเยอะเนาะ

เยี่ยมครับ คำพูดนี้ เห็นด้วยและอยากเปลี่ยนมันให้เป็นตรงข้ามครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
thanwa

โพสต์ที่ 55

ของฝากคุณ aye ครับ

4.กำหนดประชุมสามัญผู้ถือหุ้น ครั้งที่ 10 ในวันที่ 29 เมษายน 2547 ณ ห้องแรมแบรนดท์ 3 ชั้น 2, โรงแรมแบรนดท์ม สุขุมวิทซอย 18, ถนนสุขุมวิท, คลองเตย, กรุงเทพฯ เวลา 15.00 น.

คิดว่าผมอาจจะไม่ไปครับ เพราะได้ถามในสิ่งที่อยากรู้วัน opp. day หมดแล้ว
ปีนี้ราคาคงไม่หวือหวาครับ (ยกเว้นมีคนมาปั่น) เนื่องจากเต็มกำลังการผลิต น้ำมันแพงขึ้น
ถ้าลงมา 18 บาทผมจะซื้อเพิ่ม

ที่ชอบอย่างหนึ่งในงาน opp. day ก็คือ ไม่ค่อยมีนักวิเคราะห์ถามกันสักเท่าไหร่
เสร็จแล้วก็รีบกลับ ถึงเวลา เขียนบทวิเคราะห์ได้เป็นเรื่องเป็นราว
อีกอย่างนักข่าวนี่ยิ่งน่าสนใจ ผมสังเกตุว่าไม่ค่อยได้ถามอะไรเหมือนกัน
รุ่งขึ้นลงข่าวเกี่ยวกับ TCB ซื่งไม่ได้ตรงกับสิ่งที่ผู้บริหาร TCB พูดเลย
นอกจากนี้ยังอ้างถึงคน TCB ซื่งเป็นคนไทยให้ข่าว ความจริงก็รู้ๆ กันอยู่ว่า
บริษัทนี้แขกอยู่ในระดับผู้บริหารทั้งนั้น จึงไม่ค่อยแปลกใจที่ข่าวออกมาอย่างนี้
ทางที่ดีเวลาอ่านข่าวแล้ว อาจจะต้องลองเช็คดูจากหลายแหล่งด้วยครับ :wink:
harry

โพสต์ที่ 56

thanwa เขียน:อีกอย่างนักข่าวนี่ยิ่งน่าสนใจ ผมสังเกตุว่าไม่ค่อยได้ถามอะไรเหมือนกัน
รุ่งขึ้นลงข่าวเกี่ยวกับ TCB ซื่งไม่ได้ตรงกับสิ่งที่ผู้บริหาร TCB พูดเลย
นอกจากนี้ยังอ้างถึงคน TCB ซื่งเป็นคนไทยให้ข่าว ความจริงก็รู้ๆ กันอยู่ว่า
บริษัทนี้แขกอยู่ในระดับผู้บริหารทั้งนั้น จึงไม่ค่อยแปลกใจที่ข่าวออกมาอย่างนี้
ทางที่ดีเวลาอ่านข่าวแล้ว อาจจะต้องลองเช็คดูจากหลายแหล่งด้วยครับ :wink:
นั่นคือความเป็นจริงของสื่อไทยครับ ไม่มีการจด การบันทึกเสียง จำได้ไม่หมด แล้วก็เขียนออกมาผิดๆๆ บิดเบือนกันไปมากมาย ในทุกประเภทของข่าว เชื่อมากไม่ได้เลย โดยเฉพาะข่าวเกี่ยวกับหุ้น และข่าวบันเทิง การอ่านหลายๆเล่มก็คงพอช่วยกรองได้ว่าแต่ละเล่มเขียนต่างกันอย่างไร แล้วค่อยวิเคราะห์ตาม
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 57

เรื่องสื่อไทยนั่งเทียนเขียนข่าวนี้เคยเกิดกับตัวเองเลยครับ

หลายปีก่อน ผมเคยขับรถแล้วถกศรรามชนท้ายครับ

ร่งขึ้นก็มีข่าวลงหนังสือพิมพ์ทกฉบับเลยครับ แต่ละฉบับลงอายผมไม่เหมือนกันเลยครับ แต่ไม่มีฉบับไหนที่ลงอายของผมถกเลยครับ ทั้งๆที่ประวัติของผมก็อย่กับร้อยเวรที่ ส.น. นะครับ

ผมเลยร้ตั้งแต่นั้นมาว่าทำให้หนังสือพิมพ์แต่ละฉบับถึงได้มีรายละเอียดของข่าวไม่เหมือนกัน เพราะว่าเทียนคนละเล่มนะครับ ไม่ได้ใช้ยี่ห้อเดียวกัน
thanwa

โพสต์ที่ 58

โห คุณ chaichai นี่ดังถึงขั้นลงหนังสือพิมพ์เลยหรือครับ
ไม่ทราบว่าตัดหนังสือพิมพ์ไว้เป็นที่ระลึกหรือเปล่า...

กลับมาเรื่องนักข่าวต่อครับ
วันรุ่งขึ้นหนังสือพิมพ์ลงข่าว
TCB ก็วิ่งขึ้นไป 23 บาทอีกรอบ
ผมก็คิดอยู่ในใจว่าต้องเป็นเพราะข่าวที่ว่าแน่แลย
ปัจจุบันราคาก็มายืนอยู่แถว 20-21 บาทเช่นเคย
นี่ถ้าผมไม่อยู่ในที่เกิดเหตุด้วยคงคล้อยตามข่าวไปเหมือนกัน
ที่เขียนมานี่ ก็เพียงแค่ต้องการเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเร็วๆนี้ ให้ฟังนะครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 59

ayethebing เขียน: คำคมอีกแล้วซือแป๋วิบูลย์ อ่านเยอะก็รู้คำคมเยอะเนาะ

เยี่ยมครับ คำพูดนี้ เห็นด้วยและอยากเปลี่ยนมันให้เป็นตรงข้ามครับ
คมมากเลย แล้วก็"บาดใจ"ผมด้วย อิ อิ

พอได้อ่านบทความของ อาจารย์ประเวศ
เลยไปที่งานสัปดาห์หนังสือหาหนังสือของท่านมานั่งอ่านอีกสามเล่ม
จุใจไปเลย

แถมได้หนังสือรวมบทความของอาจารย์ป๋วยมาด้วย
ใครไม่มีไปหาซื้อซะนะครับ มีสามเล่ม
ของ สนพ.โกมลคีมทอง ขอเชียร์สนพ นี้สุดใจขาด....(เวอร์)
ผมซื้อมาเล่มเดียว เรื่องเกี่ยวกับเศรษฐกิจ
ส่วนเรื่องการเมืองผมไม่ได้ซื้อมานะ....พอดีตังค์หมด

ผมแนะนำหนังสือของ สนพ โกมลคีมทอง แทบทุกเล่มครับ
ดีมากๆ ผมได้ความรู้เยอะจากหนังสือของ สนพ นี้ครับ
ขอเชียร์อีกที
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 60

พูดถึงเรื่องนี้ทำให้ผมนึกถึงงานสัมนาที่พึ่งจะไปมาหลายอาทิตย์ก่อนครับ

Speaker ให้กระดาษแผ่นนึงพร้อมกับข้อความ (ใน Bible) และมีข้อความ
เพิ่มเติมอีก 20 กว่าข้อ โดยบางข้อเป็นข้อเท็จจริง (facts) บางข้อเป็น
อุปนัย (implications) บางข้อเป็นความคิดเห็น (opinions) บางข้อเป็น
การคาดเดา (specuations) และให้ทุกคนเขียนว่า แต่ละข้ออะไร

คนที่แยกความแตกต่างได้มีน้อยมากครับโดยเฉพาะแยก facts กับ
implications และแยก implications กับ speculations