สุดท้ายก็รู้ว่า PE บ้านเราเป็นเท่าไหร่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
กระบี่อยู่ที่ใจ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สุดท้ายก็รู้ว่า PE บ้านเราเป็นเท่าไหร่

โพสต์ที่ 31

ค่าสถิติภาพรวมตลาดที่นำวิธีการใหม่มาคำนวณ จะสามารถสะท้อนมูลค่าภาพรวมตลาดได้ตามแนวทางเดียวกับตลาดหลักทรัพย์ต่างประเทศ โดยค่าพีอี ตามวิธีการคำนวณใหม่ที่นำผลการดำเนินงานของทุกหลักทรัพย์เข้าไปรวมคำนวณด้วย จะทำให้มีค่าพีอี อยู่ที่ประมาณ 15 - 17 ซึ่งใกล้เคียงกับตลาดหลักทรัพย์ใน เอเชีย ได้แก่ ญี่ปุ่น ฮ่องกง และเกาหลี เป็นต้น นับเป็นการยกระดับความน่าสนใจของตลาดหลักทรัพย์ไทยให้เทียบเคียงกับตลาดหลักทรัพย์ต่างประเทศ
น่าจะใช้คำว่า นับเป็นการยกระคับความเป็นมาตรฐานสากล มากกว่านะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 32

อืมม การพูดถึงว่าตลาดไทยว่ายังถูกอยู่นี่เป็นแพทเทิร์น หรือว่าเพราะอะไรครับ

เลขาธิการคณะกรรมการ กบข. กล่าวอีกว่า การบริหารพอร์ตลงทุนในตลาดหุ้นปีนี้ของกบข. ยังคงให้ความระมัดระวังการลงทุน เพราะต้องยอมรับว่าปัญหาซับไพร์มที่เกิดขึ้นในสหรัฐ

ส่งผลให้บรรยากาศการลงทุนตลาดหุ้นไทย และตลาดหุ้นโลกมีความผันผวน อย่างไรก็ตาม  ที่ผ่านมาการลงทุนในตลาดหุ้นไทยยังคงให้ผลตอบแทนสูงเมื่อเทียบกับการลงทุนในตลาดหุ้นในภูมิภาคเอเซีย เนื่องจากอัตราส่วนราคาต่อกำไร (P/E) อยู่ที่ระดับ 11-13 และผลตอบแทนเฉลี่ยเท่ากับร้อยละ 3.5

ที่มา อีไฟแนนซ์ไทย     วันที่   06/03/08   เวลา   10:07:12
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณพี่  IH ครับสำหรับความรู้ดี ๆ

ถ้าพี่ IH ได้เข้ามาอ่านอีกอยากถามอีกนิดครับ

ว่า ตอนนั้น พี่ IH ทำอย่างไรครับ

ระหว่างออกจากตลาด หรือว่า
ลงทุนในหุ้น พีอี ต่ำ กิจการดี(ไม่ทราบว่าตอนนั้นยังมีเหลือไหม)
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
anakinnet

โพสต์ที่ 34

บ้า พูดมาได้ไงแบบนี้ ตลกอ่ะ

"โดยค่าพีอี ตามวิธีการคำนวณใหม่ที่นำผลการดำเนินงานของทุกหลักทรัพย์เข้าไปรวมคำนวณด้วย จะทำให้มีค่าพีอี อยู่ที่ประมาณ 15 - 17 ซึ่งใกล้เคียงกับตลาดหลักทรัพย์ใน เอเชีย ได้แก่ ญี่ปุ่น ฮ่องกง และเกาหลี เป็นต้น นับเป็นการยกระดับความน่าสนใจของตลาดหลักทรัพย์ไทยให้เทียบเคียงกับตลาดหลักทรัพย์ต่างประเทศ"
In the long run, We are all dead.
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 35

เป็นวิทยาทานแก่คนรุ่นหลัง ๆ ได้ดีมากเลยครับ

ขอบคุณคุณ Invisible Hand มาก ๆ เลยครับผม  :D
In search of super stocks
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณพี่ IH มากเลยครับ :o
พี่ IH เขียน:LPN หรือ PS  ที่ว่าขายดีเทน้ำเทท่า    เปิดวันแรกจอง 100%  ผมว่าจำนวน unit ตอนนั้นต้องสู้โครงการแฟล็ตปลาทองกระรัตไม่ได้ครับ   ตอนนั้นเป็นโฆษณาเพลง  โดยใช้นักแสดงตลกชื่อดังๆ   มาร้องเพลงโฆษณา     ดาวน์ก็น้อยผ่อนนิดโอนสิทธิ์โฉนดเอาไปเลยง่ายดาย    ย้า ยา ยา หย่า ยา      จะไปจะไปใกล้หมด  สะดวกมีรถเมล์ผ่าน    มีสระว่ายน้ำและมีสวนหย่อมปลาทองมีพร้อมทุกสิ่ง      เพลงนี้เด็กอนุบาลยังจำไปร้องกันได้เลยครับ       ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าแฟล็ตปลาทองที่ว่านั้นอยู่ส่วนไหนของประเทศไทยเลยครับ    แต่ได้ยินว่าสร้างเสร็จจนได้ครับ
ชอบจังเลยครับ  :rofl:
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 37

เรียนพี่ IH คับ

ตอน p/e ไป 30 เนี่ย

คนส่วนใหญ่ เขาไม่กลัวกันบ้างเหรอคับ

ลงทุนตั้ง สามสิบปีกว่าจะคืนทุน

หรือว่า ตอนนั้น คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้จัก ว่าอะไรคือ

p/e คับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 38

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เรียนพี่ IH คับ 

ตอน p/e ไป 30 เนี่ย 

คนส่วนใหญ่ เขาไม่กลัวกันบ้างเหรอคับ 

ลงทุนตั้ง สามสิบปีกว่าจะคืนทุน 

หรือว่า ตอนนั้น คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้จัก ว่าอะไรคือ 

p/e คับ
คนส่วนใหญ่คิดว่า p/e ยิ่งสูงยิ่งดีมั๊งครับ k
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 39

Jeng เขียน:

คนส่วนใหญ่คิดว่า p/e ยิ่งสูงยิ่งดีมั๊งครับ k
แสดงว่า  คนสมัยนั้นเชื่อว่า  การซื้อ premium ในหุ้นสมัยนั้น

เปรียบเสมือนการลงทุนในบ.ที่มี brand name กันไปหมดเลยสิคับ

แล้วสมัยนั้น มีหุ้น p/e ต่ำๆ  ( น้อยกว่า 8 )  ลงเหลืออยู่บ้างไหมคับ

เพราะว่าหาก  p/e เล่นสูงกันหมด แล้วอันตรายแบบนี้

หุ้นมีแบรนด์แข็งขัน ในอุตสาหกรรม ที่ growth ไม่ได้โตมากรวมไปถึงกำลังถดถอย

ก็ มีโอกาสที่จะเกิดอันตรายไหมคับ....
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 40

anakinnet เขียน:บ้า พูดมาได้ไงแบบนี้ ตลกอ่ะ

"โดยค่าพีอี ตามวิธีการคำนวณใหม่ที่นำผลการดำเนินงานของทุกหลักทรัพย์เข้าไปรวมคำนวณด้วย จะทำให้มีค่าพีอี อยู่ที่ประมาณ 15 - 17 ซึ่งใกล้เคียงกับตลาดหลักทรัพย์ใน เอเชีย ได้แก่ ญี่ปุ่น ฮ่องกง และเกาหลี เป็นต้น นับเป็นการยกระดับความน่าสนใจของตลาดหลักทรัพย์ไทยให้เทียบเคียงกับตลาดหลักทรัพย์ต่างประเทศ"
คงหมายถึงระดับความน่าสนใจในการแต่งตัวเข้าตลาดของบมจ.นอกตลาดที่จะเข้ามาในตลาดครับ
เพราะส่วนใหญ่ราคาipoตอนคำนวนจะอ้างถึงpeของsectorในเวลานั้นๆครับ :D
@DNA@

โพสต์ที่ 41

อย่าไปติ wording เล็กๆน้อยๆ ระหว่างบรรทัดเหมือนพยายามจับผิดเลยครับ ผมไม่แน่ใจว่าข่าวที่ได้นำมามาจากไหน นักข่าวหลายครั้งเวลาเขียนข่าวเขาไม่ได้มีความรู้จริง คำพูดที่นำมาเขียนก็ไม่ได้ถ่ายทอดทุกคำมา ใช้สรุป ๆ เอาบางทีก็ใส่สีเติมไข่อีก คนเขียนก็ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องที่เขียนเท่าไร

ผมมีเพื่อนที่ทำงานเป็นนักข่าวอยู่คนครับ มันก็ยังบอกผมเลยว่าต้องแปลงให้คนทั่วไปเข้าใจและอยากอ่าน แต่พออ่านไปมันคนละเรื่องเลยครับ

และถ้าอยากรู้ว่านักข่าวส่วนใหญ่มั่วขนาดไหนลองไปตามงานแถลงข่าวใหญ่ ๆ ดูครับ พวกนักข่าวจะทำตัวเป็นอภิสิทธิ์ชนมาก มาถึงไม่ยอมฟังว่าเขาแถลงอะไร บอกแต่ว่าเขาเป็นนักข่าวเวลาไม่มาก รีบให้เขาสัมภาษณ์คนที่เขาอยากสัมภาษณ์แล้วก็หนีกลับ เวลาเขาแถลงข่าวกันก็คุยกันเสียงดัง ไม่สนใจว่าในงานนั้นเขาเน้นอะไรให้เหตุผลอะไร แถมเวลาสรุปออกมามั่วมากๆ

สำหรับผมเวลาอ่านข่าวผมเอาแค่เนื้อหาหลักเท่านั้นแหละครับ
econometrica
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

55 เพิ่งรุ้นะเนี่ยะว่าไทยไม่เอา บ ขาดทุนมารวม ที่จริงก็ได้ยินบ่อยแหล่ะว่าหุ้นไทยpe ต่ำเทียบกับเพื่อนบ้าน แต่ตอนนั้นคิดว่า "อ่าวถ้ามันถูกจริงทำไมมันไม่ขึ้น(วะ)" ก็เลยไม่เคยสนใจคำพูดนี้