ประเมินราคาหุ้นกันอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Pallas
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ดร.เศรษฐศาสตร์ที่สนใจในโหราศาสตร์และเขียนบทความโหราศาสตร์ลงหนังสือพิมพ์ เท่าที่ผมทราบมี 2 ท่านครับ คือ ดร.พิชิต ลิขิตกิจสมบูรณ์ (ตอนนี้เข้าใจว่าเลิกเขียนเรื่องโหราศาสตร์ไปแล้ว แต่เขียนเรื่องการเมืองแทน ไม่บ่อยนัก แนวคิดทางการเมืองจะออกไปทางซ้ายๆ) และยูเรสโตร (ท่านใช้นามแฝง ผมจึงไม่อยากเปิดเผยชื่อจริงของท่าน)

ปัจจุบันที่เขียนอยู่ทุกวันพฤหัสในกรุงเทพธุรกิจ คือ อาจารย์ยูเรสโตร ครับ บทความส่วนใหญ่จะเขียนในมุมมองของนักเศรษฐศาสตร์เป็นหลัก แล้วปิดท้ายด้วยโหราศาสตร์ไม่ยาวนัก หลักวิชาที่ใช้คือโหราศาสตร์สากลครับ เข้าใจว่าศึกษาจากการอ่านหนังสือด้วยตนเองเป็นหลัก

ก็น่าสนใจดีครับ แต่บางครั้งผมไม่ค่อยจะเห็นด้วยอยู่พอสมควรเหมือนกัน ทั้งในแง่หลักวิชา และอคติในการตีความ

ส่วนที่วิเคราะห์หุ้นลง กรุงเทพ BizWeek ชื่อ อ.ธัญเทพครับ ไม่ได้เป็นดร.ทางเศรษฐศาสตร์ เท่าที่เคยเห็นในสัมภาษณ์ เห็นบอกว่า ไม่ได้ลงทุนในตลาดหุ้นตามบทวิเคราะห์ของตนเองครับ เปิดสอนโหราศาสตร์ตลาดหุ้นด้วย ผมเคยถามคนที่เคยไปเรียน ส่วนใหญ่จะไม่รู้เรื่องครับ  :? แปลกๆดี
"As Above, So Below"
ภาพประจำตัวสมาชิก
takeshi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ไม่ทราบว่าโหรศาสตร์ที่ใช้ดูกันนั้นเป็นศาสตร์ไหนครับ

ผมเคยเห็นบางคนใช้ Uranian แต่ไม่รู้ว่าแม่นแค่ไหนนะครับ แค่เคยเห็น ส่วนตัวผม

ผมเน้นที่ตัวบริษัทที่ผมพอจะเข้าใจได้ แล้วค่อยดู
PE => PEG => ROE => Div.