ตลาดหุ้นตอนนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณครับเฮียมน  8)

พอร์ตที่มีอยู่ ก้อดีอยู่แล้ว ไว้อย่างเดิม

แต่จะไปหากระสุนมาเพิ่มอีก

เพราะที่คิดๆ ไว้ อาจจะเกิดขึ้น ไม่ช้า ก้อเร็ว  8)  ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Value_chain
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

ผมเองก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ พี่มน  :D

ตอนนี้เลยขอถอยไปเตรียมกระสุน รอพายุเข้าดีกว่า  :lol:

ขอบคุณครับที่ช่วยออกโรงมาด้วยตัวเอง  :bow:
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณครับอาจารย์มน
รักในหลวงครับ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 34

น่าจะมีเฮมังครับ :lol:  :lol:  :lol:
chaiwut123

โพสต์ที่ 35

ไว้เตือนใจได้ดีเลยครับ ขอบคุณมากครับ
sarayuth007

เด็กใหม่ หัดลงทุน

โพสต์ที่ 36

แล้วกลุ่มโรงกลั่นนั้นขึ้นจริงหรือเปล่าคับ เห็นขึ้นเอาๆ และผมดูแล้วว่าปัจจัยพื้นฐานของมันเปลี่ยนแล้ว หรือว่าขึ้นแค่หลอกครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

Re: เด็กใหม่ หัดลงทุน

โพสต์ที่ 37

sarayuth007 เขียน:แล้วกลุ่มโรงกลั่นนั้นขึ้นจริงหรือเปล่าคับ เห็นขึ้นเอาๆ และผมดูแล้วว่าปัจจัยพื้นฐานของมันเปลี่ยนแล้ว หรือว่าขึ้นแค่หลอกครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ค่าการกลั่นสูงมากครับ น่าจะขึ้นเพราะเหตุนี้ครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

ทำอยากจะบอกอย่างนี้นะครับว่าประเทศไทยดู set index แล้วบอกว่าหุ้นไทยไม่นิวไฮ จริงๆผมมองว่า index ไทยมันควรจะอยู่สูงกว่านี้นะ แต่มันมีหุ้นหลายๆตัวมาขโมย index ไป เพราะ set index พอหุ้นเข้ามาใหม่ก็จะใช้ราคาปิดวันแรกเป็นจุดเริ่มในการ weight น้ำหนักในวันถัดไป ไปดูซิครับว่ามีหุ้นที่ราคาปิดวันแรกจนมาถึงวันนี้ไหลไปแบบ 90% ก็มีให้เห็นเยอะไป จากเคยติด market cap 1 ใน 10 หุ้นpar 10 หุ้นล่ะ 250 บาท ลงเหลือตอนนี้ par 1 บาท แต่ราคาไม่เต็มบาทด้วยซ้ำ
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 39

พี่มนครับ
หนังสือรายงานประจำไตรมาสแรกปี2550
ของธปท มีบทความให้อ่านไว้บทความเดียวคือ
การกู้หนี้ยืมสินของบริษัทที่ไม่ใช่ธนาคาร
อันนี้สรุปได้ว่าปีที่แล้ว มีการกู้ยืมมาลงทุนเพิ่มเติมครับ

เงินไหลเข้ายังไม่หลุดจนถึงปัจจุบันแน่นอน
แต่ไหลมาเพื่ออะไรไม่ทราบได้

ถ้าจะดูกันต่อ ที่ญี่ปุ่น GDP ไตรมาสแรกก็ทรงๆ ทำให้ทางการจะปรับเพิ่มดอกเบี้ย งานนี้ปีที่แล้วก็ปรับไปแล้วรอบหนึ่งปีนี้จะปรับอีกรอบหนึ่ง ทำให้ต้นทุนทางการเงินที่เป็นเงินกู้จากญี่ปุ่นเพิ่มขึ้น และหลายกองทุนใหญ่ๆน่ามีต้นทุนที่เพิ่มขึ้นด้วย

เงินตอนนี้ไหลไปไหนมาไหนได้รวดเร็วมากๆ

ถ้าหากน้ำมันยังแพงอยู่จะมีผลอะไรต่อเนื่อง
ตอนนี้เบนซินก็ 30 แล้ว ดีเซลยังไม่รู้ว่าจะแพงเหมือนเดิมหรือเปล่า เป็นเครื่องหมายต่อไปอีกตัวหนึ่ง

ตอนนี้ความรู้สึกคนจับจ่ายน้อยลงแล้วครับ
รัดเข็มขัด
:)
Dimsum

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณครับ :bow:

ดูจาก TFEX แล้ว

S50M07 514.40  -1.40    

S50U07 513.60  -1.30    

S50Z07 515.60  -0.90    

S50H08 515.10  -1.80    

Open Interest as of 18/05/07 9737

Total Volume 3169

นักลงทุน       ซื้อ     ขาย      สุทธิ
สถาบัน      1,406   760     +646  

ต่างชาติ        379  1,062   -683  

ในประเทศ   1,384  1,347    +37  
* ข้อมูลเบื้องต้น  

คนมองกันว่า index น่าจะมีการปรับฐานแล้ว หรือ ใกล้ ๆ ถึงยอดแล้ว (ระยะสั้น) โดยเฉพาะต่างขาติ
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 44

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณพี่มนที่มาเตือนให้ระวังครับ :bow:  :bow:
lekmak333

โพสต์ที่ 42

TFEX เขาอาจจะ hedge ไว้ก็ได้ครับ คือยอมขาดทุน TFEX ด้วยเงินน้อยๆ แต่กำไรใน set ที่มากกว่า
wee89

โพสต์ที่ 43

ขึ้นหรือลงไม่น่าจะสำคัญมั้งครับ ดูบริษัทใดถูกและดีแถมยังโตก็ OK แล้วครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 44

คงแล้วแต่มุมมองครับ

คนมั่นใจ  มีข้อมูล  มีเงินสด  ก็ซื้อ(วันนี้ผมก็จะซื้อ)

คนซื้อหุ้นเต็มพอท์ต  มั่นใจก็ถือ  หากไม่มั่นใจก็ขาย

น่าจะเป็นตามประสบการณ์(ส่วนตัวของแต่ละคน)

(ความคิดเห็นส่วนตัวอยากจะบอกว่าไม่น่ากลัว  ฝาหรั่งก็ติดหุ้น  ถ้าไม่ดึงขึ้นขายตอนนี้คงได้ไม่คุ้มค่า  หากไม่เกิดเหตุการณ์แปลกๆ)
hot

โพสต์ที่ 45

สิ่งที่ผมกลัวกลับไม่ไช่ว่าควรขายหรือซื้อ

กลับกลัวเรื่องภัยธรรมชาติมากกว่า
ยิ่งพายุ  แผ่นดินไหว นำท่วมฉับพลัน

เพราะ  สิ่งพวกนี้เป็นสิ่งนอกเหนือความคาดหมาย
บริษัท กำไรดีดี  พอเจอเรื่องพวกนี้
บางบริษัทกำไรลดอย่างน่าใจหาย

บางบริษัทดูท่ากำไรไม่ดี

อยู่อยู่กำไรเพิ่มขึ้นจนน่ากลัว
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 46

ตลาดหุ้นจีนร่วงรุนแรงเช้านี้ หลังธนาคารกลางจีนตัดสินใจขึ้นดอกเบี้ย
Source - IQ Biz
Monday, 21 May 2007 09:24

ราคาหุ้นเอ-แชร์ในตลาดหุ้นเซี่ยงไฮ้และเสิ่นเจิ้นของจีน ร่วงลงอย่างรุนแรงในช่วงเช้าวันนี้ เนื่องจากความวิตกกังวลหลังจากธนาคารกลางจีนประกาศขึ้นอัตราดอกเบี้ยและเพิ่มสัดส่วนสำรองสภาพคล่องของธนาคารพาณิชย์เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา
         สำนักข่าวซินหัว ไฟแนนซ์รายงาน หุ้นเอ-แชร์ในตลาดหุ้นเซี่ยงไฮ้ร่วงลง 1.35% และหุ้นเอ-แชร์ในตลาดหุ้นเสิ่นเจิ้นดิ่งลง 0.99% ในช่วงเช้านี้
         ธนาคารกลางจีนประกาศขึ้นอัตราดอกเบี้ยเงินฝาก 0.27% และขึ้นอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ 0.18% โดยให้มีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 19 พ.ค. พร้อมทั้งปรับเพิ่มสัดส่วนสำรองสภาพคล่องที่สถาบันการเงินจะต้องสำรองไว้กับธนาคารอีก 0.5% โดยให้มีผลบังคับใช้วันที่ 5 มิ.ย.
         นักวิเคราะห์กล่าวว่า การที่ธนาคารกลางจีนตัดสินใจปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยเงินฝากสะท้อนให้เห็นว่า จีนมีความตั้งใจที่จะลดความร้อนแรงของตลาดหุ้นจีน มากกว่าที่จะสกัดกั้นเงินเฟ้อ

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช/สุนิตา โทร.0-2253-5050 ต่อ 315 อีเมล์: [email protected]--

จีนขึ้นดอกเบี้ย เลยลบไปเยอะ วันนี้ไทยอาจลบบ้างเพราะเขาลบ แต่ผมว่าต่างชาติถ้าเริ่มขายจีนเพราะหนีดอกเบี้ย อาจเข้าประเทศที่ทิศทางดอกเบี้ยลงก็เป็นได้ครับ ถ้ากลางปีดอกเบี้ยไทยลงอีกซัก0.5-0.75 ความเห็นส่วนตัวผมว่าน่าจะมีกระทิงระยะสั้นๆได้นะครับ โดยเฉพาะถ้าดุลบัญชีเดินสะพัดเป็นเหมือนต้นปีที่ผ่านมา
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
lekmak333

โพสต์ที่ 47

9:45น. shanghai ตีกลับขึ้นมา +10.48 หรือ 0.26% แล้วครับ ในเช้านี้

ทั่วเอเชียบอกหมด ยกเว้น มาเลเซีย
วันศุกร์ สหรัฐ และ ยุโรปก็ บวกหมดครับ

ผมว่าติดลบน่าจะน้อยมาก ตลาดไทยในวันนี้
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 48

ฝากขอบคุณเสี่ยมนตรีไว้ในกระทู้นี้ด้วยครับ

ขอบคุณที่ช่วยประชาสัมพันธ์หนังสือให้ออกนอกเวปบอร์ดหุ้นครับ

ผมพยายามจะเข้าไปขอบคุณในกระทู้โดยตรง

http://www.thaivi.com/article/value-way ... visit.html

หน้าเวปแจ้งว่า  invalid password ครับ
ไม่รู้เกิดข้อผิดพลาดอะไร   กระทู้ใน value investing
ก็สามารถใช้งานรหัสผ่านได้ตามปกติ

:roll:   :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
เพื่อน

โพสต์ที่ 49

มีอีกทฤษฎีที่น่าสนใจเรื่องหุ้นขึ้นช่วงนี้ครับ

ปัญหาหนักอกของคนมีตังค์...ไม่รู้ว่าจะเอาไปเก็บไว้ที่ไหนที่ดีที่สุดในตอนนี้

จะซื้อทอง ก็เริ่มไม่แน่ใจ เพราะทองเริ่มลง
แนวโน้มดอกเบี้ยฝากก็ลดลงไปอีก
ตราสารหนี้ก็ทำท่าจะสู้ปันผลหุ้นไม่ได้เลย
จะซื้เป็นดอลล่าร์ ก็ไม่กล้า

นักวิเคราะห์การเงินบางคนก็เริ่มเบนเข็ม มาสนใจหุ้นเพิ่มขึ้น แทนการซื้อทองหรือคอนโดปล่อยเช่า

บางส่วนเลยเริ่มมาลงทุนผ่านกองทุนรวม บางส่วนก็หาหุ้นดังๆปันผลใช้ได้มาเก็บไว้ ....รอผ่านข่วงนี้ไปก่อนค่อยมาตั้งหลักกันใหม่อีกที
oatty
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 50

[quote="คลายเครียด"]ฝากขอบคุณเสี่ยมนตรีไว้ในกระทู้นี้ด้วยครับ

ขอบคุณที่ช่วยประชาสัมพันธ์หนังสือให้ออกนอกเวปบอร์ดหุ้นครับ

ผมพยายามจะเข้าไปขอบคุณในกระทู้โดยตรง

http://www.thaivi.com/article/value-way ... visit.html

หน้าเวปแจ้งว่า
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ปรัชญา

โพสต์ที่ 51

มาขอบคุณแทนเฮียคลายเครียดครับ :bow:
Khun-Egg*

โพสต์ที่ 52

คิดว่าในภาวะที่คนยังไม่มั่นใจ จะซื้อดีไม่ซื้อดี หุ้นก็คงจะเป็นขาขึ้น
ไปเรื่อยๆ ละครับ 1-2 เดือน  แต่เมื่อไหร่ที่ 9 ใน 10 คน มั่นใจกันหมดว่า
โหยขึ้นแน่ๆ  เลย และเริ่มเข้าไปไล่หุ้นซื้อตัวนั้นขายตัวนี้กันอย่างคึกคึก ก็เตรียมตัวเผ่นกันได้เลย
bmw2681

โพสต์ที่ 53

[quote="Khun-Egg*"]คิดว่าในภาวะที่คนยังไม่มั่นใจ จะซื้อดีไม่ซื้อดี หุ้นก็คงจะเป็นขาขึ้น
ไปเรื่อยๆ ละครับ 1-2 เดือน
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 54

Baht continues to strengthen

The baht currency is expected to remain strong against the US dollar next week, and the stock market will move within a limited range after soaring to a one-year high Friday on the back of political clarifications, according to a report issued by Kasikorn Research Center.

By late Friday the baht moved at about Bt34.61 against the dollar on the onshore market compared to Bt34.67 the previous day.

Liquidity in the capital's money market is expected to return after commercial banks close their fortnightly reserve requirements Tuesday, with the baht projected to move at around Bt34.50-34.70 against the dollar, the report said.

Kasikorn said traders are expected to still focus on the landmark verdict handed down by the Constitution Tribunal Wednesday dissolving ousted prime minister Thaksin Shinawatra's Thai Rak Thai Party and three other small political parties after they were found guilty of electoral fraud leading up to the April 2, 2006 general election.

All senior executives of the dissolved parties are now banned from all political activity for five years.

Money traders are also anticipated to await key US economic data, including imports and exports for May, to be released this week, the report said.

The Stock Exchange of Thailand (SET) composite index on Friday closed at 753.93, up 4.8 per cent from the previous week, while average daily turnover stood at about Bt21.84 billion, an increase from about Bt14.92 billion the previous week. The Market for Alternative Investment on Friday closed at 213.2 points, an increase of 0.95 per cent from a week ago.

Next week, the SET index is projected to move within a narrow range after rising significantly this week, said the report. Profit-taking is expected as investors continue to monitor local political development.

The state-run National Economic and Social Development Board is scheduled to announce gross domestic product for the first quarter this year which is expected to decline to around 3 per cent compared to 4.2 per cent the previous quarter, the report said.

Consolidation of foreign bourses, especially China, is anticipated and this may affect the SET.

The report said support level for the SET next week is projected at 737 points while the resistance level at between 760-770 points. (TNA)
Rabbit VS. Turtle
contrarian
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 55

ลุงทีม wrote:
น่าจะมีเฮมังครับ  

ตามนั้น
แต่ระวัง ช่วง summer ของฝรั่ง
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 56

555.....สงสัยผมจะตกรถจริงๆ ซะแล้ว

แต่ไม่เป็นไร ...แค่ดูก็มันแล้ว
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 57

Mon money เขียน:555.....สงสัยผมจะตกรถจริงๆ ซะแล้ว

แต่ไม่เป็นไร ...แค่ดูก็มันแล้ว
ไม่ไปตีตั๋วที่ บขส แทนล่ะครับ
หรือไป Book fight ที่สายการบิน ก็ได้ครับ
จะได้ไปทันไม่ตกรถ
(แซว)
ปรัชญา

โพสต์ที่ 58

Mon money เขียน:555.....สงสัยผมจะตกรถจริงๆ ซะแล้ว

จานมนหรือจะตกรถ

ขึ้นรถคันไหน  บอกน้องๆกับลูกศิษย์หน่อย :wink:
lekmak333

โพสต์ที่ 59

เห็นด้วยครับ ระวังไว้หน่อย

ช่วงไหนรายย่อยบ้าคลั่ง ซื้อกระหน่ำ ร่วงทุกที  :)
MANEKI

โพสต์ที่ 60

วันนี้รายย่อย จะกลับมาซื้อหรือยัง เห็นแต่ต่างชาติซื้อมาตลอด 5เดือนแล้ว
ไม่มีสัญญาณขายสักที หรือว่า ยังไม่ถึงจุดขายทำกำไร