แชร์ .... ปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตก ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
lekmak333
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แชร์ .... ปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตก ...

โพสต์ที่ 31

เถียงกัน ---->>> ไม่ชอบใจกัน ------>>> เกิดอคติต่อกันโดยไม่มีเหตุผล------>>ยึดถือความคิดเห็นตัวเองว่าถูกต้อง ------->>>> ทะเลาะกันด้วยอารมณ์โกรธ ไม่ชอบหน้ากัน
buglife

โพสต์ที่ 32

คัดท้าย เขียน:แต่อย่าเพิ่งไปด่าเค้าเลยครับ ทำสังคมเล็กๆของเราให้มันดีให้ได้ก่อน ถึงจะไปด่าเค้าเต็มปากนะครับ
เค้าเรียกกันว่า สิทธิพื้นฐานตามระบอบรัฐธรรมนูญ  :lol:  :lol:  :lol:

นักการเมืองด่าได้เต็มปากพอควร
ถ้าไม่ใช่เรื่องพ่อแซ่อะไร
เพราะสิ่งที่ทำส่งผลกระทบต่อคนหมู่มาก

และที่สำคัญ ไม่อยากให้ด่าได้เลย (นักการเมือง)

ง่ายๆ

อย่ามาเก็บภาษี ฮา (เป็นไปไม่ได้หรอก พิมพ์เล่นๆ ไปงั้นๆ เอง)
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 33

buglife เขียน: การเมืองเป็นเรื่องคุยกันเอามันปาก
อินไป หมี หรือ หมู ก็ไม่ได้ทำให้เราดีขึ้น
กระทู้อัดพี่อุ๋ย พี่หมู พี่หมี
ไม่ได้มีผลให้วงแตกได้มังครับ (ความเห็นส่วนตัว)

แต่วงแตกนี่ คงสะสมจากเรื่องของหลายๆ อย่าง

มันเป็นเช่นนั้นเอง...

การเมือง เป็นแค่เรื่องนึงครับ แต่ผมไม่อยากต่อความยาวสาวความยืด

แต่สิ่งที่ผมทราบแล้วอยู่ในใจผม สิ่งทั้งหมด มันเกิดโดยมีต้นตอจากสิ่งที่ผมพูดมาครับ คือ อภิสิทธิ์ และ ความไม่เด็ดขาด

ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็เป็นสิ่งที่มันส่งผลออกมาเท่านั้นเอง
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
lekmak333

โพสต์ที่ 34

กระทู้นี้ก็ไม่ได้เกี่ยวกับการลงทุน ก็ยังมาโพสในห้อง การลงทุนได้  :lol:  :lol:  ล้อเล็งๆอ่ะน่ะ

เห็นด้วยว่า กฎต้องเป็นกฎ ครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 35

lekmak333 เขียน:เถียงกัน ---->>> ไม่ชอบใจกัน ------>>> เกิดอคติต่อกันโดยไม่มีเหตุผล------>>ยึดถือความคิดเห็นตัวเองว่าถูกต้อง ------->>>> ทะเลาะกันด้วยอารมณ์โกรธ ไม่ชอบหน้ากัน
เถียงกัน <--- เป็นเรื่องปกติ

ไม่ชอบใจกัน <--- เป็นธรรมดาของมนุษย์

เกิดอคติ <--- เป็นธรรมดาของมนุษย์

เกิดอคติต่อกันโดยไม่มีเหตุผล <--- ทุกสิ่งในโลกมีเหตุ จึงมีผล มีกรรม จึงมีผลของการกระทำ อยู่ที่เราจะรู้เหตุหรือไม่

ทะเลาะกันด้วยอารมณ์โกรธ ไม่ชอบหน้ากัน <--- คนเราไม่ชอบหน้ากันเป็นเรื่องธรรมดา แต่กฏเกณฑ์ จะบอกว่าใครถูกหรือใครผิดในแต่ละกรณี

นั่นไม่ใช่เหตุของปัญหา ปัญหา คือ ไม่ทำตามกฏ และปล่อยให้สิ่งเหล่านี้ เกิดเป็นลูกโซ่
เถียงกัน ---->>> ไม่ชอบใจกัน ------>>> เกิดอคติต่อกันโดยไม่มีเหตุผล------>>ยึดถือความคิดเห็นตัวเองว่าถูกต้อง ------->>>> ทะเลาะกันด้วยอารมณ์โกรธ ไม่ชอบหน้ากัน
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
buglife

โพสต์ที่ 36

เหมือนกำลังเบี่ยงเบนประเด็นเลย
แต่ผมเข้าใจทีมมดนะครับ

คนเล่นง่าย แต่คนทำงานยาก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 37

[quote="lekmak333"]กระทู้นี้ก็ไม่ได้เกี่ยวกับการลงทุน ก็ยังมาโพสในห้อง การลงทุนได้
lekmak333

โพสต์ที่ 38

การตัดสิน บางที เราเอาตัวเราเป็นศูนย์รวมหรือเปล่า ????
lekmak333

โพสต์ที่ 39

ไม่ได้มาชวนทะเลาะน่ะ

อยากจะสื่อแค่ว่า คนเราคิดไม่เหมือนกัน อ่ะครับ  :D
คัดท้าย

โพสต์ที่ 40

[quote="lekmak333"]ไม่ได้มาชวนทะเลาะน่ะ

อยากจะสื่อแค่ว่า คนเราคิดไม่เหมือนกัน อ่ะครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 41

ผมไม่คิดว่า Post ผิดกลุ่มอะไรด้วยซ้ำ
ก็นี่เป็นการ Post แสดงความคิดเห็น
ที่มีความเกี่ยวข้องกับความเป็นมาและอนาคตของ ThaiVI

สมมติว่าไฟกำลังจะไหม้บ้าน
บางทีคุณเลือกที่จะไม่ข้ามถนนทางม้าลาย
เพื่อวิ่งไปตักน้ำมาดับไฟ
คงไม่มีใครไปว่าคุณหรอก

Comment พี่คัดท้าย ชัดเจน ตรงประเด็น ถอดมาจากใจ
ขอชื่นชม และปรบมือให้เสียงดังๆ ...
"Winners never quit, and quitters never win."
คัดท้าย

โพสต์ที่ 42

lekmak333 เขียน:การตัดสิน บางที เราเอาตัวเราเป็นศูนย์รวมหรือเปล่า ????
เปล่าครับ ผมทำตามกฏครับ ถ้าทีมอยากเปลี่ยน เปลี่ยนกฏแค่นั้นครับ ผมพยายามยึดถือตามกฏเสมอ

ปล. เหมือนเล่นหุ้นครับ ก็พยายามรักษากฏ ไม่แหกกฏเหมือนกัน
lekmak333

โพสต์ที่ 43

ผมไม่คิดว่า Post ผิดกลุ่มอะไรด้วยซ้ำ
ก็นี่เป็นการ Post แสดงความคิดเห็น
ที่มีความเกี่ยวข้องกับความเป็นมาและอนาคตของ ThaiVI
แล้วจะเอาอะไรมาเป็น บรรทัดฐาน อ่ะครับ กฎก็มีเขียนไว้แล้ว  :D

หรือต้องมาตีความ ลายลักษณ์อักษร กับ จารีตประเพณี ฮา

แค่นี้ก็เห็นแล้วว่า คิดไม่เหมือนกัน

ถ้าความเห็นผม ผิดกลุ่ม แต่กระทู้แบบนี้ไม่เห็นต้องลบนิครับ จริงเปล่า  :D
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 44

ผมขอใช้สิทธิความอยากรู้อยากเห็น  (เขียนสะดูดีเชียวนะ ....จริงๆคือมรึงกำลังเจือกอยากรู้เรื่องชาวบ้านเขา  :evil:   )

อนุญาติให้โพสต์ต่อครับ(ก็ใช่กรูอยากรู้นี่หว่า :cry: ผิดด้วยเหรอ ล้อเเย่นนิดเดียว เห็นมันเครียดนะ)

เอาจริง แล้วนะ

เข้าใจ แล้วครับ ทำไมเพราะอะไร ทีมงานต้องลาออก integrity
ขอบคุณที่เขียนให้อ่าน

โพสต์ที่ 45

[quote="lekmak333"]
แค่นี้ก็เห็นแล้วว่า คิดไม่เหมือนกัน

ถ้าความเห็นผม ผิดกลุ่ม แต่กระทู้แบบนี้ไม่เห็นต้องลบนิครับ จริงเปล่า
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 46

ฮ่า... ได้มาแล้วครับ
ปรบมือให้ดังๆ ...  :D

รูปภาพ
lekmak333

โพสต์ที่ 47

ดูแล้ว สปิริตดี ครับ เพราะ รู้คร่าวๆว่า ในคณะ เป็นผู้จัดตั้งที่นี้มาพร้อมกัน

และตอนนี้เห็นด้วยว่า การลาออก บางครั้ง เป็นสิ่งที่ถูกต้อง   :D
คัดท้าย

โพสต์ที่ 48

เห็นมะ ผมอึ้งแล้ว ตอบคุณ lekmak333 ไม่ได้ครับ

แม้ผมจะขอใช้อภิสิทธิ์ mod ในการตั้งกระทู้ที่ได้บอกไว้ตอนต้น แต่เห็นทันทีเลยว่า พอผมใช้อภิสิทธิ์  .... คุณ lekmak333 ก็มีคำถามในใจขึ้นมาทันที

นี่คือ ตัวอย่างครับ ไม่ใช่แค่เรื่องนี้นะ มันหลายเรื่อง  :D
คัดท้าย

โพสต์ที่ 49

แล้วอภิสิทธิ์ อื่นๆละครับ

- การโพสต์เสียดสี
- การโพสต์ผิดกลุ่ม
- การโพสต์โฆษณา
- การโพสต์คำหยาบ
- การโพสต์เชียหุ้นแบบจงใจทำราคา

ฯลฯ

เวลามีคนได้อภิสิทธิ์ มีคนตั้งคำถามในใจหรือไม่ ?
คัดท้าย

โพสต์ที่ 50

การทำประโยชน์ สมควรได้อภิสิทธิ์ มากกว่าคนอื่นหรือไม่ ? ถ้าได้ ได้แค่ไหน ?

คนบริจาคเงินให้การกุศลเกิน 1 ล้าน ควรเมาแล้วขับได้ 5 หน หรือไม่ ?

คิดไงครับ ? ผมไม่รู้คำตอบนะ แค่ฝากให้ลองคิด

ทีมใหม่ ก็ตัดสินใจกันเองครับ
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 51

อ่านแล้วเข้าใจ และเห็นใจท่านคัดท้าย และทีม mod ทุกคนครับ

มากคนก็มากความ

ยิ่งอ่านมากๆ ยิ่งเข้าใจครับ

เฮ้อ... เหนื่อยแทน  :cry:
lekmak333

โพสต์ที่ 52

การทำประโยชน์ สมควรได้อภิสิทธิ์ มากกว่าคนอื่นหรือไม่ ? ถ้าได้ ได้แค่ไหน ?
ขอคิดดังๆ ควรได้ครับ  ตามความเหมาะสม
sea angel

โพสต์ที่ 53

ขอบคุณท่านคัดท้ายที่ให้ข้อมูลย้อนอดีต
เข้าใจทีมงานมากๆค่ะ เห็นใจมากๆด้วยค่ะ
ขอบคุณสำหรับผลงานที่ผ่านมาค่ะ
ไปไหนจะตามไปด้วยค่ะ  :lol:

โดยส่วนตัวเห็นว่า เราไปอยู่บ้านใคร ควรเคารพกฎบ้านนั้นค่ะ

ถ้ามีใครมาอยู่บ้านพี่ แต่ทำให้บ้านพี่มีปัญหา พี่ไม่อยู่เฉยๆหรอกค่ะ
ยิ่งถ้าเขารู้อยู่แล้วว่าบ้านพี่มีกฎยังไง ยังแหกกฎอีก พี่ไม่เฉยแน่

ความเห็นส่วนตัวนะคะ ไม่ได้ว่าใคร แค่ยกตัวอย่างค่ะ  :wink:
trillionaire
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 54

...เข้ามาปูเสื่อ นั่งฟังคุณคัดท้ายเล่าเรื่องราวเก่าๆ...
...ผมก้อเป็นศิษย์เก่าทุกที่ตั้งแต่สินธร กระทิงเขียว taladhoon...
...ประเภทตามอ่าน ตามตอบแบบก๊อกๆแก๊กๆ ซึ่งจะอยู่แต่กระทิงเขียวเป็นส่วนใหญ่...
...มาช่วงหลังเริ่มรู้สึกว่า เราไม่เหมาะกับหุ้นปั่น หุ้นซอง แล้วแต่เจ้ามือจูงจมูก...
...เลยอพยพหนีมาตั้งรกรากในTVIถาวร โดยคิดว่า น่าจะเหมาะกับstyleเราตอนนี้...

...มาใหม่ๆ ก้อไม่ทราบหรอกว่า ใครเป็นใคร มาคุยดีเราก้อดีด้วย...
...พยายามทำความรู้จัก พวกพี่ๆเก๋าๆจากการอ่านกระทู้...
...แต่ก้องงๆว่า บางครั้งทำไมแซวกันแรงจัง ไม่โกรธกันมั่งรึงัย...
...แถมกับพี่ใหญ่ๆต้องยอม"ลง"ให้ตลอดเวลา ไม่มีสิทธิเสนออะไร...
...เพราะพูดอะไรที่เค้าดูเราแสดงความโง่ออกมา ก้อเจอแซว ...
...ที่เกลียดเลยคือ พวกชอบดูถูกคน มันอะไรนักหนา...
...จนรู้สึกว่า ที่นี่ก้อมี"มาเฟีย" รึนี่ อย่างนี้ก้อไม่ต่างอะไรกับที่อื่นๆ...

...จนกระทั่งได้ตามอ่านกระทู้เก่าๆมากขึ้น ไปตามห้องอื่นบ้าง...
...เลยถึงบางอ้อว่า เค้าอยู่กันจนสนิท ไปมีตติ้งกัน เลยแซวกันได้...
...ผมยังต้องเรียนรู้คนที่นี่อีกเยอะ  แต่เท่าที่คุยก้อเจอแต่คนดีๆ...
...และคิดว่า ในเมื่อชุมชนเริ่มใหญ่ ปัญหาความไม่เข้าใจกันย่อมมี...
...ยังดีว่า ถ้ามีเรื่องผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง ยิ่งไปกันใหญ่...
...ก้อขอให้ที่นี่ทนต่อแรงเสียดสี อยู่กันไปนานๆ อย่าตกไปเป็นเครื่องมือของใคร...
...ย้ายไปที่ใหม่ ก้อต้องเจอปัญหานี้อีก สู้ๆนะครับทั้งพี่เก่าและทีมใหม่...
miracle
ผู้ติดตาม: 82

โพสต์ที่ 55

อยู่บ้านท่านอยู่นิ่งดูดาย
ปันวัวปันควายให้ลูกท่านเล่น
งานนี้พวกเราก็ขอน้อมรับความประสงค์ดีจากพี่คัดท้ายครับ
ที่ได้เล่าเรื่องราวเก่าเก็บไว้ในกรุสู่กันฟัง
เป็นการเปิดเผยต่อสาธารณะชนครั้งแรกของเหล่าทีมงานMod (มด)
ประจำTVI ว่าทำงานเป็นมาอย่างไง

นั่งหน้าจอแถวหลังสุดมาหลายรอบ
มารอบนี้นั่งแถวหน้าสุดเลย
ดูหนังไม่ค่อยดูเรื่องเลย
ใครก็ได้ช่วยที่บอกผมหน่อยได้ไหม
ว่ามันเป็นเรื่องเดียวกันหรือคนละเรื่องนี้
:)
Little Boy

โพสต์ที่ 56

lekmak333 เขียน:
ขอคิดดังๆ ควรได้ครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
buglife

โพสต์ที่ 57

สำหรับมดชุดต่อไป

มดควรเหมือน trading system หรือไม่ครับ
มดควรมีวิจารณญาณ หรือใช้วิจารณญาณได้มากน้อยแค่ไหน

มด ควรเป็นผู้มีส่วนเกี่ยวข้องมีผลประโยชน์แฝง (พี่ทัก เอ้ย นักลงทุน) หรือควรเป็นตาสีตาสา รากแก้ว ที่เงินซื้อได้ เอ้ย คนที่ไม่รู้เรื่องหุ้นเลย
bsk(มหาชน)

โพสต์ที่ 58

นึกภาพตามก็หลายกรณีศึกษา..

ขอขอบคุณในรายที่ละเอียด...

The way we were.
http://www.bbznet.com/scripts2/view.php ... r=lastpost

:arrow:
Golden Stock

โพสต์ที่ 59

ผมไม่ทราบหรอกนะครับ  ว่าเกิดความขัดแย้งกันเรื่องอะไร  :?:

และก็ไม่ใคร่อยากทราบด้วย  เนื่องจากผมไม่ชอบยุ่งเรื่องส่วนตัวของคนอื่น  :lol:

แต่เนื่องด้วยมีคนอยากเล่า  เลยทำให้ผมได้อ่านความเป็นมา  (ไม่ทราบว่าทั้งหมดหรือไม่ ?)

สรุปว่าที่ทำให้วงแตก  คือ mod คนเดียว  ที่ใช้อภิสิทธิ์  อ่านแล้วขำดีครับ  :lol:
คัดท้าย

โพสต์ที่ 60

[quote="Golden Stock"]ผมไม่ทราบหรอกนะครับ