อันตรายจากสมาชิกแดดเดียว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ong120
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 31

ชื่อกระทู้ดูน่ากินจัง  :lol:  :lol:

แต่ไหง ข้างในเป็นอย่างนี้ได้หล่ะ

เวลาผมอ่าน webboard ผมมักจะศึกษาดูว่าคนนั้น เคย post ตัวใด พูดถึงลักษณะใด ทำใด้โดย view profile ไป find all post by .....

ส่วนสมาชิกแดดเดียว เท่าที่ผมสังเกตได้คือ  post น้อย และ เพิ่งสมัคร มั้งครับ บางครั้งก็พูดแบบเก็งกำไร หน่อยๆ

ตอบเสร็จแล้วไปหาอะไรกินดีกว่า อิอิ
กระบี่อยู่ที่ใจ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ช่วงนี้ต้องเร่ง post แล้วเรา อ่าเกิน 100 แล้วนิ
จะได้ไม่ตกเป็นผู้ต้องสงสัย หุ หุ :lol:
qingwen

โพสต์ที่ 33

อ่านตอนแรกนึกว่าเตือนคนที่ชอบกินพวกเนื้อแดดเดียว

ไหงกลายเป็นเรื่องอื่นไปได้
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
thipong

โพสต์ที่ 34

ง่ะ  ผมเข้ามาอ่านอย่างเดียวนี่เข้าข่ายป่าวครับ :cry:
ieee

โพสต์ที่ 35

ผมปล่าว :x
ฉันจะไป...ฉันต้องการจะไป
burengnong

โพสต์ที่ 36

ตั้งแต่มาหัดลงทุนแบบแนวเน้นคุณค่าประมาณหนึ่งปีผมเข้ามาเปิดดูเวปนี้ทุกวันเลย วันละ 6-8 ชั่วโมง เพื่อหาความรู้ในเวปนี้ ยังไม่มีวันไหนที่ไม่เข้ามาดูเลย แต่ก็ไม่กล้าโพสบ่อยเพราะบางทีกลัวตัวเองจะโพสไม่เข้าท่าหรือถามอะไรที่ดูไร้สาระและคิดว่าตัวเองยังไม่เก่งพอจึงไม่กล้าโพสมาก คงจะมีเพื่อนๆหลายคนที่เป็นสมาชิกแต่ไม่ค่อยได้โพส ที่ไม่ค่อยโพสจึงไม่ได้มีเจตนาร้าย
BHT

โพสต์ที่ 37

ผมว่าเป็นแบบนี้ก็ดีอยู่แล้ว อย่าหายไปเป็นพอ โดยเฉพาะสมาชิกเก่าๆเพราะเก่งๆทั้งนั้น มาอ่านทีไร ได้ไอเดียเพิ่มอีกเยอะ

พวกก่อกวน คงทำอะไรไม่ได้ เพราะเว็บนี้ดูแล้วจะเป็นกลุ่มที่เป็นปัญญาชนกันจริงๆ หลงเชื่อกันยาก ถ้าข้อมูลไม่แน่นจริงๆ
red parasol

โพสต์ที่ 38

อ่านเกือบทุกวัน กล้า โพสต์เฉพาะตัวที่มีอยู่น่ะคับ เพราะความรู้น้อย ไม่ค่อยกล้าตอบอันอื่นง่ะ เข้าข่ายป่าวคับเนี่ย ฮี่ๆๆ    :shock:
ZeerGoed

โพสต์ที่ 39

Look like no room for new member.  Sorry for the direct comment.  Readers should have their own thoughts.  That's why this webboard is here. Right?
FARHOME

โพสต์ที่ 40

ผมอีกคนครับ ที่อาศัยอ่านอย่างเดียว อ่านเกือบทุกวันครับที่มีเวลา
ไม่ค่อยกล้าpostอะไรครับ เพราะความรู้น้อย และอยู่ไกลข้อมูล
ไม่น่าเชื่อตัวเอง เล่นหุ้นมา 10 ปี ( สมัยพีค 1700 จุด)
เพิ่งมาอ่านจริงจังกับwebนี้ เมื่อปลายปีนี้เองครับ
และเริ่มมีความหวังกับการลงทุนอีกคร้ง
ขอบคุณwebนี้มากครับ
pegaxus

โพสต์ที่ 41

ผมเองก็ไม่ค่อยได้ post ครับ โดยมากเข้ามาจะอ่านมากกกว่า คือพิมพ์ไม่ค่อยเก่งนะครับ คงไม่ว่ากันนะครับ  ถึงผมจะ post น้อย แต่ผมเนี่ยรู้จัก และเข้ามาอ่าน web นี้ นานแล้วครับ ก่อนที่จะมีการปรับปรุง web มาเป็นแบบปัจจุบัน ส่วนมากจะเข้ามาหาความรู้นะครับ จากที่ไม่มีความรู้เรื่องหุ้นเลย ปัจจุบันผมมีความรู้มากขึ้นก็จากที่นี่แหละครับ แต่ทั้งนี้คงต้องใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลด้วย ว่าอันไหนเป็นข้อเท็จจริง อันไหนเป็นความคิดเห็นครับ
beammy

โพสต์ที่ 42

สามัญชน เขียน:ผมเชื่อว่าสิ่งดีๆก็จะตามมาเองหลังจากมีความรักให้แก่กันและกัน.......
:cool:  :cool:  :cool:  ...
Little Boy

โพสต์ที่ 43

กระทู้นี้ ทำให้เหล่าจอมยุทธ์ที่แฝงตัวเร้นกาย หรือซ่อนฝีมืองำประกาย ออกมารายงานตัวกันเป็นแถว ที่นี่นับว่าเป็นสถานที่ชุมนุมมังกรซ่อนพยัคฆ์จริงๆ เหลียวมองตัวเรา โพสไร้สาระไปวันๆ คล้ายดั่งเหล่าสมุนของสำนักคุ้มภัย ที่พูดจาเสียงดัง ตบโต๊ะลั่นโรงเตี้ยมไปวันๆ แต่ฝีมือแค่ชั้นปลายแถว สงสัยต้องหัดอ่านอย่างเดียวบ้างแล้วแฮะ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
farmer

โพสต์ที่ 44

สามัญชน เขียน: ผมให้นิยามสำหรับผู้ที่เข้ามาป่วน  เข้ามาทุบ  เข้ามาทำลาย เท่านั้นครับ

สำหรับผู้ที่เข้ามาด้วยเจตนาดีไม่รวมอยู่ในนิยามนี้ครับ........
รอดไปเรา ผมมี log in เดียวครับ เข้ามาอ่านกระทู้ประจำ แต่ไม่ค่อยได้ โพตส์ ครับ  :oops:  ตั้งแต่ วันที่ หุ้นล่วง ไป ร้อยกว่าจุด นี้ ผมว่า กระุทู้ มันเยอะขึ้นนะ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 45

สงสัยกระทู้นี้ ท่านหมอศรรามต้องการเช็คชื่อสมาชิกที่ไม่ค่อยโพสต์แหงเลย  :D
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 46

ZeerGoed เขียน:Look like no room for new member.  Sorry for the direct comment.  Readers should have their own thoughts.  That's why this webboard is here. Right?
Please re-read the following, and you should understand คุณสามัญชน's intention.

สามัญชน เขียน:
รักในหลวงครับ
plamuek76

โพสต์ที่ 47

ผมว่าสำหรับคนที่ไม่กล้าโพสต์น่าจะลองโพสต์กันนะครับ ผมก็สมาชิกใหม่เหมือนกัน และพยายามโพสต์เรื่อยๆเพราะถ้าความคิดเห็นของเราไม่ดีแล้วพวกพี่ๆมาแย้งมันจะเป็นผลดีกับตัวเราเองครับ เราจะได้พัฒนาความคิดความอ่านของตัวเองไปด้วย อย่างในร้อยคนร้อยหุ้นนี่ผมชอบมากๆ ชอบตรงที่ทุกๆคนช่วยกันนำข้อมูลมาแปะไว้
scholl

โพสต์ที่ 48

บางครั้งก็อยากโพสนะครับ แต่เจอ ปรมาจารย์แต่ละท่าน ถอนทัพแทบไม่ทัน>"<
tanate

โพสต์ที่ 49

post น้อยครับ เพราะชอบที่จะรับข้อมูลมากกว่า นำเสนอเนื่องจากยังอยู่ในช่วงเริ่มต้น และก็ยังไม่ใช้คนเก่งถึงขั้นแนะนำใครได้ เลยอยู่ในความสงบจะดีกว่าครับ คงต้องอ่านหนังสือและศึกษาอีกนาน 10ปี คงยังไม่สายใช้มั้ยครับทีจะpost

เอ้... แล้วเราเก็บแต้มได้กี่post แล้ว ปีนี้จะถึง100 รึ เปล่า
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 50

ถ้าห้อง Value Investing หลายๆคนยังไม่กล้า post ก็ลองไปอ่าน และpost สนุกๆที่ห้อง กีฬา กับ miscelleneous ก็ได้นี่ครับ จะได้คุ้นเคยกันมากขึ้น.. :P
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
wtnsc

โพสต์ที่ 51

ผมว่าคนส่วนใหญ่จะเข้ามาอ่านหาความรู้มากกว่า ไม่สำคัญว่าจะต้องโพสน้อยหรือมาก ผมว่าควรดูที่เจตนาของบุคคลนั้นมากกว่านะครับ ส่วนตัวผมได้ความรู้จากที่นี่ไปเยอะมาก ต้องขอขอบคุณผู้จัดทำเว็บนี้ด้วยครับ
Basketman

โพสต์ที่ 52

กระผมความรู้น้อยนิด แต่จริงใจนะคร๊าบ ห้อง รอ้ยคนร้อยหุ้น กับห้องValue Investing  ตอนนี้กระผมคงเป็นคนเห็นแก่ตัวที่ได้แต่อ่านหาความรู้อย่างเดียวนะครับ เพราะเห็นแต่ละท่านโพส ทั้งข้อมูล ทั้งการคำนวณต่างๆแล้ว เด็กดอยอย่างผมหนาวจิงๆครับ .... อย่างผมคงโพส์ได้ที่ห้องกีฬา กับ miscelleneous แค่นั้นละครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 53

ผมว่าพวกเรานี่เวลาอ่านอะไรกรุณาอ่านจับใจความให้มันชัดเจนกันนิดจะดีขึ้นมากนะครับ เช่นเวลาอ่าน56-1นี่จะได้ข้อมูลสำคัญๆ

อย่างในกรณีนี้ เขาว่า พวกที่ชอบเปลี่ยน log in ด้วยเจตนาที่ไม่ดี ส่วนพวกที่เจตนาดีอยู่แล้วก็ไม่เห็นจะต้องเดือดร้อนอะไร

ส่วนท่านที่ชอบอ่านอย่างเดียวก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร ไม่ได้ปิดกั้น

ส่วนท่านที่ไม่กล้าเขียนอะไร ก็ไม่เป็นไร กล้าเมื่อไรก็เขียนคุยกัน ไม่ต้องกลัวหรอกครับ เราไม่รู้จึงถาม จะได้หายไม่รู้
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 54

ksnk เขียน:เสนอเปิดห้องทำเนียบสมาชิกครับ แบบมีแปะรูป เกียรติประวัติและคดีต่างๆ
โจทย์ตามมาเจอ  ทวงหนี้แย่เลยล่ะ  อิอิ :mrgreen:
นายสต็อก

งานเขียนก๊อกๆแก๊กๆ

โพสต์ที่ 55

งานเขียนก๊อกๆแก๊กๆ ใน TVI อย่างของผม
มันเป็นลักษณะ Freedom of My Mind คือ ไม่ได้เน้นให้ถูกใจคนอ่าน
หรือ เอาใจคนเก่งครับ สาระมีบ้าง ไม่มีบ้างก็แล้วแต่อารมณ์ เพราะ
ไม่ได้มาแต่งตำราขาย แต่อย่างใด 8)
.
.
.
ตัวกระผม
เน้นทฤษฏี + ปฏิบัติครับ ไม่ได้เน้นแต่ภาคทฤษฏีเท่านั้น :lol:
arica

โพสต์ที่ 56

ตามอ่าน ด้วยครับ :D
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 57

ในทุกสังคม มันมีทั้งด้านสว่างและด้านมืด
ซึ่งคนที่ดูแลนั้นจะมองความจริงตรงกับความจริงหรือเปล่า
ถ้ามองความจริงตรงกับความจริง ก็ผลักดันด้านสว่างมากกว่าด้านมืด
ทำให้สังคมไม่แตกสลายหรือล่มสลายไป

ทุกสิ่งนั้นมีเกิด มีดับ เป็นของคู่กัน ขึ้นอยู่กับว่า ผู้ดูแลมีศีลธรรม จริยาบรรณ และ อื่นๆ ที่สังคมนั้นย้ำเกียง หรือไม่
ถ้าไม่มี ความเสื่อมก็จะมาอย่างรวดเร็วยิ่ง โดนการเร่ง ยิ่งกว่า นั่งจรวดเพื่อให้หลุดจากแรงแนวถ่วงของดวงดาว
:)
Value_chain

โพสต์ที่ 58

Mon money เขียน:ผมว่าพวกเรานี่เวลาอ่านอะไรกรุณาอ่านจับใจความให้มันชัดเจนกันนิดจะดีขึ้นมากนะครับ เช่นเวลาอ่าน56-1นี่จะได้ข้อมูลสำคัญๆ

อย่างในกรณีนี้ เขาว่า พวกที่ชอบเปลี่ยน log in ด้วยเจตนาที่ไม่ดี ส่วนพวกที่เจตนาดีอยู่แล้วก็ไม่เห็นจะต้องเดือดร้อนอะไร

ส่วนท่านที่ชอบอ่านอย่างเดียวก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร ไม่ได้ปิดกั้น

ส่วนท่านที่ไม่กล้าเขียนอะไร ก็ไม่เป็นไร กล้าเมื่อไรก็เขียนคุยกัน ไม่ต้องกลัวหรอกครับ เราไม่รู้จึงถาม จะได้หายไม่รู้
ขอบคุณครับ พี่มน ผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่งที่แอบอ่านมาหลายปีแล้ว  :)

แต่ไม่ค่อยได้โพส เพราะมีเหล่าพยัคย์มังกรประจำบอร์ดแย่งซีนไปหมดแล้ว

เลยไม่อย่างแสดง ความความเข้าใจที่อาจจะไม่แน่นพอของตนเองออกไป

และขอบคุณพี่มนที่คอยค้ำจุนบอร์ดมานาน  :bow:
จนพวกเราสามารถรวมตัวกันจนเป็นชมรมได้อย่างเต็มภาคภูมิ...  :cool:
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
sirivajj

โพสต์ที่ 59

ผมว่า สมาชิกที่นิยมอ่าน แต่ไม่แสดงความเห็น จะมีจำนวนไม่น้อยนะครับ

ส่วนเรื่องกระทู้ที่มีปัญหานี่
เรทติ้ง มันจะไม่ดี ไม่ค่อยมีคนเข้าไปเองโดยธรรมชาติ มังครับ

ส่วนพวกที่ดูเหมือนจะรุนแรง เกินเหตุ
ปัจจุบัน Web Master ทั้งหลายก็ได้ช่วยดูแลเป็นอย่างดี (อุ้มไปนั่งยาง) อยู่แล้วนี่ครับ

:shock:
What do you mean.?
BenjaMinburee

โพสต์ที่ 60

อืม กรณีนี้การแก้ปัญหา น่าจะเอาไปแกล้มเหล้า ก็ได้นี่ครับ :x

แซวเล่นนะครับ