ใครมีอะไรจะคุย เชิญเลย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 31

เอาไว้ชัวร์ๆก่อนดีกว่า เนอะน้องเจ็ด เดี๋ยวท่านโลโซบอกว่า น้องเจ็ด ปล่อยข่าวลือนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
san
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมก็มองเห็นเช่นเดียวกับทุกคน ว่าโน้นก็ไม่ดี นี่ก็ไม่ดี แล้วเราจะไปไหนครับ นี่บ้านเรา ต้องช่วยกัน และคิดในเชิงบวก ทำในเชิงบวกให้มาก
เอ....คุ้นๆว่า  ไม่ใช่คุณมน   หรอกเหรอครับที่ว่า  จะไป....เวียดนาม  
อิอิอิ  ก็ท่านประธานเริ่มเผ่นไปหาสาวเวียด.....ก่อน  
แล้วที่เหลือจะอยู่เหรอก๊าบบบบบบบบ

ไปด้วยคนครับ

:D  :lol:
007-s

โพสต์ที่ 33

Jeng เขียน:เอาไว้ชัวร์ๆก่อนดีกว่า เนอะน้องเจ็ด เดี๋ยวท่านโลโซบอกว่า น้องเจ็ด ปล่อยข่าวลือนะ
ไม่ได้ตั้งใจนะคะ
แต่มันเป็นเอสเอ็มเอสมาของข่าวฮอตนิวส

มีเอสเอ็มเอสมาแก้อีกแล้วว่า
เจ้าหน้าที่พบเป็นวัตถุต้องสงสัย และยิงทำลายไป ที่หน้าทอ.

โอยผวาหมด
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

ซื้อ atc กลับจนได้ อิอิ

ไม่รู้จะเป็นไงต่อไป
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ฐิติ

โพสต์ที่ 35

nanchan เขียน:ซื้อ atc กลับจนได้ อิอิ

ไม่รู้จะเป็นไงต่อไป
ผมก็มีครับพี่นัน
พอออกข่าวจะควบรมกับRRC ช่วงบ่ายก็แดงเลย :lol:
ISUZU

โพสต์ที่ 36

ฐิติ เขียน: ผมก็มีครับพี่นัน
พอออกข่าวจะควบรมกับRRC ช่วงบ่ายก็แดงเลย :lol:
รบกวนช่วยวิแคะหน่อยซิครั บคุณฐิติ เหตุผลไร ที่มาควบรวม RRC แล้วถึงต้องแดงด้วยครับ..
ฐิติ

โพสต์ที่ 37

ต้องขอโทษท่านISUZUด้วยครับ
ผมเป็นศิษย์มวยวัด ซื้อตัวนี้เพราะกราฟ
ไม่สามารถวิแคะได้ ขอโทษจริงๆครับ

ปล.ผมกำลังแปลงกายเป็นVIอยู่ครับ คาดว่าจะใช้เวลา1ปี
:lol:
birdflu

โพสต์ที่ 38

Warren Buffet is the most successful investor today because "he EXPLOITS the SHORT-SIGHTEDNESS of Mr.Market".

กำลังอ่านอยู่ครับ เลย qoute มาฝาก
Keep Calm And Chive On
Supra

โพสต์ที่ 39

:lol:  :lol:

กลัวว่าความปลอดภัยในชีวิตน้อยลง  เพราะเล่นระเบิดแถวๆๆ บ้าน กะ ป้ายรถที่ยืนรอรถประจำเลย   กะกังวลว่ามันอาจรุนแรงกว่านี้ไหม :oops:  :cry:
Pythoon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 40

ถ้าไม่มีการระเบิด เกิดขึ้นอีกครั้ง หรือ ไม่มี เหตุการณ์ผิดปกติเกิดขึ้นอีก

ธรรมดาแล้ว มนุษย์เราจะซึมซับข่าวร้ายแล้วเกิดความเชื่อมั่นอีกครั้งได้

พี่ๆคิดว่า ต้องใช้เวลาอีกนานประมาณเท่าใด

พอดีไปอ่านเจอมา ตัดมาบางตอนนะครับ

นายนริศ เชยกลิ่น กล่าวว่า

"ทั้งนี้ สถานการณ์ดังกล่าวทำให้ในเครือห้างเซ็นทรัลที่ได้รับผลกระทบคือ เซ็นทรัลเวิล์ดอันดับหนึ่ง รองลงมาเซ็นทรัล พัทยา และเซ็นทรัล เชียงใหม่  อย่างไรก็ตาม เชื่อว่าสถานการณ์ดังกล่าวหากไม่มีผลต่อเนื่อง
ภายใน 2 สัปดาห์ และเหตุการณ์ยุติได้คาดว่าผู้บริโภคจะมีความมั่นใจกลับมาจับจ่ายใช้
สอย"

2 สัปดาห์เองเหรอ

ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นปีถ้าไม่สามารถจับผู้กระทำผิดได้
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 41

วันนนี้ใช้margin of saftyอีกแล้ว
งานนี้ท่าทางจะไม่รอดแล้วอ่ะ
เพราะportแรกจาก +3 กลายเป็น -1 โดยประมาณ

อีกportก็ยังokมีสนุกอยู่หรือไม่เดี๋ยวเย็นๆๆค่อยไปเปิดดู
แต่ว่าตอนนี้คาดว่าจะเละ

เนี่ยรอดจาก19/09/2006 และ 19/12/2006 ได้
แต่รอบนี้ท่าทางจะไม่รอด เพราะลงมาแบบว่าขอเก่ายังช้ำในอยู่เลย
วันนี้ไม่ได้ดูอะไรเลย สมองทำแต่งานและงานอย่างเดียว

สบายไป
:)
Dr.T

โพสต์ที่ 42

เจอกันหลังงบ q3 ครับ  :lol:
อองตวน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 43

อยากจะเทรดให้น้อยลง
จะพยายาม
จะพยายาม
จะพยายาม
:wink:
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 44

port 2
ตอนนี้ลบเท่ากับวันที่19/12/2549
แต่ยอดเงินลดลงนิดหน่อย
เอาไปใช้จ่ายบ้างอ่ะ
MO101

โพสต์ที่ 45

ผมว่าช่วงเวลานี้ ไม่มีข่าวดีครับ
หุ้นตก 20 จุด มีทุกปีนั่นแหละ
ดังนั้นจึงไม่ต้องรีบช้อน มันไม่ใช้ครังแรก และมันไม่ใช่ครั้งสุดท้าย

ระวังให้ดีครับ  รีบกิน ท้องจะแตกตายแบบชูชกนะ
ค่อยๆ กินแบบงูเหลือม ค่อยๆย่อย  :D
tanate

โพสต์ที่ 46

ขณะนี้ขาดทุนไป 15% แล้วครับ จะขายตัวแดงจัดๆ หรือ จะขายตัวที่ยังเขียวออกไปก่อน ถ้าปล่อยไว้จะกลายเป็นแดงทั้งPort หรือ เปล่า ก็ไม่รู้

ตอนนี้จิตสับสนมาก กลัวว่าพรุ้งนี้จะลบอีก 20 จุด ใจอยากจะซื้อแต่ก็ไม่มีตังค์แล้วครับ
ทำไงดี ???
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
ISUZU

โพสต์ที่ 47

tanate เขียน:ขณะนี้ขาดทุนไป 15% แล้วครับ จะขายตัวแดงจัดๆ หรือ จะขายตัวที่ยังเขียวออกไปก่อน ถ้าปล่อยไว้จะกลายเป็นแดงทั้งPort หรือ เปล่า ก็ไม่รู้

ตอนนี้จิตสับสนมาก กลัวว่าพรุ้งนี้จะลบอีก 20 จุด ใจอยากจะซื้อแต่ก็ไม่มีตังค์แล้วครับ
ทำไงดี ???
ขออนุญาติแนะนำท่าน ธเนศ ครับ ตอนวันแดงเดือน Black Tuesday ผมรู้สึกแบบเดียวกัน ทำงานไม่ได้เลยครับ เพราะตัวแรก ก็ล่อไปซะ -17% แล้วแต่ผมคัตทิ้งไปตั้งแต่ ATO เพราะความกลัว เนื่องจากเป็นหุ้นร้อน มันลวกมือนะครับ เสียค่าหน่วยกิตงานนี้ไปหมึ่นนึง แต่ผลที่ได้คือ กลางคืนหลับสบายมากเลยครับ (แม้รู้ว่าโดนท่านอ๋วยเล่นมุข flip-flop policy)

เคยมีพี่ๆในนี้แนะนำวิธีแก้ปัญหาคือ ขึ้นอยู่กับตัวเอง ถ้าคิดว่า ถือแล้วเครียด ขายทิ้งไปเถอะ แต่ถ้าเป็นหุ้น VI ต้องตอบว่า "มูลค่าที่แท้จริง"

เข้าใจว่ามีอีกตัวคือ Margin of safety ที่ทำให้พี่ๆทั้งหลายในนี้ ยังคงหลับฝันดีครับ (ผมอยากขึ้นรถบ้างแต่ ติดที่ค่าตั๋วแพงเหลือเกิน ได้แต่รอ รอ รอ...)

ขอให้หลับฝันดีคืนนี้ครับ ที่เหลือให้พี่ๆคนอื่นมาช่วยครับ..   :D  :D
nanchan

โพสต์ที่ 48

หุ้นลบแค่20จุด รู้สึกเฉยๆ อะ

ช่วงปี47-48 เจอจนชิน
ek_tt

โพสต์ที่ 49

ถ้าจัดเงินบางส่วนมาซื้อ ทองคำ เก็บไว้จะดีไหมครับ (เรื่องทองนี่ผมไม่มีรู้เรื่องเลย)
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 50

nanchan เขียน:หุ้นลบแค่20จุด รู้สึกเฉยๆ อะ

ขอความรู้เป็นวิทยาทานหน่อยนะครับพี่ nanchan ไม่ทราบว่าช่วงนั้นได้ทำอะไรไปบ้างครับ  :P
Impossible is Nothing
ลุงทีม

โพสต์ที่ 51

วันนี้อุตส่าห์หยุดอยู่บ้าน...เพื่อนั่งมองหาโอกาสในวิกฤติ...แต่หาไม่เจอเรยส์...ช่วงวันที่ 19 ยังมีโอกาสมากกว่านี้อีก...เสียดายเวลาจิงๆ... :shock:  :shock:  :shock:
lekmak333

โพสต์ที่ 52

หุ้นต้องลงต่อ .............
nanchan

โพสต์ที่ 53

lekmak333 เขียน:หุ้นต้องลงต่อ .............
น่ากลัวจัง
007-s

โพสต์ที่ 54

nanchan เขียน:หุ้นลบแค่20จุด รู้สึกเฉยๆ อะ

เพิ่งมีโอกาสนั่งดูจอวัน ธปท ถล่มร้อยสี่สิบจุด วันนั้น
มาเจอลบ ยี่สิบ นี่คือเด็กๆเลย กลายเป็นเฉยๆไปเลย

:lol: อืม ทุกอย่างมีทั้งด้านลบและด้านบวกจริงๆด้วยอ่า
nanchan

โพสต์ที่ 55

woody เขียน:
ขอความรู้เป็นวิทยาทานหน่อยนะครับพี่ nanchan ไม่ทราบว่าช่วงนั้นได้ทำอะไรไปบ้างครับ
Polar Bear

โพสต์ที่ 56

คิดอะไรไม่ออก กำลังมึนๆ
worapong

โพสต์ที่ 57

007-s เขียน: เพิ่งมีโอกาสนั่งดูจอวัน ธปท ถล่มร้อยสี่สิบจุด วันนั้น
มาเจอลบ ยี่สิบ นี่คือเด็กๆเลย กลายเป็นเฉยๆไปเลย

:lol: อืม ทุกอย่างมีทั้งด้านลบและด้านบวกจริงๆด้วยอ่า
วันที่ร้อยสี่สิบจุดนี่ คงเป็นเพราะคนมีเวลาคิดน้อยมั๊งครับ ทุกอย่างมันรีบๆ แต่ไอ้ที่ระเบิดนี่ มันยังมีเวลาคิดอีกตั้งสองวัน แถมเรายังได้รับวัคซีนมาแล้ว ทำให้มีภูมิต้านทานไงครับ ถือว่านโยบายของธนาคารแห่งประเทศไทยนี่ ได้สร้างนักลงทุนที่มีคุณภาพขึ้นมาหลายคนเลยครับ ผมไม่ได้พูดประชดนะครับ แต่ว่านึกย้อนดูสมัยที่เคยทำงาน บางทีเรารู้สึกว่างานนี้ไม่เห็นดีเลย แต่พอเวลาผ่านมานานๆ เรากลับสามารถเอาสิ่งที่เราเคยเห็นมาใช้ประโยชน์ได้อีกมากมาย มันเลยบอกยากว่าสิ่งที่เราเจอมานั้นมันดีหรือไม่ดีครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 58

ไม่น่าเชื่อจริงๆครับ การลงทุนแบบ VI จะทำให้พอร์ตคงเหลือของผมปี 49 ที่ไม่ได้ขาย หลังจากผ่าน 2 Black Days แล้วปัจจุบันยังสีเขียวอยู่ (แต่มีแค่ 20% ของพอร์ตรวมนะครับนอกนั้นเก็บเป็นเงินสดหมดแล้ว)

- 18% ตัวนึง
- 22% ตัวนึง
+ 27% ตัวนึง

รวมๆแล้ว +4%

มหัศจรรย์มาก
woody

โพสต์ที่ 59

คนเรือ VI เขียน:ไม่น่าเชื่อจริงๆครับ การลงทุนแบบ VI จะทำให้พอร์ตคงเหลือของผมปี 49 ที่ไม่ได้ขาย หลังจากผ่าน 2 Black Days แล้วปัจจุบันยังสีเขียวอยู่ (แต่มีแค่ 20% ของพอร์ตรวมนะครับนอกนั้นเก็บเป็นเงินสดหมดแล้ว)

- 18% ตัวนึง
- 22% ตัวนึง
+ 27% ตัวนึง

รวมๆแล้ว +4%

มหัศจรรย์มาก
inception point นี่วันไหนหรือครับ ต้นปี 49 หรือเปล่าเอ่ยพี่คนเรือ VI
Impossible is Nothing
tanate

โพสต์ที่ 60

แล้วถ้าพรุ่งนี้ยังลบลงอีก 10 จุด จน Port ติดลบถาวร ชาวVI จะทำอย่างไรครับ หรือว่าแนวVI ทีดูพื้นฐานเป็นหลัก ใช้ไม่ได้กับเวลาในช่วงนี้
โดยเฉพาะ ที่ประเทศไทย
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก