ขอตั้งกระทู้คุย ข่าว ทิศทาง กลยุทธ์ สิ่งน่าสนใจวัสดุก่อสร้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ขอตั้งกระทู้คุย ข่าว ทิศทาง กลยุทธ์ สิ่งน่าสนใจวัสดุก่อสร้าง

โพสต์ที่ 31

ถ้าขาดตลาดน่าจะเป็นสินแร่เหล็ก ตอนนี้เค้ากั๊กกันอยู่เพื่อเพิ่ม bargaining power เนื่องจากจะมีการตกลงราคารอบใหม่ระหว่างผู้ผลิตเหล็กและเหมืองแร่เหล็กตอนประมาณต้นไตรมาส 2

แต่บ้านเรา วัตถุดิบโดยมากเป็นเศษเหล็กที่นำเข้าค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
ForrestGump
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

การแข่งขัน ร้านค้าวัสดุตอนนี้ ที่เชียงราย รุนแรงมากครับ

ร้านค้าส่ง ก็หันมาเน้น ลูกค้าย่อยมากขึ้น
รวมถึง การส่งเซลส์ ที่เก็บเงินร้านค้าช่วงต่างๆ อยู่แล้ว ขายตรงวัสดุก่อสร้างไปยังไซต์งานที่พบเห็น  (เป็นการแย่งลูกค้าช่วงของตัวเองในตัว)  

ของแจกของแถมก็ใจถึงขึ้นมาก

ธุรกิจก่อสร้าง มาขายตรงแล้ว น่ากลัวจริงๆครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ForrestGump

โพสต์ที่ 33

ราคาเหล็กตอนนี้ ทรงๆ เพราะ ดีมานต์ลดลง เป็นหน้าฝน ก่อสร้างยากส์  ฤดูทำนา แรงงานน้อย

ราคาสังกะสี TIW ประกาศขึ้นเป็นรอบที่ 3 กลายเป็นขึ้นรวมสามรอบ ฟุตละ 1.4 สตางค์ โหดมาก (แต่อาจจะดีกับผู้ถือหุ้น)

ราคาท่อพีวีซี ขึ้นมาจากเดือน พค. 12% tpc  จะเฮ รึเปล่า?

ราคาสายไฟ ทรงๆ มีแต่แจ้งว่าจะขึ้น 2% จากสองเดือนก่อน แต่ไม่มี demand ขึ้นไม่ได้เลย ctw ไม่รู้เป็นไง

ตอนนี้ ร้านค้าใหญ่ ๆ มีทั้ง การสะสมแต้ม ของร้านเอง กับ จาก การช่วยเหลือ ของ บ. กทม. คือ  สะสมแล้ว เอาไปแลกของรางวัล เช่น พัดลม เตาไมโครเวฟ   ตกแต่งร้าน สวยๆ ติดแอร์  คงเป็นเทรนระยะยาวที่ดี กับ ลูกค้าที่เน้นความสะดวก ไม่ได้เน้นด้านราคา   ร้านเล็กๆ คงต้องปรับตัวเยอะ เพื่ออยู่รอดและแข่งขันได้ในระยะยาววว
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ForrestGump

โพสต์ที่ 34

มหพันธ์  กระเบื้องตราเพชร และ ค่ายอื่นๆ จับมือกัน แจ้งราคากระเบื้องหลังคา (ไม่รวมกระเบื้องซีเมนต์) ขึ้น ประมาณ 6% โดยอ้างต้นทุนที่เพิ่มขึ้น

ส่วนลอนคู่ช้าง แจ้ง เอเย่นต์ ว่า จะเลิกผลิต กระเบื้องหลังคาลอนคู่ 5 มม. ไปผลิต 5.5 มม.แทน เนื่องจาก ลอนคู่ไม่มีใยหิน 5 มม. พบปัญหาแตกร้าวมาก

ราคาตะปูขายปลีก ปัจจุบัน ประมาณลังละ 980 บาท  จากต้นปีก่อน ราคาประมาณ 440 บาท สยองมากครับ

ใครสร้างบ้านช่วงนี้ ใช้เงินแบงก์ ดอกเบี้ยขาขึ้น วัสดุแพง ก็เหนื่อยนะครับ
auspicja

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณครับพี่ๆ ผมเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิก vi ไม่นาน ได้ข้อมูล จาก ตัวจริงอย่างนี้ เยี่ยมจริงๆครับ
mustang

โพสต์ที่ 36

ตอนนี้ราคาวัสดุก่อสร้างปรับตัวค่อนข้างมากคับ โดยเฉพาะหมวดเหล็ก
ดูจะเป็นตัวเลขที่สยองไปอีกสักระยะหนึ่ง
tanutt

โพสต์ที่ 37

อยากทราบว่า ราคาสินค้าพวกสินค้าที่ใช้ทดแทนไม้จริงนี่กำไรดีมั้ยครับ คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์
เช่นพวก ไม้ฝา ยี่ห้อต่างๆกำไรคิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์
ขอบคุณครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 38

ตอนนี้ ที่นี่ เชียงราย กำไรไม่ดีแล้วครับ ช้างลงมาลุย ทั้งราคาและโฆษณา  กำไรบางทีเหลือแค่เจ็ดแปดเปอร์เซ็นต์ ไม่ค่อยคุ้มกับ สินค้าที่เสีย (เคลมได้ไม่ครบ) กับ ค่าขนส่ง

แต่เฌอร่าครบเครื่องกว่า ด้าน ประเภทที่ทดแทนได้ ครบไลน์กว่า และ ถือว่าตัวเองเป็นผู้นำด้านนี้ครับ

แต่ตลาดโดยรวมยังเงียบอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 39

พวกไม้ pb กะ mdf นี่ตลาดเป็นไงบ้างครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 40

ผมไม่ได้ขายส่ง ก็ไม่ค่อยทราบ เรื่อง pb กับ mdf

แต่เท่าที่ผมสังเกต ถ้าไม่มีการขึ้นโครงสร้างบ้าน พวกนี้ ก็ลำบากอยู่แล้ว  และข้อสังเกตอีกอย่างคือ ไม่มีการปรับขึ้นราคา ทั้งๆที่ต้นทุนการผลิตน่าจะเพิ่ม น่าจะแปลว่า ไม่มีดีมานด์ครับผม
tanutt

ถามต่อครับ

โพสต์ที่ 41

แล้วยอดขายของร้านวัสดุก่อสร้างที่เชียงราย ยอดขายต่อวันนี่ได้ประมาณเท่าไรครับ เห็นแถวบ้านนี่หลักแสนขึ้นครับ แต่บางร้านก็หลักหมื่น

เห็นว่าสินค้าพวกสุขภัณฑ์นี่กำไรเยอะนะครับ

ปล ผมสนใจธุรกิจนี้มากครับ เลยอยากศึกษาให้ลึกๆ