ดาบสองคม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 31

ก็ต้องเชียร์หุ้นตัวเองซิครับ 555

ดร. ยังเชียร์หุ้นตัวเองเลย

ผมว่าที่ไหนก็มีดาบสองคมทั้งนั้นนะ

ยังไงก็หาโล่เป็นเกาะป้องกันตัวเองดีที่สุด
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanchan

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 32

เพียงแต่บางทีการเชียร์ของแต่ละคน

เราก็ต้องเข้าใจหน่อยนะ

ว่าคนเชียร์เค้ามาแนวไหน ประเภทซื้อถือยาวหรือเล่นสั้น

บางคนก็ยาวบ้างสั้นบ้าง อย่างผมก็มีสั้นๆยาวๆ อย่างคิดอะไรเกินนะ 555

แล้วราคาขึ้นไปสูงรึยัง

อย่างช่วงนี้ Tluxe เริ่มคุยกันแบบว่าจะเอา pe เยอะๆ ตรงนี้ก็คงต้องมาคิดดูตามความเหมาะสมเองว่าคุณให้ pe เท่าไร แล้วมันเหมาะสมไหม

555 ทิ้งท้าย โดยเฉพาะผมห้ามเชื่อเด็ดขาด

เพราะ อารมณ์เปลี่ยนแปลงบ่อยๆ
nearly_vi

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 33

nanchan เขียน: อย่างช่วงนี้ Tluxe เริ่มคุยกันแบบว่าจะเอา pe เยอะๆ ตรงนี้ก็คงต้องมาคิดดูตามความเหมาะสมเองว่าคุณให้ pe เท่าไร แล้วมันเหมาะสมไหม

เพราะ อารมณ์เปลี่ยนแปลงบ่อยๆ
55 ผมปล่าวนะครับ แค่คิดว่า8.6 หลัง dilute เท่ากะ PE 6 ก่อน dilute เองคับ   :lol:

ละอีกอย่างเรื่องนี้ ผมว่า
1.ที่หุ้นที่ post ในนี้ขึ้นแรงๆ อีกเหตุผลมาจากว่า market cap ตัวที่ขึ้นนั้น มันไม่ใหญ่มาก ทำให้แรงซื้อไม่มากก็ขึ้นแล้ว
2. ส่วนตัวผมเห็นด้วยกะท่าน Eto นะครับ  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
2 dogs
ผู้ติดตาม: 0

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 34

จำศีล 2เดือนนับจากนี้โพสต์ TLUXE ไม่เกินวันละ2กระทู้ครับ
ลดความร้อนแรงของกระทู้   รับทราบแล้วปฏิบัติ  :P
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 35

[quote="เฟยหง"]อืมม์...
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณคุณนริศที่เข้ามาเตือน
ส่วนตัว ผมเชื่อมือ Moderator ของ thaivi.com
สังคม online ก็เป็นธรรมดาครับ แล้วนี่ก็เป็น web หุ้นซะด้วย

ส่วนอีกเรื่อง ผมไม่เห็นด้วยกับ Dr.T เหมือนกันเรื่องของแท้ของเทียม
เพราะสิ่งที่คุณเห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ post กันอยู่นั้น เป็นสิ่งที่วัดอะไรได้น้อยเหลือเกิน บางทีคนเก่งๆ เขาก็เบื่อที่จะ post เหมือนกันครับ  ผมก็ไม่ค่อยอยากจะ post ครับ เพราะหลายๆเรื่อง ผมก็รู้ไม่จริงหรอก จะสังเกตได้ว่า พูดน้อยมากครับ เรื่องหุ้น  
ไม่ค่อยอยากให้ construtive argument ไม่เกิด เพราะกลัวโง่ กลัวรู้ไม่จริง กลัวเป็นของเทียม อยากให้เป็นพี่น้องคุยกัน สอนกัน แลกเปลี่ยนกัน แค่นั้นก็ดีเท่าไหร่แล้ว

เป็น VI ควรจะมีเหตุผล มีวิจารณญาณ ผมสนับสนุน การวิจารณ์และแลกเปลี่ยนความรู้อย่างสร้างสรรค์ และไม่สนับสนุนการดูถูกคน หรือการยึดติดกับอัตตา

ทุกคนมีเรื่องที่ไม่รู้ทั้งนั้นครับ ชีวิตเป็น lifelong learning
จะหยุดเรียนรู้ ก็เมื่อตาย

เมื่อคิดว่ารุ้หมดแล้ว ก็จะไม่รู้อะไรเลย

นอกเรื่องมาเยอะ และวิจารณ์ค่อนข้างแรง ขอโทษมา ณ ที่นี้ครับ
naris
ผู้ติดตาม: 62

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 37

[quote="เฟยหง"]อืมม์...
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
woody
ผู้ติดตาม: 3

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 38

Muffin เขียน: เป็น VI ควรจะมีเหตุผล มีวิจารณญาณ ผมสนับสนุน การวิจารณ์และแลกเปลี่ยนความรู้อย่างสร้างสรรค์ และไม่สนับสนุนการดูถูกคน หรือการยึดติดกับอัตตา

ทุกคนมีเรื่องที่ไม่รู้ทั้งนั้นครับ ชีวิตเป็น lifelong learning

เมื่อคิดว่ารุ้หมดแล้ว ก็จะไม่รู้อะไรเลย

นอกเรื่องมาเยอะ และวิจารณ์ค่อนข้างแรง ขอโทษมา ณ ที่นี้ครับ
:bow:
Impossible is Nothing
econometrica

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 39

เพราะหุ้นดีๆราคาถูกๆกำลังจะหายไป
Dr.T

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 40

ขออภัยเรื่องของแท้ของเทียมครับ  :)
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 41

ความเปลี่ยนแปลงเป็นนิรันดร์

กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
tenkafubu

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 42

ธรรมดาของโลกครับ...

ขอบคุณครับ เฮียนริศ

ผมยังไม่ส่งที่อยู่ให้พี่ทีครับ (ภายในเดือนนี้ชัวร์ครับ)
3M Only...
Market Cap.
nanchan

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 43

nearly_vi เขียน:
55 ผมปล่าวนะครับ แค่คิดว่า8.6 หลัง dilute เท่ากะ PE 6 ก่อน dilute เองคับ
Ent'

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 44

จำได้ตอน Taladhoon.com สมัยก่อน คือเว็บเค้าไม่ต้องมี login ช่วงปี 46 นี่ จะมีกระทู้ที่ ฮิตมากๆ ก็คือ "ให้ทิ้ง email เอาไว้"  แล้วคือมีคนทำกันเยอะมากๆ เลย ผมก็เป็นคนนึงที่ทิ้ง email เอาไว้เหมือนกัน:D  ก็ได้อะไรที่มีประโยชน์มาเยอะ่ แต่ช่วงหลังๆ ที่แนะนำหุ้นมาส่วนใหญ่เชื่อไม่ค่อยได้  จำได้เลยว่า มี email แนะนำ TTL  ปั้นเรื่องเป็น ตุตะ มากเลยว่า จะขายที่ตรงแถวดอนเมืองได้   ก่อนหน้า TTL มี TTTM ซึ่งถูกทำราคาไปได้ เท่าตัวได้สำเร็จแค่อาทิตย์เดียวเอง แล้วก็ล่วงมาเท่าๆเดิม เลยเข้าใจว่า คนเห็น TTTM ขึ้นได้ เลยจะมาทำ TTL ต่อ โดยการปั่นทางกระทู้

คิดว่า เว็บเราคงไม่ไปเหมือน Taladhoon เพราะมี Admin ดีๆ และสมาชิกคุณภาพอยู่กันเยอะ
artvr4

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 45

ผมเป็นน้องใหม่ครับ เพิ่ง เป็นสมาชิกปีนี้

ตอนผมรู้จัก เวปนี้ครั้งแรก ผมดีใจมาก ว่า มีคน ที่มองหุ้นตัวที่ผมมอง และเหตุผลคล้ายๆกัน  

แต่รู้สึกเหมือน คุณ Naris ว่า ช่วงหลัง เวลา มีสมาชิก ท่านใดแนะนำ ว่าหุ้น
ราคาหุ้นจะวิ่งขึ้นไปในทันที   :wink:

สำหรับผม ก็คง คิดว่า  แล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละบุคคล คงมีวิจารณาญานที่จะ ซื้อ หรือไม่ซื้อ  

แต่ผมกลัวว่าจะมี กระทู้ที่ตั้งขึ้นมาต่อว่า  ว่าทำไมหุ้นตัวนี้คุณ .....   แนะนำ แล้วราคามันลง  คุณมั่วหรือเปล่า ซึ่งจะทำให้สมาชิก ที่แนะนำ(เท่าทีสังเกตุจะเป็นบุคคลที่เป็นสมาชิกมานาน) เสียความรู้สึก

นี่  ผมเพิ่งเห็นกระทู้แล้วว่า  ติดดอยที่ราคาสูง จะทำยังไงซะแล้ว
nearly_vi

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 46

เรื่องนี้ผมเองโดนเยอะเลย

แต่อย่างไรก็ขอแก้ตัว
1. อย่างที่แก้ไปแล้ว เรื่อง PE เป็นความเห็น ผมก็เคยได้ห้อยท้ายแล้วว่า แล้วแต่ความเห็นของคน อย่างเช่นในกระทู้ T.. และ กระทู้ รพ.
2. ความเห็นที่แสดงออกไป ผมคิดว่ามันอยู่บนฐานของความเหมาะสม ไม่ได้เวอร์แบบจะปั่นราคา และ ไม่ได้มีเจตนาใดๆ ที่จะปั่นกระทู้ หรือเรียกความสนใจ
3. ความเห็นนั้นๆ บางครั้งที่มากๆ เหมือนจะ chat กัน ก็ใช่ครับ เป็นการแลกความเห็นกับบางคน ที่เจาะจง อันนี้ผมจะเลี่ยงไป pm แทนครับ ก่อนหน้านี้ไม่ทราบมารยาทอันนี้ เข้าใจว่า การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ให้คนอื่นได้อ่าน หรือการที่ผมถาม ให้คนอื่นอธิบายในกระทู้ ก็เป็นการแบ่งปัน

เอาเป็นว่า ผมเรียนรู้กฎ และ ต่อไปนี้จะพยายามไม่โพสท์สิ่งที่เป็นความคิดเห็นละกันครับ

ขอโทษด้วยครับ  :cry:
moonkiss

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 47

ผมก็รู้สึกว่าหุ้นหลายตัววิ่งเร็วเกินไป
ข้อความแสดงความเห็นของหลายท่านเป็นเหมือนไฟฉายส่องให้สมาชิกใหม่ๆเดินตาม ใครเดินดูทางดีๆก็ปลอดภัย ใครไม่ดูให้ดีอาจหกล้มหัวคะมำได้
แต่ส่วนตัวแล้วผมว่าอย่าไปห่วงกันมากเลยครับ เปิดพอร์ตได้ มีเงินออมระดับนึงมาลงทุนได้แล้ว น่าจะรับผิดชอบตัวเอง แถมยังมีสมาชิกอีกตั้งมากที่คอยทักท้วงหากมีข้อความใดๆผิดเพี้ยนไปจากหลักการพื้นฐาน
แต่ไม่จำเป็นต้อง overreaction ก็ได้มัง

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่หวังดีต่อสมาชิกท่านอื่นๆครับ
nearly_vi

สาระสำคัญ และ การตีความข้อกฎหมาย...

โพสต์ที่ 48

1.เว็บบอร์ดนี้จัดตั้งขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์หลักเพื่อเป็นศูนย์กลางในการแลกเปลี่ยนข้อมูลความคิดเห็น ตั้งคำถาม และแสดงข้อเสนอแนะของสมาชิก

2.เว็บบอร์ดนี้มิได้ตั้งขึ้นเพื่อการแข่งขันเพื่อเป็นนักลงทุนที่ได้ผลตอบแทนสูงสุด แต่เป็นการให้ข้อมูลที่เป็นกลางแก่นักลงทุนหรือผู้ที่จะเริ่มลงทุนทุกท่าน ไม่ว่าจะมีประสบการณ์มากหรือน้อย

4. กระทู้ชักชวนให้ซื้อหรือขายหรือกำหนดราคาเป้าหมาย สามารถกระทำใด้หากอยู่ในขอบเขตที่ถูกต้องตามกฎหมาย

5. ข้อมูลและความคิดเห็นต่างๆ ในเว็บนี้  เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ขอให้ทุกท่านโปรดพิจารณาข้อมูลต่างๆ โดยรอบคอบ และใช้วิจารณญาณของตนเองก่อนตัดสินใจ

ผมผิดข้อกฎหมาย 2 + 4 รึเปล่า โดน black list ไปแล้วมั้ยครับ  :?:

แต่ขอเรียกร้องครับ...

3. กรุณาอย่าใช้คำพูดไม่สุภาพ ส่อเสียด ล่อเป้า หรือสร้างความขัดแย้งโจมตีบุคคลใดบุคคลหนึ่งหรือกลุ่มบุคคล ไม่ว่าจะโดยทางตรงหรือทางอ้อม
nearly_vi

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 49

nearly_vi เขียน: แต่ขอเรียกร้องครับ...

3. กรุณาอย่าใช้คำพูดไม่สุภาพ ส่อเสียด ล่อเป้า หรือสร้างความขัดแย้งโจมตีบุคคลใดบุคคลหนึ่งหรือกลุ่มบุคคล ไม่ว่าจะโดยทางตรงหรือทางอ้อม
ปล. อาชีพใคร ใครก็มีศักดิ์ศรีครับ
ISUZU

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 50

นิยามอมตะ

การลงทุนมีความเสี่ยง...  ผู้ลงทุนควรตัดสินใจก่อนการ... ทุกครั้ง  :roll:

ตลาดไม่ได้เปลี่ยน แต่คนต่างหากที่เปลี่ยน...

ถ้าเกิดอะไรขึ้น อย่าลืมโทษตัวเองก่อนที่ จะโทษคนอื่นนะครับ  :!:
david

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 51

Muffin เขียน: เป็น VI ควรจะมีเหตุผล มีวิจารณญาณ ผมสนับสนุน การวิจารณ์และแลกเปลี่ยนความรู้อย่างสร้างสรรค์ และไม่สนับสนุนการดูถูกคน หรือการยึดติดกับอัตตา

:bow:
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 52

"กระดานข่าว บอกเล่า สารพัน  
สมาชิก ได้แบ่งปัน สุดหรรษา
หุ้นตัวไหน มีข่าวไร ช่วยบอกมา  
มีคุณค่า เกิดประโยชน์ กับทุกคน

ปัญหาเกิด เพราะใช้ ในทางผิด    
มีการบิด เบือนข้อมูล อ้างคิดเห็น
ไร้ที่มา ไร้หลักการ ที่จำเป็น        
แล้วมุ่งเน้น แต่ราคา น่าเศร้าใจ

บ้างให้ร้าย หวังให้ ราคาลด                
จะได้กด ให้ต่ำ ยามซื้อของ
บ้างอวดอ้าง อีกไม่นาน ต้องแหงนมอง  
แต่เก็บของ เต็มกระเป๋าก่อน ปล่อยข่าวไป

มีที่มา มีหลักการ ใครว่าได้        
แต่ซ้ำร้าย บิดเบือน ให้เกิดผล
ผลประโยชน์ นี่หนา นำพาคน    
ให้ฉ้อฉล โลภหลง จนมัวเมา

อ้างถึงกฎ ไม่ผิด ไม่เป็นไร        
แท้จริงไซร้ มีอะไร สูงกว่านั่น
สังคมจะ น่าอยู่ เพราะไรกัน      
เพราะคุณธรรม หรือว่า เพราะกฎเกณฑ์

สรรพสิ่ง มีเหตุ ปัจจัยหนุน          
ไม่เว้นหุ้น ราคาแปร ผันตามผล
คุยพื้นฐาน กันเถิด ประโยชน์ดล  
ไร้อับจน เน้นคุณค่า ไทยวีไอ"
"Winners never quit, and quitters never win."
nearly_vi

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 53

ไม่วายโดนอีก  :oops:

สรุปว่า  :juju:  เรื่องราคาแล้ว

VI ซื้อหุ้นพื้นฐานดี ในราคาถูกเมื่อเทียบกับพื้นฐาน

ใช้ได้ยังครับ?
:D

แล้วจะ invest in value ยังไงดีครับ?
nearly_vi

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 54

[quote="HVI"]"กระดานข่าว บอกเล่า สารพัน
phobenius

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 55

อย่าน้อยใจเลยครับคุณnearly vi ต่างคนต่างคิด ไม่มีใครผิดใครถูก vi ใคร ก็นิยามของคนนั้น ก็อ่านๆฟังๆดูๆคิดๆ ไปแหละครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 56

[quote="nearly_vi"]
ผมเสียใจจริงๆ
"Winners never quit, and quitters never win."
กระบี่อยู่ที่ใจ

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 57

เห็นด้วยกับคุณ Naris นะครับ เพราะจากเมื่อก่อนซัก 3-4 ปีที่แล้ว ที่ผมได้แต่อ่านและศึกษาหาข้อมูลจากเวปนี้ โดยไม่ได้ post เพราะเมื่อก่อนยังไม่ค่อยเข้าใจแนวทาง VI อย่างถ่องแท้ และไม่ได้สมัครเป็นสมาชิก เพียงแต่รู้จักเวปนี้จากการอ่านหนังสือของท่าน ดร.นิเวศน์ จึงเข้ามาอ่าน 3 ปีก่อนผมหัดเล่นหุ้นอย่างไม่มีความรู้เลย ทั้งๆที่เมื่อก่อนสมัยที่ผมเคยทำงานสินเชื่อ และวิเคราะห์สินเชื่อมากว่า 7-8 ปี ผมก็ไม่เคยสนใจเรื่องหุ้นเลย ใครบอกมีข่าววงใน ก็ซื้อตาม แรกๆก็ได้แหละครับ แต่เผลอแป๊ปเดียว ขาดทุนบานไม่รู้ตัว จึงเริ่มหันมาศึกษาแนวทาง VI อย่างจริงจัง ก็พบว่าภายในปีเดียวผมสามารถเป็นไทได้ ด้วยเหตุนี้กระมังครับ ระยะหลังเวปนี้อาจมีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักกันมากขึ้น ทำให้มีคนมาสมัครเป็นสมาชิกมากขึ้นอย่างรวดเร็ว บางคนเข้ามาแต่ดูอย่างเดียวว่าวันนี้เขา post ชื่อหุ้นอะไรกัน อ่านข้อมูลแบบหยาบๆ ก็เอาไปเก็งซื้อ หากำไรกันแล้ว อันนี้มันก็ห้ามไม่ได้ครับ มันขึ้นอยู่กับกึ๋นครับ เอาแค่คนใกล้ชิดผมก็แล้วกัน ขนาดเห็นผมลงทุนหุ้นแนวทางนี้ แล้วก็เห็นว่าได้ผลตอบแทนค่อนข้างดี และผมก็พูดทุกครั้งที่ผมมีโอกาสพูด ถึงการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ทุกวันนี้เค้าก็ยังเทรดหุ้นอยู่ทุกวัน แล้วก็ยังขาดทุนเป็นล้านครับ เพราะเค้าดูงบไม่เป็น ขี้เกียจศึกษา ได้กำไรไม่ทันใจ ผมถึงบอกว่าสุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับกึ๋นจริงๆครับ
          ส่วนเรื่องการเชียร์หุ้นตัวเองที่ถืออยู่ อันนี้ผมว่ามันก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ สำหรับตัวที่ผมถืออยู่ผมก็บอกเลย เพราะจริงแล้วก็ไม่มีใครมารู้หรอกครับว่ามันจะขึ้นหรือลง ถ้าขึ้นก็ดีไป แสดงว่าเราวิเคราะห์ถูก แต่ถ้าลงคนเชียร์ก็มีแต่เสียเองครับ แต่ผมจะบอกว่าผมซื้อมันเพราะอะไรนะครับ อย่างหุ้น PAP ผมก็เห็นว่ามันต่ำกว่าราคาที่มันควรจะอยู่พอสมควร ตามที่ผมวิเคราะห์เอง ประกอบกับเห็นว่าผลประกอบการมันฟื้นตัว และ q4 ก็คาดว่าผลประกอบการจะเด่นมาก ผมก็ซื้อ แต่ก็ซื้อมันแบบหุ้นก้นบุหรี่ ดูดวาบแดง 1 ครั้ง ก็ต้องขาย เพราะยังอยู่ในวัฎจักรขาลง ราคาวัตถุดิบคาดเดายาก แล้วก็ post เพราะก็เห็นว่า เพื่อนๆหลายท่านก็ post หุ้นตัวอื่นกัน ซึ่งถ้าผิดคน post ก็เน่าเองครับ
          เขียนมาอย่างยืดยาว ก็เพื่อบอกว่า ผมคนหนึ่งก็ศรัทธาแนวทาง VI เต็มตัวครับ และรักเพื่อนชาวเวปทุกท่านเลยครับ เมือก่อนผมก็พูดพร่ำถึงแนวทางการลงทุนแบบนี้ และสมาชิกผู้คนที่ลงทุนในสไตล์นี้ที่ประสบความสำเร็จอย่างมาก และอายุยังน้อยๆ แต่ความรู้สุดยอด ให้ภรรยาฟัง ภรรยาผมเองก็ยังไม่สนใจ และหาว่าผมบ้าหุ้น แต่มาวันนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับ
          สังคมใหญ่ขึ้น มันก็มีคนดี และคนไม่ดีมากขึ้นเป็นเงาตามตัวครับ แล้วระยะเวลามันก็พิสูจน์เองแหละครับ

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 58

เมื่อก่อน ผมก็เคยเอ่ยชื่อหุ้น ออกมาเหมือนกัน
แล้วราคามันก็ขึ้นจริงๆด้วย ผมเลยจัดการขายเอากำไรซะเลย

หลังๆนี่เลิกดีกว่า เว็ปที่ดีควรเป็นเว็ปให้การศึกษาความรู้

ถ้าทุกคนปฏิบัติตามนี้กันหมด เชื่อว่า "แวลูก็จะเป็นแวลูตลอดไป"  :lol:
007-s

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 59

แลกเปลี่ยนทัศนะกันสบายๆนะ อย่าซีเรียสกันมาก ชีวิตหมองหมดค่ะ

หย่อนไปก็เละ ตึงไปก็ไม่เกิดประโยชน์

นิ

:wink:
Groundhog

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 60

ถ้าไม่มี thaivi ผมคงเลิกลงทุนไปนานแล้ว ยอมรับว่าเวปบอร์ดนี้มีผลต่อการวางแผนชีวิตค่อนข้างมาก ทุกๆ วันนี้ผมรู้สึกชื่นชมและแอบขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ให้ข้อมูลด้วยความหวังดีอย่างจริงใจ
ผมวางใจผู้คุ้มกฎในนี้ครับ ใครมีจุดประสงค์แอบแฝง โดนเตะสกัดไว้ทุกครั้ง ขอบคุณที่ช่วยดูแลมือใหม่อย่างดีครับ