ความได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

ความได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืน

โพสต์ที่ 31

[quote="thawattt"]ขอบคุณสำหรับกระทู้ที่คุณนริศตั้งประเด็นไว้อย่างดีเลยครับ

ผมยังไม่ได้ศึกษาลงลึกในรายละเอียดนะครับ แต่ผมมองปัจจัยเสี่ยงในเรื่องนี้ 3 ประเด็นครับ

1.
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
tanate
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

นอนดึกนี่โชคดีจัง จะได้มีหุ้นให้ศึกษาเพิ่มอีกหนึ่งตัว
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 33

ตอนแรกว่าจะเข้ามาช่วยตอบกระทู้ แต่มาเจอที่พี่พอใจเขียนแล้ว คงไม่ต้องเพิ่มอะไรอีก กระจ่างดีแท้ครับ  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 34

ถ้าพรุ่งนี้มันวิ่งไป 6 บาทผมเคืองพี่ naris จริงๆอ่ะ
_________
yoyo

โพสต์ที่ 35

[quote="por_jai"][quote="สามัญชน"]
บังเอิญว่าผมไม่ได้ตาม SNC จึงไม่ค่อยรู้รายละเอียด
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 36

[quote="yoyo"][quote="por_jai"][quote="สามัญชน"]
บังเอิญว่าผมไม่ได้ตาม SNC จึงไม่ค่อยรู้รายละเอียด
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ลุงทีม

โพสต์ที่ 37

เท่าที่อ่านมา คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้ จะบอกว่าไม่ค่อยได้ตาม แม้กระทั่งบอร์ดอื่น แสดงว่าหุ้นตัวนี้น่าจะมีดี.... :shock:  :shock:  :shock:
EAKEPON
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณ ในการแบ่งปัน ความรู้ ของ คุณนริสและเพื่อนๆในthaivi ทุกคน คับ  :bow:  :bow:
Luty97
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 39

เคยถือและชอบตัวนี้มากครับ เดี๋ยวจะเข้าไปใหม่ครับ แต่ขอเข้าไตรมาส4นะ
ตอนนี้มี ilink เต็มปอด  :lol:
หลักของความสมดุล
Oatarm

โพสต์ที่ 40

คุณสมบัติ ที่คุณ naris ว่า  BAFS ก็น่าจะเข้าข่ายในหลายๆข้อนะครับ ไม่ว่าความสามารถในการแข่งขัน  ความสัมพันธ์อันดีกับลูกค้า ฯลฯ ความเสี่ยงเรื่องวัตถุดิบแทบไม่มี    แต่ราคาหุ้นไม่ลงมาสักเท่าไร
artvr4

โพสต์ที่ 41

ไม่เคยดูหุ้นตัวนี้ รู้แต่ว่า วันนี้  Bid หนามาก  

ชาวVI จะเข้าไปปั่นแล้ว :lol:
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Onokung

โพสต์ที่ 42

อ่านแล้วเป็นกระทู้ที่ดีจริงๆ ได้อ่านวิธีเลือกหุ้น พี่ นริศ  :bow:  :bow:  :bow:
เวลาคิดอะไรไม่ออก ต้องนึกถึง โยโย่ กับ พี่นริศ ผมว่า ทั้งสองคนเลือกหุ้นเก่งนะครับ เท่าที่นั่งดูๆ ที่เห็นๆ ก็มี mcs/siam/ilink   เป็นหุ้นที่ให้ผลตอบแทนส่วนต่างราคา สูงขึ้นมาก

ตัว Snc  ผมมีอยุ่บ้างเหมือนกัน ซื้อมาได้ซักเกือบปีแล้ว บางครั้งก็งงๆ เหมือนกันว่าทำไมไม่วิ่งทั้งที่ แล้ว มีดีกว่าหุ้นที่วิ่งแล้วหลายตัว
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ให้ความสนใจแสดงความคิดเห็นกัน

แต่วัตถุประสงค์หลักๆของการโพสท์ครั้งนี้ของผม คือการขยายกรอบแห่งความเข้าใจ ให้กว้างมากกว่าเดิมเท่านั้นเอง และด้วยความคันไม้คันมือในการให้ข้อคิดกับVIมือใหม่เท่านั้นเองไม่ได้มีวัตถุประสงค์ในการปั่นหุ้น หรือ เข้าไปทำราคาหุ้น (มีคนที่สนิทและรู้นิสัยผมเป็นห่วง เมล์มาหาบอกว่า กลัวคนอื่นเข้าใจผิดในตัวผมว่าผมจะปั่นหุ้น และถ้ากำไรมันไม่เป็นไปตามคาด)
ผมก็ขอขอบคุณในความหวังดี แต่ด้วยความจริงใจที่จะเป็นผู้ให้ อยากจะขอบอกว่า อยากให้ทุกคนที่อ่าน อย่าไปไล่ราคา อย่าตกเป็นเหยื่อของคนอื่นที่ต้องการหากำไรจากเรา(ไม่ใช่หากำไรจากผลประกอบการ) และไปศึกษาข้อมูลในดีจริงๆก่อนที่จะซื้อ เพราะตลาดช่วงนี้ไม่น่าจะดีมีเวลาก่อนงบออกอีกกว่าเดือนให้ศึกษาข้อมูล

ขอฝาก VI มือใหม่ให้ลองเปรียบเทียบกับ หุ้นตัวอื่นด้วยนะครับ เช่น WG ที่ผมมีข้อมูลก็เข้าข่ายความได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืนที่แข็งแกร่งมากครับ :wink:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
artvr4

โพสต์ที่ 44

naris เขียน:ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ให้ความสนใจแสดงความคิดเห็นกัน

แต่วัตถุประสงค์หลักๆของการโพสท์ครั้งนี้ของผม คือการขยายกรอบแห่งความเข้าใจ ให้กว้างมากกว่าเดิมเท่านั้นเอง และด้วยความคันไม้คันมือในการให้ข้อคิดกับVIมือใหม่เท่านั้นเองไม่ได้มีวัตถุประสงค์ในการปั่นหุ้น หรือ เข้าไปทำราคาหุ้น (มีคนที่สนิทและรู้นิสัยผมเป็นห่วง เมล์มาหาบอกว่า กลัวคนอื่นเข้าใจผิดในตัวผมว่าผมจะปั่นหุ้น และถ้ากำไรมันไม่เป็นไปตามคาด)
ผมก็ขอขอบคุณในความหวังดี แต่ด้วยความจริงใจที่จะเป็นผู้ให้ อยากจะขอบอกว่า อยากให้ทุกคนที่อ่าน อย่าไปไล่ราคา อย่าตกเป็นเหยื่อของคนอื่นที่ต้องการหากำไรจากเรา(ไม่ใช่หากำไรจากผลประกอบการ) และไปศึกษาข้อมูลในดีจริงๆก่อนที่จะซื้อ เพราะตลาดช่วงนี้ไม่น่าจะดีมีเวลาก่อนงบออกอีกกว่าเดือนให้ศึกษาข้อมูล

ขอฝาก VI มือใหม่ให้ลองเปรียบเทียบกับ หุ้นตัวอื่นด้วยนะครับ เช่น WG ที่ผมมีข้อมูลก็เข้าข่ายความได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืนที่แข็งแกร่งมากครับ :wink:
เรียน คุณ naris

ต้องขออภัยหากว่าจะพูดให้เข้าใจผิดครับ ผมแค่ต้องการสือสารให้เป็นเรื่องเฮฮา เท่านั้นครับ  ขออภัยด้วยครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
naris

โพสต์ที่ 45

อยากจะเสริมให้VIมือใหม่อีกข้อครับว่า เราควรจะให้คะแนนของหุ้นเราที่อยู่ในมือเป็นข้อๆ ข้อความข้างบนก็เป็นเพียงปัจจัยหนึ่งในการตัดสินใจในการลงทุน เราต้องดูปัจจัยอีกหลายอย่างเช่น ROEเฉลี่ยที่ผ่านมา,ความเสี่ยงที่เป็นไปได้,งบการเงินทั้ง3ตัว,อัตราการเจริญเติบโตเท่าที่เราพอมองออก(อาจ1ปี2ปีหรือ5ปี)และที่สำคัญที่สุดคือ timing ในการลงทุนครับ

ปล.ห้ามไปตีความว่าsnc มีความแข็งแกร่งและต้องมีPEเทียบเท่าBH IT PB HMPRO BIGC หรือ หุ้นดีๆอีกหลายตัวที่เขามีแบรนด์และจุดแข็งที่ชัดเจนกว่า(ทำให้PEเขาสูงกว่านั่นเอง)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
เบเบ

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณ คุณนริศครับ สำหรับความเห็นครับ หุ้นจะดีไม่ดีไม่ได้อยู่ที่คนเชียร์ครับ
Rinrisa

โพสต์ที่ 47

ขอเสริมบ้าง...

อีกปัจจัยที่จะทำให้บริษัทมี ความได้เปรียบในการแข่งขันอย่างยั่งยืน คือ
คู่แข่งไม่สามารถเลียนแบบทรัพยากร(resources)ที่บริษัทมีได้หรือเลียนแบบได้ยาก
ไม่ว่าจะ สินค้า บริการ องค์กร คนหรือตราสินค้า

ยกตัวอย่าง แบรนด์เนมของโค้กถือเป็น valuable resource ทำให้ได้้เปรียบการแข่งขันอย่างยั่งยืน
บริษัทอื่นๆจะพัฒนาแบรนด์ขึ้นมาก็ต้องใช้ระยะเวลานานมากกว่าจะเทียบเท่าโค้ก เป็นต้น

ไม่ทราบว่าคู่แข่งของ SNC เป็นอย่างไงบ้าง
บริษัทอื่นๆ สามารถเลียนแบบทรัพยากรที่ SNC ได้ง่ายๆ รึป่าว
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 48

Intelligence and Integrity are equally important. I believe you have both.
:cheers:
I do not sleep. I dream.
t_winyoo

โพสต์ที่ 49

Port ผมถือหุ้นอยู่ 2 ตัว หลัก บวกกัน เกิน 85 % ของ port
ilink+snc

ถือมาเป็นปีแล้วครับ Ilink เข้าเป้าแล้วครับ ตอนนี้ทยอย ลด สัดส่วนของ ilink แล้ว

SNC ถือ มากกว่า ilink เยอะ และคิดว่ายังไปได้อีกไกล คิดเหมือนความเห็น หลายๆความเห็นข้างบนครับ

ยังมั่นใจมากๆ ทยอยเก็บเพิ่มมาเรื่อยๆด้วย

แม้บางช่วงจะมีหวั่นไหวบ้างก็ตาม
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 50

เฮียพอใจ หลอดออฟเดอะ (คอปเปอร์) ริง มาตอบเองเลย
อุอุ อุอุ
yoyo

โพสต์ที่ 51

t_winyoo เขียน:Port ผมถือหุ้นอยู่ 2 ตัว หลัก บวกกัน เกิน 85 % ของ port
ilink+snc

ถือมาเป็นปีแล้วครับ Ilink เข้าเป้าแล้วครับ ตอนนี้ทยอย ลด สัดส่วนของ ilink แล้ว

SNC ถือ มากกว่า ilink เยอะ และคิดว่ายังไปได้อีกไกล คิดเหมือนความเห็น หลายๆความเห็นข้างบนครับ

ยังมั่นใจมากๆ ทยอยเก็บเพิ่มมาเรื่อยๆด้วย

แม้บางช่วงจะมีหวั่นไหวบ้างก็ตาม
ถือหุ้นเหมือนผมเป๊ะเลยครับ 2 ตัวรวมกันของผมก็ประมาณ 90% ของ port ได้แล้ว แต่ของผม ilink ยังเยอะกว่า snc อยู่ครับ
yoyo

โพสต์ที่ 52

Rinrisa เขียน:ขอเสริมบ้าง...

อีกปัจจัยที่จะทำให้บริษัทมี ความได้เปรียบในการแข่งขันอย่างยั่งยืน คือ
คู่แข่งไม่สามารถเลียนแบบทรัพยากร(resources)ที่บริษัทมีได้หรือเลียนแบบได้ยาก
ไม่ว่าจะ สินค้า บริการ องค์กร คนหรือตราสินค้า

ยกตัวอย่าง แบรนด์เนมของโค้กถือเป็น valuable resource ทำให้ได้้เปรียบการแข่งขันอย่างยั่งยืน
บริษัทอื่นๆจะพัฒนาแบรนด์ขึ้นมาก็ต้องใช้ระยะเวลานานมากกว่าจะเทียบเท่าโค้ก เป็นต้น

ไม่ทราบว่าคู่แข่งของ SNC เป็นอย่างไงบ้าง
บริษัทอื่นๆ สามารถเลียนแบบทรัพยากรที่ SNC ได้ง่ายๆ รึป่าว
ทรัพยากรของ snc ที่สำคัญมีอยู่ 3 อย่างครับ
- ทรัพยากรคน ถ้าใครได้มีโอกาสคุยกับคุยสมชัยผมมั่นใจได้ว่าต้องบอกว่าเป็นผู้บริหารชั้นยอดคนหนึ่งเลย แต่ว่า snc ไม่ได้มีเพียงคนนี้คนเดียวที่เป็นทรัพยากรบุคคลที่มีคุณภาพ .. ทีมบริหารของ snc ก็เป็นทีมที่ยอดด้วยเช่นกัน คุณสมชัยเองจะพาคณะผู้บริหารมาแนะนำตัวในงาน oppday เป็นประจำ (มากันเกือบครบ ยกเว้นชาวญี่ปุ่น) รวมถึงการให้ความสำคัญกับการพัฒนาคนในทุกระดับของ snc โดยเฉพาะโครงการ MINI-MD ผมเองมีเอกสารประกอบการบรรยายโครงการอบรม MINI-MD เนื้อหาเหมือนกับที่ผมเรียน MBA อยู่เลยครับ เป็นโครงการที่ทำให้พนักงานระดับปฏิบัติการนั้นมีความคิดเหมือนกับเป็นเจ้าของบริษัทเอง ทำงานแบบถวายชีวิต

- ลูกค้า: snc มีความสัมพันธ์กับลูกค้าในรูปแบบ partner ที่ดี มีการร่วมมือกันออกแบบผลิตภัณฑ์ วิธีในการลดต้นทุน การวิจัยต่างๆ รวมถึงลูกค้าก็มีการถ่ายทอด know-how ในการผลิตชิ้นส่วนหลายๆอย่างในกับ snc โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย (รวมถึง know-how ในการผลิตแอร์ทั้งตู้ที่จะเริ่มผลิตในปีหน้าด้วย) ที่ผ่านมาทั้ง 2 ฝ่ายปฏิบัติต่อกันด้วยดีมาตลอด และแนวโน้มการบริหาร supplier ของบริษัทต่างชาติตอนนี้เริ่มหันมาเน้นการมี supplier ที่มีคุณภาพน้อยรายและพัฒนาร่วมกันแทนที่จะมี supplier หลายๆรายเอาไว้ต่อรองราคา เพราะเป็นความสัมพันธ์ที่ยั่งยืนกว่า snc ซึ่งเรียกได้ว่าเป็น supplier ท่อทองแดงรายใหญ่ในตลาดก็จะได้ประโยชน์จากจุดนี้อย่างเต็มที่

- เส้นสาย: อดีตผู้บริหารบริษัทเครื่องไฟฟ้าหลายบริษัทคุณสมชัยได้เข้าไปทาบทามมาเป็นที่ปรึกษาบริษัทเป็นจำนวนมาก ไม่ว่าจะเป็นญี่ปุ่น เกาหลี หรือจีน จากเส้นสายของอดีตผู้บริหารเหล่านี้ทำให้บริษัทนั้นมีช่องทางในการขยายตลาดอีกมาก

ผมว่าทั้ง 3 อย่างที่ว่ามา น่าจะเป็นสิ่งที่เลียนแบบได้ยากพอสมควรนะครับ

ปล. อาจจะเขียนงงๆหน่อยนะครับ พอดีดึกแล้วไม่ได้เรียบเรียงคำพูดซักเท่าไหร่
putty

โพสต์ที่ 53

ดูอย่างนี้น่าจะหมายความว่า snc บริหารมีประสิทธิภาพมากจนบริษัทอื่นไม่อยากมาเล่นด้วยใช่มั้ยครับ ตามหลักการของเฮีย philip fisher. :D
t_winyoo

โพสต์ที่ 54

ถือหุ้นเหมือนผมเป๊ะเลยครับ 2 ตัวรวมกันของผมก็ประมาณ 90% ของ port ได้แล้ว แต่ของผม ilink ยังเยอะกว่า snc อยู่ครับ

ความแตกต่างในความเหมือน เลยครับคุณ yoyo

ข้อมูลทั้งหลายที่นำมาพิจารณา และตัดสินใจซื้อ 2 ตัวนี้ ส่วนหนึ่งก็มาจากพี่ๆในนี้ แหละครับ

โดยเฉพาะคุณ yoyo กับคุณ naris แหละครับ ต้องขอบคุณมากๆเลย

ส่วนอีก 15 % ของ port ผมอยู่กับ wg,uec,mcs ตอนนี้มีแค่นี้แหละครับ port ผมทั้ง port

ไม่อยากบอกเลยว่า เล่นหุ้นผ่านมา 1 ปี ตัวที่กำไรน้อยที่สุดคือตัวที่ถือเยอะที่สุดของ port(snc)

ว่าแต่คุณ yoyo ไม่เปลี่ยนใจมาให้น้ำหนัก snc มากกว่า ilink บ้างหรือครับ

[/quote]
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 55

มีใครในตลาดหุ้นมี sustainable competitive advantage บ้างครับ ขอชื่อหุ้น พร้อมสิ่งๆ นั้น?  :wink:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Luty97
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 56

[quote="Onokung"]อ่านแล้วเป็นกระทู้ที่ดีจริงๆ ได้อ่านวิธีเลือกหุ้น พี่ นริศ
หลักของความสมดุล
naris

โพสต์ที่ 57

[quote="Luty97"][quote="Onokung"]อ่านแล้วเป็นกระทู้ที่ดีจริงๆ ได้อ่านวิธีเลือกหุ้น พี่ นริศ
Onokung

โพสต์ที่ 58

:(  :(
ผมสังเกตุ กับ สนใจวิธีเลือกหุ้น แต่.... ไอลิ้ง กับ สยาม
ผมไม่มีเพราะว่า ผมไม่รู้เรื่อง สยามเลย ส่วนไอลิ้ง ผมไม่ชอบหุ้นที่ต้องประมูล หรือมีรายได้จากการที่ต้องเข้าไปรับงานเป็นงวดๆ น่ะครับ ถึงแม้ว่างานในมือยังมีอยู่มาก แต่เหมือนต้องตามตลอดยังไงไม่รุ (หรือผมจะยังไม่เข้าใจ)

แต่ถึงตรงนี้ผมก็ยังต้องยอมรับอยู่ดี ว่า พี่นริศ กับ โยโย่ เก่งจริงๆ จากที่ผมสังเกตุ บางตัวผมไม่ชอบไม่ซื้อ แต่ก็ยังนั่งแอบดูผลงานอยู่ครับ   :bow:  :bow:  :bow:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
CHOOKY

โพสต์ที่ 59

ช่วงนี้พี่เค้า กำลังฮอต  ขอดันกระทู้นี้ขึ้นจากหลุมครับ

:roll:
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"