สมมติว่าผมเจอส้ม ptt-f หล่นใส่เต็มกระเป๋า ผมควรทำอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

สมมติว่าผมเจอส้ม ptt-f หล่นใส่เต็มกระเป๋า ผมควรทำอย่างไร

โพลจบเมื่อ เสาร์ ก.ย. 02, 2006 1:43 pm

1.ทำไม่รู้ไม่ชี้ เพราะไม่ได้ทำผิดกฏหมาย
11
48%
2.คืนเงินให้มาร์เกตติ้งที่เลินเล่อบางส่วน สักครึ่งหนึ่ง ถือว่าเป็นค่าบทเรียน
2
9%
3.เสียศักดิ์ศรี ไม่อยากได้เงินก้อนนี้ แต่ขอยืมมาลงทุนก่อน โดยไปตกลงกับบริษัทว่าจะรับผิดชอบให้มาร์เกตติ้ง โดยจะผ่อนคืนให้เฉพาะเงินต้นเป็นเวลา 40 เดือน ถือว่าช่วยมาร์เกตติ้งคนสวย
2
9%
4.คืนให้ทั้งหมด ขอหักค่าคอมคืนมา
8
35%

โหวตทั้งหมด: 23

ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 31

ก้ำกึ่งมากครับ  ลังเลอยู่นานพอสมควร  ผมมีความเห็นดังนี้

1. เราไม่สามารถกล่าวโทษคนที่โชคดีคนนั้นได้เลยถ้าเขาไม่คืนนะครับ  และไม่มีสิทธิที่จะไปโทษเขาตามที่น้องหวีกับน้องโยโย่บอก

2. ถ้าเขาจะคืนก็ต้องถือเป็นเรื่องมหัศจรรย์และต้องยกย่องชมเชยอย่างมาก  ไม่ใช่แค่บอกว่าเป็นเรื่องธรรมดาเพียงเหตุผลว่าถ้าเป็นเราๆก็คืน  เพราะมันไม่แน่เหมือนกันว่าถ้าเราได้จริงๆแล้วจะคืนไหม คือ มันยังไม่มีเหตุการณ์จริงให้พิสูจน์ และแม้แต่มีเหตุการณ์จริงแล้วเราจะแน่ใจได้แค่ไหนว่าไม่ได้คืนไปเพราะแค่กลัวเสียหน้าหรือเสียคำพูด  ซึ่งไม่ได้ออกมาจากหัวใจจริงๆ

3. ส่วนตัวผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะคืนไหม  เรื่องเก็บเงินได้นั้นผมคืนทุกครั้ง  เรื่องทอนตังค์ผิดผมก็คืนทุกครั้ง  แต่เรื่องนี้ไม่แน่ใจเพราะมันยังไม่เคยเกิดขึ้นจริง   และอาจจะเป็นเพราะว่าที่คืนๆไปนั้น จำนวนเงินไม่มากเท่าไหร่ก็ได้มั้งครับ ถ้ามากๆก็ไม่รู้ว่าจะตัดสินใจยังไง หรืออาจจะเป็นเพราะผมไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน  หรืออาจจะเพราะสงสาร หรือเพราะอะไรๆก็ไม่รู้ ซึ่งก็ไม่แน่ใจตัวเองเหมือนกัน  แต่สมมติว่าถ้าผมคืนผมก็คงไม่โทษคนอื่นที่ไม่คืนนะ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

สำหรับผม อย่างน้อยทุกคนต้องยึดกฎเกณฑ์
แต่ถ้าจะทำมากกว่านั้น ก็เป็นเรื่องคุณธรรม จริยธรรม ของแต่ละบุคคล
ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่เราคงไปว่านักลงทุนที่ซื้อถูกไม่ได้
เพราะเกมส์การลงทุน ผู้ที่อยู่ในเกมส์ก็จ้องที่จะซื้อถูกขายแพงด้วยกันทุกคน

มันยากที่จะมาวัดกันด้วย ความดีงาม
เพราะเกณฑ์ตรงนี้ของแต่ละคนมันไม่มีวันที่จะเท่ากันได้
ในทุกสนามจึงต้องมีการกำหนดกฏเกณฑ์กันขึ้นมา และกฏกติกานั้น มันก็สามารถปรับแต่งกันใหม่ ตามสภาพการณ์ที่ต่างออกไป ในแต่ละยุคสมัยอยู่แล้ว

ถ้าจะเอาเกณฑ์วัดที่ว่า ไม่รู้ละ ถ้าได้กำไรจากการที่มาร์คีย์ผิดแล้วต้องเอากำไรไปคืนนี่นะ ดิฉันว่า เละแน่ ไม่แน่ใจว่าอาจจะถึงขนาดต้องคืนกันเป็นกิจวัตรเลยมั้ย

อย่างนี้ ที่วอเรน หรือแม้แต่ ดร.นิเวศน์เอง ที่พร่ำบอกว่า ให้ฉวยโอกาสซื้อในยามที่ทุกคนแพนิค ทำอะไรแบบโง่ๆ นี่จบกันเลยนะ
แล้ววันไหนที่พบว่าตัวเองขายได้ไฮสุดของยอดดอยเลยนี่ มิต้องนั่งน้ำตานองไปกับผู้ที่เคาะซื้อสินค้าดอยไปทุกครั้งที่เราฟลุ๊คขายได้เหรอคะ

เพราะกรณีนี้เนี่ย ต่อไปคงจะมีคนลงความเห็นว่า มันก็หมิ่นเหม่ที่จะกลายเป็นคนใจดำโหดเหี้ยมได้ไม่น้อยไปกว่ากันเท่าไหร่เลย

ไม่ว่าจะเป็นตอนที่เข้าไปซื้อวัน ซึนามิถล่ม หรือ นายวันวัน
ยิ่งคนที่ไปเล่นเทรดน้ำมันบ้างทองบ้าง ที่ต้องสำนึกกันมากหน่อย มีส่วนไม่มากก็น้อยในการช่วยปั่น

งี้มันจะไม่ยุ่งกันใหญ่เหรอคะ

:roll:
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 33

แล้วกรณี MAKRO ละครับ ที่ตั้ง ATC จาก 63 เป็น 84 คนขายได้ไป 2 แสนกว่า พอจะเทียบกับกรณีนี้ได้มั๊ย
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 34

tt เขียน:แล้วกรณี MAKRO ละครับ ที่ตั้ง ATC จาก 63 เป็น 84 คนขายได้ไป 2 แสนกว่า พอจะเทียบกับกรณีนี้ได้มั๊ย
ไม่เหมือนครับ
เพราะคนซื้อ (ไม่ว่ามาร์หรือคนซื้อคีย์เอง) ตั้งใจซื้อที่ ATC ครับ
เป็นการใช้คำสั่งโดยที่ยังไม่เข้าใจขอบเขตของคำสั่งนั้น คงเป็นเพราะ ATO/ATC ยังเป็นเรื่องใหม่ ยังไม่เคยเกิดกรณีศึกษาแบบนี้มาก่อน อันที่จริงกรณีนี้ได้กลายเป็นกรณีศึกษาให้คนอื่นๆต่อมาครับ
รักในหลวงครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 35

ผมก็คงตอบคล้ายๆพี่สอนราม เอ้ย..พี่ศรรามครับ  :lol:
ถ้ามีคนทำเงินตกต่อหน้าผม ผมก็จะเรียกเขาแล้วชี้ให้เขาดูครับ (ผมคงคิดว่ามันไม่ได้เป็นส่วนของผม มากกว่าที่จะคิดว่าผมไม่ได้บังคับให้เขาทำตก)

ในกรณีนี้ผมก็คืนให้เขา (หักค่าคอม) เพราะเห็นได้ชัดว่ามันไม่มีทางเป็นไปได้ที่เขามีเจตนาที่จะขายราคานี้ และถ้าเขาจะให้เงินผมกลับมาส่วนหนึ่งเป็นน้ำใจ ผมก็จะรับเช่นกัน (เพราะผมก็ยังไม่บรรลุอกิเลสภาวะ  :lol: )

ผมว่าถ้าคนอื่นไม่คืน ผมก็ไม่สามารถไปโทษเขาได้

ทุกคนมีไม้บรรทัดในใจครับ เราใช้ไม้บรรทัดของเราวัดสิ่งที่เราทำ ถ้าเราทำแล้วเราคิดว่าไม่ผิด ก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร (แต่เราต้องมั่นใจว่าไม้บรรทัดของเราดีพอใช้นะครับ) ไม้บรรทัดทุกคนไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับสิ่งรอบข้าง(พ่อ แม่ ครูบาอาจารย์ เพื่อน ประสบการณ์) ที่ได้หล่อหลอมไม้บรรทัดเรามา + บุญบารมีเก่าแต่ชาติปางก่อน (ธรรมะจะช่วยเสริมสร้างไม้บรรทัดให้แข็งแรงเติบโตครับ) และเราต้องระวังไม่ใช้ไม้บรรทัดเราไปวัดคนอื่นครับ

ก็ขอจบด้วยประการฉะนี้แหละครับ.... เอวัง  :lol:
รักในหลวงครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 36

8) สาธุ...
    นานๆโพสยาวๆสักครั้งนะครับ
    คิดชอบ
    จิตใจเป็นสุขครับ...
    ยิ่งที่ว่าอย่าได้คิดเอาไม้บรรทัดของตัวเองไปวัดคนอื่นเนี่ย
    ผมใช้เป็นหลักใหญ่
    ในการดำรงตนอยู่ในสังคมทุกวันนี้เลย
    ขนาดลูกผมแท้ๆ2คน
    ก็โตๆกันแล้วนะ
    ผมยังไม่เคยเอาไม้บรรทัดของผมไปวัดเขาเลยครับ
    topicนี้ผมยังยกเอาไปถามเขาเลยว่า
    ถ้าเป็นเขาๆจะทำไง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

[quote="por_jai"]
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln