หุ้นตัวแรกของพี่ๆคืออะไรอะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นตัวแรกของพี่ๆคืออะไรอะครับ

โพสต์ที่ 31

5 ปี ไม่ขาดทุนเลยนี่ก็เก่งแล้วครับ
แปลว่าพี่ผ่านปีที่ดัชนีลงจาก 800 ไป 500 ปลายๆ โดยที่ไม่ขาดทุน ถือว่าเก่งใช้ได้เลยครับ
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 32

หุ้นตัวแรกของผมคือ SVOA ครับ
ซื้อในราคา IPO  จำไม่ได้ว่าเท่าไร
ขายไปในราคาประมาณ 190 บาท
007-s

โพสต์ที่ 33

ตัวแรก จำไม่ได้แน่ๆ ระหว่าง ไทยิบซั่ม หรือ ศุภาลัย ค่ะ
ซื้อวันเดียวกัน ไม่รู้สั่งซื้อตัวไหนก่อนกัน  :lol:

แต่ขายหมูเรียบค่ะ ไม่เหลือมาป่านนี้ (ตัวแรกรู้สึกจะออกตลาดไปแล้ว)
ถัดจากนั้นมาก็มั่วมาเรื่อยๆตลอด

มาตั้งหลักแบบจงใจพยายามจะทำให้มันดีขึ้นหน่อย ในรอบสอง
ก็เปิดด้วย bjc modern becl (และก็ยังมีตามมาเป็นพรวนอีกเช่นเคย ยังแก้ไม่หายขาดค่ะ  :lol: )
ที่ยังมีติดพอร์ทมา มี modern ตัวเดียว(ทุกวันนี้ก็ยังเก็บเศษอันเป็นที่รักไว้เล็กน้อย คงไว้ในพอร์ท)นอกนั้น ไม่อยู่แล้ว

จนมารอบปัจจุบัน...ก็ยังคงเป็นพรวนอยู่ค่ะ พยายามจะให้น้อยๆชิ้นแล้วเชียว แต่สุดท้าย เป็นขโยงเช่นเดิม
:?

แต่ยังมีปรับปรุงเล็กน้อย  :oops: ด้วยการหัด จัดสัดส่วนแนวโฟคัส สามตัวเมนมี นน.57% ของพอร์ท
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 34

ตัวแรกคือ CPF ครับ ซื้อ5บาทกว่า ซื้อเพราะปันผลเยอะ PEต่ำ
ผ่านมา4ปี ราคาก็ยัง5บาทกว่า (ได้แต่ปันผล) แถมPEสูงขึ้นอีก
แต่ถือไว้ปีกว่าก็ขายไป เพราะกำไรไม่แน่นอนเดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย
"Price is what you pay. Value is what you get."
chillkun

โพสต์ที่ 35

SMM ครับ ซื้อตามคนอื่นอ่ะ ตอนนี้เจ๊งไปเรียบร้อยแล้วครับ เพราะซื้อมาที่ 1.94 ครับ ผมกะว่าจะไม่ขายอ่ะครับเพราะจะเก็บไว้เป็นที่ระลึก เพื่อจะได้จำไว้ว่าไม่ควรซื้อตามคนอื่นโดยที่ตัวเองไม่ศึกษาให้ถี่ถ้วนก่อน
Doraemon

โพสต์ที่ 36

หุ้นเพิ่มทุนของ NSM ครับ ตอนนั้นมือใหม่จริงๆๆ เห็นเค้าเฮกันก็เลยเอาด้วย ได้หุ้นจอง 2.20 บาท เข้าเทรดวันแรกพุ่งไปเกือบ 4 บาท ขายทิ้งตั้งแต่วันแรกได้กำไรวันเดียวกว่า 60% เลยเริ่มสนใจหุ้นจริงๆ จังๆ ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

จะว่าไปแล้วเหมือนชะตาลิขิตที่เริ่มต้นได้ดี ทั้งที่จริงแล้วสำหรับตัวนี้พื้นฐานไม่ต้องพูดถึง พอเริ่มสนใจหุ้นก็ได้มาอ่านบทความของ ดร.นิเวศน์ ในกรุงเทพธุรกิจ ทำให้ตาสว่างขึ้นมา และที่สำคัญที่สุดมีอยู่วันหนึ่งท่านดร.ได้แนะนำเว็บไซต์นี้ผ่านทางคอลัมน์ ผมจึงได้สมัครสมาชิกและติดตามอ่านแทบจะทุกวันตั้งแต่นั้นเรื่อยมา

เว็บนี้เป็นแหล่งข้อมูลที่ยอดเยี่ยมจริงๆ ครับ ขอขอบคุณทีมงานทุกท่าน และผู้มาร่วมโพสท์ร่วมตอบคำถามทุกคน ขอคารวะด้วยใจ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 37

Doraemon เขียน:ที่สำคัญที่สุดมีอยู่วันหนึ่งท่านดร.ได้แนะนำเว็บไซต์นี้ผ่านทางคอลัมน์ ผมจึงได้สมัครสมาชิกและติดตามอ่านแทบจะทุกวันตั้งแต่นั้นเรื่อยมา
เหมือนผมเลยครับ โชคดีมากหลังจากสมัครสมาชิกได้ 1-2 วันก็มีmeetingที่บ้านพี่มน(ไกลมากๆแถวๆถ.นิมิตรใหม่ :lol: ) ทำให้มีโอกาสได้รู้จัก คุณอาสุรินทร์ พี่ไก่ธันวา พี่เจ๋ง พี่วิบูลย์ พี่พี คุณGenie คุณedd คุณMO101 และอีกหลายท่านครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
uI7J3w

โพสต์ที่ 38

BAFS ครับ
ถือมาจนถึงทุกวันนี้
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 39

เริ่มซื้อหุ้นครั้งแรกเมื่อวันที่ 04 May 07
คือ Fancy ครับที่ 6.30 บาท ก่อนประกาศงบไตรมาศแรกที่ต้นทุนพุ่งพรวดๆ พอดีเลย...
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 40

GFPT ซื้อ 40 บาท ถือจนขึ้นไป 48 บาท
แล้วสุดท้ายมาขายตอน 28 บาท ...
เลยกลายเป็นบทเรียนมาจนทุกวันนี้ .. ก่อนซื้อหุ้นให้ดูดีๆ :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Oatarm

โพสต์ที่ 41

ผมเริ่มต้นที่ MCOT ราคา 22 ...ขายหมูหมดเรียบร้อย
ล่าสุดฺ BAFS และยังคงเพิ่มจำนวนอยู่   จนกว่าจะถึง.....จะได้ลืมคำว่า"ขายหมู" :lol:
CEO

โพสต์ที่ 42

คราวแรกผมซื้อหลายตัว จำได้ 2ตัวครับ

banpu

ugp
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
gutenberg

โพสต์ที่ 43

ซื้อหุ้นครั้งแรก ตัวแรกยังจำได้ไม่มีลืม

ktb ราคา 41.50 บาท ปี 35 มาขายไปตอน 60 บาท ติดใจ ต่อมากำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง ขายหมูบ้าง

โชคดีออกจากตลาดก่อนไฟไหม้ตลาดคนตายเป็นเบือ เพราะต้องเอาเงินไปดาวน์รถ

หลังจากนั้นเพิ่งกลับมาใหม่ตอนปี 47 คิดว่าเอาโชคเอาลางเสียหน่อย ก็เข้า ktb ไปอีกรอบ ได้กำไรมาเล็กน้อย
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 44

ตัวแรกของผมคือ RATCH ครับ

ซื้อเมื่อ 5/9/2003 ราคา 30 บาท :)
VI ฝึกหัด
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 45

Saran เขียน:เริ่มซื้อหุ้นครั้งแรกเมื่อวันที่ 04 May 07
:?:
Ma

โพสต์ที่ 46

THRE ค่ะ
ตัวต่อมาก็ TRU & VNG สมัยหายไข้ใหม่ ๆ เมื่อหลายปีก่อน
Saran

โพสต์ที่ 47

Raphin Phraiwal เขียน: :?:
ขอแก้เป็นวันที่ 4 May 2547 ครับ แหะๆ  :oops:  :oops:  :oops:
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 48

2 ตัวแรกที่ซื้อ CHARAN และ KDH
แต่ KDH เพิ่งขายหมูไปครับที่24กว่าๆ
เศร้าจนวันนี้ครับ
yakole

โพสต์ที่ 49

หุ้นที่ซี้อตัวแรก คือ ICC ที่ราคา 25 บาทวันที่ 10/07/46  ซื้อเพราะหวังปันผลที่คาดว่าจะได้จากหนังสือพิมพ์ทางธุรกิจที่ลงไว้ว่า 10 บาท ที่จริงก็คือ ICC แตกพาร์จาก10 บาท เหลือ 1 บาท แต่หนังสือพิมพ์ไม่ได้แก้ไขเงินปันผลจาก 10 บาทให้เหลือเป็น 1 บาท  แต่โชคดีที่ตลาดในขณะนั้นเป็กระทิง สุดท้าย ขายไปที่ 33.5 บาท ตอนนี้ราคา 40 บาท ทำให้ได้ประสบการณ์ว่า
 1. ข้อมูลที่ได้เห็น ได้รู้ ต้องตรวจสอบให้ถี่ถ้วน ถูกต้อง
 2. หุ้นที่เราจะซื้อ มันทำธุรกิจอะไร
 3. หุ้นทุกๆตัว คิดว่ามีเจ้ามือดูแลอยู่
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 50

SSC, MAJOR, SAFE สามทหารเสือชุดแรกครับก่อนจะรู้จัก thaivi.com

ชุดแล้วสุดเป็น

MINT,CENTEL,CPF
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 51

tf ครับ 250 บาท ขายไป 300 บาท หลังปันผล :cry:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
MO101

โพสต์ที่ 52

หุ้นแรกที่เลือกคือ RCL ยุคก่อนแตกพาร์
ราคาซื้อมา 66 บาทหลังจากนั้นเรือก็พุ่งพรวดๆ
ถือราวๆ ปีหนึ่งแล้วก็ขาย (หมู) ...
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 53

มีแต่ซื้อหุ้นดีดีทั้งน้านเลย ทำไมหนอเราเริ่มก็หุ้นน้องบี แล้วก็อะไรอีกก็ไม่รู้ คนเค้าถึงว่าเริ่มต้นดีมีชัยไปกว่าครึ่ง วันนี้เรายังไปไม่ถึงครึ่งเลย  :cry:
MarginofSafety

โพสต์ที่ 54

[quote="Boring Stock Lover"]มีแต่ซื้อหุ้นดีดีทั้งน้านเลย ทำไมหนอเราเริ่มก็หุ้นน้องบี แล้วก็อะไรอีกก็ไม่รู้ คนเค้าถึงว่าเริ่มต้นดีมีชัยไปกว่าครึ่ง วันนี้เรายังไปไม่ถึงครึ่งเลย
"Winners never quit, and quitters never win."
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 55

ไม่อาวุโสหรอกครับ พอดีอาจเข้าไปมั่วในตลาดเร็วหน่อย

น้องบี ก็ บีแลนด์ จำราคาซื้อไม่ได้แล้ว น่าจะเก้าสิบบาทมั้ง
thaloengsak

โพสต์ที่ 56

EGCOครับ
ตอนนั้นยังวิเคราะห์ไม่ค่อยเป็นเลยครับ
พอได้อ่านBeat the Street ก็ขายทันที เพราะผิดวัตถุประสงค์การลงทุนของตัวผมเองครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 57

sun-w1ซื้อโดยยังไม่รู้เลยว่าคืออะไรรู้แต่ว่าทำไมถูกจังสภาพคล่องก็ไม่มีแถมจะหมดอายุอีกต่างหาก..บทสรุปขาดทุนตั้งแต่ครั้งแรกที่ซื้อ.. :evil:  :evil:  :evil:
picklife

โพสต์ที่ 58

AOTครับ ตัวแรกก็โชคดีเลย :oops:
1.เลือกหุ้นที่มั่นคงมากๆ หาที่กระทรวงการคลังเป็นผู้ถือหุ้นก่อน ซึ่งก็ได้หุ้นยอดฮิตมาคือPTT
2.พอดูไปดูมาเจอAOTเพราะดูอดีตตัวนี้เทรดกันที่PBV 1กว่าๆ ถ้ากลับไปเทรดกันที่PBVเดิมจะได้กำไรมากกว่าPTT
3.ดูว่าราคามันร่วงเพราะอะไร ตอนนั้นเดาว่าเพราะซับพามกับปิดสนามบิน จึงน่าจะกลับมาได้
4.ก็เลยซื้อไปที่ประมาณ17บาทได้ครับ แล้วก็ไปขายแถวๆ40กว่าๆ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
snowmankku

โพสต์ที่ 59

ตัวแรกเลยนิ scc ซื้อมาตอน 220 แล้วก็เกิดวิกฤตเลย น้ำตาตก
ราคาเหลือ 99 บาท
chotipat

โพสต์ที่ 60

PTT ครับ ตอนนั้นทั้งตลาดผมรู้จักอยู่แค่ตัวเดียว   :lol: