ทั้งลดความเสี่ยงและกระจายความเสี่ยง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ทั้งลดความเสี่ยงและกระจายความเสี่ยง

โพสต์ที่ 31

ขอบ้าง สำหรับความเห็นของผมนะครับ
ผมมองว่าประเทศไทยอย่างที่เราก็รู้ๆกัน คอรัปชั่นขนาดนี้ โกงกินกันขนาดนี้
นอกจากนี้ปัจจัยภายนอกที่เราควบคุมกันไม่ได้เช่น ราคาน้ำมันหรือค่าเงิน
ผมว่าโอกาสที่ บมจ ในเมืองไทยเราจะทรุดเนี่ย เกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ

ผมไม่ได้หมายความว่าการถือหุ้นของบริษัทนึง แล้วมันเกิดทรุดเนี่ย เป็นความเสี่ยง
เพราะมันเป็นเรื่องธรรมดาของธุรกิจ และก็ไม่ได้บอกว่าการถือหุ้นบริษัทเดียวเนี่ยเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ

แต่ผมมองว่าถ้าในกรณีที่เกิด worst case กับ wg.. ดูจาก Volume ซื้อขายในแต่ละวันแล้วนี่โอกาสที่จะถอยออกมาเมื่อเกิดอะไรที่ไม่คาดฝันได้นี่ค่อนข้างยาก (สมมุติพี่ฉัตรชัยมี wg อยู่ล้านหุ้น ซื้อขายวันละหมื่น..คงยากที่จะถอยออกมาได้ง่ายๆ)

ผมว่านอกจากการลดและกระจายความเสี่ยงแล้วเนี่ย การยอมรับความเสี่ยงก็เป็นสิ่งนึงที่ควรจะทำนะครับ :)
expect unexpected
stockms
Verified User

โพสต์ที่ 32

ความเสี่ยงของการถือหุ้นบริษัทเดียวที่คาดไม่ถึง คงเป็นเรื่องภัยพิบัติต่างๆ เช่น ไฟไหม้ น้ำท่วม โกดังเก็บสินค้าระเบิด หรือผู้บริหารมือดีเสียชีวิตอย่างกระทันหัน อย่างที่คุณ CK ว่าไว้
mod
Verified User

โพสต์ที่ 33

ทางสายกลางครับ ไม่ตึงหรือหย่อนเกินไปน่าจะดีนะครับ