จิบเบียร์ Q 3 วันศุกร์ที่ 27 พย. 52 ภัตตาคารจันทร์เพ็ญครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

จิบเบียร์ Q 3 วันศุกร์ที่ 27 พย. 52 ภัตตาคารจันทร์เพ็ญครับ

โพสต์ที่ 391

ครั้งนี้นั่งติดกับพี่หมี ได้ไปคุยกันนอกห้องกับพี่กบSunrise พี่Picatos ได้รู้จักพี่ Atsu 1,2 พี่คนอื่นๆอีก แล้วก็กลับมาฟัง Dr.นิเวศน์ต่อ

เป็นอีกครั้งที่อบอุ่น แล้วก็เต็มไปด้วยประโยชน์เหมือนเคยครับ  :D
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
DevilCupid
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 392

picatos เขียน:
เห็นด้วยครับ พี่ sai นี่เก่งจริงๆ...
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 393

DevilCupid เขียน:
เห็นด้วยครับ พี่ sai นี่เก่งจริงๆ...
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
yoyo
ผู้ติดตาม: 167

โพสต์ที่ 394

picatos เขียน:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 395

^
^
^
เห็นด้วยอย่างยิ่ง ขนาดน้องโยต้อง post เบิ้ลแสดงว่าต้องสุดยอดของสุดยอด ฮ่าๆๆ

แต่จริงๆครับพัฒนาเร็วมากๆ จำได้เลยว่า YoY นี่ growth มาผมว่าไม่ต่ำกว่า 1000% QoQ นี่น่าจะสัก 250% ไม่ได้หมายถึงกำไรนะครับ เพราะกำไรเยอะกว่านั้น นี่พูดถึง growth ของความสามารถ  :lol:
Anti-Aircraft
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 396

ขอบคุณสำหรับงานดีๆครับ
อย่ายอมแพ้
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 397

น้อง Sai ไปอยู่ใหนเอ๋ย เขาชมเราทั้งกระดานแล้ว
ไม่เห็นมาโพสต์บรรยากาศการสังสรรค์ ให้ดูเลย

ขอชม Sai คนอะไรขยันจริงๆ
ขยันถาม ขยันอ่าน ขยันค้นหาหุ้น
แล้วจะไม่เก่งได้ยังไง :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sai
ผู้ติดตาม: 306

โพสต์ที่ 398

dome@perth เขียน:น้อง Sai ไปอยู่ใหนเอ๋ย เขาชมเราทั้งกระดานแล้ว
ไม่เห็นมาโพสต์บรรยากาศการสังสรรค์ ให้ดูเลย

ขอชม Sai คนอะไรขยันจริงๆ
ขยันถาม ขยันอ่าน ขยันค้นหาหุ้น
แล้วจะไม่เก่งได้ยังไง :D
โทษทีครับ ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเลย มีคนคุย msn แล้วบอกเลยพึ่งรู้  ต้องแก้ข่าวก่อนครับ เรื่องเก่งนี่ไม่จริงครับ ส่วนเรื่องโม้ เก่ง และ ลามกนี่จริงเลย 555
ปีกว่าที่ผ่านมาแม้จะเห็นความโหดร้ายของตลาดมาก (ผมเข้าตลาดจริงจังตอนก่อนมันลงพอดีเลยครับ ) แต่ขณะเดียวกันก็เห็นความมีน้ำใจของเพื่อนสมาชิกใน thaivi มากมายจริงจริงครับเพราะ ถามพี่ท่านใดไปให้คำตอบมาแบบดีมาก(ประมาณว่าละเอียดแบบคนช้าช้า ก็คิดตามจนเข้าใจได้เลย ) ต้องขอบคุณพี่พี่ทุกทุกคน ณ ที่นี้ด้วยครับ เขินมากเลย ยิ่ง คุณ picatos คุณ yoyo และ พี่เล็กมาชมผมยิ่งอายใหญ่เพราะเป็นอาจารย์ผมทั้งสามคนเลย
ความรู้การลงทุนส่วนมากก็ได้พี่พี่น้องน้องในเวปนี้แหละครับค่อยค่อยสอนจนพอลงทุนเป็นบ้าง และที่ปีนี้ได้ผลตอบแทนดีก็ส่วนหนึ่งเป็นเรื่องของโชคจริงจริงครับ ประกอบกับช่วงหุ้นตกแรงแรงต้นปี ผมมีโอกาสได้คุยกับ yoyo ที่ห้องสมุดมารวย  พอเจอสิ่งหนึ่งซึ่งผมคิดว่าสำคัญกับการลงทุนแนว วีไอมากมาก เรื่องความรู้ความสามารถสำหรับ น้อง โยแล้วคงไม่มีใครสงสัยอยู่แล้วว่า เก่งขนาดไหน แต่ผมพบว่าสิ่งที่เค้าเป็นวีไอที่ประสบความสำเร็จอาจจะมาจากสิ่งหนึ่งที่เรียกว่า ความเชื่อ ดูเค้าเชื่อในสิ่งที่เค้าคิดและเค้าทำจริงจริง และ หนักแน่นกับวิธีคิดมาก ผมรู้ทันทีว่านั้นคือสิ่งที่ผมขาด (เพราะชอบโดดไปโดดมาเดี๋ยวหลักการนั้นบ้างหลักการนี้บ้างชอบเปลียนแปลงบ่อย ) กลับถึงบ้านเลยเขียนกระดาษแป๊ะข้อความนึงไว้ทั่วบ้านเลย และ พิมพ์เป็น สกรีนเซอร์เวอร์ที่คอมพิวเตอร์ และ หน้าจอ มือถือ ว่า " จะไม่ยอมเปลียนแปลง" ผลที่ได้คือ 1. ผมเริ่มไม่เปลียนแปลงหลักการลงทุนมาก ยึดหลักการมากขึ้น เวลาเห็นป้ายเตือนสติ 2. ภรรยาผมเวลาเห็นป้ายหรือบนมือถือบนคอมพิวเตอร์ เค้าจะยิ้มแบบมีความสุขมาก (ไม่รู้แกเข้าใจไรผิดหรือเปล่า )
Small Details Make a Big Difference
winkung

โพสต์ที่ 399

sai เขียน:ภรรยาผมเวลาเห็นป้ายหรือบนมือถือบนคอมพิวเตอร์ เค้าจะยิ้มแบบมีความสุขมาก (ไม่รู้แกเข้าใจไรผิดหรือเปล่า )
:rofl:  :rofl:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
sorawut

โพสต์ที่ 400

sai เขียน:ภรรยาผมเวลาเห็นป้ายหรือบนมือถือบนคอมพิวเตอร์ เค้าจะยิ้มแบบมีความสุขมาก (ไม่รู้แกเข้าใจไรผิดหรือเปล่า )
แสดงว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันถูกใจภรรยามากๆ :lol:  :lol:  :lol:

ถือหุ้นในชื่อภรรยาหรือเปล่าครับ :rofl:  :rofl:  :rofl:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
killyz

โพสต์ที่ 401

sai เขียน:" จะไม่ยอมเปลียนแปลง"
sai เขียน:2. ภรรยาผมเวลาเห็นป้ายหรือบนมือถือบนคอมพิวเตอร์ เค้าจะยิ้มแบบมีความสุขมาก (ไม่รู้แกเข้าใจไรผิดหรือเปล่า )

ภรรยาพี่ sai หมายถึงเรื่องนี้หรือเปล่าครับ
sai เขียน:ส่วนเรื่องโม้ เก่ง และ ลามกนี่จริงเลย 555
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
por_jai

โพสต์ที่ 402

leksmile เขียน:^
^
^
เห็นด้วยอย่างยิ่ง ขนาดน้องโยต้อง post เบิ้ลแสดงว่าต้องสุดยอดของสุดยอด ฮ่าๆๆ

เรื่องเบิ้ลแบ้นอะไรเนี่ย
โพสเกรงใจคนแก่มั่ง

รูปภาพ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
benjamin

โพสต์ที่ 403

ชอบเหมือนกันครับ
"ซื้อเมื่ออ่อนตัว ขายเมื่ออ่อนใจ"
AuI_a VI

โพสต์ที่ 404

อ่อ มิน่าล่ะ ผมเห็นพี่พอใจปีๆนึงซื้อหุ้นไม่กี่ครั้ง

ป๋มเข้าใจละ

เพราะแกทำตามโบรกนี่เอง

"ซื้อเมื่ออ่อนตัว"   :rofl:  :rofl: