ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 36

ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 271

ผมลองคำนวณคร่าว บนสมมติฐานเงินเฟ้อเฉลี่ย 3 % yoy
(เฉลี่ยบางปีน้อยกว่าบางปีมากกว่า)

ในอีก 40 ปี ข้างหน้า ถ้าจะมีเงินที่มีมูลค่าเท่ากับ 10ล้านปัจจุบัน
ต้องมีตัวเลขของเงินอย่างน้อย 35-40 ล้านบาทครับ ตอนนั้น

ตอนนี้ผมยังไม่ถึง 30 คับ :8)
Croyoty
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 272

croyoty เขียน:ผมลองคำนวณคร่าว บนสมมติฐานเงินเฟ้อเฉลี่ย 3 % yoy
(เฉลี่ยบางปีน้อยกว่าบางปีมากกว่า)

ในอีก 40 ปี ข้างหน้า ถ้าจะมีเงินที่มีมูลค่าเท่ากับ 10ล้านปัจจุบัน
ต้องมีตัวเลขของเงินอย่างน้อย 35-40 ล้านบาทครับ ตอนนั้น

ตอนนี้ผมยังไม่ถึง 30 คับ :8)
หมายถึงอายุนะครับ ไม่ใช่เงิน
เต่าเผือก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 273

อยากretire จากงานประจำซักอายุ 45 ครับ เป้าหมายport 9หลัก
เริ่มทำงานมาตั้งแต่ปี49 ตอนนี้ก็เกือบ5ปีแล้ว แต่ตอนนี้port ยังคง5 ล้านครับ ไม่ไปไหนมาหลายปีแล้ว มีเหตุต้อง ใช้ตลอด 2 ปีที่แล้วซื้อตึกแถว ทำคลินิก 3 ที่ 23 ล้าน(ผ่อนเหลืออีก6ล้าน ) ซื้อคอนโด 2 ล้าน รถ 4.5 ล้าน(ดาวน์ 1.2 ล้าน) อพาร์ทเม้นท์ อีก1 ที่ (ออกช่วยพ่อ2 ล้าน) ปีที่แล้วแต่งงานอีก 2ล้าน ปีหน้ากะสร้างบ้านอีก ไม่มีเงินลงทุนซักที อยากเก็บเงินลงทุนหุ้นมาก หวังว่าจะมีซัก 10ล้านไว้เป็นต้นทุนลงทุนครับผม
picklife

โพสต์ที่ 274

เต่าเผือก เขียน:อยากretire จากงานประจำซักอายุ 45 ครับ เป้าหมายport 9หลัก
เริ่มทำงานมาตั้งแต่ปี49 ตอนนี้ก็เกือบ5ปีแล้ว แต่ตอนนี้port ยังคง5 ล้านครับ ไม่ไปไหนมาหลายปีแล้ว มีเหตุต้อง ใช้ตลอด 2 ปีที่แล้วซื้อตึกแถว ทำคลินิก 3 ที่ 23 ล้าน(ผ่อนเหลืออีก6ล้าน ) ซื้อคอนโด 2 ล้าน รถ 4.5 ล้าน(ดาวน์ 1.2 ล้าน) อพาร์ทเม้นท์ อีก1 ที่ (ออกช่วยพ่อ2 ล้าน) ปีที่แล้วแต่งงานอีก 2ล้าน ปีหน้ากะสร้างบ้านอีก ไม่มีเงินลงทุนซักที อยากเก็บเงินลงทุนหุ้นมาก หวังว่าจะมีซัก 10ล้านไว้เป็นต้นทุนลงทุนครับผม
:bow: มากๆครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 275

อยากให้เพื่อนๆกลับไปอ่านบทความของอาจารย์อีกครั้งครับ

โลกในมุมมองของ Value Investor               14 กุมภาพันธ์ 2552
โดย ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

Value Investor หนุ่มสาวผู้มุ่งมั่นจำนวนไม่น้อยมักคิดถึงเรื่องการ  “เกษียณก่อนกำหนด”   บางคนบอกว่าอยากเลิกทำงานประจำตั้งแต่อายุ  40-50 ปี  โดยที่พวกเขามักวางแผนและกำหนดเป้าหมายว่าจะมีเงินเพียงพอที่จะใช้ไปได้ ตลอดชีวิตโดยไม่ต้องทำงานหรือเรียกว่ามี  “อิสรภาพทางการเงิน”  ได้ในวันที่เกษียณ   หลังจากนั้น   เขาก็จะลงทุนเพียงอย่างเดียวและใช้ชีวิตและเวลาที่เหลือทำในสิ่งที่เขาชอบ และเป็นประโยชน์    นั่นคือเป้าหมายสูงสุดและเป็นสิ่งที่ดี   แต่ผมไม่แน่ใจว่าคนตั้งนั้นได้กำหนดเป้าอย่างสมจริงและมีเหตุผลดีพอหรือไม่    บางทีเขาอาจจะไม่รู้ว่าค่าใช้จ่ายที่เขาต้องใช้ในอนาคตนั้นอาจจะมากกว่า ปัจจุบันที่เขายังเป็นหนุ่มโสดที่ไม่มีภาระต้องรับผิดชอบคนอื่นนอกจากตนเอง    บางทีเขาอาจจะตั้งเป้าผลตอบแทนการลงทุนระยะยาวต่อปีโดยเฉลี่ยสูงกว่าที่เขา จะทำได้จริง ๆ  เช่นตั้งไว้ถึงปีละ 15%  ซึ่งเป็นสถิติระดับโลก   เป็นต้น  

ในฐานะของคนที่ผ่านชีวิตการ   “เกษียณก่อนกำหนด” มาแล้ว  ผมคิดว่าการตั้งเป้าหมาย  “เกษียณก่อนกำหนด” อาจจะไม่มีความจำเป็นเลย    ว่าที่จริงผมเองไม่เคยตั้งเป้าเกษียณก่อนกำหนดด้วยซ้ำ   ผมคิดว่าชีวิตคนนั้นไม่มีวันเกษียณ   วันที่เกษียณก็คือวันที่เราตาย   ดังนั้น  ผมจึงคิดแต่ว่าเราจะทำงานไปเรื่อย ๆ   ถ้างานนั้นให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่ากับแรงงานและเวลาที่เราเสียไปรวมถึงความ เสี่ยงที่เกิดจากการทำงานนั้นด้วย   การที่คิดว่าตนเองมีเงิน  “พอ”  นั้น   เราอาจจะลืมเผื่อความปลอดภัย   หรือ  Margin Of Safety  ไว้    ลองนึกดูว่า   ถ้าเรามีเงินที่อยู่ในหุ้น  20  ล้านบาทแล้วเราคิดว่าเราสามารถเลิกทำงานประจำได้    เราลาออกจากงาน   แต่แล้วตลาดเกิดวิกฤติราคาหุ้นของเราตกลงมาเหลือเพียง  10  ล้าน   อิสรภาพทางการเงินของเราอาจจะหายไป   ดังนั้น   การทำงานประจำต่อไปเรื่อย ๆ  อาจจะเป็นการเพิ่ม  Margin Of  Safety  และทำให้เรามีเงินมากขึ้น   รวยขึ้น  และมีความสุขเพิ่มขึ้น    

การที่จะ  “เกษียณ” เมื่อไร   ผมคิดว่ามันเป็นเรื่องที่เราจะต้องพิจารณากันในช่วงเวลานั้น   การตั้งเป้าล่วงหน้าไปไกล ๆ  นั้นอาจจะเป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสมโดยเฉพาะถ้ามันจะทำให้เรากำหนดเป้าหมาย หรือกลยุทธ์ที่บีบรัดตัวเองมากเกินไป   ซึ่งอาจทำให้เราต้อง  “เสียสละ”  ความสุขมากเกินไป   เพื่อที่จะไปถึง  “เป้าหมาย”  ที่เราคิดว่ามีความหมายมากในวันนี้แต่อาจจะไม่มีความหมายเมื่อเราไปถึง   ผมคิดว่า   “ชีวิตคือการเดินทาง”   เราต้องพยายามมีความสุขกับมันตลอดเส้นทาง   เป้าหมายของชีวิตที่เราพูดถึงนั้น   แท้ที่จริงมันคือหลักไมล์ต่าง ๆ   ที่เราวางแผนจะเดินผ่าน   การมี   “อิสรภาพทางการเงิน”   นั้นเป็นหลักไมล์ที่สำคัญเพราะมันเป็นจุดที่ทำให้เราสามารถเลือกที่จะทำสิ่ง ที่เราชอบและมีความสุขได้    แต่ไม่ใช่หมายความว่าเราจะต้องเกษียณจากงานประจำถ้างานประจำนั้นยังให้ผล ตอบแทนต่าง ๆ  คุ้มค่าและเรา “เลือก”  ที่จะทำต่อไป

ในความเห็นของผมนั้น   แผนของชีวิตที่เราควรมีและกำหนดให้ชัดเจนก็คือ   แน่นอน   เราควรมีเงินเท่าไรในแต่ละช่วงชีวิต  เช่น  เมื่ออายุ  40 ปี  50 ปี  60 ปี  และในวันที่เราตายที่  80  ปี  เป็นต้น    สิ่งที่ต้องนำมาคิดคำนวณก็คือ  รายได้จากการทำงานที่ควรจะต้องเพิ่มขึ้น   ผมคิดว่าควรตั้งไว้ว่าเงินรายได้เพิ่มขึ้นเฉลี่ยปีละประมาณ 5-7%      รายจ่ายนั้น  สิ่งสำคัญก็คือ เรื่องของครอบครัว   จะต้องคำนึงถึงเรื่องการเลี้ยงดูและให้การศึกษากับลูก ๆ   และการดูแลพ่อแม่ถ้ามี    ในกรณีนี้คนที่ยังเป็นโสดอาจจะคาดการณ์ได้ยากกว่าเพราะยังไม่มีสถิติและ ข้อมูลในอดีตและปัจจุบันที่จะบอกว่าต้องใช้เงินเท่าไร     รายจ่ายอีกอย่างหนึ่งที่อาจจะต้องตั้งไว้ก็คือ  รายจ่ายสำหรับรายการใหญ่ ๆ   เช่น  การซื้อบ้านเป็นของตนเองถ้ายังไม่มี    การเดินทางท่องเที่ยวไกล ๆ  หรือต่างประเทศ  เช่น   บางคนอาจตั้งว่าจะเดินทางเฉลี่ยปีละครั้งหรือสองปีครั้ง  เป็นต้น

แผนการเงินที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งก็คือ  การออมและการลงทุน   นี่อาจจะเป็นเรื่องที่สำคัญมากสำหรับการที่เราจะสามารถมีอิสรภาพทางการเงิน ก่อนอายุ 60 ปี   ควรจะกำหนดเป็นเป้าหมายว่า  เราจะออมโดยเฉลี่ยเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ของรายได้  ผมคิดว่าอย่างน้อย  10 %     นี่คงต้องคำนึงถึงรายจ่ายของแต่ละคนที่มีภาระไม่เท่ากัน   คนที่มีบ้านอยู่แล้วส่วนใหญ่น่าจะสามารถเก็บออมได้ดีกว่าคนที่ไม่มีบ้านและ ต้องผ่อนส่งอยู่    จะเก็บออมกี่เปอร์เซ็นต์ก็ตาม   ควรคำนึงถึงว่าเงินที่เหลืออยู่นั้นไม่ทำให้ชีวิตของเราขัดสนจนหาความสุขไม่ ได้

การลงทุนเป็นเรื่องสำคัญไม่น้อยไปกว่าการออม   ไม่ควรตั้งเป้าผลตอบแทนเกิน  10%  ต่อปีโดยเฉลี่ยยกเว้นว่าคุณจะเป็นนักลงทุนที่มีฝีมือสูง    ไม่ว่าจะเป็นอย่างไร   ผมคิดว่าในระยะยาวหุ้นเป็นหลักทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนสูงและมีความสะดวกในการ ทยอยลงทุนได้ดีกว่าหลักทรัพย์หรือทรัพย์สินอย่างอื่น   ดังนั้น  ควรตั้งเป้าว่าเงินออมของเรา  อย่างน้อยจะต้องลงทุนในหุ้นไม่น้อยกว่า   50%   โดยเฉลี่ย   นั่นจะเป็นเครื่องมือในการคุมให้ตนเองอยู่กับหุ้นได้ในยามที่ตลาดหุ้น  “ไม่ดี” ซึ่งมักจะเป็นโอกาสดีของการลงทุนในหุ้น

จากแผนทั้งหมดที่กล่าวถึง   เราก็อาจจะสามารถกำหนดหลักไมล์คร่าว ๆ  ได้ว่าเราจะมี  “อิสรภาพทางการเงิน”  เมื่อเรามีอายุเท่าไร   แผนที่ดีนั้น  เราควรคำนึงถึงอัตราเงินเฟ้อที่ประมาณปีละ  3%  ไว้ด้วย   ซึ่งจะทำให้เงิน  20 ล้านบาทในวันนี้อาจจะไม่พอในวันที่เราจะมีอิสรภาพทางการเงินในอีก 20 ปีข้างหน้า   เป็นไปได้ว่าเราอาจจะไม่มีอิสรภาพทางการเงินได้จริง  ๆ   ก่อนอายุ 60 ปี  ซึ่งทำให้เราไม่สามารถเกษียณก่อนกำหนดได้ตามที่หวังไว้   อย่าเสียใจหรือท้อถอย   ชีวิตคือ “การเดินทาง”   เงินคือปัจจัยอย่างหนึ่งที่ทำให้การเดินทางง่าย  สะดวก   และน่ารื่นรมย์    แต่มันไม่จำเป็นต้องมากจนเหลือเฟือ   คนรวยจำนวนมากกลับทุกข์มากกว่าคนชั้นกลาง    เช่นเดียวกัน  คนเกษียณก่อนกำหนดก็ไม่ได้มีความสุขกันทุกคน   หลายคนที่ผมรู้จักบ่นว่า  เขาไม่รู้จะทำอะไรหลังจากกลับจากการท่องเที่ยวหลายแห่งทั่วโลกหลังจากการ เกษียณก่อนกำหนด

ข้อแนะนำสุดท้ายของผมสำหรับคนที่มองถึงการเกษียณก่อนกำหนดก็คือ   เราต้องมั่นใจว่ามีสิ่งที่เราอยากทำจริง ๆ   ทำแล้วมีความสุขจริงในระยะยาว   ผมเตือนเรื่องนี้เพราะมักได้ยินคนบางคนพูดถึงเรื่องการสอนหนังสือหลังจากการ เกษียณก่อนกำหนด   เหตุผลก็คือ  การบรรยายหรือการสอนหนังสือเล็ก ๆ  น้อย  ๆ   นั้น   ส่วนใหญ่เราจะรู้สึกดีมีความสุข    แต่การสอนนักเรียนที่ต้องมาฟังเราทุกสัปดาห์เพื่อให้สอบได้นั้น   บางทีเราอาจจะไม่รู้สึกสนุกหรืออยากทำก็ได้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
tutinglee

โพสต์ที่ 276

เราน่าจะมีการนัดกลุ่มชาว thaivi ที่เกษียณแล้ว มานั่งกินเลี้ยงหรือพบปะสังสรรค์  เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ประสบการณ์ของแต่ละคนบ้างนะครับ ว่าทำอย่างไรถึงมาถึงวันนี้ได้ ผมมองว่าการลงทุนมันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ บางครั้งก็ตรงไปตรงมาได้ตีแตก บางครั้งใช้สูตรเดิมกลับถูกตีหัวแตก  หุ้นตัวเดียวกันแท้ๆคนนึงกำไรมหาศาลแต่อีกคนขาดทุนเป็นต้น ผมว่าน่าจะมีประโยชน์ในการพัฒนาการลงทุนให้ดียิ่งขึ้นไปอีกได้นะครับ หมายเหตุ ผมก็เกษียณแล้วครับแต่ได้มาแบบมากับดวงครับ
boat37564

Re: ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 277

สำหรับผมไม่หวังมากมายครับ
อายุ 60 ปี
ก็ retire พอดีแหละ :lol:
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
villa

Re: ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 278

ตั้งเป้าไว้ว่าจะมีรายได้จากเงินปันผล เพียงพอที่จะทำงานที่รักโดยไม่สนผลตอบแทนที่ได้จากงานนั้น และทำงานตามใจตัวเองได้ครับ อยากทำเมื่อไหร่ก็ทำ ไม่อยากก็ไม่ทำ....ไม่รู้เรียกว่างานอยู่มั๊ย :lol: และทำไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะไม่มีแรงทำครับ

พอร์ต -เป้าระยะยาวขอให้โตเรื่อย ๆ ครับ อินฟินิตี้ อิอิ
-ระยะสั้นขั้นแรกขอขึ้นหลัก กม.ที่ 7 ให้ได้ก่อนครับ :oops:
ซื้อหุ้นไม่มี MOS ก็เหมือนขึ้นเรือไม่มีเสื้อชูชีพ
kumchai

โพสต์ที่ 279

ไม่เคยใช้เงินเดือนจากงานประจำเลย เพราะว่าใช้เงินจากกองทุนหุ้นที่ลงทุนมาตั้งแต่ ปี 2546 ค่าใช้จ่ายทุกอย่างหักจากกองทุนหุ้น คาดว่าจะมีอิสรภาพทางการเงินในไม่ช้า แต่ก้ยังอยากทำงานประจำต่อไป
catty

โพสต์ที่ 280

พึ่งเจอกระทู้นี้ค่ะ. เลยอยากร่วมแชร์. ตั้งเป้าไว้ว่าอีกเจ็ดปีจะหยุดทํางานค่ะแล้วมาทํางานในสิ่งที่รักแทน. ไม่อยากทํางานทุกวันโดยไม่มีวันหยุด อยากมีเวลาให้ครอบครัวเมื่อถึงตอนนัั้น น่ะค่ะเริ่มลงทุนมาได้เจ็ดแปดเดือนค่ะก็ตั้งเป้าพอตร์ไว้ที่20ล้าน น่ะค่ะตอนนี้พอตก็เริ่มหกหลักแล้วค่ะ พยายามทําทุกทางเพื่อให้มีเงินลงพอตร์มากที่สุดค่ะ. ตอนนี้อายุพึ่งจะ29ปีค่ะ :D
Let it be, It shall pass..

catty
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 281

เคลียร์หนี้สินอยู่ครับ ลงทุนพัฒนาพอร์ตไปด้วย ไว้หมดหนี้หมดสิน(กองโต) จะผงาดสู้อิสระเช่นเดียวกันครับ :B
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
madam
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 282

Passive income ปีละ 1.5 ล้านบาท หลังหักภาษีค่ะ

แล้วจะเลิกทำงานประจำ มาทำงานช่วยเหลือสังคมแทน :oops:
dome@perth

โพสต์ที่ 283

คนรวย สำหรับนิยามใหม่นี้
คนรวยมิได้หมายถึงคนที่มีทรัพย์สินมากต้องรวยพันล้านหรือ หมื่นล้าน
หากแต่คนรวยก็คือคนที่มีรายได้มากกว่ารายรับ ใช้จ่ายอย่างพอเพียง
ไม่ต้องไปกู้หนี้ยืมสิน และหมั่นทำบุญให้ทานตามแต่กำลังทรัพย์และศรัทธา

ดังนั้นด้วยนิยามใหม่นี้ไม่ว่าใครก็ตามก็เป็นคนรวยได้
ขอเพียงแต่รู้จักใช้จ่ายอย่างประหยัดและอดออม
เมื่อ ถึงเวลานั้นประเทศไทยก็จะเต็มไปด้วยคนรวย
เมื่อทุกคนเป็นคนรวยหมดก็จะไม่มีการแบ่งแยกเขาหรือเราด้วยเหตุผลจากจำนวน
เงินที่อยู่ในกระเป๋า และคุณค่าของมนุษย์ก็จะถูกวัดจากบรรทัดฐานทางความดี
เครดิต คุณ MudleyGroup จาก http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 92369.html
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
aosmosis

โพสต์ที่ 284

เวป VI ต้องอวดรวย ด้วยมูลค่าพอร์ต ด้วยหรอ
อย่างนั้น อยากอวด มูลค่า พอร์ตหวยใต้ดินจัง
แค่ 15 วันเอง .... อย่าตั้งกระทู้แล้วทำให้เหมือนสินธรเลย
มีจุดประสงค์อะไรที่เป็นประโยชน์หรือเปล่า ในการตั้งกระทู้ขึ้นมา
กระทู้อยู่ในหมวด Value Investing แท้ๆ

พอร์ตใหญ่หรือเล็ก ไม่สำคัญหรอกครับ
หากใช้ความคิด ความรู้ ตีแตกหุ้นด้วยเงินแค่ 10,000
จนกลายเป็น 20,000 หรือ 30,000 คนอย่างนี้ ผมยกย่องมากกว่า
พอร์ตมูลค่าสูง ไม่รู้เป็นทุนตั้งเท่าไหร่ กำไรแค่เท่าไหร่
เพื่อนผม ทุน 9.8 แสน ทำได้แค่ 2หมื่น มาบอกว่า ลงทุนหุ้น ได้ 1 ล้าน....

สุดแท้แต่จะคิด ไม่ต้องไปอยากรู้ของคนอื่นหรอกครับ
อายุ 60 อายุ 70 บางท่าน ยังไม่ Retire เลย
คนหนุ่มสาว ขี้เกียจหน่อยก็บอกว่า 40มั้ง 45มั้ง อยาก ฑำะรพำ
Green
ผู้ติดตาม: 264

โพสต์ที่ 285

กะว่าจะเกษียณ ตอน 60 ครับ ถ้าบริษัทเค้ายังให้ทำงานอยู่ พอร์ตใหญ่แค่ไหนไม่รู้เหมือนกัน คงแล้วแต่บุญวาสนาจะพาไป
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 286

aosmosis เขียน:เวป VI ต้องอวดรวย ด้วยมูลค่าพอร์ต ด้วยหรอ
อย่างนั้น อยากอวด มูลค่า พอร์ตหวยใต้ดินจัง
แค่ 15 วันเอง .... อย่าตั้งกระทู้แล้วทำให้เหมือนสินธรเลย
มีจุดประสงค์อะไรที่เป็นประโยชน์หรือเปล่า ในการตั้งกระทู้ขึ้นมา
กระทู้อยู่ในหมวด Value Investing แท้ๆ

พอร์ตใหญ่หรือเล็ก ไม่สำคัญหรอกครับ
หากใช้ความคิด ความรู้ ตีแตกหุ้นด้วยเงินแค่ 10,000
จนกลายเป็น 20,000 หรือ 30,000 คนอย่างนี้ ผมยกย่องมากกว่า
พอร์ตมูลค่าสูง ไม่รู้เป็นทุนตั้งเท่าไหร่ กำไรแค่เท่าไหร่
เพื่อนผม ทุน 9.8 แสน ทำได้แค่ 2หมื่น มาบอกว่า ลงทุนหุ้น ได้ 1 ล้าน....

สุดแท้แต่จะคิด ไม่ต้องไปอยากรู้ของคนอื่นหรอกครับ
อายุ 60 อายุ 70 บางท่าน ยังไม่ Retire เลย
คนหนุ่มสาว ขี้เกียจหน่อยก็บอกว่า 40มั้ง 45มั้ง อยาก ฑำะรพำ
เอานะครับ ของจริง คือ ของจริง เป็นธรรมดาของมนุยษ์ทั่วไปที่ต้องการแสดงความเห็น แลกเปลี่ยนอารมณ์ ทำการสนทนากัน แต่ทั้งคุณกับผมก็รู้ทั้งคู่ว่า ท้ายที่สุด อะไรคือของจริง

มันเป็นแค่ส่วนนึง เข้ามาแล้วเดวก็ผ่านไป อย่าคิดมากเลยครับ ความเห็นส่วนตัว ทุกอย่างล้วน subjective ทั้งนั้น

คนไม่เข้าใจ ไม่มีวันจะเข้าใจหรอกครับ ว่าสิ่งที่เราทำอยู่มันมากกว่าแค่การลงทุน มันคือทุกอย่างในชีวิต ของจริง เล่นจริง เจ็บจริง :rofl:

ของปลอมมีเยอะครับ
value trap
รูปภาพ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 287

ไหนๆก็เข้ามาแล้ว ผมตอบหน่อยละกัน เรื่องมูลค่า port ผมไม่ได้ตั้งเป้าไว้ ทำให้ได้มากที่สุดเท่าที่ความสามารถจะพาไปได้ และผมไม่เคยคิดที่จะเกษียณเลยครับ

ขอแค่ 2012 โลกอย่าแตกละกันครับ :rofl:
value trap
รูปภาพ
dome@perth

โพสต์ที่ 288

aosmosis เขียน:เวป VI ต้องอวดรวย ด้วยมูลค่าพอร์ต ด้วยหรอ
อ้าว.....เป็นงั้นไป :oops:

คุณอ่านแต่หัวกระทู้ไม่ได้อ่านเนื้อใน แล้วกลายเป็นว่า VI อวดพอร์ต
ลองอ่านย้อนกลับไปตั้งแต่ต้นดูสิครับ
ผมเห็นเพื่อนๆ จำนวนไม่น้อยที่อยากเข้ามาแลกเปลี่ยนและ
ให้กำลังใจกันนะครับ

ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาจุดประสงค์เพื่อประโยชน์ทางด้าน
สนับสนุนให้คนมีเป้าหมาย มีความหวัง และ กำลังใจ ในชีวิตการออม การลงทุน

สำหรับคนที่อยากเปิดเผยพอร์ต หรือเป้าหมาย ก็ไม่มีอะไรผิดหรอก
ดีซะอีกจะได้เป็นแรงกระตุ้นให้กับคนอื่นๆที่พึ่งเริ่มต้น หรือพอร์ตยังเล็กอยู่
aosmosis เขียน:พอร์ตใหญ่หรือเล็ก ไม่สำคัญหรอกครับ
ย่อหน้านี้อ่านแล้วไม่เข้าใจ....งง
เอาเป็นว่าเห็นด้วย ครับว่า พอร์ตเล็กใหญ่ไม่สำคัญ
เปิดเผยเป้าหมายขนาดพอร์ต กับอวดขนาดพอร์ต มันคนละเรื่องกัน
aosmosis เขียน:สุดแท้แต่จะคิด ไม่ต้องไปอยากรู้ของคนอื่นหรอกครับ
การเลือกที่รีไทร์เร็วกว่าปกติ ไม่ได้หมายถึงเขาขี้เกียจทำงานเสมอไป
เขามีสิ่งที่เขาอยากทำมากกว่างานประจำที่ทำอยู่ปัจจุบันครับ

ปล. ความเห็นที่ขัดแย้งเป็นสิ่งที่ดี
แต่ควรแสดงออกด้วยความคิดสร้างสรรค์ ด้วยวาจาและข้อความที่สร้างสรรค์ ด้วยครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
"
JUMP

โพสต์ที่ 289

ไม่มีเป้าหมายเพื่อการ retired ครับ จะลงทุนไปเรื่อยๆ พร้อมกับการสร้างสิ่งดีๆสู่สังคมเท่าที่ทำได้ เป้าหมายระยะสั้นนับจากนี้ คือ ให้มีรายได้จากปันผลปีละ 2 ล้านในปี 2556 ปีนี้
หลังจากนั้นจะค่อยๆเพิ่มเวลาให้กับงานส่วนรวมเพื่อสังคมโดยไม่หวังผลประโยชน์เข้าตัวเองให้มากขึ้นกว่าที่ทำอยู่ในปัจจุบัน คงทำเท่านี้ไปจนกว่าจะทำไม่ไหวล่ะครับ

แค่นี้ชีวิตผมก็คุ้มแล้วครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
picklife

โพสต์ที่ 290

madam เขียน:Passive income ปีละ 1.5 ล้านบาท หลังหักภาษีค่ะ

แล้วจะเลิกทำงานประจำ มาทำงานช่วยเหลือสังคมแทน :oops:
:cool:
picklife

โพสต์ที่ 291

JUMP เขียน:ไม่มีเป้าหมายเพื่อการ retired ครับ จะลงทุนไปเรื่อยๆ พร้อมกับการสร้างสิ่งดีๆสู่สังคมเท่าที่ทำได้ เป้าหมายระยะสั้นนับจากนี้ คือ ให้มีรายได้จากปันผลปีละ 2 ล้านในปี 2556 ปีนี้
หลังจากนั้นจะค่อยๆเพิ่มเวลาให้กับงานส่วนรวมเพื่อสังคมโดยไม่หวังผลประโยชน์เข้าตัวเองให้มากขึ้นกว่าที่ทำอยู่ในปัจจุบัน คงทำเท่านี้ไปจนกว่าจะทำไม่ไหวล่ะครับ

แค่นี้ชีวิตผมก็คุ้มแล้วครับ
Retired น่าจะหมายถึงออกจากงานประจำปะครับ
picklife

โพสต์ที่ 292

dome@perth เขียน:
อ้าว.....เป็นงั้นไป :oops:

คุณอ่านแต่หัวกระทู้ไม่ได้อ่านเนื้อใน แล้วกลายเป็นว่า VI อวดพอร์ต
ลองอ่านย้อนกลับไปตั้งแต่ต้นดูสิครับ
ผมเห็นเพื่อนๆ จำนวนไม่น้อยที่อยากเข้ามาแลกเปลี่ยนและ
ให้กำลังใจกันนะครับ

ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาจุดประสงค์เพื่อประโยชน์ทางด้าน
สนับสนุนให้คนมีเป้าหมาย มีความหวัง และ กำลังใจ ในชีวิตการออม การลงทุน

สำหรับคนที่อยากเปิดเผยพอร์ต หรือเป้าหมาย ก็ไม่มีอะไรผิดหรอก
ดีซะอีกจะได้เป็นแรงกระตุ้นให้กับคนอื่นๆที่พึ่งเริ่มต้น หรือพอร์ตยังเล็กอยู่

ปล. ความเห็นที่ขัดแย้งเป็นสิ่งที่ดี
แต่ควรแสดงออกด้วยความคิดสร้างสรรค์ ด้วยวาจาและข้อความที่สร้างสรรค์ ด้วยครับ :D
อย่าคิดมากครับพี่โดม โดยส่วนตัวผมเชื่อว่ากระทู้นี้ให้ประโยชน์มากกว่าให้ผลเสียมากๆครับ
และขอบคุณ:bow:ที่กล้าตั้งกระทู้แบบนี้ขึ้นมา ได้แชร์มุมมองอะไรได้หลายๆอย่างเลยครับ ถ้ามัวแต่กลัวโน่นกลัวนี่ไม่กล้าตั้งกระทู็ ไม่กล้าโพส ไม่กล้าตอบ เพราะกลัวผิด กลัวไม่ดี กลัวคนไม่ชอบ หรืออะไรหลายๆอย่าง ก็คือนิสัยเสียของคนไทยเลยครับที่ไม่กล้าแสดงออก แบบนี้ละครับเยี่ยมมในสายตามผมคนเราต้องกล้าแสดงออกลุยไปเลย เดี๋ยวคนก็Commentกันเอง ทำดีกว่าไม่ทำเยอะครับ อันนี้การันตรี :D
picklife

โพสต์ที่ 293

aosmosis เขียน:สุดแท้แต่จะคิด ไม่ต้องไปอยากรู้ของคนอื่นหรอกครับ
การเลือกที่รีไทร์เร็วกว่าปกติ ไม่ได้หมายถึงเขาขี้เกียจทำงานเสมอไป
เขามีสิ่งที่เขาอยากทำมากกว่างานประจำที่ทำอยู่ปัจจุบันครับ

แต่ควรแสดงออกด้วยความคิดสร้างสรรค์ ด้วยวาจาและข้อความที่สร้างสรรค์ ด้วยครับ :D[/quote]

ประเด็นนี้น่าสนใจครับ บริษัทเก่าผมเป็นบริษัทญี่ปุ่น จะเน้นทำงานหนัก อดทน ทุ่มเทเวลาทั้งกายใจให้กับบริษัท ถ้าไม่ทำOT ก็จะโดนมองว่าไม่ขยัน หรืองานน้อย ก็จะมีคนหางานมาเพิ่มอีก จึงทำให้เด็กยุคGEN--Yในยุคนี้หลายคนทำไม่กี่ปีก็ลาออกกันหมด และคนรุ่นเก๋าๆก็จะชอบบ่นว่า เด็กสมัยนี้ไม่ค่อยทน ทำๆก็ออกเพราะทนลำบากไม่ได้ ซึ่งหลายคนเป็นแบบนี้จริงๆ
แต่อันที่จริงอยากจะเป็นตัวแทนเด็กรุ่นใหม่แล้วบอกว่า ไม่ใช่ว่าเด็กรุ่นใหม่นี้ขี้เกียจหรอกครับ แต่เราไม่ชอบอยู่ในกรอบ ดังนั้นอะไรที่เห็นว่าดีกว่า ไม่ชอบ ก็จะไม่เก็บไว้แสดงออกมาเลย ประมาณว่ามีทางเลือก ซึ่งผมว่าเป็นเรื่องที่ดีมากนะครับ หมดยุค เรียนๆๆๆ ทำงานๆๆๆ เก็บเงินๆๆๆ แก่ๆๆๆ เกษียนแล้ว กลายเป็นยุคที่มองเป้าหมายไปก่อน หาคำตอบให้ตัวเองต้องแต่ยังเด็กว่าเราต้องการอะไร? แล้วดำเนินชีวิตเพื่อให้สนองไปในทางนั้นให้ชัดเจนเพื่อเป้าหมายนั้น และเมื่อพบว่าสิี่งที่เราทำอยู๋นั้นไม่ใช่แล้วจะทนทำมันไปเพื่ออะไร?
ilovemom

โพสต์ที่ 294

dome@perth เขียน:

เห็นด้วยค่ะ
sathaporne
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 295

picklife เขียน:

ประเด็นนี้น่าสนใจครับ บริษัทเก่าผมเป็นบริษัทญี่ปุ่น จะเน้นทำงานหนัก อดทน ทุ่มเทเวลาทั้งกายใจให้กับบริษัท ถ้าไม่ทำOT ก็จะโดนมองว่าไม่ขยัน หรืองานน้อย ก็จะมีคนหางานมาเพิ่มอีก จึงทำให้เด็กยุคGEN--Yในยุคนี้หลายคนทำไม่กี่ปีก็ลาออกกันหมด และคนรุ่นเก๋าๆก็จะชอบบ่นว่า เด็กสมัยนี้ไม่ค่อยทน ทำๆก็ออกเพราะทนลำบากไม่ได้ ซึ่งหลายคนเป็นแบบนี้จริงๆ
[/quote]
เคยอยู่ในสถานการณ์นั้นเหมือนกันครับ

ส่วนการรีบretire มันไม่ใช่สิ่งที่เลวร้ายเสมอไป
มองอีกแง่เขาอาจจะรีบหาความมั่นคงในระยะยาวอยู่ก็ได้
เพราะอาจจะมองว่าไม่รู้ว่าในอนาคตจะมีผลต่อการหารายได้ปัจจุบันอยู่หรือเปล่า เช่นอยู่ๆก็โดนให้ออกจากงาน ฯลฯ

การที่จะ retire ได้ ก็หมายความว่าเขาต้องมี passive income มา support รายจ่ายเขาได้
นั่นแปลว่าถ้าเขาถึงจุดนั้นแล้ว เขาก็ไม่ต้องมาเป็นกังวลกับปัญหารายรับรายจ่ายของเขาอีกแล้ว

ทีนี้เขาก็สามารถทำอะไรได้อย่างเต็มที่ ทำในสิ่งที่อยากทำหรือควรทำได้อย่างเต็มที่โดยที่ไม่ต้องมีเรื่องการเงินให้พะวง
jek ae

โพสต์ที่ 296

จริงๆแล้วการเป็นนักลงทุนก็ถือว่าเป็นอาชีพหนึ่งเหมือนกัน

ผมเองตอนนี้ยอมรับเลยว่าชอบการเป็นนักลงทุนมากกว่าการเป็นแพทย์

และผมเองคงไม่สามารถทำอาชีพทั้งสองอย่างให้ดีในเวลาเดียวกันได้

อีกทั้งผลตอบแทนจากอาชีพนักลงทุนตอนนี้คงสามารถเลี้ยงดูครอบครัวได้อย่างยั่งยืน

ผมก็เลยตัดสินใจเกษียนจากอาชีพแพทย์เพื่อมาเป็นนักลงทุนเต็มตัว

ข้อดีอีกข้อจากการ retire จากอาชีพแพทย์คือ "เวลา" ครับ

อาชีพแพทย์นี่จะว่าไปเป็นอาชีพที่ใช้ทรัพยากร "เวลา" เปลืองที่สุด ร่วมกับใช้ "แรง " อดตาหลับ ขับตานอน เพื่อแลกผลตอบแทน "เงิน"

สมัยผมเป็นแพทย์ใช้ทุน จบใหม่ ช่วงวัยนั้น มี "แรง" ไม่มี "เวลา" และไม่มี "เงิน"

ช่วงเริ่มสร้างตัว มีครอบครัว ต้องหารายได้เสริม เปิดคลินิก ช่วงนี้ เริ่มมี "เงิน" "แรง"เริ่มถอยเพราะทำแต่งานขาด"เวลา"พักผ่อนและออกกำลังกาย เพื่อนๆแพทย์รุ่นๆเดียวกันกับผมส่วนใหญ่จะอยู่ใน stage นี้

ช่วงฐานะครอบครัวอิ่มตัว (วัย45-55) ช่วงนี้ส่วนใหญ่จะมี "เงิน" กันถ้วนหน้า เริ่มจะมี "เวลา" กันบ้าง แต่มักจะลงเอยด้วย "แรง" และปัญหาสุขภาพ อาชีพหมอเป็นอาชีพนึงที่อายุขัยเฉลี่ยน้อยกว่ากลุ่มประชากรทั่วไป เพราะการตรากตรำสมบุกสมบันในงานจนทำให้ละเลยการดูแลสุขภาพตัวเองนั่นเอง
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
sorn adis

โพสต์ที่ 297

ยินดีด้วย :cheers:

retire จากอาชีพหมอ เป็นนักลงทุนเต็มตัว แล้วอาจจะเหงานะพี่เอ๋
ไม่ได้ฟังเสียงคนไข้บ่น ฮิฮิ

มีเวลาว่างแล้ว ถ้ามาหาดใหญ่อย่าลืมโทรมาเลี้ยงข้าวผมนะ
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
jek ae

โพสต์ที่ 298

2BOK เขียน:ยินดีด้วย :cheers:

มีเวลาว่างแล้ว ถ้ามาหาดใหญ่อย่าลืมโทรมาเลี้ยงข้าวผมนะ

meeting หาดใหญ่ครั้งหน้าจะไปขอความรู้อ.อดิศรครับ
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
dome@perth

โพสต์ที่ 299

jek ae เขียน:
2BOK เขียน:ยินดีด้วย :cheers:

meeting หาดใหญ่ครั้งหน้าจะไปขอความรู้อ.อดิศรครับ
Congratulations!! Krabbb :cheers:

For me?
I' have to keep working another 3 years
"
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 300

ถ้าทุกคนคิดแบบนี้เยอะๆไม่อยากคิดถึงอนาคตของประเทศเลย
หมอไม่อยากทำงาน
วิศวะไม่อยากทำงาน