1000 พอร์ตบุคคล (14/06/13 คุณ ปราเสริฐ ปราสาททองโอสถ ที่ 1)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

1000 พอร์ตบุคคล (14/06/13 คุณ ปราเสริฐ ปราสาททองโอสถ ที่ 1)

Post no. 31

รอดูด้วยคนครับพี่
มีหลายคนในนี้ติดแน่ๆเลย  พี่ครรชิตด้วย  :D  :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
kurapica
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 32

โห ขนาดอันดับที่พันยัง เจ็ดสิบกว่าล้าน
ผมคงอยู่อันดับที่สิบล้านล่ะมั้ง
:lol:  :lol:  :lol:
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
ExcelBear
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Post no. 33

ขอบคุณครับ : )
ExcelBear

Post no. 34

รบกวนถามด้วยความอยากรู้ครับ พี่ครรชิตใช้ข้อมูลที่ไหนหรือครับ?
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 8

Post no. 35

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ที่สละเวลาทำ

ผมคิดว่าคุณค่้าของกระทู้นี้ ไม่ใช่เป็นแค่ข้อมูลให้ "รู้" เท่านั้น
แต่เป็น "กำลังใจ" ของคนที่อยากจะ "เรียนรู้" ว่าท่านเหล่านั้น มาถึงจุึดนี้ได้อย่างไร เพื่อหันกลับมาดูตัวเอง และฮึดให้ไปต่อได้ ถ้าเจอหล่มหรือแดดฝนระหว่างทาง ที่อยากไปกะเขามั่ง ขอแค่ว่าทำได้สักเสี้ยวหนึ่งของคนสำเร็จเหล่านั้น
ถ้าสุดท้าย มันจะได้แค่ไม่กี่% แต่มันก็ยิ่งใหญ่แน่แล้ว อย่างผมขอแค่ตั้งเป้า 1000% ของอาจารย์นิเวศน์ "วันนี้" ก็พอ  แต่ทำจริงได้แค่ 10%-20% คนก็อิจฉาแล้ว....แฮ่ม  :roll:  :lol:

(ที่เปรีัยบเทียบกับ "วันนี้" เพราะรู้ว่าวันหน้า ดร.แกถึงหมื่นล้านไม่ยาก ทบต้นไปเรื่อยๆ อัตราแบบนี้ ไม่เกินเลยความจริงไปเลย ไม่น่าเกิน 10 ปี ตอนนั้น ดร. ยังเตะปิ๊บดัง หมื่นล้านยังไปต่อได้ด้วยซ้ำ ... Buffett+Lynch เมืองไทย)

บางคนที่เห็น อาจเป็นเพราะเกิดในตระกูลดีก็จริง
แต่ถ้าไม่แน่จริง ก็รักษากิจการ และความยิ่งใหญ่ของกิจการไว้ไม่ได้

และจากการอ่านมาประวัติมาหลายเศรษฐีทั้งไทยและเทศ พบว่า พอปลายๆ สักรุ่น 3-4 ตระกูลหมดความหมาย
อาจเป็นเพราะรุ่นเหลนโหลน ไม่ได้ปากกัดตีนถีบมาด้วยตนเองนั่นเอง

ที่แน่ๆ ทั้ง Buffett และ Bill Gates ไม่มีผู้สืบทอดความยิ่งใหญ่ทางธุรกิจและการลงทุนจากตระกูล
ลูกไม้ไม่ได้หล่นใต้ต้นแน่ๆ แล้ว Buffett ให้เงินลูกพอยังชีพเท่านั้น ที่เหลือบริจาค
หมีบึงกุ่ม

Post no. 36

:shock: สุดยอด!  ...พี่ครรชิตหามาได้อย่างไร?

ช่วยอธิบายพอสังเขป ได้ไหมครับ?

และไม่ทราบว่านอกจาก ดร.นิเวศน์แล้วมีท่านอื่นที่ติดโผ โดยการลงทุนในหุ้นอย่างเดียวไม่ทำธุรกิจอีกไหมครับ?

กระทู้นี้ให้กำลังใจรายย่อยดีจริงๆ  :lol:
"Good practice makes perfect"
Ii'8N

Post no. 37

ดูชื่อ 68 กับ 76
คุณบิล แห่งน้องมิ๊นท์นี่รักลูกจริงๆ

ให้ลูกถือหุ้นมากกว่าตัวเอง....

(ส่วนดร. นิเวศน์เรา.....
รู้ๆ กันอยู่
อิอิ :D )
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

Post no. 38

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
-=spider=-

Post no. 39

ขอบคุณพี่ครรชิตมากครับ

แต่ลำดับที่ 601-800 หายไปน่ะครับ
Ii'8N

Post no. 40

หลายท่าน ไม่นึกมากก่อนว่าจะอยู่อันดับต้นๆ Top 100 แบบนี้

อย่างคุณณฤทธิ์ ณ CFRESH
คุณระริน แห่ง APRINT
คุณปริญญา SAUCE ภูเขาทอง

เป็นกิจการอนุรักษ์นิยมและธรรมาภิบาลดีทั้งนั้น ต้องมี VI สักส่วนหนึ่งถือหุ้นใน 3 กิจการนี้อย่างแน่นอน

ส่วนอันดับ 100...มาอยู่ 89 แล้ว...เย้
Ii'8N

Post no. 41

คุณครรชิตครับ ทำไมบังเอิญขนาดนั้น คนตระกูลพะเนียงเวทย์ ทำไมมูลค่าลงตัว เป็น xxx,x00,000.00 ทุกคนเป๊ะๆ? คนอื่นอาจบังเอิญ แต่นี่บังเอิญกันทั้งตระกูล

มีอะไรพิเศษรึเปล่าครับ รึว่ามาม่าเล่นไสยศาสตร์ :P
Ii'8N

Post no. 42

อะโห คุณนริศ อันดับดีกว่าคุณก้องเกียรติ A-plus อีกรึนี่
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 43

สุดยอดจริงๆ ขอบคุณ พี่ครรชิต ครับ

สงสังต้องตั้งเป้าให้ติด 1 ใน 1000 ฮ่าๆ อย่าเพิ่งหนีผมไปไหนนะรอผมก่อนสัก 30 ปี :lol:
comrade
ผู้ติดตาม: 6

Post no. 44

พี่ครรชิตสุดยอดมาก ๆ ๆ ครับ ทำออกมาได้ไงเนี่ย ดูแล้วรู้สึกตัวเองจนยังไงก็ไม่รู้

พอมีใครเฉลยได้ไหมครับว่า มีใครบ้างใน 1000 อันดับที่

1. สร้างตัวมาจาก VI ยกเว้นพี่นริสกับ ดร. นิเวศน์
2. มาจากการสร้างธุรกิจด้วยตัวเอง

ไม่ได้อคตินะครับ เพียงแต่รู้สึกว่ารวยมาจาก ธุรกิจดั้งเดิม มาดกตกทอด หรือ ลูกหลานเจ้าสัว ธรรมดา ๆ
AleAle
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 45

มีอันดับชาว thaivi มั๊ยครับ   :lol:
RookieVI

Post no. 46

ผมหาชื่อของหมอพงศ์ศักดิ์ ไม่เจอแฮะ :roll:
j21

Post no. 47

ขอบคุณครับ  :D
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 48

comrade เขียน:พี่ครรชิตสุดยอดมาก ๆ ๆ ครับ ทำออกมาได้ไงเนี่ย ดูแล้วรู้สึกตัวเองจนยังไงก็ไม่รู้

พอมีใครเฉลยได้ไหมครับว่า มีใครบ้างใน 1000 อันดับที่

1. สร้างตัวมาจาก VI ยกเว้นพี่นริสกับ ดร. นิเวศน์
2. มาจากการสร้างธุรกิจด้วยตัวเอง

ไม่ได้อคตินะครับ เพียงแต่รู้สึกว่ารวยมาจาก ธุรกิจดั้งเดิม มาดกตกทอด หรือ ลูกหลานเจ้าสัว ธรรมดา ๆ
เบอร์ 414 ครับ :D
watshira

Post no. 49

ฐานข้อมูลยอดเยี่ยมเลยครับ ขอบคุณครับ
สักวันจะผมจะมีเงินลงทุนเป็นพันล้าน เป็นหมื่นล้านกับเขาบ้าง
Linsu_th

Post no. 50

:bow:
ดูเพลินดีจริงๆ
:bow:
SunShine@Night

Post no. 51

พอร์ทระดับสิบล้านนี้อยู่ประมาณอันดับเท่าไรครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Ii'8N

Post no. 52

105 สมพงษ์ ชลคดีดำรงกุล
"เสี่ยปู่"

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... ่เลิก.html

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... B8%81.html
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

Post no. 53

RookieVI เขียน:ผมหาชื่อของหมอพงศ์ศักดิ์ ไม่เจอแฮะ :roll:
ผมตกตัวกรองคำนำหน้า น.พ. , น.ท. ,ดร.
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Ii'8N

Post no. 54

คนที่อยู่ทั้งด้าน B และ ด้าน I * (ฺีBusiness Owner/Entrepreneur + Investor)

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... วยได้.html

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... B9%89.html

*(อ้างอิงจากการจัดระบบคิดของ Robert T. Kiyosaki แห่งพ่อรวยสอนลูก)
Ii'8N

Post no. 55

ตระกูลไฮเน็ค หรือไฮเน็คกี้

คุณบิล หรือวิลเลี่ยม เอ็ลวู๊ด ไฮเนคกี้ เจ้าของ MINT คนอเมริกันที่มาอยู่ไทยตั้งแต่อายุ 25 สร้างตัวมาจากการเป็น Entrepreneur เป็นคนบุกเบิก Pizza จน Brand Pizza Hut ถูกยึด แล้วหันมาสร้าง Brand เอง The Pizza จนตี  Pizza Hut ในไทยยับ
แล้วแตกไลน์ธุรกิจไปด้านโรงแรม-ท่องเที่ยว

ถือว่าชัดเจนด้าน B มากกว่า แต่ด้าน I จะ้ป็นเรื่องการระดมทุนมากกว่า มีการตุนหุ้น MINT ของตัวเองเป็นระยะ และมี IVL ด้วย (มีชื่อเป็นกรรมการใน IVL)
Ii'8N

Post no. 56

คนที่ดังมาจากรับเกมแรกน่าร็อคมาขาย และกระจายความเสี่ยงไปเกมอื่นๆ
ถือเป็นการจัด port การลงทุนภายในตัวเอง
ถือเป็นคนรุ่นใหม่ เพราะอายุยังไม่ถึงเลข 4

มูลค่าตัวเลขที่เห็น มาจาก IPO มากกว่า การลงทุน แต่ถือว่าสร้างตัวมาเอง
คุณปราโมทย์ สุดจิตพร แห่ง Asia Soft

http://www.positioningmag.com/magazine/ ... x?id=28525
ปราโมทย์ สุดจิตพร The Cyber Game Pioneer
Positioning Magazine มกราคม 2548 0 Comments
Ii'8N

Post no. 57

ทนายวิชัย ทองแตง ฉายานักเทคโอเวอร์

แม้จะมีชื่อมาจากการว่าความคดีการเมือง แต่ระยะหลัง ชื่อมาจากการลงทุน เรื่องการเทคโอเวอร์มากกว่า
Ii'8N

Post no. 58

ผมหาชื่อดร.สุวรรณ วลัยเสถียร ไม่เจอ
เคยให้สัมภาษณ์ว่ามีสินทรัพย์ 7 ร้อยล้าน
แต่อาจเป็นไปได้ว่ากระจายไปในสินทรัพย์อื่นๆ ด้วย

SVI ใช้ชื่อลูกชายถือ 10 ล้านหุ้น มีแค่ไม่ถึง 30 ล้าน

ถึงแม้ว่าภาพจะเคลือบแคลง เพราะไปรับงานที่ธุรกิจต้องพัวพันการเมือง และเกี่ยวข้องการจัดการภาษี ที่บางครั้งบอกยาก ว่าเป็นสีขาวหรือเทา
และหมิ่นเหม่ ที่จะทำให้่คนมองว่าช่วยให้คนเลี่ยงภาษี
(ในวงการภาษี การจัดการภาษีโดยอาศัยความเชี่ยวชาญเรื่องกฎหมาย เรียกว่า Tax Mitigation ถือว่าถูกกฎหมาย แต่ถ้าใช้วิธีติดสินบนเจ้าหน้าที่รัฐและหลบเลีี่ยงภาษี เรียกว่า Tax Evasion ถือผิดถูกกฎหมาย)

ผมยังคิดว่าพอเป็นแนวทางในเรื่องคนที่สร้างตนเอง ด้วยตนเอง และรู้จักจัดระเบียบการลงทุน และการออดออม
Ii'8N

Post no. 59

ผมพอนึกออกแค่นี้ ท่านใดรู้จักแล้วช่วยเสริมด้วยนะครับ

ขอบคุณคุณครรชิตอีกครั้งสำหรับข้อมูลดีๆ ที่บอกคุณค่าในตัวมันเอง
คนแก่มือเก่า

Post no. 60

ดร สุวรรณ วลัยเสถียร
โดยรวมนับว่าใช้ได้ครับ
เพราะ พยายามให้ความรู้คนโดยไม่หวังผลตอบแทน
ผมว่าคนที่พยายามเป็น "ครู" นี่ใช้ได้ครับ
ส่วนเรื่องความร่ำรวยนั้น ไม่ค่อยอยากให้เน้นกันมากครับ
ดร.สุวรรณ แม้ว่ามีหุ้นไม่มาก
แต่ความมั่งคั่ง ผมว่าเกิน 2,000 ล้านไปไหนๆครับ
เฉพาะที่ดินที่เป็นทั้งบ้านและสำนักงานก็ไม่รู้เท่าไรแล้ว
ซึ่งเหมือนๆกับเศรษฐีอีกหลายๆคนที่มีความมั่งคั่งในอย่างอื่นๆด้วยครับ

แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณคุณครรชิต ที่ขยันจริงๆครับ
ตัวหนังสือต้องพิมพ์ใหญ่ๆ เพราะอ่านไม่ออก
ไม่ว่ากันนะครับ