คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 75

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2011

Vutmail เขียน:ผมมือใหม่ครับ เข้ามาเล่นหุ้นได้ไม่ถึง 2 เดือน และเป็นคนที่ไม่ค่อยได้อ่านงบ และ อ่านงบไม่เก่งพอ พร้อมทั้งมีเวลาไม่มากพอที่ไปนั่งกลั่นกรองข้อมูลเอง พร้อมทั้งตลาดหลักทรัพย์ ก็มีบริษัทอยู่มากเหลือเกิน
ถ้าไม่มีเวลา ผมแนะนำให้ไปซื้อกองทุนรวมจะดีกว่าครับ
อย่าลงทุนเองเลย เสี่ยงมากๆ
banchachit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากได้รายชือหนังสือทั้งหมดของ พี่วิบูลย์ พี่มน พี่พรชัย และ

โพสต์ที่ 2012

สวัสดีครับ อยากได้รายชือหนังสือทั้งหมดของ พี่วิบูลย์ พี่มน พี่พรชัย และอาจารย์นิเวศน์ ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
VIB007

Re: อยากได้รายชือหนังสือทั้งหมดของ พี่วิบูลย์ พี่มน พี่พรชัย

โพสต์ที่ 2013

banchachit เขียน:สวัสดีครับ อยากได้รายชือหนังสือทั้งหมดของ พี่วิบูลย์ พี่มน พี่พรชัย และอาจารย์นิเวศน์ ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมรู้แต่หนังสือของผมกับคุณมนครับว่ามีสองเล่ม
เล่มแรก อ่านก่อนรวยถาวรกว่า
เล่มสอง วิถีเซียนหุ้นมูลค่า

ส่วนของคุณพรชัยเท่าที่จำได้
เอาภาษาอังกฤษแล้วกัน
The Buffetology
Intelligent investor
What I Learn from Warren Buffet
Value Investing: From Graham to Buffet
Peter Lynch
Psychology of Investing
ฯลฯ

ของดร.นิเวศน์ เท่าที่จำได้
One up on wall street
Common stock and uncommon profit
รวยหุ้นอย่างพอเพียง
รวยด้วยหุ้น
ตีแตก
ฯลฯ
ภาพประจำตัวสมาชิก
alfalfa

เมื่อไหร่ พี่มน จะเปิดอบรมบัญชีอีกอะคะ

โพสต์ที่ 2014

พี่วิบูลย์ พอจะทราบมั๊ยคะ ว่าเมื่อไหร่พี่มนจะเปิดอบรมบัญชีอีกอ่ะคะ
ตอนนี้พยายามอ่านงบการเงินอยู่ค่ะ
ปวดหัวจัง ยิ่งไม่ค่อยถูกกับตัวเลขอยู่ด้วย :(

รบกวนพี่วิบูลย์ด้วยนะคะ :o
poppo

โพสต์ที่ 2015

เห็นพี่มนบอกว่าต้องรอปีหน้าแล้วล่ะครับ เพราะเหนื่อย และจะหัดตีกอล์ฟให้เก่งก่อน

แต่ถ้าไปอ้อนๆพี่มนดู และมีคนเรียกร้องกันมากอาจจะยอมก็ได้นะ เพราะรู้สึกจะแพ้สาวๆ :lol:

ผมแนะนำว่าให้อ่านหนังสือของ อ.ภาพร ก่อนก็ได้ครับ หรือจะยืมเอกสารที่สอนจากเพื่อนๆในเวบไปอ่านก็คงได้

และลองดูหนังสือวิเคราะห์งบการเงิน ปกสีน้ำเงินที่ ตลท ทำก็อ่านง่ายดี รู้สึกจะเล่มละ 90 บาท แต่ความรู้ที่ได้นี่ราคาประเมินมิได้ครับ เพราะมันติดตัวเราไปตลอดชีวิต
alfalfa

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ Poppo

โพสต์ที่ 2016

แหม ปีหน้าเลยเหรอคะ :(  แต่ ไม่เป็นไรค่ะ
เดี๋ยวจะตามอ่านพวกหนังสือที่ Poppo แนะนำก่อนละกันค่ะ
ให้พี่มนเค้าได้พักผ่อนบ้างดีกว่า จะได้มีแรงมาสอนรอบต่อไปได้เต็มที่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ Poppo

:D
ss&ss

ราคาเม็ดพลาสติกโลก หาดูได้จากที่ไหนครับ

โพสต์ที่ 2017

พอดีเห็นข่าวเกี่ยวกับ TOP ครับ

จะสังเกตได้ทุกครั้งที่ราคาน้ำมันในตลาดโลกขึ้นราคาหุ้นจำพวกโรงกลั่น หรือ น้ำมัน
เหล่านี้ก็จะปรับขึ้นตามไป ยกเว้น ปตท. ที่อาจจะปรับตัวขึ้นบ้างบางครั้ง เนื่องจาก ปตท. มีธุรกิจ
ค่อนข้างหลากหลาย ดังนั้นราคาน้ำมันในวันนี้ที่สูงอยู่มากกว่า 80 เหรียญจึงทำให้ราคาหุ้น TOP
ปิดต่ำกว่าปันผลที่จ่ายออกไป
   นอกจากนี้บริษัทยังมีข่าวดีด้านราคาเม็ดพลาสติกในตลาดโลกที่สูงขึ้นมาก ซึ่ง TOP มี
สัดส่วนธุรกิจในส่วนธุรกิจนี้อยู่ประมาณ 25%  ทำให้นักลงทุนมั่นใจ
....................................
ที่มา : น.ส.พ. กระแสหุ้น
ขายทีไรมานไปต่อทู๊กที
borisoot

โพสต์ที่ 2018

อยากทราบว่าหนังสือการเงินของคุณสุมาอี้ชื่ออะไรแล้วซื้อได้ที่ไหนค่ะ อ่านกระทู้ผ่านมาแล้วแต่กลับไปหาแล้วไม่เจอค่ะ
แล้วหนังสือที่อธิบายการคำนวน FCF, DCF ด้วยค่ะ อ่านในเว็บแล้วยังไม่สว่างค่ะ
ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
poppo

โพสต์ที่ 2019

borisoot เขียน:อยากทราบว่าหนังสือการเงินของคุณสุมาอี้ชื่ออะไรแล้วซื้อได้ที่ไหนค่ะ อ่านกระทู้ผ่านมาแล้วแต่กลับไปหาแล้วไม่เจอค่ะ
แล้วหนังสือที่อธิบายการคำนวน FCF, DCF ด้วยค่ะ อ่านในเว็บแล้วยังไม่สว่างค่ะ
ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ชื่อ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง  

หาในซีเอ็ดน่าจะมี หรืออาจจะสั่งซื้อที่คุณสุมาอี้เองเลยก็ได้
จงทนอด และอดทน
poppo

โพสต์ที่ 2020

นี่เลยครับคุณ borisoot

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 072#187072
borisoot

โพสต์ที่ 2021

poppo เขียน:นี่เลยครับคุณ borisoot

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 072#187072

ขอบพระคุณมากในความกรุณาค่ะคุณ poppo
VIB007

Re: เมื่อไหร่ พี่มน จะเปิดอบรมบัญชีอีกอะคะ

โพสต์ที่ 2022

alfalfa เขียน:พี่วิบูลย์ พอจะทราบมั๊ยคะ ว่าเมื่อไหร่พี่มนจะเปิดอบรมบัญชีอีกอ่ะคะ
ตอนนี้พยายามอ่านงบการเงินอยู่ค่ะ
ปวดหัวจัง ยิ่งไม่ค่อยถูกกับตัวเลขอยู่ด้วย :(

รบกวนพี่วิบูลย์ด้วยนะคะ :o
อ้าว ไม่ได้ไปเข้าคอร์สหรือครับ
เพิ่งเปิดไปเมื่อเดือนสิงหานี่เองนา

งั้นไปเข้าบิสโมเดลของอ.มนก่อนแล้วกัน สิบสี่ตุลานี้
รีบหน่อย ช้าหมด
lieu

โพสต์ที่ 2023

อ่านหนังสือพิมพ์แล้วไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับราคาน้ำมันค่ะ :?:
รบกวนพี่วิบูลย์ชี้ทางสว่างให้ด้วยค่ะ

ค่าการตลาดของน้ำมันคือค่าอะไรคะ  ขอยกตัวอย่างให้ด้วยค่ะ
และเมื่อปรับค่านี้ลงมา มันจะทำให้การดำเนินงานขาดทุนได้อย่างไร
ในเมื่อยังมีค่าอื่นๆอีกเยอะแยะ (จำไม่ได้แล้วล่ะค่ะว่ามีอะไรบ้างที่เป็นตัวกำหนดราคาน้ำมัน)
แต่ในนสพ.ไม่ได้กล่าวถึงพวกนี้เลย หรือจริงๆแล้วไม่ได้ขาดทุนจริงๆ คือ งงค่ะ  :?

และเมื่อเฟดประกาศลดอัตราดอกเบี้ย จะเป็นปัจจัยนึงที่ทำให้ราคาน้ำมันปรับตัวสูงขึ้นได้อย่างไรคะ

รบกวนด้วยนะค้า.............. :D
borisoot

Re: เมื่อไหร่ พี่มน จะเปิดอบรมบัญชีอีกอะคะ

โพสต์ที่ 2024

VIB007 เขียน: อ้าว ไม่ได้ไปเข้าคอร์สหรือครับ
เพิ่งเปิดไปเมื่อเดือนสิงหานี่เองนา

งั้นไปเข้าบิสโมเดลของอ.มนก่อนแล้วกัน สิบสี่ตุลานี้
รีบหน่อย ช้าหมด
ขอทราบรายละเอียดการอบรม 'บิสโมเดล' ของอาจารย์มนด้วยค่ะ เช่นอบรมที่ไหน เวลาใด ติดต่อเข้าอบรมอย่างไรค่ะ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ขอบคุณค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 2025

borisoot เขียน:
ขอทราบรายละเอียดการอบรม 'บิสโมเดล' ของอาจารย์มนด้วยค่ะ เช่นอบรมที่ไหน เวลาใด ติดต่อเข้าอบรมอย่างไรค่ะ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ขอบคุณค่ะ
เปิดแล้วนะวิเคาระห์งบการเงินรอบสอง วันที่ 21 ตุลา ดูตามลิงค์นี้
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=28353

ส่วนบิสโมเดล ดูที่นี่ครับ วันที่ 14 ตุลา
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... fb8f7b2a09

ท่าทางอ.มนจะเอาดีด้านนี้แล้ว
สอนวันเดียวทำเงินเท่ากับทำงานทั้งเดือน
อิ อิ

ส่วนเรื่องราคาน้ำมันมันเป็นหนังยาว ไว้ว่างๆจะเข้ามาตอบนะ
lieu

โพสต์ที่ 2026

VIB007 เขียน: ส่วนเรื่องราคาน้ำมันมันเป็นหนังยาว ไว้ว่างๆจะเข้ามาตอบนะ
จะรอฟังคำตอบค่ะ ขอเพียงไม่ลืมก็พอแล้ว :D
greenleaf

โพสต์ที่ 2027

พี่ๆ คะ รบกวนนิดนึง

คือว่ามีปัญหาสายตา จะปวดตามากเวลาอ่านจากคอมพ์
พยายามอ่านแต่ไม่ไหวแล้ว
อยากทราบว่ามีฟังก์ชั่นอะไรที่ทำให้เราปริ๊นท์กระทู้นี้ออกมาได้หมดโดยไม่ต้องคลิกปริ๊นท์ทีละหน้าๆ บ้างหรือเปล่าคะ  :cry:

ขอบคุณมากค่ะ   :oops:
จิงหรีดน้อย

เรียนคับเรียน

โพสต์ที่ 2028

ขอรายละเอียดด้วยคับ [email protected]
                                                   ขอบคุณครับ
poppo

Re: เรียนคับเรียน

โพสต์ที่ 2029

[quote="จิงหรีดน้อย"]ขอรายละเอียดด้วยคับ [email protected]
poppo

โพสต์ที่ 2030

เอ สงสัยผมจะเข้าใจผิด หรือว่าคุณจิ้งหรีดน้อยจะของบย้อนหลังครับ งั้นต้องไปขอพี่ครรชิตนะครับ :wink:
borisoot

งบการเงิน

โพสต์ที่ 2031

ขอขอบพระคุณทุกความช่วยเหลือจากอาจารย์ทุกท่านในเว็บนี้ค่ะ

ถ้าจะกรุณาอีกสักนิดค่ะ ตอนนี้กำลังหัดวิเคราะห์งบการเงินด้วยตัวเองหลังจากอ่านหนังสืองบการเงินของอาจารย์ภาพรจบค่ะ (แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจมากนัก) อยากจะขอรบกวนช่วยแนะนำว่าวิเคราะห์งบการเงินของบริษัทหนึ่งถูกต้องหรือเปล่าค่ะ

งบดุล

สินทรัพย์
รวมสินทรัพย์หมุนเวียน                   192.12
รวมสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน           11,805.72
รวมสินทรัพย์                             11,997.84

หนี้สิน

รวมหนี้สินหมุนเวียน                      1,458.10
รวมหนี้สินไม่หมุนเวียน                        71.79                      
รวมหนี้สิน                                    1,529.89

รวมส่วนของผู้ถือหุ้น                    10,467.95  
(กำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรร = 6,863.01)

วิเคราะห์ด้วยตัวเองได้ว่า หนี้สินหมุนเวียนมีมูลค่าสูงกว่าสินทรัพย์หมุนเวียนมากจนเกินไป ซึ่งอาจจะทำให้ความสามารถในการชำระหนี้ระยะสั้นไม่มีประสิทธิภาพ และอาจทำให้เกิดปัญหาสภาพคล่องในอนาคต

งบกำไรขาดทุน

กำไรจากการขายและหรือการให้บริการ           934.96
ส่วนแบ่งกำไรจากเงินลงทุนตาม                   374.73
วิธีส่วนได้ส่วนเสีย
อื่นๆ                                                              5.50

ต้นทุนจากการขายและหรือบริการ                  659.74
ค่าใช้จ่ายจากการขายและบริหาร                   127.30
อื่นๆ                                                             42.50

กำไร (ขาดทุน) ก่อนดอกเบี้ย                        503.85
ดอกเบี้ยจ่าย                                                 37.15
กำไรขาดทุนสุทธิ                                        466.70

กำไร (ขาดทุน) ต่อหุ้น                                      0.94

วิเคราะห์ว่าเพียงส่วนกำไรจากการขายและหรือการให้บริการมากกว่าค่าใช้จ่ายรวมก็ควรจะ OK ค่ะ

ขอความกรุณาช่วย comment ด้วยค่ะ                                                  

ขอบพระคุณค่ะ
Furagu

โพสต์ที่ 2032

เข้ามาอ่านเรื่อยๆครับ เป็นกระทู้ที่ดีมาก ตั้งใจจะสมัครเป็นสมาชิกเมื่ออ่านกระทู้นี้จบ สอง รอบ วันนี้อ่านจบแล้ว เลยมาโพสซะหน่อย ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอ่านกี่เดือน น่าจะ สี่เดือนได้นะ
ขอบคุณทุกคนที่โพสนะครับ ความรู้มากๆจริงๆ
พอร์ทผมก็เพิ่งเปิด ยังไม่โตเท่าไหร่ ต้องศึกษาอีกนานครับ  :D
lieu

โพสต์ที่ 2033

:D ยินดีต้อนรับค่ะ คุณ Furagu
ว่าแต่ว่า พักนี้พี่วิบูลย์หายไปไหนน้อ :la:
รึว่ากำลังเครียดกับหนังยาวเรื่องราคาน้ำมัน  :twisted:
ยังรออยู่นะค้า :mrgreen:
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Re: งบการเงิน

โพสต์ที่ 2034

[quote="borisoot"]งบดุล

สินทรัพย์
รวมสินทรัพย์หมุนเวียน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Re: งบการเงิน

โพสต์ที่ 2035

[quote="borisoot"]งบกำไรขาดทุน

กำไรจากการขายและหรือการให้บริการ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
VIB007

โพสต์ที่ 2036

[quote="greenleaf"]พี่ๆ คะ รบกวนนิดนึง

คือว่ามีปัญหาสายตา จะปวดตามากเวลาอ่านจากคอมพ์
พยายามอ่านแต่ไม่ไหวแล้ว
อยากทราบว่ามีฟังก์ชั่นอะไรที่ทำให้เราปริ๊นท์กระทู้นี้ออกมาได้หมดโดยไม่ต้องคลิกปริ๊นท์ทีละหน้าๆ บ้างหรือเปล่าคะ
VIB007

โพสต์ที่ 2037

[quote="lieu"]:D ยินดีต้อนรับค่ะ คุณ Furagu
ว่าแต่ว่า พักนี้พี่วิบูลย์หายไปไหนน้อ :la:
รึว่ากำลังเครียดกับหนังยาวเรื่องราคาน้ำมัน
haritkjpb

SPF

โพสต์ที่ 2038

สวัสดีครับ

เป็นสมาชิกมาตั้งแต่ ปี 2005 แต่ไม่ได้ลองเป็น VI เพิ่งจะเริ่มศึกษาครับ ใช้ข้อมูลจากตะแกรงร่อนหุ้นเพื่อหาข้อมูลของบริษัทต่าง ๆ และได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์จากคุณครรชิต ไพศาล ซึ่งช่วยลดเวลาหาข้อมูลด้านการเงินย้อนหลังได้

อยากเพิ่มรายการของ SPF ในร้อยคนร้อยหุ้นไม่ทราบทำอย่างไรครับ SPF เพิ่งจะเข้าตลาดเมื่อปลายปีที่แล้ว ถ้าได้ข้อมูลจากหลาย ๆคนน่าจะช่วยในการกรองหุ้นได้ดีขึ้นครับ
Member of ThaiVI
VIB007

Re: SPF

โพสต์ที่ 2039

haritkjpb เขียน:สวัสดีครับ

เป็นสมาชิกมาตั้งแต่ ปี 2005 แต่ไม่ได้ลองเป็น VI เพิ่งจะเริ่มศึกษาครับ ใช้ข้อมูลจากตะแกรงร่อนหุ้นเพื่อหาข้อมูลของบริษัทต่าง ๆ และได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์จากคุณครรชิต ไพศาล ซึ่งช่วยลดเวลาหาข้อมูลด้านการเงินย้อนหลังได้
เสียดายเวลาจัง

ต้องขอบคุณพี่ครรชิต ไพศาลสำหรับข้อมูลที่ให้กับน้องๆ
แต่...เอ โพสผิดกระทู้มั๊ยเนี่ย
น่าจะขอบคุณพี่ครรชิตในอีกกระทู้นึงด้วยนะ
haritkjpb เขียน:อยากเพิ่มรายการของ SPF ในร้อยคนร้อยหุ้นไม่ทราบทำอย่างไรครับ SPF เพิ่งจะเข้าตลาดเมื่อปลายปีที่แล้ว ถ้าได้ข้อมูลจากหลาย ๆคนน่าจะช่วยในการกรองหุ้นได้ดีขึ้นครับ
ลองแจ้งไปทางWeb Master ดูนะครับ
เข้าไปโพสเป็นกระทู้ก็ได้
chatchai เขียน:เห็นวิบูลย์หายไปนาน  เลยอาสามาช่วยตอบแทนนะครับ
ขอบคุณครับพี่ chatchai
พี่สบายดีนะครับ

เจ้าตัวเล็กสองตัว
ทำเอาไม่ได้เข้าเวปไปนานเลย
แต่ก็สนุกดีครับ
haritkjpb

ความเห็นผู้ตรวจสอบบัญชี

โพสต์ที่ 2040

อยากทราบว่าถ้าผู็ตรวจสอบบัญชีให้ความเห็นตามตัวอย่างข้างล่างนี้ คุณ VIB007 คิดว่ามีความเชื่อถือในข้อมูลมากน้อยแค่ใหน อย่างไร

ตัวอย่างที่ 1
ข้าพเจ้าได้ปฏิบัติงานสอบทานตามมาตรฐานการสอบทานงบการเงิน ซึ่งกำหนดให้ข้าพเจ้าต้องวางแผนและปฏิบัติงานสอบทาน เพื่อให้ได้ความเชื่อมั่นอย่างพอประมาณว่างบการเงินแสดงข้อมูลที่ขัดต่อข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญหรือไม่ การสอบทานนี้มีขอบเขตจำกัดโดยส่วนใหญ่ใช้วิธีการสอบถามบุคลากรของกองทุน และการวิเคราะห์เปรียบเทียบข้อมูลทางการเงิน จึงให้ความเชื่อมั่นน้อยกว่าการตรวจสอบตามมาตรฐานการสอบบัญชีที่รับรองทั่วไป เนื่องจากข้าพเจ้าไม่ได้ทำการตรวจสอบงบการเงินได้แต่เพียงสอบทาน ดังนั้น ข้าพเจ้าจึงไม่ได้เสนอรายงานการสอบบัญชี แต่เสนอเพียงรายงานการสอบทานเท่านั้น
ข้าพเจ้าไม่พบสิ่งที่เป็นเหตุให้เชื่อว่างบการเงินดังกล่าวไม่ถูกต้องตามที่ควรในสาระสำคัญตามหลักการบัญชี  ที่รับรองทั่วไปจากการสอบทานของข้าพเจ้า

ตัวอย่างที่ 2
ข้าพเจ้าได้ปฏิบัติงานสอบทานตามมาตรฐานการสอบบัญชีที่เกี่ยวกับการสอบทาน ซึ่งกำหนดให้ข้าพเจ้าต้องวางแผนและปฏิบัติงานสอบทานเพื่อให้ได้ความเชื่อมั่นอย่างพอประมาณว่า งบการเงินระหว่างกาลแสดงข้อมูลที่ขัดต่อ           ข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญหรือไม่ การสอบทานนี้มีขอบเขตจำกัด โดยส่วนใหญ่ใช้วิธีการสอบถามบุคลากรของ    กิจการ และการใช้วิธีวิเคราะห์เปรียบเทียบข้อมูลทางการเงิน จึงให้ความเชื่อมั่นน้อยกว่าการตรวจสอบตามมาตรฐานการสอบบัญชีที่รับรองทั่วไป ดังนั้น ข้าพเจ้าจึงไม่อาจแสดงความเห็นต่องบการเงินที่สอบทานได้

ข้าพเจ้าไม่พบสิ่งที่เป็นเหตุให้เชื่อได้ว่างบการเงินระหว่างกาลดังกล่าวไม่ถูกต้องตามที่ควรในสาระสำคัญตาม         หลักการบัญชีที่รับรองทั่วไปจากการสอบทานของข้าพเจ้า

ซึ่งจากงบกระแสเงินสด เป็น บวกทั้งคู่ อยู่ในธุรกิจเดียวกัน แต่ตัวอย่างที่ 2 มีค่าใช้จ่ายการดำเนินงานสูงกว่าตัวอย่างที่ 1 อยู่ประมาณ 10%
Member of ThaiVI