>>>SAA Consensus : Case Study No.1 (1 Year 2007-200

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

>>>SAA Consensus : Case Study No.1 (1 Year 2007-200

โพสต์ที่ 121

krisy เขียน:แต่ยังไงเราก็รู้สึกว่าสู้อ่านข่าวแล้วมาหาหุ้นที่จะเกิดผลกระทบไม่ได้ เพราะเดือนที่แล้วเราอ่านบทวิเคราะห์เยอะมากคะ ส่วนมากบทวิเคราะห์ออกช้ากว่ามาก เรียกว่ารู้แล้วก็ไม่มีประโยชน์แล้ว ตอนนี้เราจะไม่อ่านบทวิเคราะห์รายวันเลย ใช้เวลาตามข่าวจริงและข่าวลือ ได้ผลกว่าจริงๆ
เห็นด้วยครับ ยุคสมัยนี้ข่าวสารรวดเร็วถึงกันไวว่อง บทวิเคราะห์ออกมาจึงไม่ค่อยทันการณ์ กว่าจะปรับเป้าปรับประมาณราคาตลาดบางทีไปไหนต่อไหนแล้ว

จาก 176 หลักทรัพย์ที่มีคำแนะซื้อเข้ามา top lose ที่สุดคือ PATKL ติดลบไป 66.58% ถ้าดูกราฟจะเห็นว่าเขาเชียร์ซื้อใกล้ๆ พีกทีเดียว น่ากลัวมากครับ 8)
Ryuga

โพสต์ที่ 122

[quote="crazyrisk"]สรุป

บทวิเคราะห์ มักจะเชียร์แต่หุ้นที่เขามั่นใจ ว่า
เชียร์แล้วไม่หน้าแหก...

การพูดถึงหุ้นแบบกลางๆีดีสุด
Ryuga

โพสต์ที่ 123

จุดประสงค์ของผมในเรื่องนี้เริ่มต้นก็เพียงเพราะอยากรู้และอยากเห็นผลที่เป็นรูปธรรมจากการทดลองลงทุนตามคำแนะนำที่ปรากฏจาก SAAฯ ว่าได้ผลแค่ไหนอย่างไรโดยเน้นภาพรวมทั้งหมด มิได้มีความประสงค์เพื่อคัดกรองโบรกว่าใครดีกว่าใคร แม้ผลจากคำแนะนำแยกรายโบรกจะมีความแตกต่างกันก็ตาม ด้วยเหตุนี้ผมจึงไม่เอาเรื่อง %accuracy มาเปิดเผยให้เต็มรูปแบบเพียงแต่บอกกล่าวอันดับที่น่าสนใจเท่านั้น

ของแบบนี้สไตล์ใครสไตล์มัน แต่ละโบรกก็มีลีลาเฉพาะของเขาในการให้คำแนะนำ ผมไม่อยากให้ใครไปติดใจอะไรกับคำแนะนำของเขา แม้คำแนะนำของบางโบรกเค้าจะไม่ค่อยแม่น แต่ข้อเท็จจริงนั้นย่อมสำคัญกว่าข้อคิดเห็นเสมอ 8)

เห็นพี่ฉัตรฯ ยกกระทู้กาลามสูตรขึ้นมาเตือนพี่ๆ น้องๆ ผมเองก็เคยยกมาครั้งที่พูดเรื่องดวงหุ้น ตอนนี้ขอยกมาอีกทีละกันครับ
พระไตรปิฎก เขียน:สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาคเสด็จจาริกไปในโกศลชนบท ครั้งนั้น ชนกาลามโคตร ชาวเกสปุตตนิคมได้เข้าไปเฝ้าพระผู้มีพระภาคจนถึงที่ประทับ กราบทูลพระผู้มีพระภาคว่า มีสมณพราหมณ์พวกหนึ่งมายังเกสปุตตนิคม สมณพราหมณ์พวกนั้น พูดประกาศ แต่เฉพาะวาทะของตัวเท่านั้น ส่วนวาทะของผู้อื่นช่วยกันกระทบกระเทียบ ดูหมิ่น พูดกด ทำให้ไม่น่าเชื่อ พระเจ้าข้า พวกข้าพระองค์ยังมีความเคลือบแคลงสงสัยในสมณพราหมณ์เหล่านั้นอยู่ทีเดียวว่า ท่านสมณพราหมณ์เหล่านั้น ใครพูดจริง ใครพูดเท็จ

พระผู้มีพระภาคตรัสว่า

ดูกร กาลามชนทั้งหลาย ก็ควรแล้วที่ท่านทั้งหลายจะเคลือบแคลงสงสัย และท่านทั้งหลายเกิดความเคลือบแคลงสงสัยในฐานะที่ควรแล้ว มาเถิดท่านทั้งหลาย

ท่านทั้งหลายอย่าได้ยึดถือตามถ้อยคำที่ได้ยินได้ฟังมา
อย่าได้ยึดถือตามถ้อยคำสืบๆ กันมา
อย่าได้ยึดถือโดยตื่นข่าวว่า ได้ยินอย่างนี้
อย่าได้ยึดถือโดยอ้างตำรา
อย่าได้ยึดถือโดยเดาเอาเอง
อย่าได้ยึดถือโดยคาดคะเน
อย่าได้ยึดถือโดยความตรึกตามอาการ
อย่าได้ยึดถือโดยชอบใจว่าต้องกันกับทิฐิของตัว
อย่าได้ยึดถือโดยเชื่อว่าผู้พูดสมควรจะเชื่อได้
อย่าได้ยึดถือโดยความนับถือว่าสมณะนี้เป็นครูของเรา

ท่านทั้งหลายพึงรู้ด้วยตนเองว่า ธรรมเหล่านี้เป็นอกุศล ธรรมเหล่านี้มีโทษ ธรรมเหล่านี้ผู้รู้ติเตียน ธรรมเหล่านี้ใครสมาทานให้บริบูรณ์แล้ว เป็นไปเพื่อสิ่งไม่เป็นประโยชน์ เพื่อทุกข์เมื่อนั้น ท่านทั้งหลายควรละธรรม เหล่านั้นเสียฯ

จาก เกสปุตตสูตร มหาวรรคที่ 2 - พระสุตตันตปิฎก อังคุตตรนิกาย ติกนิบาต
ประสงค์เป็นอย่างยิ่งว่าท่านผู้อ่านทั้งหลายซึ่งใคร่รู้จักโบรก 3,17,19 นั้น จะไม่พึงเชื่อถือพวกเขาโดยง่ายดายนะครับ 8)
chatchai.a
ผู้ติดตาม: 0

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 124

หูตาสว่างขึ้นมากเลยครับ ยังไงรบกวนช่วยส่งเฉลยการบ้านมาให้ลอกหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 125

คุณพี่ริวกะ ครับ รบกวนขอรายชื่อโบรค ทั้งหมด เลยนะคับ
อยากรู้จริงๆ  :?
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
sam21

โพสต์ที่ 126

ขอเฉลยด้วยครับพี่ :D
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 127

ขอบคุณพี่ Ryuga สำหรับข้อมูลดีๆ และการทำงานด้วยใจและความพยายามครับ  :D

ขออนุญาตถามเกี่ยวกับการวิเคราะห์สักเล็กน้อย เพื่อความสมบูรณ์ของเนื้อหา
ถ้ามีอธิบายไว้แล้ว แต่ผมจับประเด็นไม่ได้ ต้องขออภัยล่วงหน้าครับ

1 กพ.2550 - 1กพ.2551
SET 657.00 -->810.86  +23.42%

สมมติมี Broker หนึ่ง แนะนำหุ้นไว้ดังนี้
              วันที่แนะนำ      ราคาขณะที่แนะนำ      คำแนะนำ      ราคา 1 กพ.2551    
หุ้น A        1กพ.2550              100                     ขาย              120
หุ้น B        1มีค.2550              100                      ซื้อ               110
หุ้น C       1เมย.2550              100                     ถือ                130
หุ้น D       1พค.2550              100                     ขาย                75
หุ้น E        1มิย.2550              100                      ซื้อ                 80
หุ้น F        1กค.2550              100                      ถือ                  90
หุ้น G       1สค.2550              100                      ซื้อ                100
หุ้น H       1กย.2550               100                     ขาย               100
หุ้น I        1ตค.2550               100                      ถือ                100

ตามที่สมมตินี้ จะวิเคราะห์ผลงานของ Broker แห่งนี้ ว่าเป็นอย่างไรครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
kokung148

โพสต์ที่ 128

เยี่ยมมากเลยคับ  วิเคราะห์ได้ละเอียดจริง  รบกวน PM ชื่อโบรก 3,17,19
sanfran

โพสต์ที่ 129

เยี่ยมมากครับ
รบกวนขอชื่อโบรกฯ 3,16,17,19 ครับ
ขอบคุณครับ
Ryuga

โพสต์ที่ 130

จริงๆ ผมทำเรื่องนี้เพราะอยากรู้เท่านั้นเองครับ
แต่พอรู้แล้วก็เลยคิดจะเอามาบอกคนอื่นมั่ง อาจเป็นประโยชน์เพราะเคยเห็นคนบ่นกันเรื่องขาดทุนเพราะลงทุนตามคำแนะนำของโบรก

เนื่องจากประมาณการของโบรกเอง ปกติเป็นประมาณการ 12 เดือน สำหรับกรณีที่พี่ A Hero ยกมา ผมตอบไม่ได้ เพราะจำนวนคำแนะนำมีน้อยเกินไป นั้นเป็นเรื่องหนึ่ง

อีกเรื่องก็คือคำแนะนำมีการกระจายเวลาออกไป ถ้าจะดูให้ยุติธรรมก็ต้องรอจนครบปีที่เขาออกคำแนะนำมา จะเอาคำแนะนำทั้งหมดที่ออกมาต่างเวลากัน มาวัดผล ณ เวลาใดเวลาหนึ่งก็จะไม่ยุติธรรม

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ตอนที่ผมเก็บข้อมูลนั้น เก็บโดยสมมติฐานว่าเป็นข้อมูล ณ เวลาใดเวลาหนึ่งซึ่งเป็นเวลาเดียวกันทั้งหมด คำแนะนำทุกๆ คำแนะนำที่มีในขณะนั้นจากบริษัทใดๆ จึงเป็นข้อมูลกลุ่มก้อนเดียวกันที่ผมนำมาใช้เพื่อประเมินผลเปรียบเทียบกันได้ การเก็บข้อมูลแบบนี้จะไม่สนใจการปรับประมาณการขึ้นๆ ลงๆ ระหว่างปีของพวกเขา และถ้าบางคำแนะนำที่เก็บมามันจะเก่าไปบ้างนั่นก็เพราะโบรกแต่ละแห่งไม่ยอมอัพเดทเอง จะมาโทษกันไม่ได้

ณ วันที่ 1 กุมภาพันธ์ ปีที่แล้วจึงเป็นฐานสำคัญ อาศัยว่า ถ้านักลงทุนเห็นข้อมูลตามที่ปรากฏวันนั้นทั้งหมดแล้วลงทุนไปตามคำแนะนำ ผลตอบแทนจะได้ออกมาอย่างไรก็เป็นอย่างที่ผมได้ยกข้อมูลมาให้ดู

ไม่ได้ตั้งใจมาลดความน่าเชื่อถือของโบรกทั้งหลายแต่อย่างใดเพราะเรื่องการทายผิดมันเป็นเรื่องปกติ ผมก็ทายผิดบ่อยๆ ออกงบล่าสุดนี่ก็ขายหมูซ้ำซากไปอีกแล้ว :lol:
krabong

โพสต์ที่ 131

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีดี
รบกวนขอ list รายชื่อด้วยครับ
Ryuga

โพสต์ที่ 132

ที่จริงมีข้อยกเว้นที่ผมไม่ได้กล่าวไว้แต่แรกเพราะขี้เกียจอธิบายอยู่เหมือนกันนะคับ  :oops:

เพราะวันนั้นผมก็ทำกิจกรรมอะไรๆ อย่างอื่นอยู่ วันที่ 1 กุมภาพันธ์ จึงเก็บข้อมูลไม่ได้ครบทั้งหมด บางส่วนถูกเก็บเมื่อ 2 กุมภาฯ
ตอนที่เก็บ ผมเห็นบางหุ้นบางโบรกก็อัพเดทวันที่ 2 ล่าสุด ด้วย ราคาฐานที่ใช้คำนวณผลตอบแทนจึงไม่ใช่ราคาปิดวันที่ 1 ทั้งหมด บางส่วนที่เก็บข้อมูลจากวันที่ 2 ก็จะใช้ราคาปิดวันที่ 2

หากใช้ราคาปิดวันที่ 1 ทั้งหมด แชมป์ที่ขึ้นมากสุดตามคำแนะซื้อจะเป็น UCOM ซึ่ง +153% (กลายเป็น 1.95 หุ้น DTAC ในวันนี้)
ไม่ใช่ TVO ที่บวกขึ้นไป +145%

แต่นั่นผมเห็นว่ามันไม่ใช่ปัญหาเพราะวันที่ 2 กุมภาฯ ปีนี้ เป็นวันเสาร์ ตลาดปิด ฉะนั้นก็เอาราคาปิดวันที่ 1 ปีนี้ มาวัดอัตราผลตอบแทนในรอบ 1 ปี ได้เลย ให้ผลเหมือนๆ กัน  :8)

นั่นผมเลยเห็นว่ามันก็มิใช่การศึกษาที่สมบูรณ์แบบอะไรน่ะครับ แต่ก็ถือว่าเป็นหลักฐานตัวตนที่พิสูจน์สิ่งที่ผมอยากทราบที่สุดตามข้อ 6 ที่สรุปไว้ ก็คือ
สรุป เขียน:..........

6. กลยุทธ์การลงทุนโดยปฏิบัติตามคำแนะนำ "ซื้อ" เป็นกลยุทธ์ที่ใช้ไม่ได้ เพราะโดยเฉลี่ยแล้ว อัตราผลตอบแทนจากกลยุทธ์เช่นนี้จะแพ้ตลาด

..............  
แต่ถ้าซื้อถ่วงน้ำหนักด้วยมูลค่าตลาดก็อีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งก็ไม่มีใครทำแบบนั้นได้

นักลงทุนมีแนวโน้มที่จะซื้อโดยกระจายการลงทุนตามที่ตัวเองพอใจ และอาจซื้อมากในหุ้นที่นักวิเคราะห์เชียร์ซื้อกันมากเป็นพิเศษ ซึ่งก็อย่างที่ผมยกตัวอย่างไปว่าการที่นักวิเคราะห์ประสานเสียงเชียร์อย่างใดอย่างหนึ่งก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะต้องเป็นอย่างนั้น

คือ จริงๆ ก็จะสรุปว่า ผมไม่รู้จะตอบพี่ A Hero ยังไงดีน่ะครับ  :8)
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 133

ขอชื่นชมความตั้งใจและน้ำใจ ครับ
krabong

โพสต์ที่ 134

ได้รับชื่อแล้ว ต่อไปจะได้ระวังตัวและไตรตรองให้มากขึ้น
ขอบคุณในน้ำใจมากๆเลยครับ
ขอให้รวยๆๆ นะครับ
Buchi

โพสต์ที่ 135

กว่าจะอ่านจบ  :roll:  

ขอบคุณพี่ริวมากนะครับ  :bow:

ปล.ขอ 3 , 7 , 19 หลังไมค์ด้วยครับ
Accidental Hero

โพสต์ที่ 136

ขอบคุณพี่ Ryuga ครับ
ตอนนี้กระจ่างแล้ว

คือที่สงสัยตอนแรก ว่า หุ้นแต่ละตัวเก็บข้อมูลพร้อมกัน หรือทยอยเก็บหลายๆวัน
พอกลับไปอ่านต้นๆ จึงเห็นที่พี่ Ryuga บอกตั้งแต่แรกแล้ว ว่าราคาฐาน คือ 1 กพ.2550 วันเดียวกันทั้งหมด
ผมนี้ไม่ดูให้ดีเอง
พี่ริวโปรด อดโทษ ให้กระผมด้วยนะขอรับ  :pray:

และ ขอรบกวน พี่ริว ขอรายชื่อโบรกทั้งหมดครับ :bow:
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
khai.khem

โพสต์ที่ 137

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ :P
และก็รบกวนขอรายชื่อ 3,16,17,19
[email protected] :D  :D  :D
yoksuwan

รบกวนขอรายชื่อด้วยครับ 3,17,19,16

โพสต์ที่ 138

Email [email protected]
ขอบคุณครับ
bboy

โพสต์ที่ 139

ขอบคุณครับสำหรับงานวิจัยดีๆ
มาเป็นกำลังใจให้และจะยึดเป็นตัวอย่างของการเป็นนักลงทุนที่ดีนะครับ
สุดยอดเจงๆ  :cool:  :cool:  :cool:  :cheers:  :cheers:
akkykun

โพสต์ที่ 140

ได้ความรู้มากเลยครับ แต่ปัจจุบันนี้ก็อ่านแต่ส่วนที่เป็น เนื้อหาจากการวิเคราะห์ แล้วดูแนวโน้ม แล้วคุณค่าเอาเอง

แต่ผมจะเชื่อโดยรวมๆ กับตัวเองนะครับ ถ้าใกล้เคียงกันก็ดี แต่ต้องทำการบ้านมากขึ้น เพื่อให้ได้ข้อมูลที่น่าเชื่อถือ

ส่วนเรื่อง broke น่าจะเป็นเพราะเขาก็คงมีหลายๆ คนและแต่ละคนก็ดูหลายๆ industry ทำให้ข้อมูลบางทีอาจจะไม่ค่อยเหมือน หรืออาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้นะครับ
Value investor is the first step for investing in the financial world
kay

โพสต์ที่ 141

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  
และก็รบกวนขอรายชื่อ 3,16,17,19
[email protected]
Jnos

โพสต์ที่ 142

ติดตามอ่านบอร์ดนี้มาระยะเวลาหนึ่งเเล้วครับ อ่านเเล้วได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาก วันนี้อดใจไม่ไหวต้องสมัครเข้ามาเเล้วครับ :D

เป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจมากครับ นับถือในเรื่องความขยันและข้อมูลจริงๆครับ

รบกวนขอรายชื่อทั้งหมดด้วยนะครับ [email protected] หรือทางPM ก็ได้นะครับ ขอบคุณในความใจกว้างและกรุณามากคับ :)
ply33

โพสต์ที่ 143

ขอบคุณพี่ Ryaga ที่ให้มุมมองอีกด้านนึงครับ

แต่ขอเตือนใจเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ อีกครั้ง

อย่างที่พี่ Ryuga บอกว่าเป็นการวิจัยเท่านั้น

ดังนั้นไม่ควรสรุปว่า Broke ไหนดี ไม่ดี เพราะ ข้อจำกัดต่างๆครับ

เห็นเพื่อนๆ บางคน บอกว่าต่อไปนี้จะดูแต่ โบรกที่แม่นยำ ผลการศึกษานี้ก็ไม่ได้สรุปว่าใครแม่น ใครไม่แม่นนะครับ โปรดระวังด้วย

แต่ที่เราสามารถสรุปกันได้แน่ๆ คือ การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาข้อมูล(ด้วยตัวท่านเอง) ก่อนการลงทุน ครับ

:D:D:D:D:D
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
Hiker

โพสต์ที่ 144

รบกวนขอชื่อโบรค ที่มี"เนื้อหา"ดีในเชิงคุณภาพหน่อยครับ :D  (ไม่สนว่าเค้าจะคาดคะเน"ทิศทางราคาหุ้น"เก่งหรือแย่)
yutarng

โพสต์ที่ 145

โอ้ว สุดยอดเลยครับ เคยคิดจะทำเอง แต่เจอขั้นตอนว่าจะวัดออกมาเป็นเชิงปริมาณยังไงก็งงตึ๊บแล้วครับ มีคนทำให้แล้วอย่างนี้ เดี๋ยวอ่านใหม่อีกหลาย ๆ รอบดีกว่า

กราบขอบพระคุณในความเอื้อเฟื้อครับ

และก็ รบกวนขอรายชื่อโบรค หลังไมค์นะครับผม  :D
Ryuga

โพสต์ที่ 146

จะเล่าว่า วันนั้นเกิดนึกสงสัยอยากรู้ขึ้นมาครับ เพราะเห็นบางที่บางรายการเค้าชอบอ้างอิงที่นี่ (SAA Consensus) เหลือเกิน
เลยเข้าไปดู นั่งเก็บข้อมูลไปด้วย บางทีดูไปก็หัวเราะไป :lol:
ไปๆ มาๆ รู้สึกว่าเสียเวลาจังแฮะ เรามานั่งไร้สาระบ้าบออะไรอยู่เนี่ย  เพราะที่จริงมันเยอะนะ  :?
ตอนแรกกะจะเก็บทุกเดือนด้วยซ้ำ แต่พอเก็บครั้งแรกเสร็จ รู้สึกไร้สาระเกินไปครับ เลยเก็บไว้แค่ครั้งเดียวแล้วก็ลืมไปเลย

พอครบครึ่งปี เดือนสิงหา นึกขึ้นมาได้เลยหยิบขึ้นมาปัดฝุ่นดู  :shock:
พอเห็นข้อมูลก็  :shock:  :shock:  :shock:
รู้สึกว่าน่าสนใจมากครับ  :lol:  แต่เพราะปกติมันเป็นประมาณการ 12 เดือน จึงต้องรอจนครบกำหนดซะก่อนจึงจะเอามาเปิดเผยได้

ที่จริงแล้วตั้งใจทำไว้ดูเองครับ ไม่ได้คิดจะเอาไปบอกใคร แล้วก็ไม่รู้ว่ามีใครทำอะไรเพี้ยนๆ อย่างที่ผมทำอยู่บ้าง เพราะถ้าจะให้ทางสมาคมนักวิเคราะห์ทำนั้นไม่มีทางเป็นไปได้เด็ดขาด เรื่องอะไรเค้าจะต้องมาประกาศเรื่องที่อาจจะส่งผลต่อหน้าตาและหน้าที่การงานของเค้าถึงเพียงนี้ล่ะ  :lol:
Ryuga

โพสต์ที่ 147

สรุป เขียน: 1. การปฏิบัติตามคำแนะนำ "ซื้อ" สามารถให้อัตราผลตอบแทนทางการลงทุนได้เหนือกว่าคำแนะนำ "ถือ" และการปฏิบัติตามคำแนะนำ "ถือ" ก็สามารถให้อัตราผลตอบแทนทางการลงทุนได้เหนือกว่าไม่ปฏิบัติตามคำแนะนำ "ขาย"

2. คำแนะนำ "ถือ" มีความผันผวนของอัตราผลตอบแทนสูงที่สุด

3. การไม่ปฏิบัติตามคำแนะนำคำแนะนำ "ขาย" ให้อัตราผลตอบแทนต่ำกว่าการปฏิบัติตามคำแนะนำ "ซื้อ" เพียงเล็กน้อยเท่านั้น

4. การปฏิบัติตามคำแนะนำ "ซื้อ" "ขาย" หรือ "ถือ" จากบริษัทหลักทรัพย์ที่ต่างกัน ให้อัตราผลตอบแทนที่แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ

5. อัตราผลตอบแทนที่แตกต่างกันจากบริษัทหลักทรัพย์ที่ต่างกันบ่งชี้ว่า คุณภาพของคำแนะนำ "ซื้อ" "ขาย" หรือ "ถือ" จากแต่ละบริษัทหลักทรัพย์ต่างกัน กล่าวคือ มีบริษัทหลักทรัพย์ที่คำแนะนำเชื่อถือได้มาก และบริษัทหลักทรัพย์ที่คำแนะนำเชื่อถือได้น้อย

6. กลยุทธ์การลงทุนโดยปฏิบัติตามคำแนะนำ "ซื้อ" เป็นกลยุทธ์ที่ใช้ไม่ได้ เพราะโดยเฉลี่ยแล้ว อัตราผลตอบแทนจากกลยุทธ์เช่นนี้จะแพ้ตลาด

7. คำแนะนำ "ซื้อ" "ขาย" หรือ "ถือ" ใดๆ ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง ตามที่ปรากฏในบทวิเคราะห์นั้น โดยเฉลี่ยแล้วไม่สามารถชนะตลาดได้ คำแนะนำเหล่านี้จึงไม่ควรแก่การนำมาใช้ตัดสินใจลงทุนเพื่อให้ได้ผลตอบแทนที่ดี สำหรับนักลงทุนที่ไม่มีเวลาเพียงพอสำหรับการศึกษาข้อมูลหรือไม่ประสงค์ที่จะศึกษาข้อมูล เพื่อให้ได้รับอัตราผลตอบแทนที่สูงขึ้นและมีความผันผวนลดลงสมควรที่จะต้องพิจารณาการลงทุนในรูปแบบอื่น
ขอยกที่สรุปมาอีกทีนึงนะครับ  :8)

เนื่องจากการศึกษาที่ผมยกมานี้ เพียงประสงค์ดูผลจากการปฏิบัติตามคำแนะนำของบริษัทหลักทรัพย์ต่างๆ ในภาพรวม ไม่ได้สนใจจะลงลึกในเนื้อหางานการวิเคราะห์ข้อมูลแต่ประการใด สำหรับนักลงทุน สิ่งที่ผมนำมาแสดงนั้นเพียงแต่เป็นหลักฐานยืนยันว่า คำแนะนำของบริษัทหลักทรัพย์ต่างๆ ในภาพรวม สมควรที่จะมีน้ำหนักน้อยมากในการใช้เพื่อพิจารณาการลงทุน

แม้ผมจะสรุปไว้ดังข้อ 4 และ 5 ก็ไม่ได้มีความประสงค์จะยกยอหรือเหยียบย่ำบริษัทหลักทรัพย์แห่งใดๆ นั่นก็เป็นเหตุผลอยู่ว่าแม้แต่โบรกกลุ่มผู้ชนะผมก็ไม่ประสงค์จะประกาศนามเขาเป็นการสาธารณะ คนเรานั้นมีความแตกต่างกัน เราอาจจะเก่งเรื่องหนึ่งมากกว่าคนอื่น ในขณะที่คนอื่นก็อาจจะเก่งเรื่องอื่นๆ ได้มากกว่าเรา

ดังนั้น ข้อ 4 และ 5 นี้ ผมเพียงแต่สรุปเพื่อยืนยันว่า บริษัทหลักทรัพย์แต่ละแห่งย่อมไม่ได้เหมือนกันอย่างกับแกะ ผู้อยู่เบื้องหลังงานของบริษัทหลักทรัพย์ก็ล้วนเป็นบุคลากรซึ่งก็ย่อมมีแตกต่างกันไป แน่นอนว่าบุคลากรแต่ละท่านก็คงมีความเก่งไม่เท่ากันแน่ๆ ความแตกต่างที่ปรากฏมันจึงมากอย่างที่ผมแสดงไว้ตั้งแต่ต้นๆ

ท้ายที่สุด การคิดวิเคราะห์เอง ตัดสินใจลงทุนเองได้เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด ชีวิตนักลงทุนที่ต้องคอยยืมจมูกผู้อื่นหายใจนั้น ยากที่จะประสบความสำเร็จอย่างน่าประทับใจครับ  :8)
Ryuga

โพสต์ที่ 148

ply33 เขียน:ขอบคุณพี่ Vy-a-ga (:lol:) ที่ให้มุมมองอีกด้านนึงครับ

แต่ขอเตือนใจเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ อีกครั้ง

อย่างที่พี่ Ryuga บอกว่าเป็นการวิจัยเท่านั้น

ดังนั้นไม่ควรสรุปว่า Broke ไหนดี ไม่ดี เพราะ ข้อจำกัดต่างๆครับ

เห็นเพื่อนๆ บางคน บอกว่าต่อไปนี้จะดูแต่ โบรกที่แม่นยำ ผลการศึกษานี้ก็ไม่ได้สรุปว่าใครแม่น ใครไม่แม่นนะครับ โปรดระวังด้วย

แต่ที่เราสามารถสรุปกันได้แน่ๆ คือ การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาข้อมูล(ด้วยตัวท่านเอง) ก่อนการลงทุน ครับ

:D:D:D:D:D
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ไม่ได้ตั้งใจให้เห็นว่าโบรกไหนดีไม่ดี เก่งไม่เก่ง เพียงแต่คนเราเก่งไม่เท่ากันมันก็เป็นเรื่องปกติ คนเก่งก็พลาดได้ คนไม่เก่งก็ประสบความสำเร็จได้ ไม่ต้องการให้ใครไปติดใจอะไรตรงนั้น คิดเองให้เป็น ตัดสินใจเองได้ตามหลักเหตุผล สำคัญที่สุดครับ

ผมย้ำมาแล้วแต่แรก พี่ฉัตรฯ ก็ช่วยย้ำอีกแรง ผมก็ยกพระสูตรมาไว้ทีนี่ให้ดูกันอีกรอบ พี่พลายฉลามบุกช่วยย้ำอีกคน ผมก็จะย้ำอีกที ย้ำอีกกี่รอบก็ได้ครับ แม่นมาในอดีตก็ไม่ได้หมายความว่าอนาคตต้องแม่น ไม่แม่นในอดีตหรืออนาคตจะกลับมาแม่นไม่ได้ และไอ้ความแม่นไม่แม่นมันก็ไม่ควรมามีนัยสำคัญเหนือการตัดสินใจลงทุนภายใต้หลักการและเหตุผลครับ  :8)
Ryuga

โพสต์ที่ 149

[quote="Hiker"]รบกวนขอชื่อโบรค ที่มี"เนื้อหา"ดีในเชิงคุณภาพหน่อยครับ :D
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 228

โพสต์ที่ 150

โบรคที่ดี รายงานเค้าจะต้องประกอบด้วยรายละเอียดทางตัวเลขเยอะๆ ครับ ชอบเพราะไม่ต้องไปหาเอง

ผมเห็นเค้าเปรียบเทียบเป็นรายบุคคลในตปท. เ่ช่นหุ้นตัวหนึ่งมีโบรคคนไหนวิเคราะห์อยู่บ้าง แล้วก็แม่นยำแค่ไหน ถ้าคนไหนแม่น ก็จะไปดูต่อว่าเค้าวิเคราะห์ตัวไหนอีกบ้าง

แต่ผมไม่แน่ใจว่า policy โบรคของเมืองไทยเป็นยังไง ให้อิสระการเขียนแก่นักวิเคราะห์แค่ไหน (โดยไม่ถูกกดดันด้วยมือที่สาม)