นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Windy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 691

คนที่ทำงานอยู่และมีประกันสังคม ก็ต้องใช้สิทธิประกันสังคม
ถ้าไม่มีประกันสังคมหรือออกจากงานแล้ว ถึงจะใช้สิทธิบัตรทอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 692

naris เขียน: ถ้าเราวิเคราะห์แยกเป็นปัจจัยเชิงปริมาณและปัจจัยเชิงคุณภาพ
พี่ขอถามกลับว่า ส่วนตัวน้องซันชอบภาพลักษณ์ของโฮมโปรและโกลบอลมากกว่ากันครับ และในส่วนไฟแนนซ์เคยใช้บริการของทั้งสองที่แล้วหรือยังครับ ถ้าพี่จะซื้อลงทุนพี่จะพยายามไปทดลองการใช้บริการดูและพยายามหารูปแบบการทำธุรกิจของเขา หาจุดอ่อนจุดแข็งของทั้งสองแห่งโดยดูจากรูปแบบการทำธุรกิจครับ

ส่วนปัจจัยเชิงปริมาณนั้นน่าจะหมูกว่า เพราะเราสามารถดูความสามารถการบริหารทรัพย์สิน ความเสี่ยง โอกาสที่จะโต จากการกระทำในอดีตได้ครับ ลองไปเทียบดูแล้วน่าจะเห็นภาพค่อนข้างชัดเจนสำหรับมวยทั้งสองคู่ครับ

พอได้ภาพรวมของทั้งสี่บริษัทแล้ว สุดท้ายนำมาเปรียบเทียบกับราคาหุ้นในปัจจุบันครับ เพราะถึงแม้นบางตัวจะมีทุกอย่างที่ดีกว่าอย่างชัดเจน แต่ราคาที่ต้องลงทุนในปัจจุบันกลับแพงกว่า จึงยังไม่ใช่จังหวะที่ควรจะลงทุนครับ
ตอบพี่นริสนะครับ

ส่วนตัวชอบ HMPRO มากกว่าครับ เพราะที่บ้านเวลาไปซ์อของแต่งบ้านก็ไปที่ HMPRO  ตลอดอาจจะเพราะมีสาขาที่ใกล้บ้านมากว่า (บ้านผมอยู่ราชพฤกษ์) เลยถือเอาความสะดวกเป็นที่ตั้งครับ :)

ส่วนไฟแนนซ์ไม่เคยใช้เลยครับ มองไปอีก 2-3 ปีก็ยังไม่มีความจำเป็นต้องไปใช้บริการเขา เลยไม่รู้ว่าจะประเมินอย่างไรดีว่าภาพลักษณ์ตัวไหนดีกว่าในตลาด

ส่วนการเติบโตผมมองว่า GLOBAL จะโตมากกว่า HMPRO ครับ แต่โตไปพร้อมกับความเสี่ยงเรื่องการเพิ่มทุน เหมือน HMPRO ช่วงขยายสาขาช่วงแรกๆ ในขณะที่ตอนนี้ HMPRO ขยายสาขาในสัดส่วนที่น้อยกว่า แต่ปัญหาเรื่องเงินทุนได้หมดไปแล้ว

สำหรับ KCAR ยังทำได้ดีอยู่ในแง่การเติบโตช่วง 2-3 ปีหลัง แต่ราคาหุ้นไม่ไปตามเลยครับ :)

รบกวนพี่นริสเสริมต่อด้วยครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
doc_zodi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 693

naris เขียน: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่แบบพี่ที่มีทั้งบัตรประกันสังคมและบัตรทองนี่หมายความว่า ถ้ามีการใช้ใน รพ.นี่สามารถใช้ได้บัตรเดียวเหรอครับ(พี่ก็ไม่เคยใช้ทั้งสองบัตร แต่เคยพนักงานฝ่ายบัญชีเคยแจ้งว่าพี่มีทั้งสองบัตร แต่นานมาแล้ว)
และที่ว่าทุกคนจะมีได้บัตรเดียวนี่แล้วถ้าคนๆนั้นลาออกจากงานแล้วทำอย่างไรครับ ในเมื่อประกันสังคมก็ไม่ได้ต่อในปีถัดไป
ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ
พีต้องใช้สิทธิประกันสังคมครับ ตามที่ผมเรียงลำดับไว้ (ขอโทษ ไม่ใช่ผมเรียง เป็นกฎหมาย)

แต่ในความเป็นจริง บางโรงพยาบาลจะขึ้นสิทธิให้คนที่อยู่ในพื้นที่รับผิดชอบของโรงพยาบาลเอง เพราะเป็นตัวชี้วัดหนึ่งของ สปสช. คือ %coverage ของการขึ้นทะเบียนผู้มีสิทธิ ที่สำคัญถ้าไม่มีการโต้แย้งโรงพยาบาลได้เงินเหมาจ่ายรายหัวครับ (โรงพยาบาลผมก็ทำ ใครสิทธิว่างขึ้นให้เลย จริงๆผิดนะครับ :oops: )

พี่มีสองบัตรน่าจะเพราะตอนแรกที่ทำบััตรประกันสังคมต้องใช้เวลา ช่วงรอก็จะเป็นสิทธิว่าง ตอนนี้แหละครับ ถ้าบังเอิญ รพ.เจอ ก็จะขึ้นสิทธิให้ ก็เลยมีโอกาสได้ 2 บัตร แต่หลักการก็คือถ้าเจอว่ามี 2 บัตรต้องยกเลิกบัตรทองครับ แต่กรณีพี่ที่มีคนเจอว่ามี 2 บัตรแล้วยังเฉยๆ ก็อาจเป็นได้ว่าคนเจอไม่รู้ระเบียบ หรือรู้แต่ลักไก่ เพราะโรงพยาบาลได้ 2 เด้ง เหมาจ่ายรายหัวจากทั้งประกันสังคมและ จาก สปสช. ต้องระวังครับเพราะ สปสช.จะสุ่มตรวจ ถ้าเจอคงโดนปรับครับ

ถ้าลาออกจากงาน บัตรประกันสังคมยังใช้ได้อีก 6 เดือนครับ นับจากเดือนสุดท้ายที่เราถูกหักเงินส่งกองทุนประกันสังคม ระหว่างนั้นก็แจ้งโรงพยาบาลที่เราจะขอขึ้นทะเบียนบัตรทอง ทำบัตรทองแทนครับ
naris
ผู้ติดตาม: 64

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 694

doc_zodi เขียน: พีต้องใช้สิทธิประกันสังคมครับ ตามที่ผมเรียงลำดับไว้ (ขอโทษ ไม่ใช่ผมเรียง เป็นกฎหมาย)

แต่ในความเป็นจริง บางโรงพยาบาลจะขึ้นสิทธิให้คนที่อยู่ในพื้นที่รับผิดชอบของโรงพยาบาลเอง เพราะเป็นตัวชี้วัดหนึ่งของ สปสช. คือ %coverage ของการขึ้นทะเบียนผู้มีสิทธิ ที่สำคัญถ้าไม่มีการโต้แย้งโรงพยาบาลได้เงินเหมาจ่ายรายหัวครับ (โรงพยาบาลผมก็ทำ ใครสิทธิว่างขึ้นให้เลย จริงๆผิดนะครับ :oops: )

พี่มีสองบัตรน่าจะเพราะตอนแรกที่ทำบััตรประกันสังคมต้องใช้เวลา ช่วงรอก็จะเป็นสิทธิว่าง ตอนนี้แหละครับ ถ้าบังเอิญ รพ.เจอ ก็จะขึ้นสิทธิให้ ก็เลยมีโอกาสได้ 2 บัตร แต่หลักการก็คือถ้าเจอว่ามี 2 บัตรต้องยกเลิกบัตรทองครับ แต่กรณีพี่ที่มีคนเจอว่ามี 2 บัตรแล้วยังเฉยๆ ก็อาจเป็นได้ว่าคนเจอไม่รู้ระเบียบ หรือรู้แต่ลักไก่ เพราะโรงพยาบาลได้ 2 เด้ง เหมาจ่ายรายหัวจากทั้งประกันสังคมและ จาก สปสช. ต้องระวังครับเพราะ สปสช.จะสุ่มตรวจ ถ้าเจอคงโดนปรับครับ

ถ้าลาออกจากงาน บัตรประกันสังคมยังใช้ได้อีก 6 เดือนครับ นับจากเดือนสุดท้ายที่เราถูกหักเงินส่งกองทุนประกันสังคม ระหว่างนั้นก็แจ้งโรงพยาบาลที่เราจะขอขึ้นทะเบียนบัตรทอง ทำบัตรทองแทนครับ
อ๋อ..เป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากที่ให้ความรู้ครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
pacabee
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 695

ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่นริศ  ผมจะขยันให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
โว้กว้าก

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 696

naris เขียน:
ของ ดร.ภาพร ครับ สี่ห้าเล่มที่พิมพ์ออกมาขาย มีทั้งแบบง่ายๆพื้นฐาน และยากๆแบบจับผิดงบครับ น่าอ่านทุกเล่มครับ :) ส่วนเรื่องเรียนพี่เคยเรียนจากสำนักเดียวครับ สำนักอาจารย์มนตรี ครับ
vi_tal signs

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 697

พี่นริศครับ  อยากทราบว่าเวลาเลือกหุ้นตัวนึงนี่พี่ดูละเอียดจัง

พี่มีหาความรู้เพิ่มเติมขนาดไหนครับ

ที่ถามคือ  HTECH  หนะครับ   ไม่ทราบว่าพี่มีความรู้ด้านนี้มาก่อนขนาดไห

แล้วพี่มี source  ในการเพิ่มเติมความรู้สำหรับหุ้นตัวนี้  ( หรือตัวอื่น )

ได้อย่างไรครับ  ( ธุรกิจของพี่นริศเป็น supermarket ใช่ไหมครับ )

เวลาผมศึกษาตัวนี้ก็จะพยายามค้นๆ  source หลายแหล่งจาก internetครับ

แต่คงไม่มีโอกาสได้คลุกคลีหรือคุยกับผู้ประกอบการเช่นนี้
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
wit163

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 698

สวัสดีครับ
อยู่จังหวัดเลย
เพิ่งรู้จัง VI ลองเข้ามาเจอ
คุณ นริศ  
มีโอกาศอาจจะได้พบนะครับ :lol:

ขอบคุณครับตามอ่านเนื่อหาต่างๆในยามว่างต่อ
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 699

[quote="vi_tal
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 700

[quote="wit163"]สวัสดีครับ
อยู่จังหวัดเลย
เพิ่งรู้จัง VI ลองเข้ามาเจอ
คุณ นริศ
Dekfaifah

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 701

เข้ามาแวะทักทายปี 2010 ครับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่นริศที่ให้กับน้องๆ ตลอดมากนะครับ  แหมแอบขาย KYE ไปกว่าจะรู้ตั้งนาน เหอะๆ
ปีนี้ก็เอาหลักการปรับ Port ของพี่นริศที่เคยบอกมาใช้ด้วย คิดว่าปีนี้คงเป็นอีกปีที่ลงทุนยากขึ้นมาก   งั้นขอถามคำถามสำหรับปีนี้เลยนะครับ
--ถ้ากิดค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้นมา พี่นริศว่าอุตสาหกรรมใดจะมีผลกระทบบ้างครับ  จากมากไปหาน้อย
neo_potato_Th

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 702

รบกวรถามพี่ นริศ ครับ

ใน case ของ NBC ผมสังเกตุเห็นว่าพี่นริศ ค่อนข้างมอง trend ได้ค่อนข้างตรงกับแนวความคิดของผู้บริหาร (ก่อนคนทั่วๆไป)
ผมอยากว่าตัวอย่างในcase นี้พี่มีกลไกลการคิดอย่างไรถึงมอง catalyst แต่ละตัวได้ขาดขนาดนี้ครับ :oops:

ขอบคุณครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
vi_tal signs

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 703

ปกติพี่นริศศึกษาธุรกิจ หรือหุ้นตัวนึงนานไหมครับ

สมมติถ้าศึกษาเสร็จ  หุ้นที่สนใจ ดันขึ้น  จนไม่มี MOS แล้ว

พี่จะตัดสินใจอย่างไรครับ  :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 704

[quote="Dekfaifah"]เข้ามาแวะทักทายปี 2010 ครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 705

neo_potato_Th เขียน:รบกวรถามพี่ นริศ ครับ

ใน case ของ NBC ผมสังเกตุเห็นว่าพี่นริศ ค่อนข้างมอง trend ได้ค่อนข้างตรงกับแนวความคิดของผู้บริหาร (ก่อนคนทั่วๆไป)
ผมอยากว่าตัวอย่างในcase นี้พี่มีกลไกลการคิดอย่างไรถึงมอง catalyst แต่ละตัวได้ขาดขนาดนี้ครับ :oops:

ขอบคุณครับ
ไม่มีกลไกอะไรในการคิดหรอกครับ การมองหน่ะมองได้ แต่อนาคตจะเป็นไปตามที่พี่มองไว้หรือเปล่ายังต้องรอพสูจน์ครับ :lol:
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 706

[quote="vi_tal  signs"]ปกติพี่นริศศึกษาธุรกิจ หรือหุ้นตัวนึงนานไหมครับ
neo_potato_Th

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 707

naris เขียน: ไม่มีกลไกอะไรในการคิดหรอกครับ การมองหน่ะมองได้ แต่อนาคตจะเป็นไปตามที่พี่มองไว้หรือเปล่ายังต้องรอพสูจน์ครับ :lol:
ต้องใช้จินตนาการใช่มั้ยครับ :shock:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
TavanTa

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 708

คำถามนี้ น่าจะต้องมีคนเคยถามพี่นริศมาก่อนบ้างแล้ว

ผมขอถามซ้ำสำหรับคนที่เพิ่งเข้ามาก็แล้วกันน่ะครับ.

1. พี่ธีกระจายความเสี่ยง โดยถือหุ้นในพอร์ตอยู่กี่ตัว
2. ในพอร์ตมีหุ้นครบกลุ่มอุตสาหกรรม หรือว่าถือเฉพาะตัวที่มั่นใจเท่านั้น
3. ในตลาดปัจจุบัน พี่คิดว่าอุตสาหกรรมใดที่ค่อนข้างแข็งแรง หรือพี่ให้ความสนใจเป็นพิเศษ
4. ในภาวะที่การเมืองเริ่มตั้งเค้าจะรุนแรงอย่างอาทิตย์นี้ พี่จะลดพอร์ตการลงทุนลงหรือไม่ หรือจะซื้อเพิ่มครับ เพราะเหตุใด

ขอจบคำถาม 4 ข้อก่อน

ขอบคุณครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 709

TavanTa เขียน:คำถามนี้ น่าจะต้องมีคนเคยถามพี่นริศมาก่อนบ้างแล้ว

ผมขอถามซ้ำสำหรับคนที่เพิ่งเข้ามาก็แล้วกันน่ะครับ.

1. พี่ธีกระจายความเสี่ยง โดยถือหุ้นในพอร์ตอยู่กี่ตัว
-ปกติจะถือ7-15ตัวครับ โดยจะกระจายความเสี่ยงโดยยึดหลักเปอร์เซนต์การถือครองจากความชอบและความรู้จริงในตัวนั้นๆ
2. ในพอร์ตมีหุ้นครบกลุ่มอุตสาหกรรม หรือว่าถือเฉพาะตัวที่มั่นใจเท่านั้น
-ไม่ครบกลุ่มครับ หุ้นโภคภัณฑ์และแบงค์ไฟแนนซ์จะพยายามหลีกเลี่ยงเพราะคิดว่าไม่รู้จริง
3. ในตลาดปัจจุบัน พี่คิดว่าอุตสาหกรรมใดที่ค่อนข้างแข็งแรง หรือพี่ให้ความสนใจเป็นพิเศษ
-แข็งแรงในพื้นฐานนะครับ ไม่ใช่ราคาหุ้น ถ้าแข็งแรงตามพื้นฐาน ในเมื่อเราดูผลกำไรในอนาคตคือคุณค่าที่เราได้รับ แสดงว่าปัจจัยที่มีผลต่อกำไรในอนาคตก็มี รายได้ในอนาคต และ ระดับอัตรากำไรขั้นต้นในอนาคต ถ้าเราวิเคราะห์หาธุรกิจที่รายได้ในอนาคตโอกาสลดลงน้อยกว่าโอกาสโตขึ้น และจุดแข็งของบริษัทนั้นๆเมื่อเทียบกับกลุ่มอุตสาหกรรมที่ทำให้อัตรากำไรขั้นต้นคิดว่าไม่ลด กำไรในอนาคตก็มีโอกาสขึ้นมากกว่าลง ลองไปหาดูนะครับถ้าเจอแล้วลองมาคุยกัน
4. ในภาวะที่การเมืองเริ่มตั้งเค้าจะรุนแรงอย่างอาทิตย์นี้ พี่จะลดพอร์ตการลงทุนลงหรือไม่ หรือจะซื้อเพิ่มครับ เพราะเหตุใด
-ในเมื่อรู้ว่าการเมืองส่อเค้ารุนแรง ถ้าเราเป็นกลุ่มคนที่เล่นรอบ ก็ควรขาย แต่จริงๆควรขายไปตั้งแต่ต้นอาทิตย์ที่แล้วมากกว่านะครับ ส่วนคนที่ลงทุนในบ.ที่ไม่เกี่ยวข้องกับนักการเมืองก็คงจะมองหาจุดที่จะสวิทย์หรือเพิ่มพอร์ตในช่วงเลวร้ายสุดๆมากกว่าที่จะขายครับ

ขอจบคำถาม 4 ข้อก่อน

ขอบคุณครับ
TPH

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 710

ขอบคุณพี่นริศที่คอยมาตอบคำถามและแบ่งปันความรู้ ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนที่ถามคำถามดี ๆ  :)

ผมเองยังเป็นมือใหม่ครับ การเดินทางในเส้นทางการลงทุนยังอ่อนนักประมาณ 2 ปีนิด ๆ แต่ก็โชคดีหรือเปล่าไม่แน่ใจที่ได้รู้จัก web tvi ก่อนที่จะเริ่มเปิดพอร์ท ไม่อย่างนั้นตอนนี้อาจจะเข็ดขยาดตลาดหุ้นไปอีกนาน :lol:

อยากจะสอบถามพี่นริศว่าพี่มีมุมมองหรือวิธีสังเกตุ qualitative ของหุ้นแต่ละตัวยังไงบ้างครับ พี่มีหนังสือแนะนำบ้างหรือเปล่า และอีกข้อครับผมเห็นพี่ค่อนข้างจะลงทุนในหุ้น ipo ที่มีข้อมูลค่อนข้างจะน้อยสำหรับนักลงทุนรายย่อย พี่มีวิธีดูหุ้นพวกนี้ยังไงบ้าง จะเห็นได้จากการที่พี่ลงทุนใน HTECH, NBC,SIS เป็นต้น

ขอบคุณมากครับ
moonchild

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 711

ถามต่อจากพี่ TPH ครับ

ถ้าเป็นช่วงตลาดปกติพี่นริศจะสนใจหุ้น ipo หรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ
nun08

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 712

รอฟังเหตุผลใด พี่นริศถึงสนใจลงหุ้น ipo....... :D  :D   ขอบคุณพี่ด้วยครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 713

[quote="TPH"]ขอบคุณพี่นริศที่คอยมาตอบคำถามและแบ่งปันความรู้ ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนที่ถามคำถามดี ๆ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 714

moonchild เขียน:ถามต่อจากพี่ TPH ครับ

ถ้าเป็นช่วงตลาดปกติพี่นริศจะสนใจหุ้น ipo หรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ
การที่ตลาดดีไม่ดี ไม่ใช่เหตุในการซื้อIPOครับ เพียงแต่พี่ให้ข้อสังเกตุว่าในช่วงตลาดไม่ดี มีสองสิ่งที่ทำให้หุ้นIPOน่าสนใจคือ
1.กำไรน่าจะเป็นจุดต่ำเกือบที่สุด และถ้าเขายังสามารถทำกำไรได้ดี แสด
งให้เห็นถึงความแข็งแกร่งของธุรกิจ
2.ราคาที่ขาย จะขายแพงไม่ได้ เพราะกลัวขายไม่หมด
ราคาจึงเป็นที่น่าสนใจในช่วงที่ผ่านมา

แต่ไม่ไดหมายความว่า พอตลาดดีๆ จะไม่มีหุ้นที่น่าสนใจ พอมีหุ้นipoออกมา ถ้าเราว่างเราควรดูและวิเคราะห์เช่นเดียวกันกับช่วงตลาดไม่ดี ถ้าเขาขายแพงเราก็ตั้งราคาในใจของเราไว้ และคอยซื้อช่วงที่ราคาถูกลงมาครับ
TPH

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 715

[quote="naris"]การที่เราจะรู้คุณภาพของธุรกิจ พี่ว่ามีองค์ประกอบสามเรื่อง
1.เราก็ต้องรู้ธรรมชาติของอุตสาหกรรม
2.เราต้องรู้โมเดลธุรกิจของเขา
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 716

สิ่งที่ผมกลัวสุดของหุ้นเข้าตลาดใหม่ๆก็คือ  การตกแต่งบัญชี  หรือที่เรียกกันว่าแต่งตัวเข้าตลาด

สมัยก่อน  ต้องแต่งตัวกันนานเป็นปีหรือสองปีทีเดียว

เราจึงมักจะได้พบบริษัทที่ก่อนเข้าตลาดงบการเงินดีเชียว  ผลการดำเนินงานเยี่ยม  แต่พอเข้าตลาดเสร็จ  หน้ามือเป็นหลังมือ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
TPH

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 717

[quote="chatchai"]สิ่งที่ผมกลัวสุดของหุ้นเข้าตลาดใหม่ๆก็คือ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 718

TPH เขียน:ได้ข่าวมาว่าพี่ Chatchai เนี่ยนักบัญชีที่ตรวจสอบงบการเงินยังวิเคราะห์ หรือตรวจพบความผิดปกติงบได้ไม่เท่าพี่ Chatchai พี่มีหนังสือวิเคราะห์งบดี ๆ ซักเล่มสองเล่มไหมครับ ผมมีเพียงเล่มเดียวซื้อจากคำแนะนำในห้องร้อยคนร้อยเล่ม่อว่า Financial Statement Analysis โดย John J. Wild และคณะ ตอนนี้ยังอ่านไม่ถึงไหนเลย อ่านยากมาก ๆ สำหรับคนไร้พื้นฐาน :oops:
เป็นเพียงแค่ข่าวลือครับ  เป็นนักลงทุนต้องอย่าหลงเชื่อข่าวลือครับ  :\/:  

ผมว่าการฝึกวิเคราะห์บ่อยๆก็จะช่วยได้มากครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 719

chatchai เขียน:
เป็นเพียงแค่ข่าวลือครับ
nasesus
ผู้ติดตาม: 5

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 720

สวัสดีครับพี่นริศ ขอรบกวนถามพี่หน่อยครับ พี่คิดว่ากองทุนโรงแรมของ ci จะสำเร็จมั้ยครับ ผมมองว่า ci แบกหนี้ก้อนใหญ่ไว้ส่วนนึงก็เพราะโรงแรมอ่ะครับ
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา