1 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ปลาไหล
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 61

ยินดีด้วยนะคับ
ขอเป็นกำลังใจให้ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
ผู้ติดตาม: 22

Post no. 62

damiano เขียน:
ผมคือคนที่แบกเป้ นั่งรถไฟมาจากกรุงเทพน่ะครับ นั่งอยู่ด้านซ้ายมือข้องพี่โจ อยู่ไปทางหลังๆหน่อยครับ

ปล. ผมก็จำไม่ได้แล้วครับว่าคุณ damiano คือคนไหน
Sorgios
Verified User

Post no. 63

อ่านแล้วโดน

ขอบคุณครับพี่ที่นำประสบการณ์มาเล่าแบ่งปันกัน

สอครับ :D
CHIN UP, Do not give up !!!
Latte

Post no. 64

ยินดีด้วยครับ :)
picklife

Re: 1 ล้านบาทแรกในชีวิต

Post no. 65

:D สุดยอดมากครับพี่ ให้แม่เดือนละหมื่นเหลือใช้เอง5พัน กตัญญูมากๆเลยครับ :cool:

และดีใจด้วยครับพี่...ที่มีล้านแรกแล้ว...  :cool:

สู้ๆครับพี่ พอมี10ล้านแล้ว ก็เข้าข่ายเงินสิบล้านแรกหายาหที่สุด สิบล้านต่อไปก็ไม่ยากนัก อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
phuja

Post no. 66

ยินดีด้วยค่ะ   ตัดหน้าพี่ (ป้า) ไปนิดหนึ่งตอนแรกตั้งใจไว้เหมือนกันว่า
ถ้าพอร์ตครบ 1 ล้านเมื่อไหร่จะมา Post บ้าง (ก็เกือบแล้วหล่ะค่ะขาดอีก
5 %) ก็ร่วมแสดงความยินดีด้วย  แต่การเริ่มต้นของพี่ช้ากว่าเด็ก ๆ ในนี้
มาก หากรู้จัก web นี้ หรือทุกคำแนะนำในนี้ (โดยเฉพาะคำแนะนำจากคุณ
ลูกอิสาน)  ก็คงไม่มีวันนี้เหมือนกันค่ะ  :oops:  :cheers:
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 67

ยินดีด้วยครับ

โดยเฉพาะการเป็นลูกกตัญญู นับว่าเป็นตัวอย่างที่ดีจริง ๆ ครับ

:)
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
chada
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 68

ยินดีด้วยค่ะพี่  :cool:
MarcoPolo
ผู้ติดตาม: 8

Post no. 69

ยินดีด้วยนะครับ สุดยอดครับ ผมนับถือมากที่เงินเดือนหมื่นห้า ให้คุณแม่หนึ่งหมื่น ผมอายไปเลย

ผมก็เป็นวิศวกรเหมือนกันครับ เคยคิดคล้ายๆ กัน ว่าอยากจะลาออกมาเป็น MKT แต่ก็ไม่ได้ทำ เพราะไม่น่าจะมีสมาธิในการลงทุนเพียงพอ

ตอนนั้นก็เลยแนะนำแฟนที่คบกันอยู่ ให้สมัครและติวการสอบต่างๆ ให้ ซึ่งก็จริงอย่างที่ผมคิด คือแฟนผมก็จะติดแต่การลงทุนรายวัน ไม่ได้สนใจพื้นฐานเท่าไหร่

ขอบอกว่า ล้านแรกหายากจริงๆ ครับ พอได้แล้วจะภูมิใจมาก แต่พอล้านต่อๆ ไปจะหาได้ไม่ยากขึ้นครับ จะลุ้นอีกทีก็ตอนสิบล้านแรก

ผมได้ล้านแรกตอนอายุ 28 และสิบล้านตอนอายุ 34  ครับ แต่ผมว่าทางคุณ Skyforever คงทำได้เร็วกว่าแน่ๆ เลย เอาใจช่วยครับ :) :bow:  :bow:
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 70

สิ่งที่พี่โพสไว้ จะเป็นกำลังใจให้คนรุ่นหลังที่ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกันแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยย้ำเตือน ว่ามันเป็นไปได้
Kuruni

Post no. 71

ยินดีด้วยครับ :D  :D  :D
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 72

คารวะคุณ Skyforever ค่ะ  จาก 30,000 บาทเป็น 1 ล้านใน 1 ปี  :bow:  

ฝนก็เริ่มด้วยจำนวนเงินเท่ากับคุณ Skyforever นะคะ 30,000 บาทเหมือนกัน  ตอนเรียนปี 4 ผ่านมา 5 ปีเพิ่งได้ 1 ล้านแรก ตอนปี 2552 นี้เองค่ะ(ไม่ได้เพิ่มเงินนะคะ)  ตอนนี้ฝนรอล้านที่สอง ล้านนี้เฉี่ยวไปเฉี่ยวมา ไม่คงที่ซักที ฮ่าๆ  :lol:

รวบกวนคุณ Skyforever แบ่งปันประสบการณ์การลงทุนเป็นวิทยาทานสำหรับมือใหม่แบบฝนหน่อยนะคะ  

ขอบคุณค่ะ  :bow:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
linqinfa

Post no. 73

สู้ต่อไปนะคับ

เห็นด้วยกับหลายๆคนที่ว่าล้านแรกยากที่สุด เพราะผมยังไม่ถึงล้านแรกเลย อิอิ  :D
pongo

Post no. 74

ชื่นชมและยินดีกับคุณ Skyforever ด้วยครับ เป้าต่อไปก็ 10M บาท สู้ๆ ครับ
โว้กว้าก

Post no. 75

อ่าน ประวัติของหลายๆท่าน TVI น่าจะมีห้อง Investor Diary นะครับ เอาไว้เป็นแรงบันดาลให้ให้นักลงทุนหน้่าใหม่ๆ
Anti-Aircraft

Post no. 76

และแล้วความดีงามก็ชนะ :cheers:
อย่ายอมแพ้
Saran
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 77

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและแง่คิดดีๆครับ
และขอแสดงความยินดีกับเป้าหมายแรกของคุณ Skyforever ด้วยครับ :D
s@int

Post no. 78

so cool!
เราจะได้อะไร ก็ต่อเมื่อเราต้องการสิ่งนั้นจริง ๆ เท่านั้น...
NoNameLFC

Post no. 79

[quote="Fon^^"]คารวะคุณ Skyforever ค่ะ
green-orange

Post no. 80

เข้ามาแสดงความยินดีด้วยครับ

จาก 30000 เป็น 1 ล้าน นี่ไม่ธรรมดาเลยนะครับสำหรับผลตอบแทนในเวลาปีกว่าๆ
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

Post no. 81

ยอดเยี่ยมครับ... ชอบตรงที่ให้เงินคุณแม่ใช้นี่แหละครับ
ขอให้เป็นลูกที่ดีอย่างนี้และประสบความสำเร็จไปตลอดนะครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

Post no. 82

yoyo เขียน:ยอดเยี่ยมครับ... ชอบตรงที่ให้เงินคุณแม่ใช้นี่แหละครับ
ขอให้เป็นลูกที่ดีอย่างนี้และประสบความสำเร็จไปตลอดนะครับ
โยครับ คุณ skyforever เค้าปลื้ม น้องโย ด้วยนะครับ  :D

ผมจึงตั้งใจศึกษาและค้นหาวิธีการลงุทนที่เป็นหลักการจนมาพบเวบไซต์ของคุณโย (yoyo) เมื่อได้อ่านก็ยิ่งรู้สึกว่าใช่แนวทางที่ถูกต้อง
tritara

Post no. 83

[quote="NoNameLFC"][quote="Fon^^"]คารวะคุณ Skyforever ค่ะ
~เกรียนหุ้นตัวจริง~
ซากคน

Post no. 84

1 ล้านแรก ของเกือบทุกคนในนี้  ได้มาจากการเติบโตของพอร์ทลงทุน

ไม่มีอะไรน่าตื้นตันใจ ภาคภูมิใจไปกว่านี้อีกแล้ว
.
.
1 ล้านแรกของผมได้มา 11 วันก่อนอายุครบ 25 ปีนั้น ดูเล็กลงไปมากจริงๆ   เพราะเป็นเพียงการเก็บออมจากค่าขนม, ทุนการศึกษามาตั้งแต่เด็กๆ, รายได้จากการทำงาน และรายได้พิเศษนิดๆหน่อยๆ  แล้วไม่ถอนมาใช้แค่นั้นเอง  :oops:  

โปรดรับการโขกกำแพงและคำนับจากผมด้วยครับ  ผลงานและการกระทำของหลายคนทำให้ผมรู้สึกเหมือน  "กบกำลังจะออกจากกะลา" อยู่แล้ว

:wall:  :wall:  :wall:  :wall:  :wall:  :wall:  :wall:  :wall:  :wall:  
:bow:  :bow:  :bow:  :bow: :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
unnop.t

Post no. 85

นับถือครับ   :cheers:

10,000 ----> 1,000,000 = 100x

1,000,000  ----> 10,000,000 = 10x

เดี๋ยวได้ฉลอง 10 ล้านไม่นานแน่ครับคุณ skyforever หลังปีที่ 10 พลังดอกเบี้ยทบต้นยิ่งแสดงพลังอย่างแรงง...  :D
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
saichon
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 86

เข้ามาแสดงความยินดีด้วยคนครับ :D

เงินที่เราหามาอย่างยากลำบากด้วยตนเองแบบนี้
มันน่าภูมิใจมากครับ ผมก็เคยมีความรู้สึกแบบนี้เหมือนกัน
ตอนนั้นผมจำได้ว่าผมบอกแม่และคนใกล้ตัวถึงความดีใจและภูมิใจ
แบบ จขกท.เลยครับ

ขอให้ถึงเป้าหมายต่อไปอย่างใจฝันน๊ะครับ
ake3004
ผู้ติดตาม: 18

Post no. 87

good to great
One up on SET
suwicha
ผู้ติดตาม: 27

Re: 1 ล้านบาทแรกในชีวิต

Post no. 88

Skyforever เขียน:
จากประสบการณ์ของผม ยามที่ผมโลภ ไม่รู้จักพอ หวังรวยเร็ว ผมจะขาดทุนอย่างหนัก แต่ยามที่ผมรู้จักพอ ไม่หวังรวยเร็ว กลับมีกำไรมากกว่าที่คาด มันเป็นสัจธรรมสำหรับชีวิตผม ผมเรียนรู้ว่าในตลาดหุ้น จิตใจสำคัญกว่าความรู้มากยิ่งนัก
ไม่ง่ายเลยที่ใครสักคนจะเข้าใจสัจธรรมข้อนี้ นับถือๆ
ผมเชื่อว่าคุณไปถึงดวงดาวแน่นอนครับ ถ้าไม่หลงลืมสิ่งนี้ไปเสียก่อน
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

Post no. 89

skyforever wrote:

ยังไม่ได้ไปคืนพี่ชายเลยครับ กะจะทำ Surprise ด้วยการไปคืน 1 ล้านบาทตอนที่มีเงินครบ 10 ล้าน       ในอีก 8-10 ปีข้างหน้า
ผมแนะนำว่า คุณ sky ไปคุยปรับความเข้าใจโดยเร็ว และ คืนแก ไปก่อน ก็ดีนะครับ จะได้ มองหน้ากันติด

ยังไง พี่น้อง กันก็ตัดกันไม่ขาดครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ  :wink:

Keep Walking ครับ
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 90

ยอดเยี่ยมเลยครับ
ผมกำลังตามหาล้านบาทแรกของผมเหมือนกัน
หวังว่าจะไม่เกินปีหน้าครับ  :D