จิบเบียร์ Q1 ศุกร์ 30 พค.2551 กุ้งเต้นราชพฤกษ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 82

จิบเบียร์ Q1 ศุกร์ 30 พค.2551 กุ้งเต้นราชพฤกษ์

โพสต์ที่ 361

โถพี่พอใจชมกันมากไปเดี๋ยวละลาย
ต้องไปเอาเครื่องทำน้ำแข็งมา ทำให้มันเป็นตัวเหมือนเดิม

:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 362

อีกแค่ห้าวันเท่านั้น  :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
mac69
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 363

อีก 5  วัน เท่านั้น รักษาสุขภาพด้วยนะครับ จะได้สังสรรค์กันครับ
humdrum
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 364

พี่ชมเกินจริงครับ ผมไมได้เป็นอัจฉริยะอย่างนั้นเลย
  พี่พอใจเป็น benchamrk ให้ผมหลายอย่าง
 ผมยังคิดว่า ถ้าอายุเกิน 50 แต่ จะมีสุขภาพที่แข็งแรงอยางพี่ไหม
 อ่ายุ 50 จะมีครอบครัวที่อบอุ่นอย่างพี่ไหม
 อายุ 50  ลูก ๆ ประสบความสำเร็จกันทุกคนอย่างลุกพี่ไหม

บางทีมองพี่หรือคุณอา Mr.Boo ผมแอบอิจฉาไม่ได้ ความสำเร็จที่ยาวนานหลายสิบปีนั้นมีเคล้ดลับที่อะไรนะ

เรื่องรู้รอบด้านนั้นเป็นเพราะผมคิดว่าตัวเองหัวไมดี โง่กว่าคนอื่น จึงต้องอ่านหนังสือมากกว่าคนอื่น

แต่เรื่องอ่านที่ว่าคนไทยอ่านกัน 8 บรรทัด เพราะฝรั่งเขาคิดเป็นนาทีที่อ่าน แล้วคำนวณมาเป็นบรรทัด แต่เขาไม่รูว่าคนไทยอาจเป้นคนอ่านมากที่สุดในโลก

อย่างพี่พอใจครับ

ผมจะบอกว่า เพราะผมรู้จักคนไทยอยู๋คนหนึ่ง

"Mr.Por_Jai  is the man who read the most."

ที่ผมพูดเช่นนี้มีเหตุผลนะครับ  เพราะการอ่านตัวหนังสือเป็นเพียงรูแบบบหนึ่งเท่านั้น ผมอ่านเพียง 3-4 ชั่วโมงต่อวัน แต่พี่พอใจอ่านเช่นเดียวกับอ่านการอ่านของพี่เหมือนการหายใจ คนเก่งสำคัญ ๆของโลก ที่ผมอ่าน เขาอ่านเหมือนพี่กันหมดทุกคนเลย  

พี่พอใจเหมือนท่านกาลิเลโอ กาลิเอิ ทีอ่านแผนที่ดูดาวเพื่อหาหมู่ดาวต่างๆ  

เหมือนปิกาสโซที่อ่านสีก่อนลงสี
เหมือนสถาปนิคอยางลีโอนาโดที่อ่านพื้นดินก่อนสร้างปราสาท
เหมือนพรานป่าอย่างรพิณ ไพรวัล ที่อ่านรอยเท้าสัตว์ในพงไพร
 เหมือนเซียนไพ่เกาจิ้งที่อ่านท่าทางฝ่ายตรงข้ามก่อนทั้งไพ่เด้ด
เหมือนนักเต้นแทงโก้ที่อ่านการเคลื่อนไหวของคู่เต้น
 เหมือนโมสาร์ทที่อ่านโนตเพลงก่อนจะแต่งเพลงอ่านไพเราะ
 ดั่งพ่อที่อ่านสีหน้าลุกว่ารูสึกเจ็บ สนุกสนานหรือสงสัย
 ดั่งซินแสขงเบ้งที่อ่านใจคนและลมฟ้าเพื่อพยากรณ์ดั่งเส้นบนฝ่ามือ
ดั่งคาสโนวาที่อ่านเรือนร่างของหญิงงามภายใต้ไออุ่นยามค่ำคืน
 ดั่งซิกมัน ฟรอย ที่อ่านความฝันคนไข้และช่วยให้เขาพ้นจากความสับสน
  ดังโคลัมบัสที่อ่านกระแสน้ำจากมหาสมุทร

ทั้งหมดทั้งปวงนี้ เกืดจากการพรสววรค์ในการแกะรหัสและถอดสัญญาลักษณ์ของพี่ การอ่านในรูปแบบนี้มีสีสรรมากกว่าการอ่านหนังสือท่เกิดจากน้ำมือมนุยษย์มากกว่าเยอะ

ผมได้เฝ้าสังเกตพี่มาหลายปี เห้นว่า นักลงทุนที่เยี่ยมยอดนั้นควรมีลัการะเหมือนพี่อยู่หลายประการ เป็นรูปแบบที่มากกว่าที่จะบอกว่าเป็นเรื่องบังเอิญ พี่เป็นนักอ่านความรูสึกคนเก่ง  พี่เป็นนักอ่านที่จดจำในรายละเอียดของคน และถือเอาความหมายจากระบบสัญลักณ์และถอดรหัสออกมาได้อย่างน่าทึ่ง  

พี่อ่านตัวเองและโลกที่อยู่รอบกายพี่เพื่อทำความเข้าใจได้ในพริบตาว่าตัวเราคืออะไรและอยู่ที่ใด

พี่พอใจอ่านเช่นเดียวกับการหายใจ

ผมน้อมกราบด้วยความเคารพครับ

:pray:
kongkang
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 365

ถ้าได้เป็นพี่พอใจ มาอ่านอย่างนี้ รู้สึกลอยเลยค่ะ :D
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 366

:8) แง่งามที่โหน่งมองคนนั้น
     จะทำให้คนดีๆงามๆจะมาออกันอยู่ใกล้ๆตัวโหน่งครับ

ผมว่าคนที่โหน่งพูดถึงในโพสก่อนหน้า
     น่าจะเป็นพี่Mr.Boo มากกว่านะครับ
     ผมยิ่งคบแกยิ่งทึ่ง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 367

[quote=".^O-O^"]พี่ชมเกินจริงครับ ผมไมได้เป็นอัจฉริยะอย่างนั้นเลย
Arbitrageman

อยากไปด้วย

โพสต์ที่ 368

อยากไปด้วยครับ เพิ่งเปนสมาชิกได้ไม่นาน ต้องไปลงชื่อที่ไหนค๊าบบ บอกหน่อย :D
I'm pursuiting for happiness and wealth.
lychee

โพสต์ที่ 369

หุ้นตกอย่างนี้ อาหารจะอร่อยไหมนี่ แล้วเบียร์จะเย็นยะเยือกพอไหมเอ่ย
lychee

โพสต์ที่ 370

por_jai เขียน::8) เบอร์62  พี่ลิ้นจี่ของน้องๆ สุดยอดนักลงทุนคนนึงในเวบ
           ผมบรรยายไม่ถูก ความสามารถหลายด้านเหลือเกิน
           ต้องถือแก้วเบียร์ไปคารวะกันเอาเอง
ก็ไม่มีอะไรเป็นสาระ ไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน แล้วพี่ท่านจะบรรยายถูกได้ไงละครับ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 371

lychee เขียน:หุ้นตกอย่างนี้ อาหารจะอร่อยไหมนี่ แล้วเบียร์จะเย็นยะเยือกพอไหมเอ่ย
   เฮียลิ้นจี่ครับ  ตอนนี้เบียร์ที่ยังไม่ได้แช่พอเข้าปากผมอาจจะเย็นเป็น
วุ้นเลย  ยะเยือกจริงๆ
por_jai

โพสต์ที่ 372

Radio เขียน:
por_jai

โพสต์ที่ 373

[quote="lychee"][quote="por_jai"]:8) เบอร์62
Arbitrageman

ขอจอง 3 ที่ครับ

โพสต์ที่ 374

ขอจอง 3 ที่นะครับ
I'm pursuiting for happiness and wealth.
por_jai

Re: ขอจอง 3 ที่ครับ

โพสต์ที่ 375

Arbitrageman เขียน:ขอจอง 3 ที่นะครับ
ไว้จะupdate รายชื่อให้นะครับ
พี่อาร์บิทาร์จกับพลพรรครักเอยรวม 3ท่าน
มาเจอกันที่งานได้เลยครับ
รายละเอียดเวลา สถานที่อยู่ในกระทู้แล้วนะครับ
harn

โพสต์ที่ 376

เป็นสมาชิก ไทยวีไอ มาหลายปีแล้ว ยังไม่เคยไปร่วมงานเลย
คราวนี้ขอไปร่วมด้วยคน และพาเพื่อนไปอีกคนนะครับ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 377

por_jai เขียน: ผมว่าพี่ลิ้นจี่นี่ถึงขั้นไร้กระบวนท่า กระบี่อยู่ที่ใจแล้วมากกว่า

ผมก็งงเหมือนกัน ว่าตกลงแล้วกระบี่อยู่ที่ไหนกันแน่

นึกว่าอยู่ในฝักมาตลอดซะอีก

เพราะเห็นเขาบอกว่า "คมในฝัก"

:twisted:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 378

crazyrisk เขียน:ผมว่า

มันจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ไปไหมคับเนี่ย

เผลอๆ เกิดยอดไปถึง 150 คนขึ้นมา...

สงสัยต้องรบกวนพี่บู ต้องลองเช็ค เรื่องที่จอดรถสำรองไว้บ้างแล้วล่ะครับ
Mr. Boo wrote:
ครับผม จะลองเช็คให้นะครับ ลูกพี่
ไปเช็คให้แล้วคับ ลูกพี่

ที่จอดรถด้านหลัง ( วนซ้าย ไปตามลูกศร ) มีที่จอดรถเพียบ และเดินเข้าห้อง KT1 ได้สะดวก คับพ้ม
Rabbit VS. Turtle
samahara

โพสต์ที่ 379

พี่พอใจค้าบบบ...
ต้องขอโทษจริงๆคับ ติดงานแต่งเพื่อน ไม่ได้ไปแล้ว...แง้ๆ......
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
artvr4

โพสต์ที่ 380

อาจจะต้องถอนตัวครับ เสียดายจัง

กลับจากเที่ยวปุ้บ งานเข้าเลย ต้องนัดวันศุกร์เคลียร์กับลูกค้า

สงสัยโดนบ่นเป็นกระบุง   หากว่าเสร็จทัน ก่อน สามทุ่มจะแวะไปละกันครับ เพราะว่า ร้านนี้ เป็นทางผ่านกลับบ้านครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 381

คราวนี้จะไปถาม TNH กะ STPI กะพี่หมอศรราม กะ SNC กะพี่พอใจซะหน่อย อิอิ

คราวที่แล้วถาม CPALL กะ dr นิเวศน์ไปแล้ว
A man from the Islay

โพสต์ที่ 382

ขอไปด้วยน่ะครับ มีเพื่อนไปด้วยคนนึงครับ
sutian

โพสต์ที่ 383

ขอไปด้วยคนนะครับ
พยูน

โพสต์ที่ 384

ยังพอไปได้เพิ่มไหมครับ จะขอไปด้วยคนครับ
พยูน นะคร้าบ
น้องใหม่ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ เริ่มวันนี้เพื่อวันหน้าครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 385

งานนี้มี ของที่ระลึก มั้ยครับ เช่น DVD ...   :8)
ถ้ามี ก็จะเยี่ยมเลยคร้าบ... :8)
por_jai

โพสต์ที่ 386

:8) อัพเดตสุดท้าย ปิดให้ลงรายชื่อแล้วนะครับ
por_jai

โพสต์ที่ 387

รูปภาพ
por_jai

โพสต์ที่ 388

samahara เขียน:พี่พอใจค้าบบบ...
ต้องขอโทษจริงๆคับ ติดงานแต่งเพื่อน ไม่ได้ไปแล้ว...แง้ๆ......
แฮะ...ไม่เป็นไรครับ งานครั้งหน้าก็ได้
artvr4 เขียน:อาจจะต้องถอนตัวครับ เสียดายจัง

กลับจากเที่ยวปุ้บ งานเข้าเลย ต้องนัดวันศุกร์เคลียร์กับลูกค้า

สงสัยโดนบ่นเป็นกระบุง
por_jai

โพสต์ที่ 389

[quote="Paul VI"]งานนี้มี ของที่ระลึก มั้ยครับ เช่น DVD ...
เพื่อน

โพสต์ที่ 390

[quote="por_jai"]:8) อัพเดตสุดท้าย ปิดให้ลงรายชื่อแล้วนะครับ