เปิดสอนบัญชี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Ankanap
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 271

ขอเรียนด้วยคนค่ะ
isariya

โพสต์ที่ 272

สนใจเรียนด้วยคนค่ะ
Windmill

โพสต์ที่ 273

ผมขอเรียนด้วยคนครับ  สนใจมากๆ

ต้องทำยังไงพี่ๆช่วยบอกหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 274

มาตอบแทนพี่เต่าครับ  :D  
รายละเอียดการเรียนเพิ่มเติมนะครับ

- เรียนครั้งละ 20 คนครับ ไม่อยากให้ class ใหญ่มาก พูดคุยกันไม่ทั่วถึง
- เน้นการเรียนแบบ active learning ครับ
ให้ชีทไปอ่าน(ภาษาอังกฤษ) ถ้าไม่อ่าน ไม่ทำการบ้าน
ไม่มีลงโทษครับ

แต่ผลเสียจะตกกับผู้เรียนเอง เพราะอาจไม่เข้าใจ เรียนไม่ทัน
อ่านไม่เข้าใจ ไม่รู้เรื่อง ไม่แปลก
ถ้ารู้เรื่องแล้ว จะเรียนกันไปทำไม

ไม่เข้าใจถามได้ครับ

ข้อจำกัดของผู้เรียน(ผมก็เป็นหนึ่งในนี้)

- ไม่มีเวลา

ต้องบริหารเวลาเองครับ
เรียนประมาณ 1 ครั้ง/เดือน เรียนวันเสาร์ หรือแล้วแต่ในกลุ่มจะตกลงกัน

- อ่านภาษาอังกฤษไม่เก่ง

พี่มนบอกว่า ถ้าขยันซะอย่าง อ่านไม่ออก เปิด dict
เปิด dict แล้วไม่เข้าใจ มาถกกันใน web ครับ
(เป็น web ปิด ดังนั้นไม่ต้องกลัวว่า จัอายที่จะถามครับ)

- ไม่มีพื้นฐานมาก่อน ทั้งลงทุนหุ้น / บัญชี / strategy

สิ่งจำเป็นที่สุดคือความขยัน และเอาใจใส่ครับ

ขอให้โชคดี และหากมีข้อสงสัย สอบถามทางนี้ หรือทาง pm มาก็ได้ครับ

ปล. การเรียนครั้งนี้ ห่างจากครั้งก่อน ผมเองไฟมอดเหมือนกัน
แต่เรียนจบแล้ว ไฟลุกอีกครั้ง ขอทำหน้าที่ PR ให้นะครับพี่เต่า พี่มน :D

ค่าใช้จ่าย ประมาณ 1600 บาท/ ครั้งครับ เรียนประมาณ 5 ครั้งครับ
(เป็นค่าสถาณที่ กับค่าอาหารครับ)

สรุปสิ่งที่จำเป็นครับ

1.ขยัน
2.ขยัน
3.ขยัน

.... เท่านั้นก็พอครับ

หนังสืออ่านที่น่าสนใจก่อนเรียน

- มหัศจรรย์ทางธุรกิจ ของพี่สุมาอี้ครับ

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่านะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 275

จุดประสงค์จริงๆ เราต้องการให้ทราบว่า การลงทุนแบบ value investing คืออะไร

มีหลายคนถามพี่มนว่า big name/ เทพ ซื้อนะ
งบก็ดี Ratio ต่างๆก็แจ๋ว

พี่มน จะให้วิเคราห์โครงสร้างทางอุตสาหกรรม และกลยุทธ ความสามารถในการแข่งขัน(ที่ยั่งยืน ... กี่ปีก็แล้วแต่นักลงทุนครับ)

...วิเคราะห์พวกนี้ก่อนที่จะดูงบ

เพราะถ้าไม่เป็นกิจการที่น่าสนใจ

แม้งบดี ratio ดี

สุดท้าย มันก็อย่างที่เราเห็นนะครับ

-หุ้นบางตัว big name ซื้อ
แต่ติด growth trap แล้วราคาก็ลงมาเกือบ 6 เท่า

เราทราบไหมว่า เพราะอะไรถึงลง

- หุ้นบางตัว งบดีขนาดนี้ แล้วไงอ่ะครับ

เค้าพูดไม่หมดอ่ะป่าว(ไม่ได้ว่าใครนะครับ)

ต้องถามตนเอง ว่าเราเข้าใจสิ่งที่เค้าพูดไหม เรารู้จักบริษัทไหม

หลายครั้ง เค้าซื้อแล้ว พอเราซื้อเค้าขาย
เพราะ indicator ที่เค้ามี เค้าไม่ได้บอกเราหมด

การเรียนเน้นให้ดูหุ้นเหมือนทำธุรกิจ
และเน้นการใช้สติปัญญา มากกว่าทำตามกันไปครับ

ส่วนเหตุผลที่จะเข้าเรียนผมว่า ลองเขียนๆมากันก็ได้ครับ
พี่มนเป็นคนพิจารณาครับ

ย้ำว่า ต้องขยันนะครับ
(ผมมาหมดไฟช่วงท้ายๆ ไม่ส่งการบ้าน แต่อ่านทันนะครับ ...อายเหมือนกัน :oops: )

คติที่พี่มนพูดถึงบ่อย

คนดีชอบแก้ไข คน...ชอบแก้ตัว

ดังนั้นผมจะพยายามมากกว่านี้ครับ (สารภาพผิด :oops: )
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Neverland
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 276

ถ้าคนต้องการเรียนเกิน 20 คน จะทำไงดีครับ คือผมต้องการเรียนจริงๆน่ะครับ ไม่มีพื้นฐานบัญชีเลย...ผมไม่มีปัญหาเรื่องเวลาครับ จะตั้งใจเรียนด้วย  :D
noooon010

โพสต์ที่ 277

ขึ้นกับการพิจารณาของพี่มนครับ  :D

songrat

ขอสมัครเรียนด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 278

สนใจอยากเรียนมากครับ แม้พื้นฐานด้านบัญชีจะไม่มี แต่การเป็น Value Investor ที่ประสบความสำเร็จคือความฝันของผมครับ สมัครยังไง หรือมีเงื่อนไข ขอรบกวนช่วยบอกด้วยครับ

[email protected]
Songrath
noooon010

โพสต์ที่ 279

ผมไม่แน่ใจเรื่องการคัดเลือกเหมือนกันครับ

พอดีพี่เต่าไม่ได้เข้ามา update สักพักแล้ว
วันนี้ผมก็ถามพี่เค้าเหมือนกัน

คิดเองว่า ลองเขียนความต้องการในการเรียนแบบเดิมก่อนดีไหมครับ
(เช่นเรียนไปทำไม จะหาเวลาว่างได้อย่างไร จะนำสิ่งที่ได้ไปใช้อย่างไร หรือเปิดกว้างๆสำหรับผู้อยากเรียน...(ผมพยายามขยายความและเดาใจพี่เค้านะครับ))

หากผมทราบมีรายละเอียดเพิ่มเติมอย่างไร
จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ

meawkub

ผมสนใจมากครับ............

โพสต์ที่ 280

ผมเป็นคนหนึ่งที่ซื้อหนังสือประมาณนี้มาอ่านแยะแต่อ่นเท่าไหร่ก็ไม่แตกฉานพอเอาratioต่างๆมาดูก็ยังรู้สึกว่าไม่ลึกซึ้ง ผมอยากอ่านงบแล้วเห็นภาพเลย
ผมว่าผมอ่านเองแล้วยังจับจุดไม่ได้คงต้องให้คนระดับเซียนมาสอนผมหน่อย
จริงๆผมอยากจะแชร์ไอเดียต่างๆให้เว็บคลิกครื้นแต่ยังวิเคราะห์ไม่ขาดเลยได้แต่อ่าน

1. เรียนอะไร?
-เรียนการแปลงตัวเลขในกระดาษไปเป็นเรื่องราวของบริษัทนั้นนั้น
ว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างในอดีต,คาดการณ์ว่าจะเกิดอะไรในอนาคต
-มองภาพรวมของอุตสาหกรรมนั้น ว่าจะไปทิศทางไหนในอนาคต

2.เอาไปทำอะไร ?
-เอาไปตรวจสอบว่าบริษัทที่เราสนใจว่ามีอะไรหมกเม็ดหรือเปล่า
-เอาไปดูถึงความแข็งแกร่งทางการเงินของบริษัทที่สนใจจะลงทุน

3.เชื่อไหมว่าจะเอาไปใช้งานได้จริง ?
ผมเชื่อว่าบัญชีเป็นศาสตร์การนำเรื่องราวที่เกิดขึ้นในช่วงเวลาหนึ่งมาใส่ในกระดาษ(ถ้าไม่มีหมกเม็ด) ซึ่งแน่นอนสามารถนำมาใช้จริงในการวิเคราะห์
หาบริษัทที่เราสนใจจะลงทุนด้วย

สรุปว่า ผมอยากเรียนมากกกกกกกครับ

ปล. อยากรู้จักคนในเว็ปด้วย
boxingpanda

โพสต์ที่ 281

:lol:  น่าสนใจคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Grow

โพสต์ที่ 282

สนใจเรียนมากครับ จะคอยติดตามครับ
iGrow Forever
kannicha

ขอไปเรียนด้วยค่ะ

โพสต์ที่ 283

สนใจมากค่ะ แต่ไม่ทราบว่าปิดรับสมัครหรือยังคะ
สามารถติดต่อสมัครเรียนได้ที่ไหนคะ
ขอบคุณมากค่ะ
เสือน้อย

โพสต์ที่ 284

ไล่อ่านมาตั้งแต่หน้าแรก เข้าใจว่ารอบสองนี้ อ.มน ต้องการเพียง 20 คนที่ตั้งใจจริง ๆ เพื่อที่จะถ่ายทอดความรู้ให้ได้อย่างเต็มที่เพื่อเป็นตัวหลักในการสอนรุ่นต่อ ๆ ไปถูกต้องไหมครับ ?
NoNameLFC
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 285

เข้ามารอติดตามข่าวครับ ...  :lol:
noooon010

โพสต์ที่ 286

เมื่อวานสอบถามรายละเอียดการเรียนจากพี่มน และ พี่เต่าครับ

class VI Know How จะเปิดรับ รุ่นที่ 2 ช่วงหลังจากนี้ ระยะเวลาอาจจะอีกสัก 2+ เดือนมั้งครับ
อันนี้เดี๋ยวพี่ๆเค้าคงแข้งให้ทราบกัน

รายละเอียดอื่นๆ หากมีอะไรเพิ่มเติมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับผม
หรือจะ pm ไปสอบถามพี่เต่า (ninja turtle ก็ได้มั้งครับ)

No Less No More

โพสต์ที่ 287

เยี่ยมครับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 288

เปิด Class ใหม่เร็วๆนะครับ
อยากไปเรียนด้วยคนครับ
:D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
mini

ขอด้วยคับผม

โพสต์ที่ 289

ถ้าเป็นเสาร์-อาทิตย์ ขอสมัครด้วยคนคับ
tuaa05

โพสต์ที่ 290

ขอสมัครเพิ่มอีกคนครับ
madarame

โพสต์ที่ 291

อยากให้เปิดเร็วๆ จังครับ ขอลงชื่อสมัครไว้หนึ่งคนครับ  :lol:
susit

โพสต์ที่ 292

ผมก็สนใจเรียนมากๆ เลยครับ เปิดเมื่อไร ช่วยแจ้งล่วงหน้าด้วยครับ
doo_meau

โพสต์ที่ 293

อยากเรียนด้วยครับ เปิดช่วยแจ้งด้วยนะครับ
Boyadvance

โพสต์ที่ 294

สมัครไว้ด้วยครับ
1 คน
eskimo

โพสต์ที่ 295

ขอลงชื่อสมัครครับ ถ้าได้ราวๆ เดือน มกรา-กุมภา ก็ดีเลยครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 296

เปิดสอนใหม่หรือยังครับ

อยากเรียนมากๆ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
picklife

โพสต์ที่ 297

ลงครับลงครับ...... :D
hmunoi

โพสต์ที่ 298

รอเรียนกับพี่มน ครับ
Smile Now. Cry Later.
kongza

โพสต์ที่ 299

ขอสมัครอีกคนครับ :D
atinon

โพสต์ที่ 300

สนใจเรียนด้วยครับ