เห็นราคา CPALL หลัง XD วันนี้ ขอบอกว่าคนไทยอ่อนเลขจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 91

Re: เห็นราคา CPALL หลัง XD วันนี้ ขอบอกว่าคนไทยอ่อนเลขจริงๆ

โพสต์ที่ 31

โอเชครับ คุณ o-bo-ja-ma

ว่าแต่ อาราเล่ กับ กั๊ตจัง สบายดีนะครับ :mrgreen:
o-bo-ja-ma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เห็นราคา CPALL หลัง XD วันนี้ ขอบอกว่าคนไทยอ่อนเลขจริงๆ

โพสต์ที่ 32

ดำ เขียน:โอเชครับ คุณ o-bo-ja-ma

ว่าแต่ อาราเล่ กับ กั๊ตจัง สบายดีนะครับ :mrgreen:
ยังอยู่ดีครับ พังรถกับกินยางเป็นอาชีพครับ 555 :D
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

ครรชิต ไพศาล เขียน:หุ้นแพงเรื้อรัง นี้แสดงว่า มีโอกาสราคาขึ้นไปได้ เรื่อยๆ ตราบใดที่ธุรกิจยังเติบโต ไปเรื่อยๆ

แต่

หุ้นถูกเรื้อรัง นี้สิแย่หน่อย ถือมา 10 ปี ราคาไม่ไปไหน ไม่เคยได้ Capital Gain เลย ได้แต่ปันผล ไปปีๆ เพราะธุรกิจไม่เติบโต
เรียน พี่ครรชิตครับ อยากทราบแนวคิดคนที่ถือหุ้นถูกเรื้อรัง 10 ปีนี่เขาคิดกันยังไงครับ เขาคงหวังแค่ปันผลซึ่งน่าจะมากหรือป่าวครับ จึงยอมถือ 10 ปี โดยที่ไม่มี cap. gain เลย
hope1234

โพสต์ที่ 34

ปรัชญา เขียน:
hope1234 เขียน:จะบอกว่ามีหลายคนไม่รู้นะครับเรื่องปันผล 1:1 นึกว่าหุ้นลงแรงเลยช้อนทันที เพื่อนผมก็เป็นหนึ่งในนั้น ซื้อเสร็จก็โทรมาบอกผมว่าหุ้นลงแรง เป็นโอกาส 555
หลักการลงทุน การหาปลาและจับปลาด้วยตนเอง

เงินกว่าจะหาได้ก็ทำงานกว่าจะได้เงิน

การจะซื้อหุ้น ผมคิดว่าผู้ซื้อก็ต้องศึกษาบริษัทที่จะซื้อมาดีพอถึงลงมือซื้อ
สมัยนี้สังคมเว็บบอร์ดหนังสือพิมพ์ เฟสบุ๊ค ข่าวสารรวดเร็วและแม่นยำ
ยังจะมีหรือครับที่คนโทรมาบอกว่าหุ้นลงแรง แล้วซื้อตัดสินใจซื้อหุ้นทันที
หุ้นปรับตัวลดลงเกิน30เปอร์เซ็นต์ คนซื้อจะไม่คิดเลยหรือว่ามันลดราคาเลยฟลอ
แล้วถ้าคิดลงทุนในหุ้นไม่หาข่าว หาข้อมูลการลงทุน เงินในกระเป๋าตัวเองจะจัดการยังไง

นักเก็งลำใย ยังต้องหาข่าวเพื่อเข้าไปเก็บลำใยเลย

หมดยุคสมัยการเล่นข่าวโดยไม่คิดหน้าคิดหลังไม่ศึกษาข้อมูล
เลิกคิดว่าคนอื่นเป็นคนโง่ได้แล้ว ที่ไม่รู้ว่าปันผลเป็นหุ้น และทำไมราคาปรับลดลงเกินราคาฟลอ

โทษนะครับ มีประโยคไหนที่ผมดูถูกว่าคนอื่นโง่ครับ ผมแค่มาแชร์ว่ามีเพื่อนผมบางคนที่ไม่รู้แล้วเข้าไปซื้อเท่านั้นเอง

ตามที่คุณพูดมาเรื่องหลักการลงทุน มันคือทฤษฎีที่สวยงามครับ Universe คนเล่นหุ้นมีหลากหลาย ในคนที่ผมรู้จักก็มีตั้งหลายคนที่ซื้อหุ้นโดยไม่รู้เลยว่าบริษัททำอะไร แต่มีเพื่อนบอกมาว่าจะขึ้น เลยซื้อตาม การที่เราอยู่ในตลาดมานานก็เลยคิดว่าเรื่องธรรมดาหลายๆอย่าง เช่น ceiling floor เป็นเรื่องง่ายๆ นักลงทุนรู้กันทุกคน ผมขอแย้งว่าไม่จริงเสมอไปครับ ลองมองย้อนกลับไปตอนเริ่มเล่นหุ้นใหม่ๆดูสิครับ

ประเด็นผมแค่ต้องการแชร์ว่ามีเพื่อนผลที่ตกเป็นเหยื่อ เพราะเห็นว่าหุ้นลงแรงเลยเข้าไปซื้อเท่านั้นครับ ไม่ได้บอกว่าทุกคนที่เข้าไปทำธุรกรรมวันนั้นคิดแบบนี้หมด และก็ไม่ได้ดูถูกใครด้วยครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 35

hope1234 เขียน:
ปรัชญา เขียน:
hope1234 เขียน:จะบอกว่ามีหลายคนไม่รู้นะครับเรื่องปันผล 1:1 นึกว่าหุ้นลงแรงเลยช้อนทันที เพื่อนผมก็เป็นหนึ่งในนั้น ซื้อเสร็จก็โทรมาบอกผมว่าหุ้นลงแรง เป็นโอกาส 555
หลักการลงทุน การหาปลาและจับปลาด้วยตนเอง

เงินกว่าจะหาได้ก็ทำงานกว่าจะได้เงิน

การจะซื้อหุ้น ผมคิดว่าผู้ซื้อก็ต้องศึกษาบริษัทที่จะซื้อมาดีพอถึงลงมือซื้อ
สมัยนี้สังคมเว็บบอร์ดหนังสือพิมพ์ เฟสบุ๊ค ข่าวสารรวดเร็วและแม่นยำ
ยังจะมีหรือครับที่คนโทรมาบอกว่าหุ้นลงแรง แล้วซื้อตัดสินใจซื้อหุ้นทันที
หุ้นปรับตัวลดลงเกิน30เปอร์เซ็นต์ คนซื้อจะไม่คิดเลยหรือว่ามันลดราคาเลยฟลอ
แล้วถ้าคิดลงทุนในหุ้นไม่หาข่าว หาข้อมูลการลงทุน เงินในกระเป๋าตัวเองจะจัดการยังไง

นักเก็งลำใย ยังต้องหาข่าวเพื่อเข้าไปเก็บลำใยเลย

หมดยุคสมัยการเล่นข่าวโดยไม่คิดหน้าคิดหลังไม่ศึกษาข้อมูล
เลิกคิดว่าคนอื่นเป็นคนโง่ได้แล้ว ที่ไม่รู้ว่าปันผลเป็นหุ้น และทำไมราคาปรับลดลงเกินราคาฟลอ

โทษนะครับ มีประโยคไหนที่ผมดูถูกว่าคนอื่นโง่ครับ ผมแค่มาแชร์ว่ามีเพื่อนผมบางคนที่ไม่รู้แล้วเข้าไปซื้อเท่านั้นเอง

ตามที่คุณพูดมาเรื่องหลักการลงทุน มันคือทฤษฎีที่สวยงามครับ Universe คนเล่นหุ้นมีหลากหลาย ในคนที่ผมรู้จักก็มีตั้งหลายคนที่ซื้อหุ้นโดยไม่รู้เลยว่าบริษัททำอะไร แต่มีเพื่อนบอกมาว่าจะขึ้น เลยซื้อตาม การที่เราอยู่ในตลาดมานานก็เลยคิดว่าเรื่องธรรมดาหลายๆอย่าง เช่น ceiling floor เป็นเรื่องง่ายๆ นักลงทุนรู้กันทุกคน ผมขอแย้งว่าไม่จริงเสมอไปครับ ลองมองย้อนกลับไปตอนเริ่มเล่นหุ้นใหม่ๆดูสิครับ

ประเด็นผมแค่ต้องการแชร์ว่ามีเพื่อนผลที่ตกเป็นเหยื่อ เพราะเห็นว่าหุ้นลงแรงเลยเข้าไปซื้อเท่านั้นครับ ไม่ได้บอกว่าทุกคนที่เข้าไปทำธุรกรรมวันนั้นคิดแบบนี้หมด และก็ไม่ได้ดูถูกใครด้วยครับ

ก็ประโยคนี้ล่ะ

จะบอกว่ามีหลายคนไม่รู้นะครับเรื่องปันผล 1:1 นึกว่าหุ้นลงแรงเลยช้อนทันที เพื่อนผมก็เป็นหนึ่งในนั้น ซื้อเสร็จก็โทรมาบอกผมว่าหุ้นลงแรง เป็นโอกาส 555

แถมมีเสียงหัวเราะ555
oasis

โพสต์ที่ 36

ขอเล่าบ้าง ช่วงนี้คนใกล้ตัว พูดเรื่องcpall เยอะจริงๆ

วันนั้น คุณน้าโทรมาถามว่า ผมถือ cpall ต้นทุนเท่าไร
ผมบอกว่าเกือบ 50 บาท แล้วแกก็วางสายไป

สักพักโทรมา น้ำเสียงดีใจ บอกว่า
แกซื้อได้ในราคา 40 ต้นๆเท่านั้น = =

แกไม่สนใจเรื่องการไดลูท
รู้แต่ว่า 40 บาท ถูกกว่า 50 บาทแน่นอน

เพื่อนที่เป็นมาร์ ก็บอกว่า ลูกค้าจำนวนมากสั่งซื้อ โดยไม่สนคำอธิบาย
Unstablemind

โพสต์ที่ 37

As a famous investor said people know the price of everthing but they dont know the value of anythingㅏ
Its all about getting alpha.
arica

โพสต์ที่ 38

ในวันที่ขึ้น XD มีหลายๆ คนที่เป็นผู้ถือหุ้น ตัวนี้อยู่ และเทรดผ่านเนต ด้วย ยังไม่ทราบเลยครับผม :wall:
เป็นเรื่องจริงนะครับพี่ๆ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 39

arica เขียน:ในวันที่ขึ้น XD มีหลายๆ คนที่เป็นผู้ถือหุ้น ตัวนี้อยู่ และเทรดผ่านเนต ด้วย ยังไม่ทราบเลยครับผม :wall:
เป็นเรื่องจริงนะครับพี่ๆ
หุ้นตัวเองถือไม่รู้วันXD แล้วจะซื้อหุ้นทำไมถ้าไม่สนใจติดตามบริษัทตัวเอง

ไม่เคยได้ยิน แล้วจะมาอ่านเว็บบอร์ดทำไม

แล้วรับเงินปันผลจ่ายจะรู้วันไหนเหรอ จัดการบริหารเงินปันผลที่ได้มา วางแผนอย่างไร
ขนาดราคาหุ้นยังเฝ้าทุกวันข่าวบริษัทไม่สนใจ ไม่ต้องมาลงทุนในหุ้น ไปหาอย่างอื่นทำน่าจะดีกว่ามั๊ย
pakhakorn

โพสต์ที่ 40

ในตลาดหุ้นคนซื้อ-คนขายมีเหตุผล ซื้อ-ขายหุ้นต่างๆกัน ทั้งคิดว่าลงทุน ทั้งเกร็งกำไรอย่างรวดเร็ว หรืออื่นๆอีกมากมาย แล้วแต่เหตุผลการซื้อ-ขายนั้นๆของแต่ละคน

การบอกไม่รู้ ไม่ทราบ ว่าหุ้นที่ซื้อหรือขายนั้น มีXD หรือ ปันผล เท่าไร เมื่อไร ก็คงเป็นไปได้ครับ เกิดขึ้นได้(อาจตามเหตุของการซื้อขายนั้นๆ) แต่ก็จะคงไม่ใช่จำนวนหุ้นที่มากมายจนเป็นส่วนใหญ่ในการซื้อขายช่วงเวลานั้นๆ

แล้ว จะให้ใครไปช่วยได้ หรือจะบอกว่า ถูกหลอก เป็นเหยื่อ มันก็คงไม่น่าจะถูกต้อง (ในผลจากการกระทำไปโดยตัวเอง บนความไม่รู้นั้น)

แล้ว ถ้าเราต้องไปแบกรับปัญหาเช่นนี้ให้เขา ผมก็ว่า มันแปลกดี นะ

สิ่งที่น่าจะทำได้ดีสุด ก็คงแค่ ทำให้มันเกิดเหตุการณ์บนความไม่รู้เช่นนี้ กับหุ้นที่เรามีหรือจะมี ให้น้อยที่สุดก็เท่านั้นเอง
BHT

โพสต์ที่ 41

ผมคิดว่า ถ้าใช้คำว่าลงทุน ก็ต้องติดตามภาวะต่างๆอยู่เสมอ

แต่ถ้าใช้แทง ลุ้น เก็งกำไร เสี่ยงโชค จากหุ้น ก็อาจจะไม่ต้องติดตาม
ดำ
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 42

เวลาเรามอง "ราคาหุ้น" ควรจะหมายถึงทุกๆคนที่เข้ามาซื้อขายในตลาด ไม่ใช่เฉพาะคนที่ซื้อขายด้วยเหตุผลที่ถูกที่ควร เพราะใครมีตังค์ เปิดพอร์ต ก็ซื้อขายหุ้นได้ทั้งนั้น ที่จริงถ้าจะถามว่าสัดส่วนคนเก็งกำไร กับ คนลงทุนด้วยเหตุผล อะไรมากกว่ากัน ผมยังเดาว่าเก็งกำไรมากกว่าด้วยซ้ำ (อันนี้พิจารณาจากมูลค่าซื้อขายในแต่ละวัน)

การที่ผมตั้งกระทู้นี้เพื่อชี้ถึง "ความไม่แน่นอนของราคา" เผื่อว่าเพื่อนๆท่านใดจะสามารถใช้ประโยชน์จากความผันผวนของราคาได้ในอนาคต ไม่เกี่ยวข้องใดๆกับ "มูลค่า" ครับ