Digital TV ฮอตสุดๆ ใครอื่นจะได้รับอานิสงค์บ้าง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: Digital TV ฮอตสุดๆ ใครอื่นจะได้รับอานิสงค์บ้าง?

โพสต์ที่ 31

สิ่งที่ digital tv จะเหนือกว่าจานดาวเทียมคือ
1.การส่งสัญญาณ ถ้า hard ware 1 เสาสามารถส่งข้อมูลได้ทั้ง 100ช่อง
จำนวนเสา ถ้าคิดต่อช่องแล้วจะต่ำมาก
2.เงินลงในการติดตั้งเครื่องส่ง(เสาอากาศ) ที่จะครอบคุมทั้งประเทศ
3.ถ้าเครื่องรับสามารถรับได้ด้วยเสาอากาศในตัว
ถ้าต้นทุนในข้อ 2ไม่แพงกว่าการเช่าดาวเทียมมาก
ซึ่งผมไม่รู้ ถ้าใครรู้ข้อมูลพวกนี้จะประเมินได้เลยว่า
อนาคต digital tv จะแทน satellite tv ได้ไม๊
ดังนั้นการลงทุนทุกอย่างที่เกี่ยวกับ satellite tv ต้องหาข้อมูลเรื่อง
digital tv ให้มากและเข้าใจจริงๆ
แต่อย่างไรก็ตาม tv ทั้ง 2แบบ ต่างก็ต้องการ content
ดังนั้นคนที่มี contentสต๊อคมากๆ และผลิตเก่งก็ยังมีอนาคตที่ดี
Blueplanet
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

Re: Digital TV ฮอตสุดๆ ใครอื่นจะได้รับอานิสงค์บ้าง?

โพสต์ที่ 32

matee เขียน:
blueplanet เขียน:เรียนถามท่านผู้รู้ Digital TV ต้องตั้งเสาอากาศบนหลังคาไม๊ครับ
เสาอากาศในตัวของ TV จะรับสัญญาณได้ไม๊
เสาต้นเล็กๆครับ เหมือนเสา วอ

มีการทดลองส่ง ตอนนี้ รับได้เกือบทั่วกทมแล้ว
โลกเปิดแล้วครับ ทีวีดิจิตอล ควรมาตั้งนานแล้ว
การมาของ ทีวี ดิจิตอล นี่จะทำลายการผูกขาด ของ ช่องทีวีหลัก
ไม่แน่ อาจมีการเกิด ทีวี ช่องกันตนา ฉายแต่รายการของ กันตนา
ไม่ต้องไปพึ่งพวก ฟรีทีวีอีกต่อไป เหมือน วิทยุ ชุมชน
พวกฟรีที่วี ที่ถ้าไม่มี คอนเทน เอง มีสิทธิ์เน่า
http://www.zone7countryclub.com/index.p ... 797.0.html
นอกจากฟรีทีวี จะเจ้งแล้ว satelite tv อนาคตก็จะมืดมนต์ด้วย
Blueplanet
matee
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

http://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R4 ... Categories

อันนี้แบบ usb เสียบกับคอม 300 กว่าบาทเอง เสาต้นนิดเดียวครับ

http://www.ebay.com/sch/i.html?_nkw=dvb ... &_from=R40

อันนี้เสาอากาศ

http://www.ebay.com/sch/i.html?_nkw=dvb ... &_from=R40

dvbt-2
มีหลากหลายครับ
ไม่ต้องไป ผูกติดกับยี่ห้อครับ
สินค้าส่วนใหญ่ มันผลิตที่จีนหมด แล้วมาแปะยี่ห้อเอาเองครับ
อันไหนถูกซื้อไปดู คุ้มกว่า

อย่าง DTV HD ที่เปิดตัวขาย 5000 กว่าบาท แพงมาก
ม้นก็สินค้าผลิตที่จีนมาแปะยี่ห้อ นั่นแหละ แพงเวอร์ ขายไม่ออกหรอก
สั่งสเปค ต่ำสุดมาขายแพง
ภาพประจำตัวสมาชิก
siebelize

โพสต์ที่ 34

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%82% ... 1%E0%B8%A5

เผื่อใครจะสนใจหาข้อมูล โทรทัศน์ระบบดิจิตัล ในไทยนะครับ

โทรทัศน์ระบบดิจิทัลในไทย

ในประเทศไทยจะใช้ DVB เป็นมาตรฐานหลักในการออกอากาศระบบดิจิทัล ทั้งภาคดาวเทียม และเคเบิ้ล (DVB-S, DVB-C) ที่มีผู้ให้บริการหลายราย ทั้งแบบบอกรับสมาชิก และแบบซื้อขาดไม่มีรายเดือน ส่วนภาคพื้นดินนั้นเดิมทีจะใช้ระบบ DVB-T ซึ่งเคยมีการทดสอบเมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2543 ถึงพฤษภาคม 2544 จากตึกใบหยก 2 แต่ความล้าช้าของการออกกฎหมายกสช ผ่านมา 10 ปี เทคโนโลยี DVB พัฒนาดีขึ้น ประเทศไทย และสมาชิกอาเซียนจึงมีการตกลงจะใช้ระบบ DVB-T2 ประเทศไทยต้องรอการอนุญาตจากกสทชก่อน ซึ่งเดือนมีนาคม พ.ศ. 2555 จะประกาศใช้ในราชกิจจานุเบกษา[3] เพื่อเริ่มนำร่องโครงการทดลอง ดิจิทัล ทีวี ภาคพื้นดิน และในรูปแบบโทรศัพท์ที่สามารถดูโทรทัศน์ได้ เป็นลำดับแรกในเดือนมิถุนายน 2555[3] การทดลองดิจิทัลทีวี DVB-T2 เคยทดลองมาแล้วโดยช่อง 5 ในปี พ.ศ. 2554[4] และจะยุติระบบอะนาล็อกในปี พ.ศ. 2558 - พ.ศ. 2563[5]
ภาพประจำตัวสมาชิก
siebelize

โพสต์ที่ 35

ส่วนคอมเม้นนี้น่าสนใจนะครับ
http://www.zone7countryclub.com/index.p ... 797.0.html

คืออย่างนี้ ต่อไปทีวีก็จะกลายเป็น niche ขนาดออกอากาศให้กลุ่มเล็กๆขนาดนี้หรือ ???
แล้วโมเดลโฆษณาที่ใช้ข้อดีของทีวีที่ถึงคนหมู่มาก จะเวิร์คได้ยังไง

Re: ทดลองรับ ทีวีดิจิตอลได้ที่ช่อง u42 u43 u44
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 05:49:07 PM »
ถ้าทำได้นี่ใครทำก่อนได้เปรียบเหมือนร้าน net ทำก่อนก็ได้ก่อน

ผมว่าน่าสนน่ะ ติดจานแล้วเอาช่องฟรีมาส่งออก DVBT เอาพวกช่องต่างประเทศที่ส่งฟรีจานดำ เราเลือกมาแล้วส่งออก เคเบิ้ล DVBT
ในชุมชนหมู่บ้านเล็กๆ หรือไม่ก็เอา อย่างว่ามา ส่งออก DVBT แบบเข้าระหัส
ให้เพื่อนเราดู แชร์กัน ในกลุ่ม ซัก 40-50 คน เข้าระหัสให้เพื่อนสนิทเท่านั้น
คนนอกเอาไปฟ้องลิขสิทธิ์ไม่ได้ด้วย
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 36

matee เขียน:สุดท้ายอีกไม่กี่ปีก็ต้องเปลี่ยนทุกบ้าน ไม่ก็ต้องยอมเป็นเหยื่อน tuner box ในราคาพอๆกับซื้อทีวีใหม่

ผิดแล้วครับ เซ็ททอบบ๊อค ตัวนึง ไม่ถึง พันบาทครับ
พวกที่ไม่ใช่ HD น่ะ
ถ้าเป็น HD ก็ พันกว่าครับ ถูกกว่าทีวี LCD ราคาเป็นหมื่นอีก

หรือไม่ก็หาการ์ด มาเสียบกับคอมได้ครับ

ผมบอกได้เลยว่า พวกอุปกรณ์ พวกนี้ มาจากจีนทั้งนั้น
บางยี่ห้อ นำ แต่แผงมาประกอบในไทยครับ
ตัวเฟิมแวร์ ก็โรงงานที่จีนทำให้หมด
ที่ไทยทำแค่บางอย่างครับ

รับรอง ถ้าไทยเปลี่ยนไปใช้ ดิจิตอลทีวีนี่
พวก box ดู ดิจิตอล ทีวี นำเข้ามาจากจีน มาถล่มราคาแน่นอน

อย่างตอนนี้ เครื่องรับ HD DTV ก็ ใส้ในของจีนแต่อาจประกอบในไทยครับ
IPM HD เหมือนกัน

สินค้าจีนใส้ใน แต่แปะยี่ห้อ ตามแต่จะสั่งครับ
อันนั้น มัน dream box ป่าวคับ
มาตรฐานยังไม่ได้กำหนด
tuner พี่จะเอามาจากไหนคับ
ถึงบอกว่าตอนนี้ดูน่ายังสับสนระหว่างสองหัวข้อกันอยู่
show me money.
matee

โพสต์ที่ 37

คุณ nut776 สับสนแล้วครับ
dreambox ส่วน dreambox
dreambox ม้นคือการแชร์ key ผ่านระบบ internet

อ้นนั้นคือ DVT-S ส่งผ่านดาวเทียม
หรือผ่านเคเบิ้ล ก็พวก DVB-C ครับ

ระบบดิจิตอล ทีวี ตอนนี้ในไทยมีส่งสองแบบคือ
ผ่านดาวเทียม เรียกว่า DVB-S ครับ
ส่วนผ่านเคเบิ้ล คือ DVB-C ครับ
พวกdreambox ก็พวก DB800HD ผ่านดาวเทียม
DB800C ตัวนี้ระบบเคเบิ้ล
ทั้งสองตัว มีต่างตรง จูนเนอร์ครับ
ตัว DB800HD ถ้าหา จูนเนอร์ ระบบ เคเบิ้ลมาได้ก็ใส่ได้ม้นก็รับระบบ เคเบิ้ลได้ครับ

ส่วนที่ประเทศไทยจะมีต่อไปคือ DVB-T ผ่านระบบ สัญญาณ ภาคพื้นดินครับ
อย่าสับสนครับ
ที่เมืองนอกน่ะ เขาส่ง ทีวีดิจิตอล กัน 3 ระบบ น่ะครับ ผ่านดาวเทียม ผ่านเคเบิ้ล ผ่านมาทาง อากาศ ครับ
แล้วมาตรฐานน่ะ ม้นมีมานานแล้ว
ประเทศไทยแค่นำเข้ามาใช้ครับ

ขอย้ำน่ะครับ ประเทศไทยเป็นแค่ คนใช้ คนตาม ไม่ใช่ผู้พัฒนาระบบ ครับ
จำไว้ครับ
พวกเครื่องรับดาวเทียม ยี่ห้อต่างๆที่ขายนี่ ทั้งหมด 100 เปอร์เซ็น มาจากนอก บางยี่ห้อ อาจจะแปะว่า ผลิตในประเทศไทย คือเขาเอา เขามาเป็นชิ้นส่วนแล้วมาไขน๊อตในนี้ครับ
พวก MB หรืออื่นๆ มาจากนอกทั้งนั้น มาจากโรงงานในจีน
ยอมรรับเถอะครับ ว่าเราเป็นเพียงผู้ใช้ ที่บางที ซอฟแวร์ บอกว่าคนไทยพัฒนา พวกเฟิมแวร์ในเครื่องรับดาวเทียม มันก็แค่คนไทย ใส่ภาษาไทยหรือว่า ใส่รูป ส่วน หัวใจ ตัวแกนหลัก
มาจากนอก เมืองจีนทั้งนั้นครับ

พวกการ์ดเถื่อนก็มาจากนอก ซอฟแวร์ สารพัด ที่แอบถอดระหัสนี่มาจากนอกทั้งนั้น
เราแค่มา ทำนิดหน่อยครับ ส่วนแกนหลักมาจากนอกทั้งนั้นครับ
matee

โพสต์ที่ 38

มาตรฐานยังไม่ได้กำหนด
tuner พี่จะเอามาจากไหนคับ

มาเพิ่มเติมครับ มาตรฐาน มีมานานเป็น 10กว่าปีแล้วครับ

ส่วน tuner น่ะ มีมาไม่ต่ำกว่า 10 ปีแล้วครับ

tuner ดิจิตอล ก็พวกเครื่องรับดาวเทียมนั่นแหละครับ

แต่ตัวใหม่ที่เราคุยกันคือ ผ่านระบบ เสา แบบ ทีวี อนาล๊อค ครับ

แบบผ่าน เสานี่ ฝนตกดูได้ครับ แล้วไม่เกะกะ หลังคาบ้านด้วยครับ
ถ้าคุณ อยู่ในกทม ก็สั่ง จาก e-bay มาเทสได้เลยครับ เอาแบบการ์ด มาเสียบที่คอมก็ได้ครับ หรือแบบ usb ก็ได้ครับ ผมว่าจะลองสั่งมาให้ที่บ้านดูเหมือนกันครับ
matee

โพสต์ที่ 39

IPM HDPro ดูฟรี 3HD + 120 SD ราคาพร้อมขาย ต้นพฤษภา
1) เรียนตัวแทนและเพื่อนสมาชิกขณะนี้ IPM ได้ผลิตสินค้าและอยู่ระหว่างจัดส่ง
เข้าประเทศและการปรับโปรแกรม หน้าจอ และโปรแกรมการใช้งานให้ ง่าย
สำหรับผู้ใช้ทั่วไป
- รองรับ DVB-S,DVB-S2
- รองรับ Demodulation ระดับสูงสุด Symbol Rate 45,000
- รองรับ Demodulation ระดับสูงสุด QPSK,8QPSK,16APSK,32APSK
( สูงสุดในเทคโนโลยีปัจจุบัน )
- รองรับ Transport Stream Bitrate 200.3862069 MBit/s ( ต่อ 1
Transponder ใหญ่ 60 Mhz )
- รองรับ High Definition Full HD MPEG4,AVC/H.264 ,MPEG-2 (1920 X 1080 ) 50 Hz
- สามารถตั้งเวลาอัดรายการได้ และ เล่นกลับได้
- สามารถเป็น PLAYBOX เล่น File จาก USB FlashDrive,Hdisk ไม่จำกัด
และเล่น File MPEG1,2,4 ,AVI MKV DIVX JPEG MP3 MP4 ได้
ใช้แทน Media player รุ่นโปรได้ครบ
- Super OTA Blind Scan
- ถอด Key Biss, Nagra Viaccess irdeto และ Conax ( AVG DVB-S2 NSS6 95. E )
2) ช่องรายการปกติ 120 ช่อง
ช่อง HD1 ภาพยนตร์เกรด A ฝรั่ง,จีน, ไทย 2-5 ปี จากค่ายในกลุ่ม
ช่อง HD2 ภาพยนตร์สารคดีเกรด A จากต่างประเทศ 90 % ไทย 10 %
ช่อง HD3 Sport ต่างประเทศ ไทย การถ่ายทอดสดทั่วประเทศทุกวัน
@ ทุกช่องดูฟรีตลอดชีพ
@ IPM มีแผนส่งช่อง HD ประมาณ 10-20 ช่อง โดยจะทยอยเพิ่มช่องขึ้นเรื่อยๆหลังจาก
ผลิตรายการเสร็จ
3) สินค้าจะถึงเมืองไทยวันที่ 4 พฤษภาคม ถึงช่างประมาณวันที่ 16 และงานเปิดตัวที่ กทม. ครับ
ประมาณ 15-16 คงกระจายส่งทั่ว ราคาถึงช่างครบชุด ประมาณ 2,500 - 2,600 บาท

ต้องขอขอบพระคุณ เพื่้อนช่างและตัวแทนในการให้การสนับสนุนสินค้าของ
IPM 4-5แสนชุด เพียงระยะเวลาแค่ 3-4 เดือนของต้นปี2555 ทางบริษัท IPM สัญญา
ว่าจะพยายามอย่างเต็มที่ในการพัฒนาสินค้าและบริการทุกโปรดักของ IPM
ให้มีคุณภาพดีที่สุด และร่วมเป็นพันธมิตรคู่ค้ากับช่างและตัวแทนร่วมกันตลอดไป

จุดที่ผมทำ ไฮไลท์ไว้เป็น สเปค tuner เครื่องรับ HD ตัวใหม่ของ IPM
ซึ่งนำเขามา ใกล้เปิดตัวแล้ว เห็นไหมครับ เขานำเข้ามาทั้งเครื่องเลย ไม่ต้องมาจ้างโรงงานประกอบอีก

แต่บางยี่ห้อ นำเขามาเป็นชิ้นส่วนแล้วมาประกอบในนี้ ครับ เสียสองต่อ แล้วบางที ตอนประกอบในนี้ ก็มีปัญหาไม่ได้ มาตรฐาน ก็ทำให้เครื่องมีปัญหา
สเปค ข้างบนเป็น tuner ของ ระบบดาวเทียมครับ
DVB-S ครับ
matee

โพสต์ที่ 40