ระหว่างบัปเฟ่ต์ กับ ปีเตอร์ลิ้นซ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

ระหว่างบัปเฟ่ต์ กับ ปีเตอร์ลิ้นซ์

โพสต์ที่ 1

อันที่จริงผมคิดไว้นานแล้ว ว่าจะขอถามหลายๆคน
แต่คิดว่ายังไม่ถึงเวลาที่เหมาะสม
รอจนผ่านงาน มีตติ้ง TVI ก่อนถึงเริ่มต้นกระทู้นี้

ผมเองไม่ได้ศึกษาบัปเฟ่ต์ มากนักแบบรู้ไม่จริง

รู้แต่ว่าในเวปนี้มีคนชอบบัปเฟต์ มากกว่า80%
แต่คนชอบปีเตอร์ลิ้นซ์ เพี่ยงประมาณ10%

จึงอยากจะถามว่า...อ่านแต่หนังสือ
ที่เขานำเสนอแต่ความสำเร็จตลอดมาใช่หรือไม่
ทั้งที่เรื่องทั้งหมด อาจจะมีเสริมเติมแต่งจากผู้เรียบเรียง
แนวคิดของลุงบัป ใช่ได้กับหุ้นและบริษัทจดทะเบียนของไทย
ได้อย่างเหมาะสมหรือเปล่า
ลุงบัปเคยสอนวิธีเลือกหุ้นแล้วเวลาพลาดทำอย่างไร

ส่วนลิ๊นซ์ ผมชอบตามข้อเขียนหน้าเวปน่ะครับ

***บางบริษัทเขาซื้อที่จุดเริ่มต้นของการเจริญเติบโตบางบริษัทเริ่มซื้อที่จุดฟื้นตัว และถือเป็นเวลาหลายปี และหุ้นบางบริษัทที่เขาวิเคราะห์ผิดพลาดจะขายทันทีที่พบ ***

ก็อยากทราบความเห็นของท่านที่ศึกษามาอย่างดีว่า
มีความคิดเห็นอย่างไร มีประสพการณ์อย่างไร
ช่วยสอนมือใหม่อย่างผมด้วยเพราะผมยังรู้ไม่จริง
อยากให้มีคนมาแนะนำด้านต่างๆด้วยครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

ระหว่างที่จะมีคนมาสอน เฮียต้องตั้งใจฟังนะ ค่าเรียนคิดไม่แพง โพสคำตอบนึง คิดเป็นหุ้น wg 100 หุ้น

ok นะเฮีย

เอ้าพวกเราช่วยๆกันสอนเฮียปรัชญาหน่อย อิอิ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 3

:oops: แล้วมันจะได้ผลหรือเปล่าคุณเจ๋ง

หาบริษัทมีดโกนหนวด

ในตลาดหุ้นไทยให้ซื้อกันหน่อย
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

มีดโกนหาไม่มีครับ...

แต่ถ้าใครโกนหนวดแล้วมีดโกนบาด

ต้องถามพี่ปรัชญา ว่าจะทำไงดี :lovl:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 5

jaychou เขียน:มีดโกนหาไม่มีครับ...

แต่ถ้าใครโกนหนวดแล้วมีดโกนบาด

ต้องถามพี่ปรัชญา ว่าจะทำไงดี :lovl:
งั้นซิผมหาหุ้นมีดโกนมาหลายปีไม่มีเลยในตลาดหุ้น

เจอแต่ยารักษาแผล ยาฆ่าเชื้อ ของฟาร์มาแคร์

ชื่อยา เบตาดีน

คุณเจ๋งอย่าพึ่งงง (รับมุกหน่อย เวปมันเงียบ)

ผมอยากได้หุ้นน่ะครับ แนวคิดลุงบัปรับไว้เยอะแล้วล่ะ
Willpower
Verified User

โพสต์ที่ 6

สงสัยคุณปรัญชาอ่าน สิบเด้งที่ ดร. นิเวศน์ แปลแน่
ผมก็อ่านเล่มนี้เหมือนกัน
ข้อดีของ ปีเตอร์ ที่เขียนคือเขาบอกถึงข้อผิดพลาดของตัวเองไว้ด้วย
อาจารย์เวลาบรรยายที่ต่าง ๆ ก็ยกบางส่วนจากที่ปีเตอร์เขียนไว้ด้วยว่า
การตัดสินใจผิดเป็นเรื่องธรรมดามากต้องเกิดกับทุกคน
แต่ต้องแทงตัวที่ถูกหนัก ๆ และมาก ๆ เท่านั้นหนะเพื่อให้ส่วนที่ได้ไปกลบส่วนที่เสีย
ปรัชญา

โพสต์ที่ 7

Willpower เขียน:สงสัยคุณปรัญชาอ่าน สิบเด้งที่ ดร. นิเวศน์ แปลแน่
ผมก็อ่านเล่มนี้เหมือนกัน
ใช่ครับ
ผมว่า ท่าน ดร.รวมความหลากหลายแบบรวมมิตรไว้ดีครับ

ผมเองเคยผิดพลาดเรื่องการซื้อหุ้นจากอดีตถึงปัจจุบันนับไม่ถ้วนครับ

และต้องขายทิ้งแบบขาดทุน เขาเรียนผมเป็นท่าน ล๊อต :lovl:

ผมยังไม่เจอการเลือกหุ้นที่ซื้อมาผิดว่า...........ควรทำอย่างไร

อย่างแฟนพี่ ผมก็จุก น่ะครับ
อย่างชี-เอ็ด ผมก็เจ็บ น่ะครับ
(แต่โชคดีที่เจ้าของหรือผู้บริหารขายออกมาให้เห็นทางลม
ก็เลยรอดมาแบบเสียเลือดเนื้อน้อยหน่อย)
ตอนดู วิเคราะห์เราก็ว่ามันดี มันใช่เลย แบบนี้ เป๊ะ เป๊ะ จึ๊กกะดึ๋ยย
แต่เวลา มีเหตการณ์ที่ไม่คาดคิด
สำหรับคนรุ่นใหม่คนรุ่นเก่าก็ไม่รอด

คงต้องเป็นท่าน ล๊อต อย่างเดียวครับ
:\/:
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 8

จึงอยากจะถามว่า...อ่านแต่หนังสือ
ที่เขานำเสนอแต่ความสำเร็จตลอดมาใช่หรือไม่
ทั้งที่เรื่องทั้งหมด อาจจะมีเสริมเติมแต่งจากผู้เรียบเรียง
แนวคิดของลุงบัป ใช่ได้กับหุ้นและบริษัทจดทะเบียนของไทย
ได้อย่างเหมาะสมหรือเปล่า
ลุงบัปเคยสอนวิธีเลือกหุ้นแล้วเวลาพลาดทำอย่างไร
สิ่งที่แตกต่างกันชัดเจนคือ
ปีเตอร์ลินท์ แต่งหนังสือจากประสบการณ์ของตัวเอง ออกมาขาย
ในขณะที่
บัฟเฟตท์ มีแต่คนรอบข้างแต่งออกมาขาย โดยคาดดการณ์ว่าน่าจะใช่หลักการนี้ :lovl:
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไง
ผมอ่านฯบัฟเฟตหลายรอบ เบื่อๆ
ก็มาอ่านฯปีเตอร์ลินท์ หลายรอบ เบื่อๆ
ก็เปลี่ยนไปเรื่อย วนไปวนมา
ลืมทำเครื่องหมาย จะได้รู้ว่าอันไหนมากสุด
คร่าวๆ น่าจะพอๆกัน One up ฯ วาทะวอเรนฯ VI made easy
ผมว่าปีเตอร์ลินท์ และบัฟเฟต ก็มีความคิด ทัศนคติการลงทุน
ไม่แตกต่างกัน สำหรับผมชอบทั้งคู่ แถมลุงเบน ด้วยครับ:D
คัดท้าย

โพสต์ที่ 10

HI.ผมเอง เขียน: สิ่งที่แตกต่างกันชัดเจนคือ
ปีเตอร์ลินท์ แต่งหนังสือจากประสบการณ์ของตัวเอง ออกมาขาย
ในขณะที่
บัฟเฟตท์ มีแต่คนรอบข้างแต่งออกมาขาย โดยคาดดการณ์ว่าน่าจะใช่หลักการนี้ :lovl:
:D
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
harry

โพสต์ที่ 11

ส่วนตัวผมว่า แต่ละคนก็มีแนวทางของตัวเอง และก็สามารถประสบความสำเร็จได้เช่นกัน

แต่ผมว่า สำหรับเมืองไทย และพวกเรา ก็เอาจากหลายๆคน มากรั่นกรอง เลือกใช้ให้เหมาะกับแต่ละหุ้น แต่ละกิจการ ก็น่าจะประสบความสำเร็จได้เช่นกัน
Expecto Patronum!!!!!!
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ผมมีความรู้สึกว่า ทั้งสองท่านเวลาซื้อหุ้น
สามารถพูดคุย เจาะลึก กับเจ้าของบริษัทหรือผู้บริหารได้เลย(มีอินไซด์)

อีกทั้งเมื่อซื้อแล้ว ถึงแม้ไม่ได้บริหารก็จริง
แต่คำพูด คำแนะนำของท่าน ผู้บริหารบางครั้งถึงต้องทำตาม(มีอิทธิพลสูง)

บ้านเราไม่ได้เลย
อย่างไรก็เป็นแนวทางที่ดีทั้งคู่ครับ
แต่ก็ปฏิบัติยากอย่างที่พี่ปรัชญาว่าจริงๆครับ :mrgreen:
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 13

เริ่มต้นจากบัพเฟต์ครับ แต่ตอนหลังชอบแนวของลินซ์มากกว่า เพราะเข้ากันได้กับบุคลิกส่วนตัวครับ

เดี๋ยวนี้การลงทุนของผมได้รับอิทธิพลจากหนังสือเรื่อง Beat the street ของลินซ์ มากที่สุด (ประมาณ 70% มั่งครับ)
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

คุณสุมาอี้ ไตล์เดียวกับเฮียปรัชญาเลยครับ

ปีเตอร์ ลินซ์ เมืองไทย
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 15

กองทุนที่ลินซ์บริหารมี IRR เฉลี่ย 29% ต่อปี

ผมไม่เชื่อว่าผมจะมีทางทำได้ขนาดนั้น
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 16

คุณปรัชญา
เบทาดีน เข้าใจว่าเขาเอามาแจกเฉยๆ
ไม่น่าจะใช้ผู้ผลิต
ตอนนี้สินค้าที่กำลังรุ่งคือ
แบบสเปรย์ในเวปนี้ครับ
http://www.fgb.com.au/BosHome.htm

ผมเห็นในร้านฟาสซิโน ซึ่งเป็นร้านขายยาแบบแฟรนไชส์
ที่ศิริราช วางไว้ในตำแหน่งที่สะดุดตาคนที่จะจ่ายเงินค่าสินค้า

ความจริง โบสิสโตที่ออสเตรเลีย
น่าจะเข้ามาเทคโอเวอร์ให้หมดเรื่องหมดราว ฮาๆๆๆๆ
Neng

โพสต์ที่ 17

ปกติชอบแบบของ Graham มากที่สุดถึงจะถูกมองว่าล้าหลัง วอเรนอยู่ท้ายๆครับที่ไม่ค่อยชอบเพราะแกไม่จ่ายปันผล..ขี้งกเห็นแก่ตัว ส่วนลุงลินท์ ดูเป็นสามัญชนคนปกติที่มีรัก โลภ โกรธ หลง ให้เครดิตแกรองๆลุงแฮ่มครับ
buglife

โพสต์ที่ 18

คลายเครียด เขียน:ความจริง โบสิสโตที่ออสเตรเลีย
น่าจะเข้ามาเทคโอเวอร์ให้หมดเรื่องหมดราว ฮาๆๆๆๆ
ท่าทาง พี่เอ็นโด้ พี่ปรัชญา พี่เตวี่ กำลังจะรับเละ ยิ่งกว่าถูกหวยอีก แบบนี้ :ep: :ep: :ep:

:juju: :juju: :juju:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 19

คลายเครียด เขียน:
ผมเห็นในร้านฟาสซิโน ซึ่งเป็นร้านขายยาแบบแฟรนไชส์
ที่ศิริราช วางไว้ในตำแหน่งที่สะดุดตาคนที่จะจ่ายเงินค่าสินค้า

ความจริง โบสิสโตที่ออสเตรเลีย
555

ถ้าเกิดมาชาตินี้ถือหุ้นถูกเทคสัก2บริษัทก็น่าจะ ฝันเป็นจริง
เอาราคาบุ๊ค+เครดิตการตลาดก็พอแล้วครับ
ขอบคุณเฮียคลายเครียด เฝ้าดูพื้นที่ กทม.ให้ครับ
ผมดูอิสาณ ลาว+เวียดนาม
มีใครดูพม่าให้ ยิงกันเรื่อยต้องใช้ยาล้างแผลอยู่นะครับ
ล็อคหัวข้อ