วิธีเขียนกราฟแบบ ปีเตอร์ลินซ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
siam1976
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วิธีเขียนกราฟแบบ ปีเตอร์ลินซ์

โพสต์ที่ 1

พอดีอ่านเจอใน one up on wall street ในเล่มจะมีกราฟราคาหุ้น ร่วมกับ กำไรต่อหุ้น ซึ่ง 2 เส้นนี้ เขียนในเนื้อที่เดียวกัน เพื่อแสดงแนวโน้มว่าไปด้วยกันหรือเปล่า โดยลินซ์แนะนำให้ซื้อเมื่อราคาหุ้นต่ำกว่าเส้นกำไรมาก และขายมันเมื่อราคาเพิ่มเหนือกำไรมหาศาล และเท่าที่สังเกตหุ้นเกือบทุกตัวในหนังสือเล่มนี้มีแนวโน้มตามที่ลินซ์บอกไว้ คือ ไม่ช้าก็เร็วราคากับกำไรต้องไปด้วยกันเสมอ
สาเหตุที่่่ตั้งกระทู้ คือผมอยากทราบครับว่า จะใช้โปรแกรมอะไรเขียนกราฟ ราคา และ กำไร ในแผ่นกราฟเดียวกันได้บ้าง ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะ วิธีเขียนอย่างคร่าวๆ จะขอบคุณมากๆครับ
sakkaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: วิธีเขียนกราฟแบบ ปีเตอร์ลินซ์

โพสต์ที่ 2

siam1976 เขียน:พอดีอ่านเจอใน one up on wall street ในเล่มจะมีกราฟราคาหุ้น ร่วมกับ กำไรต่อหุ้น ซึ่ง 2 เส้นนี้ เขียนในเนื้อที่เดียวกัน เพื่อแสดงแนวโน้มว่าไปด้วยกันหรือเปล่า โดยลินซ์แนะนำให้ซื้อเมื่อราคาหุ้นต่ำกว่าเส้นกำไรมาก และขายมันเมื่อราคาเพิ่มเหนือกำไรมหาศาล และเท่าที่สังเกตหุ้นเกือบทุกตัวในหนังสือเล่มนี้มีแนวโน้มตามที่ลินซ์บอกไว้ คือ ไม่ช้าก็เร็วราคากับกำไรต้องไปด้วยกันเสมอ
สาเหตุที่่่ตั้งกระทู้ คือผมอยากทราบครับว่า จะใช้โปรแกรมอะไรเขียนกราฟ ราคา และ กำไร ในแผ่นกราฟเดียวกันได้บ้าง ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะ วิธีเขียนอย่างคร่าวๆ จะขอบคุณมากๆครับ
ก็excelไงครับ?
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
nut776
ผู้ติดตาม: 4

Re: วิธีเขียนกราฟแบบ ปีเตอร์ลินซ์

โพสต์ที่ 3

มีเวปสำเร็จให้ตามดูแบบสำเร็จไหมคับ
show me money.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ผมใช้ excel ไม่เป็น
รบกวนถามหน่อยคับว่าถ้าเอาไฟล์พี่ครรชิต
มารันเลยได้ไหมคับ โดยไม่ต้อง กรอกข้อมูลเอง ขอบคุณคับ
show me money.
Proxity

โพสต์ที่ 5

ถ้าจะทำตาม Lynch ผมขอให้ความเห็นที่ควรระวังคือ ในหนังสือของ Lynch เขาเลือกหุ้นที่ดีมาก่อน แล้วมาดูว่าราคาขณะนั้นถูกหรือแพง โดยใช้เส้นราคากับกำไร (กรณีของ Lynch เส้นที่ว่าจะเทียบเท่ากับ PE 15 ซึ่งผมมองว่าแพงทีเดียว) ผมเชื่อว่าการเลือกหุ้นโดยเริ่มจากกราฟราคาต่อกำไร โดยไม่ดูว่าคุณภาพของกำไรหรือคุณภาพของบริษัทและแนวโน้มของการเติบโต เป็นอย่างไรเป็นวิธีไม่ถูกต้องเสียทีเดียว เพราะแม้แต่ Lynch เอง ก็ใช้เวลาเยอะมากในการประชุมกับบริษัทต่างๆ เพื่อหาแนวโน้นของการเติบโตของบริษัทตลอดเวลา ไม่ได้ยึดกับกราฟที่ว่าเท่านั้น
siam1976

โพสต์ที่ 6

เคยเห็นบางท่านสร้างเส้นราคาโดยใช้ p/(pe) แต่ติดตรงที่ว่าเขาแยกกราฟต่างหาก ไม่รวมกับเส้นราคา ทำให้เทียบดูไม่ถนัด กรณีที่ท่าน Proxity แนะว่าเส้นที่ว่าจะเทียบเท่ากับ PE 15 ช่วยอธิบายหน่อยครับ เพราะตามความเข้าใจของผมคือ ลินซ์จะเอากำไรสุทธิจริงๆมาเขียนกราฟ ซึ่งช่วงที่ PE สูงๆ เส้นราคาจะสูงกว่่าเส้นกำไร และเท่าที่ผมสังเกตดูหุ้นบางตัว มีเส้นราคาเหนือเส้นกำไรนานเป็น สิบๆปี ก่อนที่ราคาจะตกลงมาให้สมดุลกัน กลายเป็นว่าถ้าใช้หลักการนี้เป็นหลักเราอาจจะขายหมูก่อนเวลาอันควร
Proxity

โพสต์ที่ 7

เพื่อให้เห็นภาพตรงกัน ผมเริ่มต้นอ้างอิงจากหนังสือแปล Beating The Street ปกฟ้าที่คุณพรชัย ลงแรงแปลให้เราอ่านกัน
เอากราฟของ Norwest Corp หน้า 150..

แกนกราฟด้านซ้ายคือ EPS และแกนกราฟด้านขวาคือ Price

ถ้าเวลาเรา Plot กราฟเอง แบบไม่รู้ไม่ชี้ เราจะใช้อะไรอ้างอิงว่า EPS เริ่มที่เท่าไร และ Price เริ่มที่เท่าไร ?? เพื่อจะให้เห็นว่าราคามันต่ำกว่า EPS หรือสูงกว่า EPS เพราะถ้าเราขยับ scale ทางซ้ายหรือทางขวาขึ้นลงเอง เส้นราคามันก็จะอยู่สูงต่ำกว่าเส้นกำไรได้..

ทีนี้ถ้าเราดูกราฟของ Lynch เราจะเห็นเลยว่า แกนซ้ายที่กำไร 0.25 cent จะเท่ากับแกนขวาที่ 3.75 เหรียญ และถ้าแกนซ้ายที่กำไร 0.50 cent จะเท่ากับแกนขวาที่ 7.50 เหรียญ และทำนองเดียวกันแกนซ้ายที่กำไร 1 เหรียญ จะเท่ากับแกนขวาที่ 15 เหรียญ (เทียบแล้วคือ PER 15x) หรือดูที่หน้า 151 ของ NDB ก็จะเป็น Scale แบบเดียวกัน

แปลว่า ถ้าเรา plot กราฟแล้ว หุ้นที่มี PE ต่ำกว่า 15 เส้นราคาและเส้นกำไรจะตัดกันพอดี และเมื่อราคาหุ้นสูงขึ้นขณะที่กำไรคงตัว เช่นกลายเป็น PE 20 เส้นราคาก็จะวิ่งเหนือเส้นกำไร และ เมื่อราคาตกกลับลงมาเป็น PE10 เส้นราคาก็จะวิ่งต่ำกว่าเส้นกำไรครับ..ลอง plot ดูก็จะเห็นน่ะครับ
siam1976

โพสต์ที่ 8

Proxity เขียน:เพื่อให้เห็นภาพตรงกัน ผมเริ่มต้นอ้างอิงจากหนังสือแปล Beating The Street ปกฟ้าที่คุณพรชัย ลงแรงแปลให้เราอ่านกัน
เอากราฟของ Norwest Corp หน้า 150..

แกนกราฟด้านซ้ายคือ EPS และแกนกราฟด้านขวาคือ Price

ถ้าเวลาเรา Plot กราฟเอง แบบไม่รู้ไม่ชี้ เราจะใช้อะไรอ้างอิงว่า EPS เริ่มที่เท่าไร และ Price เริ่มที่เท่าไร ?? เพื่อจะให้เห็นว่าราคามันต่ำกว่า EPS หรือสูงกว่า EPS เพราะถ้าเราขยับ scale ทางซ้ายหรือทางขวาขึ้นลงเอง เส้นราคามันก็จะอยู่สูงต่ำกว่าเส้นกำไรได้..

ทีนี้ถ้าเราดูกราฟของ Lynch เราจะเห็นเลยว่า แกนซ้ายที่กำไร 0.25 cent จะเท่ากับแกนขวาที่ 3.75 เหรียญ และถ้าแกนซ้ายที่กำไร 0.50 cent จะเท่ากับแกนขวาที่ 7.50 เหรียญ และทำนองเดียวกันแกนซ้ายที่กำไร 1 เหรียญ จะเท่ากับแกนขวาที่ 15 เหรียญ (เทียบแล้วคือ PER 15x) หรือดูที่หน้า 151 ของ NDB ก็จะเป็น Scale แบบเดียวกัน

แปลว่า ถ้าเรา plot กราฟแล้ว หุ้นที่มี PE ต่ำกว่า 15 เส้นราคาและเส้นกำไรจะตัดกันพอดี และเมื่อราคาหุ้นสูงขึ้นขณะที่กำไรคงตัว เช่นกลายเป็น PE 20 เส้นราคาก็จะวิ่งเหนือเส้นกำไร และ เมื่อราคาตกกลับลงมาเป็น PE10 เส้นราคาก็จะวิ่งต่ำกว่าเส้นกำไรครับ..ลอง plot ดูก็จะเห็นน่ะครับ
พอจะเห็นภาพแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ
kamonrat

โพสต์ที่ 9

อาจดูได้จาก http://www.corporateinformation.com/ เขาคิด PE เทียบเคียงเท่ากับ 10
imerlot
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 10

aonzzung

โพสต์ที่ 11

เคยสงสัยด้วยว่าจะมี tool อะไรช่วยพล๊อตแบบนี้ได้บ้าง
ไปหามาได้ยังไงเนี่ยครับเว็ป http://www.corporateinformation.com/
ถึงจะไม่ละเอียดมาก แต่เอาไว้ดูเล่นคร่าวๆก็โอเคเลย
sirisak

โพสต์ที่ 12

Banpu-ดูน่าสนใจเเต่ผมแปะกราฟไม่เป็นครับ :oops:
pullmeunder

โพสต์ที่ 13

kamonrat เขียน:อาจดูได้จาก http://www.corporateinformation.com/ เขาคิด PE เทียบเคียงเท่ากับ 10
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 14

ผมทำไว้ให้แล้ว สารพัด กราฟ ใน EPS16YEAR

ชีต Chart
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ในชีต PRICE CHART
รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
นพพร

โพสต์ที่ 15

ของพี่ครรชิตนี่ครบเครื่องครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
sipoonya

โพสต์ที่ 16

ของพี่ครรชิต มาเต็ม :bow: :bow:
Sixth Sense Investor
tournoi

โพสต์ที่ 17

[quoteพอดีอ่านเจอใน one up on wall street ในเล่มจะมีกราฟราคาหุ้น ร่วมกับ กำไรต่อหุ้น ซึ่ง 2 เส้นนี้ เขียนในเนื้อที่เดียวกัน เพื่อแสดงแนวโน้มว่าไปด้วยกันหรือเปล่า โดยลินซ์แนะนำให้ซื้อเมื่อราคาหุ้นต่ำกว่าเส้นกำไรมาก และขายมันเมื่อราคาเพิ่มเหนือกำไรมหาศาล][/quote]

:oops: ขอโทษนะครับถ้าถามเชยๆ
แบบว่าหมายถึงกราฟหน้าไหนอ่ะครับ?? :oops:
siam1976

โพสต์ที่ 18

tournoi เขียน:[quoteพอดีอ่านเจอใน one up on wall street ในเล่มจะมีกราฟราคาหุ้น ร่วมกับ กำไรต่อหุ้น ซึ่ง 2 เส้นนี้ เขียนในเนื้อที่เดียวกัน เพื่อแสดงแนวโน้มว่าไปด้วยกันหรือเปล่า โดยลินซ์แนะนำให้ซื้อเมื่อราคาหุ้นต่ำกว่าเส้นกำไรมาก และขายมันเมื่อราคาเพิ่มเหนือกำไรมหาศาล]
:oops: ขอโทษนะครับถ้าถามเชยๆ
แบบว่าหมายถึงกราฟหน้าไหนอ่ะครับ?? :oops:[/quote]

ปีเตอร์ลินซ์ยกตัวอย่างให้ดูกราฟหุ้น 3 ตัว Shoney's ,The Limited , Marriott อยู่หน้าที่ 202 ครับ
tournoi

โพสต์ที่ 19

:D ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์