คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
เกล้า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4711

VIB007 เขียน:ติดตามบทความ Value Way ได้ที่นี่

http://www.facebook.com/?sk=lf#!/profil ... 0140817470
ขอบคุณครับพี่วิบูลย์ :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
teatree
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4712

ผมตามเข้าไปอ่าน value wayแล้วนะครับ
เมื่อไรจะมีหนังสือของคุณออกมาบ้าง
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 4713

หนังสือตระแกรงร่อนมาแล้วครับ ติดตามได้ วางแผงปลายเดือนกุมภาพันธ์ 2555 นี้

http://www.facebook.com/photo.php?fbid= ... 0140817470
แนบไฟล์
cover ตระแกรงร่อน ปกหน้า.jpg

ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4714

เตรียมเงินไว้รอซื้อเลยครับ ไม่พลาดแน่ๆ :D :D :D
aoao

โพสต์ที่ 4715

อยากสอบถามหน่อยครับ อย่างบริษัทที่ขายสินค้า เราจะทราบจากไหนว่ามีลูกค้าอยุ่กี่ราย อ่านจากกระทู้เก่าๆเห็นบางบริษัทมีแต่ 2-3 ราย และจากเวบของบริษัทบางทีก็ไม่ได้มีบอกไว้

รบกวนด้วยครับ
ladak

โพสต์ที่ 4716

ซื้อแน่นอนค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 4717

aoao เขียน:อยากสอบถามหน่อยครับ อย่างบริษัทที่ขายสินค้า เราจะทราบจากไหนว่ามีลูกค้าอยุ่กี่ราย อ่านจากกระทู้เก่าๆเห็นบางบริษัทมีแต่ 2-3 ราย และจากเวบของบริษัทบางทีก็ไม่ได้มีบอกไว้

รบกวนด้วยครับ
56-1
daraka

โพสต์ที่ 4718

ซื้อหนังสือมาแล้วค่ะ กำลังอ่านอยู่ ขอบคุณที่มีหนังสือดีๆมาให้อ่าน
ตอนนี้ยังตามหา อ่านก่อนรวยถาวรกว่าและvalue way
อยากได้มากค่ะ
j21

โพสต์ที่ 4719

เปน VI rare item ไปแล้วคับ หาซื้อยากมั่ก ๆ ๆ
thaloengsak

โพสต์ที่ 4720

ซื้อมาแล้วครับ เยี่ยมมาก
ดีกว่าหนังสือหลายเล่มที่มือใหม่วันพรุ่งนี้ชอบซื้ออ่านกันอีก
ลงทุนเพื่อชีวิต
viim

โพสต์ที่ 4721

อุดหนุนมาแล้วและอ่านจบแล้วครับ วันที่ 14 มี.ค. นี้ก็จะตามไปฟังตัวเป็นๆของพี่อีกครับ ขอบคุณมากครับ :)
scionman

โพสต์ที่ 4722

ขอบคุณสำหรับหนังสือดีๆครับ. ดูจากสารบัญแล้ว เหมือนผมได้กดค้นหาจากในนี้เลย..
สะดวกมากๆ ^ ^
sunrise

โพสต์ที่ 4723

สวัสดีครับพี่วิบูลย์

เมื่อวานผมไปร้านหนังสือแล้วเจอหนังสือตะแกรงร่อนหุ้น

ผมคิดอยู่แป็ปนึงแล้วก็ซื้อหน้งสือมาเพราะตอนแรกรู้สึกว่าอ่านกระทู้หลายรอบแล้ว
พอดีแฟนเดินมา
ผมบอกกับแฟนว่านี่คือหนังสือที่มาจากกระทู้ในthaiviที่เปลี่ยนชีวิตพี่
ผมนึกถึงตอนที่ผมหัดลงทุนใหม่ๆทันทีครับ
อ่านกระทู้นี้บ่อยมากครับ ทุกครั้งที่งงๆกับการลงทุน ผมก็กลับมาอ่านเป็นการกระตุ้นพื้นฐานอีกครั้ง

ผมมีชีวิตที่ดี มีอิสระทางการเงินได้ทุกวันนี้ก็เพราะกระทู้นี้แหละครับ
พี่วิบูลย์เป็นครูคนแรกๆของผมเลยครับสำหรับการลงทุน

ขอบคุณคุณครูมากๆเลยครับที่ให้แนวทางที่เปลี่ยนชีวิตผมครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
good to great

โพสต์ที่ 4724

เป็นหนังสือที่ดีมากครับ ข้อสรุปที่ผมต้องจำให้ขึ้นใจ" หลักคิด สำคัญกว่าวิธีการ " ผมว่าเหมาะทั้งมือเก่า และมือใหม่นะครับ
Gondar

โพสต์ที่ 4725

ซื้อมาแล้วเช่นกันครับแอบดีใจมีคำถามผมด้วย :D
It is a mistake for investors to focus on business forecasts instead of looking at the intrinsic value of the business.
VIB007

โพสต์ที่ 4726

daraka เขียน:ซื้อหนังสือมาแล้วค่ะ กำลังอ่านอยู่ ขอบคุณที่มีหนังสือดีๆมาให้อ่าน
ตอนนี้ยังตามหา อ่านก่อนรวยถาวรกว่าและvalue way
อยากได้มากค่ะ
ติดต่อสนพ.เนชั่นเลยครับ
อ่านก่อนรวยถาวรกว่าและวิถีเซียนหุ้นมูลค่า
VIB007

โพสต์ที่ 4727

sunrise เขียน:สวัสดีครับพี่วิบูลย์

เมื่อวานผมไปร้านหนังสือแล้วเจอหนังสือตะแกรงร่อนหุ้น

ผมคิดอยู่แป็ปนึงแล้วก็ซื้อหน้งสือมาเพราะตอนแรกรู้สึกว่าอ่านกระทู้หลายรอบแล้ว
ผมบอกกับแฟนว่านี่คือหนังสือที่มาจากกระทู้ในthaiviที่เปลี่ยนชีวิตพี่
ผมนึกถึงตอนที่ผมหัดลงทุนใหม่ๆทันทีครับ
อ่านกระทู้นี้บ่อยมากครับ ทุกครั้งที่งงๆกับการลงทุน ผมก็กลับมาอ่านเป็นการกระตุ้นพื้นฐานอีกครั้ง

ผมมีชีวิตที่ดี มีอิสระทางการเงินได้ทุกวันนี้ก็เพราะกระทู้นี้แหละครับ
พี่วิบูลย์เป็นครูคนแรกๆของผมเลยครับสำหรับการลงทุน

ขอบคุณคุณครูมากๆเลยครับที่ให้แนวทางที่เปลี่ยนชีวิตผมครับ
ยินดีด้วยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4728

sunrise เขียน:สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ผมจำได้ว่าเคยเขียนเป้าหมายของกระทู้ตระแกรงร่อนไว้ว่า
ขอแค่สักหนึ่งคนที่เปลี่ยนชีวิตด้วยกระทู้นี้ได้ก็เพียงพอแล้ว

แสดงว่าเป้าหมายนี้บรรลุจุดประสงค์แล้ว
tharntawun

โพสต์ที่ 4729

ขอบคุณพี่วิบูลย์ ที่เป็นอีกหนึ่งแรงบันดาลใจ แก่น้อง ๆ วีไอหน้าใหม่ที่พึ่งเริ่มต้นอย่างผม ชื่นชมครับ
Let it Be
Tarzann

โพสต์ที่ 4730

offshore-engineer เขียน:
babycat เขียน:ขอบคุณ คุณ offshore-engineer มากค่ะ
ตามอ่านในห้อง pttep เห็นคุณ offshore โพสข้อมูลลึกมาก อยากขอสอบถามความเห็นเพิ่มเติมซัก 3-4 ข้อหน่อยนะค่ะ

1.pttep ถือว่ามีขนาดประมาณอันดับที่ 10 ถ้าวัดจาก prove reserves โดยอันดับ 1 คือ saudi aramco 2. คือ national iranian oil company โดยปริมาณ prove reserves ของ pttep น้อยมากๆเมื่อเทียบกับอันดับต้นๆของโลก อยากทราบว่าถ้าเทียบกันแล้วความสามารถในการทำกำไรของ pttep นี้สู้อันดับต้นๆไม่ได้เลยใช่ไหมค่ะ
2.pttep มี drilling success rate ประมาณ 92% เมื่อเทียบกับ exxon mobil ที่ประมาณ 99% แปลว่า pttep มีความสามารถในการหาเจอก๊าซธรรมชาติน้อยกว่า exxon ถูกไหมค่ะ คือขุดเก่งน้อยกว่าเพราะ know how น้อยกว่า
3.pttep บอกว่าในปี 2020 ตั้งใจจะมี 9 แสน boed โดยการไป take over มาประมาณ 3 แสน และผลิตเองเพิ่มอีก 3 แสน ดิชั้นความรู้ไม่เยอะเท่าไหร่เลยคิดว่าถ้าน้ำมันของโลกมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ใครจะมาขายหลุมราคาถูกๆให้กับ pttep ถ้าได้ซื้อก็คงได้ราคาแพง ถึงแม้ว่ากำลังผลิตจะถึง 9 แสนจริงๆ แต่การได้มาจาก take over จะคุ้มแน่เหรอค่ะ เราพอมีวิธีคำนวนไหมค่ะว่าถ้าเทียบกับเงินที่จ่ายไป take over แล้วเราได้ปริมาณก๊าซมาเท่าไหร่ถึงจะถือว่าลงทุนแล้วคุ้ม
ขอบคุณ คุณ offshore มากนะค่ะ
ขออนุญาติพี่วิบูลย์ตอบอีกครั้งนะครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่า หลังๆมาผมไม่ค่อยได้ติดตามบริษัทนี้อย่างใกล้ชิดสักเท่าไหร่ ผมขอตอบจากความรู้เก่าที่เคยศึกษา บวกกับข่าวคราวของอุตสาหกรรมนี้ที่ติดตามนะครับ

1. ผมไม่คิดว่า PTTEP จะมีขนาดใหญ่เป็นอันดับ 10 ของโลกนะครับ น่าจะเล็กกว่านั้นมากๆ บริษัทปิโตรเลียมยักษ์ใหญ๋นั้นเป็นบริษัทน้ำมันของชาติครับ (ภาษาอังกฤษใช้คำว่า National Oil Company - NOC) ขนาด ExxonMobil หรือ Shell ซึ่งเป็นบริษัทเอกชนขนาดใหญ่ยังมีปริมาณสำรองน้อยกว่า NOC เยอะมากๆ นิตยสาร The Economist ลงบทความล่าสุดเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้เมื่อปลายเดือนที่แล้ว ผมเอากราฟมาแปะให้แต่ถ้าสนใจอยากอ่านบทความเต็มๆก็สามารถไปที่ลิงค์นี้ครับ http://www.economist.com/node/21534794
ขออนุญาติเสริมเล็กน้อยครับ

1.ตอนนี้ PTTEP เป็น no.10 ใน Asia ครับ ถ้าเพิ่มกำลังผลิตจะถึง 9 แสนจริงในปี 2020 น่าจะขึ้นแท่น no. 7 ในเอเชีย
แนบไฟล์

Tarzann

โพสต์ที่ 4731

2. แผนการที่จะทำให้ได้ 900000 เค้าๆ ดูตามตารางข้างล่างนี้
M&A ค่อนข่างมีบทบาทสำคัญที่จะทำให้ได้ตามเป้า
แนบไฟล์

Tarzann

โพสต์ที่ 4732

คำถามที่ว่าFossil Fuel จะหมดโลกในอีก 40 ปีข้างหน้าหรือไม่ ส่วนตัวผมคิดว่าคงไม่หมดเร็วขนาดนั้น เพียงแต่จะหายากขึ้น และต้นทุนการผลิตจะสูงขึ้นมาก เพราะต้องไปเจาะที่น้ำลึกมากขึ้น หรือพวก unconventional resource (Heavy oil , Shale-Oil , Oil-shale , Shale gas ,Coalbed Methane .....) ยังมีอีกมาก เพียงแต่ต้นทุนunconventional resource จะแพง ,อยู่ที่ 60 - 150 USD/barrel ซึ่งไม่ถูกเท่า conventional resource (20 - 50 USD/barrel)
แนบไฟล์

Tarzann

โพสต์ที่ 4733

Shale Gas in USA , It's will be one of major resource of USA in next decades.
This is major reason why Gas(NGV,CNG) price in USA is cheaper than Thailand.
แนบไฟล์

VIB007

โพสต์ที่ 4734

ติดตามบทความ Value Way ได้ที่นี่

http://www.facebook.com/?sk=lf#!/profil ... 0140817470
DragonKing

โพสต์ที่ 4735

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆของทุกๆท่านครับ
cantona_z

โพสต์ที่ 4736

อ่านกี่คร้ังก็ยังซาบซึ้งครับ
prwavi

โพสต์ที่ 4737

ขอบคุณข้อมูลที่นำมาแนะนำครับผม :8) :8)
kyuthapol

โพสต์ที่ 4738

ผมเป็นมือใหม่อยากทราบว่าcompany handbook หาซื้อได้ที่ไหน ขอบคุณครับ
kyuthapol

โพสต์ที่ 4739

ขอถามเพิ่มอืกนิด company hand book เนื้อหาเหมึอนแบบ 56-1 ไหมครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4740

kyuthapol เขียน:ผมเป็นมือใหม่อยากทราบว่าcompany handbook หาซื้อได้ที่ไหน ขอบคุณครับ
ไม่รู้ยังมีขายหรือเปล่า ลองหาดูที่ศูนย์หนังสือจุฬาครับ