Moderntrade ท้องถิ่น แดนอีสาน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Dekfaifah
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: Moderntrade ท้องถิ่น แดนอีสาน

โพสต์ที่ 31

ห้างสรรพสินค้าเสริมไทยพลาซ่า จ.มหาสารคาม

รูปภาพ

ข้อเด่น(อันนี้ชอบส่วนตัว)
1. ถ้าใครไม่ชอบกินอาหารที่ห้าง ใกล้ๆจะมีตลาดโต้รุ่งให้ทาน(สาวๆเยอะมากครับวันเสาร์อาทิตย์)
2. การเดินทางสะดวกมากๆ มีบริการทั้ง วินมอเตอร์ไซด์ รถสองแถว
3. ใกล้ๆมีโรงแรมให้พักสำหรับท่านที่เดินทางจากแดนไกล

ข้อด้อย(ความไม่ชอบส่วนตัว)
-ถนนด้านหน้าห้างรถติดอย่างมากช่วงเย็น
ภาพประจำตัวสมาชิก
vi_tal signs

Re: Moderntrade ท้องถิ่น แดนอีสาน

โพสต์ที่ 32

รายใหญ่ทําได้แบบรายใหญ่
รายเล็กทําได้แบบรายเล็ก
:)
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 33

กระทู้นี่เจ๋งมากเลยคับ ซุนเซ็ก

เนื่องจากผมไม่ค่อยได้เดินทางไป ตจว.บ่อยๆ เห็นกระทู้นี้แล้ว ก็อึ้งไปเลยเหมือนกัน

ความเป็น urbanization ของไทย กำลังค่อยๆ คืบคลานออกไปนอกกทม.มากขึ้นเรื่อยๆ

ถ้างั้น พอจะช่วยกัน discuss ได้ไหมครับว่า

urbanization นั้น ห้างยักษ์ใหญ่ สามารถ กินส่วนแบ่งของห้างดั้งเดิมได้มากน้อยแค่ไหน

เมื่อก่อน ผมอยู่ พิษณุโลก มีห้างอยู่ไม่กี่ห้าง ถึงแม้มี bigc เข้ามา
คนก็ยังนิยมไปห้าง topland อยู่ (ต่อมากลายเป็น robinson)

ล่าสุดเห็นมี central ไปเปิด ..

ความเจริญกำลังก้าวไปยึดครองพื้นที่รอบนอก เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ความเชื่อเดิม ผมยังคงคิดว่า ค้าปลีก และ hypermarket จะมีพลังทำลายล้าง ห้างเล็กๆ ได้ด้วย
พลังของ economy of scale เพราะสามารถ กำหนดราคาสินค้าได้
แถม การเลือกทำเล ก็ค่อนข้างได้เปรียบ

แต่การที่เห็นกระทู้นี้ ก็เลยต้องมาคิดอีกที
เพราะ เห็นแต่ละร้าน ชื่อ ก็ แบบ งงๆ บิ๊ก ม. อะไรเงี้ย

ตกลง เจ้าถิ่นเดิม "เอาอยู่" ไหมครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
sakkaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

แล้วแต่รายนะครับผมว่า ขึ้นอยู่กับการปรับตัวของเจ้าถิ่นเดิม

พูดถึงเรื่องนี้ ช่วงนี้ผมอ่านหนังสือ unstoppable เขียนโดยchris zook ของฮาวาร์ด หนังสือนี้ตีพิมเมื่อ4ปีที่แล้ว แต่ผมคิดว่ายังคงใช้ได้กับในปัจจุบัน แถมเห็นชัดยิ่งกว่าเดิมอีกด้วย เค้าทำวิจัยเรื่องการอยู่รอดของธุรกิจต่างๆในปัจจุบัน ที่เริ่มเปลี่ยนแปลงไปเร็วขึ้นทุกขณะ วงจร life cycle สั้นลงเรื่อยๆ
เมือก่อนอายุเฉลี่ยของธุรกิจ มากกว่า10ปี ปัจจุบัน ลดน้อยลงเหลือเฉลี่ย 8 ปี
การถือครองหุ้นของนักลงทุน ในประมาณปี1970ถ้าจำไม่ผิด คือ ถือครองเฉลี่ย 8 ปี ปัจจุบันถือครองเฉลี่ยต่ำกว่าหนึ่งปี
ส่วนการเลือกกลยุทธ์เมื่อพบว่าสถาณการณ์แวดล้อมมันเปลี่ยนไปแล้ว
การคงไว้อย่างเดิม ไม่เปลี่ยนแปลงใดๆทั้งสิ้น พบว่าโอกาสรอด มีไม่ถึง 10 เปอร์เซนต์
การกระโดดเข้าสู่ธุรกิจใหม่ที่ไม่คุ้นเคย หรือการควบรวมกิจการที่เป็นธุรกิจใหม่ที่ไม่คุ้นเคย โอกาสรอด10-15 เปอร์เซนต์
การปรับปรุงเปลี่ยนแปลงกลยุทธ์โดยใช้สินทรัพย์ที่มีอยู่แล้ว หรือฐานจากธุรกิจเดิม โอกาสรอด 30-40 เปอร์เซนต์

เมื่ออะไรๆมันไม่เหมือนเดิม ขึ้นอยู่กับกลยุทธ์ของเจ้าเดิมว่าจะทำยังไง ถ้ายังคงเดิมไม่ปรับตัวคงถูกแย่งแชร์ไปเรื่อยๆ โอกาสรอดก็ต่ำ ยิ่งเจ้าสัวต่างจังหวัดดั้งเดิม ก็ทำธุรกิจสไตล์เถ้าแก่คือไม่มีการบริหารจัดการอย่างเป็นระบบ ไม่มีการปลูกฝังพนักงาน ผมว่านี่น่าจะเป็นสาเหตุหลักๆที่ทำให้พอรายใหญ่เข้ามาแข่งแล้ว รายเก่าจึงสู้ไม่ได้ล้มตายไป ถ้ามีการปรับปรุงหน่อย เช่น การบริหารจัดการเป็นระบบยิ่งขึ้น เติมสต๊อกได้ทันตามความต้องการลูกค้า ปรับปรุงให้ดูสะอาดออกแบบให้ดูทันสมัยน่าเดินยิ่งขึ้น อบรมพนักงานเรื่องบริการ อะไรทั้งหลายแหล่ ผมว่าก็น่าจะทำให้เพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขันขึ้นมาใกล้เคียงกับรายใหญ่ได้ ยิ่งลูกค้าต่างจังหวัดบางครั้งก็มีวัฒนธรรมประมาณว่าช่วยเหลือคนบ้านเดียวกันด้วย ห้างเดิมที่ปรับตัวก็น่าจะมีโอกาสรอดอยู่เหมือนกันครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 35

เอาอยู่แค่ไหน? คงเป็นจังหวัดๆไปว่าเจ้าถิ่นแกร่งแค่ไหน
อย่าง ร้อยเอ็ด, อุบล ที่เจ้าถิ่นแข็งแกร่งถึงขนาดไปบุกกลับกรุงเทพได้
เจ้าถิ่นแบบนี้...เอาอยู่...แน่นอนครับ
ส่วนโซนอื่นๆผมไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไร คงต้องอาศัยคนพื้นที่ครับ

พอดีผมกำลังสร้างบ้านใหม่พอดี ช่วงนี้เลยได้ไปเดินประจำ
Global ขายของ เกรดกลาง-ต่ำ, ส่วน Homepro ขายเกรดกลางขึ้นไป
แต่ถ้าสินค้าชิ้นไหนที่มีขายเหมือนกัน Global จะขายถูกกว่าเสมอครับ

ส่วนห้างค้าปลีกดูจะเป็นงานหนักครับ เพราะยังไม่มีใครทำห้างค้าปลีกแบบ workๆ ได้สักราย
มีแต่กึ่งๆที่ ตัวห้าง, การจัดวางสินค้า ยังเป็นแบบดั่งเดิมผสมModerntrade
ยังไม่เห็นมี Moderntradeค้าปลีกท้องถิ่น ที่บริหารจัดการได้ดีอย่าง Global, DoHome ครับ
แล้วยิ่งตอนนี้ Tesco Lotus Express เร่งขยายสาขาระดับอำเภอเร็วมาก
โอกาสดาวรุ่งท้องถิ่นแจ้งเกิด ก็ดูจะยากขึ้นไปอีก
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

ซุนเซ็ก เขียน:เอาอยู่แค่ไหน? คงเป็นจังหวัดๆไปว่าเจ้าถิ่นแกร่งแค่ไหน
อย่าง ร้อยเอ็ด, อุบล ที่เจ้าถิ่นแข็งแกร่งถึงขนาดไปบุกกลับกรุงเทพได้
เจ้าถิ่นแบบนี้...เอาอยู่...แน่นอนครับ
ส่วนโซนอื่นๆผมไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไร คงต้องอาศัยคนพื้นที่ครับ

พอดีผมกำลังสร้างบ้านใหม่พอดี ช่วงนี้เลยได้ไปเดินประจำ
Global ขายของ เกรดกลาง-ต่ำ, ส่วน Homepro ขายเกรดกลางขึ้นไป
แต่ถ้าสินค้าชิ้นไหนที่มีขายเหมือนกัน Global จะขายถูกกว่าเสมอครับ

ส่วนห้างค้าปลีกดูจะเป็นงานหนักครับ เพราะยังไม่มีใครทำห้างค้าปลีกแบบ workๆ ได้สักราย
มีแต่กึ่งๆที่ ตัวห้าง, การจัดวางสินค้า ยังเป็นแบบดั่งเดิมผสมModerntrade
ยังไม่เห็นมี Moderntradeค้าปลีกท้องถิ่น ที่บริหารจัดการได้ดีอย่าง Global, DoHome ครับ
แล้วยิ่งตอนนี้ Tesco Lotus Express เร่งขยายสาขาระดับอำเภอเร็วมาก
โอกาสดาวรุ่งท้องถิ่นแจ้งเกิด ก็ดูจะยากขึ้นไปอีก
พวกห้างค้าปลีกนี่ การจะบริหารจัดการเป็นระบบต้องอาศัยศาสตร์ด้าน logistic และ supply chain มากครับ ซึ่งถ้าเป็นlotus บุคคลากรด้านนี้มีอยู่เพียบ แต่ห้างค้าปลีกของเถ้าแก่เก่าๆนี่ยิ่งขาดบุคคลากรด้านนี้เลยครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
charonp

โพสต์ที่ 37

สมุทรสาครยังมีเลยครับห้าง บิ๊กซ้ง

ทั้งๆที่ Lotus กับ Big C ก็มาเปิด แต่ร้านนี้ก็อยู่ได้แบบสบาย ๆ

อาทิตย์ก่อนไปเที่ยวตราด เจอห้าง Big A ด้วยครับทุกท่าน :D :D :D
crazyrisk

โพสต์ที่ 38

charonp เขียน: อาทิตย์ก่อนไปเที่ยวตราด เจอห้าง Big A ด้วยครับทุกท่าน :D :D :D

ท่าทาง เป็นพี่คนโต :wall:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 39

crazyrisk เขียน:
charonp เขียน: อาทิตย์ก่อนไปเที่ยวตราด เจอห้าง Big A ด้วยครับทุกท่าน :D :D :D
ท่าทาง เป็นพี่คนโต :wall:
ผมนึกภาพออกเลยครับ ถ้าพี่หมอเปิดห้างจะตั้งชื่อ บิ๊ก อะไร :B
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
crazyrisk

โพสต์ที่ 40

ซุนเซ็ก เขียน: ผมนึกภาพออกเลยครับ ถ้าพี่หมอเปิดห้างจะตั้งชื่อ บิ๊ก อะไร :B

ซุนเซ็ก เล่นมุขงี้ พี่รับไม่ได้นะ ... เดี๋ยวคนอื่น คลุมเครือหมดว่า พี่จะคิดถึงบิ๊กอะไร

แต่ ถ้าให้ตั้งจริงๆ พี่ยังนึกไม่ออกเหมือนกัน เพราะ แต่ละชื่อ ดู น่ากลัวทั้งนั้นเลย..

:twisted: