บริษัทที่มีสภาพคล่องน้อยมาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MasternuT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บริษัทที่มีสภาพคล่องน้อยมาก

โพสต์ที่ 1

อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ บริษัทบางบริษัทดูน่าสนใจมาก แต่พอมาดูเรื่องสภาพคล่องการซื้อขายแล้ว น้อยมากจนแทบไม่มีเลย มีก็เพียงหลักพันหลักหมื่นบาท เมื่อเป็นอย่างนี้ควรทำอย่างไรดีครับ ต้องค่อยๆซื้อเก็บแต่น้อยไปเรื่อยๆหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นโบรกเกอร์ที่ผมใช้อยู่มีค่าคอมขั้นต่ำ ถ้าต้องทยอยซื้อเอาก็ควรหาโปรกที่ไม่มีขั้นต่ำด้วยใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
13055
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: บริษัทที่มีสภาพคล่องน้อยมาก

โพสต์ที่ 2

ไม่น่าจะเป็นบริษัทไม่มีสภาพคล่องนะครับ

น่าจะเป็นหุ้นไม่มีสภาพคล่องรึป่าว

ตัวที่ผมมีอยู่ตัวนึงก็แทบไม่มีสภาพคล่อง บางวันซื้อกัน 100 หุ้น บางวันไม่มีเลย = ="
แต่ผมก็ทยอยเก็บไปเรื่อยๆครับ

โดยส่วนตัวมองว่าถ้าจะถือยาวและเป็นเงินเย็นไม่น่าจะกังวลเรื่อง liquiduty เท่าไรนะครับ แต่อาจจะต้องเพิ่ม exit stratigies มาอีกนิดครับ

ส่วนเรื่องทยอยเก็บก็คงอย่างนั้นแหละครับ โดยส่วนตัวผมไม่ชอบไล่ราคาไปหลายๆไม้ เพราะจะจ่ายแพงกว่า(ต่อให้ทุกราคาต่ำกว่า fair vlaue ที่ผมคิดไว้ก็ตาม) ผมจะแหย่ไปทีละไม้ ขายมาใหม่ก็ค่อยแหย่เพิ่มครับ แต่ขั้นต่ำหรือไม่นี่ขึ้นอยู่กับว่า จขกท จะเทรดทีละมากๆหรือเปล่าครับ
MasternuT

Re: บริษัทที่มีสภาพคล่องน้อยมาก

โพสต์ที่ 3

สภาพคล่องของหุ้นครับ ขอโทษทีครับพิมพ์ผิดไป อย่างหุ้นที่มีการซื้อขายทีละ 100 หุ้น อย่างนี้ยังไงก็ต้องใช้โบรกที่ไม่มีขั้นต่ำใช่ไหมครับไม่งั้น ต้นทุนคงสูงเกิน รบกวนถามอีกเรื่องนะครับ ถ้าบริษัทที่ผู้บริหารมีอายุระมาณ 60 - 75 ปี โดยไม่มีอายุ 40 50 ปีเลย จะมีผลต่อบริษัทไหมครับ ประมาณว่า หากเกิดอะไรขึ้นจะเป็นอย่างไร จะมีผลแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ
koon007

โพสต์ที่ 4

เป็นผมคงไม่ซื้อถ้า สภาพคล่องต่ำมาก เพราะถึงแม้จะซื้อได้ราคาต่ำกว่าพื้นฐานมาก แต่เวลาหุ้นขึ้นไปเกินพื้นฐานแล้วจะขาย ไม่รู้จะขายได้ไหม หรือต้องลดราคาถึงขายได้ :cry:
bluetoffee

โพสต์ที่ 5

พวกสภาพคล่องน้อย ราคา bid กับ offer จะต่างกันหลายช่อง แบบว่าซื้อเก็บถ้าเจ้าไม่เข้า ขายไม่ได้เลยเพราะราคาขาดทุนอย่างเดียว
miracle
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 6

ถ้ามันดีจริง
เดี๋ยวมันก็ขึ้นเองล่ะ
คุณเป็นนักลงทุนประเภทไหน ถ้าหากต้องการปันผล ก็ถือรับปันผลไปเรื่อยๆ เดี๋ยวราคาก็ตามไปเองล่ะ
ส่วนถ้าคุณเป็นนักลงทุนที่ต้องการส่วนต่างของราคาเป็นหลัก ซื้อก็ได้จำนวนที่ต้องการขายก็ต้องขายได้รวดเร็ว
หุ้นประเภทนี้ไม่เหมาะกับคุณอยู่แล้ว

หลักของการเงิน ก็บอกเรื่องความเสี่ยงของสภาพคล่องอยู่แล้ว
ถ้าหากนักลงทุนที่ต้องการลงทุนในหุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำก็ต้องเรียกอัตราผลตอบแทนสูง โดยชดเชยกับความเสี่ยงสภาพคล่องที่เพิ่มขึ้นมาอยู่แล้วนิ ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ แต่นักลงทุนต้องทำใจให้ได้ล่ะ เขียนเป้าหมายไว้ให้ชัดเจนละกัน

ให้กำลังใจครับ
:)
:)
randomwalk
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมคิดว่าถ้าบริษัทนั้นเป็นบริษัทชั้นเลิศที่คุณไม่คิดจะขายเลยตลอดชีวิต (ถึงแม้ว่าราคาจะขึ้นไปแค่ไหนก็ตาม)
ผมคิดว่าสภาพคล่องของหุ้นไม่เป็นประเด็นอุปสรรคในการลงทุนเลยครับ

ผมคิดว่าบัฟเฟต ตอนนี้ถ้าอยากขายทำกำไรโคคาโคล่า ก็คงมีปัญหาเรื่องสภาพคล่องไม่ต่างกัน

แต่ถ้าบริษัทนั้นไม่ดีพอที่จะถือได้อย่างยาวนาน ผมไม่แนะนำให้ลงทุนครับ
โพสต์โพสต์