เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน(Advanced) 25-26 กพ 55

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน(Advanced) 25-26 กพ 55

โพสต์ที่ 1

การจัดอบรมครั้งนี้เป็นการจัดโดยผู้จัดเอง

ทางเวปไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ในการจัดอบรมทั้งสิ้น

ผู้จัดอบรมเพียงแต่ประสานงานและขออนุญาติในการประชาสัมพันธ์

อีก 2 อาทิตย์ ทาง MOD จะทำการย้ายกระทู้นี้ไปห้อง อบรมสัมนา ถ้าเพื่อนๆไม่เห็นกระทู้นี้ใน Value Investing รบกวนเข้าไปดูได้ที่ห้อง อบรมสัมนา นะครับ

วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Advanced) รอบวันที่ 25-26 กุมภาพันธ์ 2555

เนื่องจากเนื้อหาค่อนข้างแน่น ถ้าเวลาไม่พออาจจะมีการตัดบางเรื่องที่ไม่สำคัญออกนะครับ และคอร์สนี้จะไม่มีการเกริ่นเรื่องงบต่างๆ เพราะเราคาดหวังว่าผู้เรียนจะรู้เรื่องงบมาแล้ว หวังว่าเพื่อนๆคงเข้าใจนะครับ ส่วนท่านไหนที่ยังไม่ค่อยชำนาญรบกวนอบรมคอร์ส Basic to Intermediate ก่อนมาเข้าคอร์สนี้นะครับ

คอร์ส : วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Advanced)
วิทยากร : ดร. ภาพร เอกอรรถพร
วันที่ : 25-26 กุมภาพันธ์ 2555
เวลา : 8:30 - 16:00 (เริ่มเรียน 9 โมงเช้า)
ราคา : 5,000 บาท
จำนวน : 84 คน
สถานที่ : โรงแรมโลตัส ซอย สุขุมวิท 33 (โรงแรมโนโวเทลเก่า)
blog : http://green-orange-investment.blogspot.com/

เนื้อหาที่เรียน
1 สรุปการวิเคราะห์งบการเงินทั่วไป (ย้ำอีกทีก่อนเข้าเรื่อง)
a วิเคราะห์ Ratios ต่างๆ (วิเคราะห์ลูกหนี้ การวิเคราะห์เจ้าหนี้ กำไรที่ทำได้จากธุรกิจ)
b ความสัมพันธ์ของค่าเสื่อมราคา
c ค่าใช้จ่ายลงทุนในการรักษาความสามารถในการแข่งขัน
d Off balance sheet (Operating Lease and Financial Lease) และหมายเหตุงบที่ต้องตรวจสอบ
e ผลกระทบของนโยบายบัญชีใหม่
2 การวิเคราะห์คุณภาพกำไร - กำไรในงบกำไรขาดทุนที่มีคุณภาพดี
a อัตราความเพียงพอของเงินสด (Cash flows adequacy ratio)
b ดัชนีเงินสดจากการดำเนินงาน (Operating cash index)
c คุณภาพกำไรจากเงินสด
3 ตัวอย่างบริษัทที่มีคุณภาพกำไรที่ดีกับ Stock Price Performance โดยใช้ข้อมูลบริษัท SCC กับ ITD และความเสี่ยงจากความผันผวนราคาหุ้น
a หลักพิจารณาเกี่ยวกับคุณภาพกำไรที่ดี
b สัญญาณเตือนภัยเกี่ยวกับคุณภาพกำไร
4 เปรียบเทียบงบการเงิน 2 บริษัท SCC กับ ITD ว่ามีคุณสมบัติเป็นไปตามหลักทฤษฏีอย่างไร
a การพิจารณาข้อมูลงบกำไรขาดทุนเกี่ยวกับคุณภาพกำไร
b มูลค่าเพิ่มราคาทางตลาดมีองค์ประกอบจากอะไร - องค์ประกอบของ MVA (MVA Components)
i มูลค่าจากการดำเนินงานในปัจจุบัน (Current operations value(COV))
ii มูลค่าจากปัจจัยที่หนุนการเติบโตในอนาคต (Future growth value(FGV))
5 การวิเคราะห์งบสำหรับอุตสาหกรรมต่างๆและสิ่งสำคัญในแต่ละอุตสาหกรรมที่ต้องดู
a อสังหา
b โรงพยาบาล
c ผลิต
d พลังงาน
e ปิโตรเคมี
f ธนาคาร
g ท่องเที่ยว
h ค้าปลีก
6 ผลกระทบของนโยบายบัญชีใหม่ (แทรกลงในแต่ละ Industry)
a อสังหาริมทรัพย์
b การเปลี่ยแปลงวิธีรับรู้รายได้ของโรงพยาบาล
c ค้าปลีก
d ธนาคาร บริษัทบัตรเครดิต

กติกา
1 ให้สิทธิ์ตามลำดับการโอนเงิน ไม่รับจองและคืนเงินเพื่อไม่ให้เพื่อนท่านอื่นเสียประโยชน์
2 ท่านไหนสนใจ กรุณาอีเมล์สอบถามได้ที่ [email protected] และผมจะแจ้งหมายเลขบัญชีเพื่อโอนเงินให้ทราบทางอีเมล์ครับ
3 เมื่อท่านโอนเงินแล้วกรุณาแจ้งข้อมูลเหล่านี้มาที่ email : [email protected] เท่านั้นส่วนรายชื่อผมจะ update ในบล็อกให้ทราบเป็นระยะครับ จำนวนที่โอน เช่น 5000.11 เพื่อความสะดวกในการตรวจสอบครับ
· Login Name
· วันและเวลา
· ชื่อ นามสกุล
· หมายเลขติดต่อกลับ

สิ่งที่ต้องเตรียมมา
1 เครื่องคิดเลข
2 เสื้อกันหนาว

Re: เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน(Advanced) 25-26 ก

โพสต์ที่ 2

ขออนุญาติดันกระทู้เพื่อประชาสัมพันธ์ครับ

Re: เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน(Advanced) 25-26 ก

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาติดันกระทู้เพื่อประชาสัมพันธ์ครับ

โพสต์ที่ 4

โพสต์ที่ 5

โพสต์ที่ 6

โพสต์ที่ 7

โพสต์ที่ 8

tuy_krub
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

ไม่ทราบว่าตอนนี้ เต็มหรือยังครับผม

โพสต์ที่ 10

tuy_krub เขียน:ไม่ทราบว่าตอนนี้ เต็มหรือยังครับผม
เพิ่งเต็มเมื่อกี้นี้เองครับ เพื่อนๆที่สมัครไม่ทันถ้าสนใจก็รบกวนลงชื่อไว้ก่อนนะครับ ถ้ามีจำนวนมากพอ ผมจะเปิดให้อีกครับ
aaron

โพสต์ที่ 11

ขอลงชื่อเรียนคอร์ส advanced ครับ

[email protected]
taoaaa1

โพสต์ที่ 12

จองคอร่่์สadvanceรอบหน้่า1ที่ด้วยครับ ถ้าเปิดเพิ่มกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
[email protected] โทร 0898133182 ขอบคุณครับ
win428

โพสต์ที่ 13

[email protected] สนใจเรียนคอร์สหน้าครับ เปิดเมื่อไรกรุณาแจ้งทางเมล์ด้วยครับ
manizakungto

โพสต์ที่ 14

สนใจเรียน คอร์ส หน้าครับ ช่วยแจ้งผมด้วยครับ ขอบคุณครับสำหรับความรู้

[email protected]
doo_meau

โพสต์ที่ 15

สนใจคอสหน้าครับ[email protected](085-3218835)อยากไดภายในปี55นี้นะครับ ขอบคุณครับ
greenjacket

โพสต์ที่ 16

รบกวนขอสมัครรอบหน้าด้วยครับ [email protected]
ขอบคุณครับ
gru

โพสต์ที่ 17

ขอลงชื่อไว้ด้วยคน munejz(at)gmail.com ถ้ามีอัพเดทรบกวนด้วยนะครับ
หน้าที่เดียวของนักลงทุนก็คือ ทำไปเรื่อยๆ
taweepan

โพสต์ที่ 18

สนใจเรียนคอร์สมากครับ มีเวลาว่างช่วงเวลานั่้นพอดี 25-26 รบกวนช่วยแจ้งทางอีเมล์ด้วยนะครับ [email protected] ขอบคุณครับ log in คือ taweepan ...
odyssee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 19

สนใจคอร์สแอดวานส์ครับ ถ้าเปิดคอร์สหน้ากรุณาแจ้งที่ [email protected]
มันเป็นการดีกว่าที่จะถูกแบบใกล้เคียงแทนที่จะผิดอย่างถูกต้อง : วอร์เรน บัฟเฟตต์
hmunoi

โพสต์ที่ 20

ฝากแอีกครั้ง อยากเรียนกับ อ. ภาพรครับ
Smile Now. Cry Later.
taweepan

โพสต์ที่ 21

สนใจเรียนคอร์ส แอดว้านส์ครับ ติดต่อที่ [email protected]
นะครับ ...
kom133

โพสต์ที่ 22

ท่านที่สนใจขณะนี้ได้มีการเปิดอบรมของดร.ภาพรแล้วครับ กดตามลิงค์ข้างล่างได้ครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52173
โพสต์โพสต์