แพงทั้งแผ่นดินนน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: แพงทั้งแผ่นดินนน

โพสต์ที่ 31

siebelize เขียน:
arica เขียน:ถูก ๆ และดี ก็ยังมีเหลือนะครับ (ในมุมมองของผมนะ)

Circle of Competence ของผมแคบน่ะครับ
จำนวนหินที่รอให้พลิกอยู่เลยไม่เยอะ เลยยังไม่เจอสิ่งที่หาอยู่ซักกะที

คติผมอีกอย่างนึง คือเกมส์ไหนที่เราไม่ถนัด ไม่ได้เปรียบ.... ไม่เล่นครับ :evil:
ถูก....ก.....ก ต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบ
koon007
Verified User

โพสต์ที่ 32

ที่ผมดูไม่เหลือตัวไหนถูก นอกซะจากเล็งเห็นมูลค่าในอนาคต ยอมซื้อแพง
ภาพประจำตัวสมาชิก
siebelize

โพสต์ที่ 33

koon007 เขียน:ที่ผมดูไม่เหลือตัวไหนถูก นอกซะจากเล็งเห็นมูลค่าในอนาคต ยอมซื้อแพง
เจ๋งครับ

นี่ก็อีกสไตล์นึงในการลงทุน
siebelize

โพสต์ที่ 34

แต่ประสบการณ์ของตัวผมเอง

ยอมรับเลยว่าไม่ค่อยประสบความสำเร็จกับการลงทุนแบบที่ ซื้อของแพง เพราะว่าคิดว่าจะแพงขึ้นไปอีก :wall: :wall:

ถึงบอกว่า สไตล์การลงทุนเนี่ย ของใครของมันจริงๆครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 35

siebelize เขียน:แต่ประสบการณ์ของตัวผมเอง

ยอมรับเลยว่าไม่ค่อยประสบความสำเร็จกับการลงทุนแบบที่ ซื้อของแพง เพราะว่าคิดว่าจะแพงขึ้นไปอีก :wall: :wall:

ถึงบอกว่า สไตล์การลงทุนเนี่ย ของใครของมันจริงๆครับ
ผมมองว่า อนาคตของกิจการสำคัญกว่าราคาปัจจุบันนะครับพี่

ถ้าอนาคต กิจการจะสร้างกระแสเงินสดได้ และมีแนวโน้มจะดีขึ้น ผมจะเลือกลงทุน

ตั้งแต่ ราคา ยังไม่สะท้อนอนาคต แต่การเติบโตของกิจการ

ก้ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป คงไม่หวือหวา เราก้คงต้องเฝ้าดูกิจการที่เราเลือกโตไปเรื่อยๆ

แต่โไปอย่างมั่นคง สักวัน เชื่อผมเถอะว่า ราคาจะสะท้อนจากผลประกอบการ

สมมติว่า ถ้าปกติ บริษัททำกำไรไ้ด้100 แต่อนาคตการร่วมมือกันทำให้ได้กำไร 140-150

ผมก้ต้องประเมินราคากลาง(ใหม่) เพราะรายได้ในอนาคตมันน่าจะมากกว่าปัจจุบัน

ถ้าเรามองเป็นกิจการของเรา เราก้ต้องคำนวน มูลค่ากิจการของเราในใจได้ว่า ราคาไหน

คือ ราคากลาง

ถ้ากิจการไม่มีอะไรใหม่ ราคาบนกระดานเท่ากับราคากลาง หุ้นแบบนี้ผมก้ถือว่าแพงมาก
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

หุ้นที่ผมถือตอนนี้ ถูกทุกตัวเลย
ผมไม่เคยรู้สึกว่ามันแพงเลย
ถ้ามีตังผมก็จะซื้อเพิ่มแน่นอน
Blueplanet
chaleekilo

โพสต์ที่ 37

ตัวที่ผมถือ ไม่เคยเป็นหุ้นแพงเลย ผมอยากให้เป็นหุ้นที่แพง ก็ไม่เป็นสักที ในขณะที่ทั้งตลาดมีแต่หุ้นที่แพง pe 5 มาอย่างน้อย 2ปี แม้แต่วันนี้ ก็ยัง pe 5 นิดๆ เอง เฮ้อออๆๆๆๆ ตัวที่อยากให้ถูกก็ไม่เคยถูก ตัวที่อยากให้แพงก็ไม่เคยแพง :!: :wall: :wall: :'O
viim

โพสต์ที่ 38

หุ้นที่เราวิเคราะห์อย่างดีแล้วว่ามี DCA และอยู่ใน. Megatrend ผมว่าเราลองทำ valuation ซักหนึ่งปีข้างหน้าดูครับว่ากำไรหรือพื้นฐานเขาเป็นเท่าไหร่ ถ้าเราไม่มั่นใจและคิดว่ามันแพง วิธีหนึ่งที่ผมทำคือ เข้าทีะน้อยๆก่อน ถ้ามันตกลงมาต่ำกว่าทุนเราแล้วเรามองว่าพื้นฐานข้างหน้ายังสดใส ผมก็ะทยอยเข้าไปอีกดอก เพื่อเฉลี่ยต้นทุน แต่การที่เราจะทำอย่างนี้ได้เราต้องเข้าใจคำว่าพื้นฐานของเขาได้ในระดับที่มองที่มาของกำไรออกว่าเขาจะได้ประมาณช่วงไหนบ้าง ถ้าไม่รู้ sources of profit ก็อาจจะต้องรอให้มี mos มากพอก็เป็นอีก strategy หนึ่ง
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 39

blueplanet เขียน:หุ้นที่ผมถือตอนนี้ ถูกทุกตัวเลย

sixth sense analysis

ชาบู ๆ :bow: :bow: :bow:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 40

chukieat30 เขียน:
chukieat30 เขียน:รอวันฉันรักเธอครับ pe 10 eps 0.4

สี่เด้งในวันหน้า

ถึงเวลาก้มาเองครับ ตอนนี้ไม่แพง อนาคตก้ไม่แพง

สักวันเมื่อปลดปล่อยหุ้นจากพันธนาการ asset play ก้ได้ลุ้นครับ

อาจจะเป็นหุ้นอีกตัวที่ หลายๆคนต้องพูดว่า รู้งี้
อาจรอไม่นานที่จะเห็น 1 เด้งในปีนี้นะครับ กิจการสม่ำเสมอ เงินสดสร้างได้ จ่ายปันผลดี
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 41

มีการใบ้หุ้นเกิดขึ้น

:shock: :shock: :ohno: :ohno:

ชักอยากรู้แล้วสิ :mrgreen:
value trap
รูปภาพ
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 42

source:
http://www.cnbc.com/id/46541258 Published: Monday, 27 Feb 2012
BECKY: All right, let's— we can talk more about this later.

But I also want to start off while we're here— at this point the market, the Dow and the S&P, are sitting at just about the highest levels we've seen in four years. We have seen an incredible run over the last several months, and you are somebody who had stepped in four years ago— or I'm sorry, back in 2008 when you wrote that op-ed piece for The New York Times. The headline was `Buy American Stocks. I Am.' We've come a long way in the market since then. The Dow at that point was below 9,000. And I want to know what you think about stocks at these prices. Do you still think that this is a great time to be buying stocks?
BUFFETT: Well, stocks are businesses and the question is you have to invest in something. If you get your money in your wallet, it's invested. It's just invested at zero. And, unfortunately, if you got your money in a bank these days, it's invested at zero. Or if you have it in Treasury bills, it's invested at zero. I've got a section in the report where I say that if held over a long period of time, there's no question in my mind that equities generally, a diversified group of leading companies, is going to outperform, in my view, dramatically, paper money or nonproductive assets such as gold. That's no forecast for the next three months or six months or a year, but it— I think it's obvious that owning really first-rate productive businesses— and there's hundreds of them— you just— you know, you get a compound over time. They either pay the money out to you, they reinvest it, they buy in shares so that your ownership interest goes up. So equities are still cheap relative to any other asset class.
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 43

BUFFETT: They should be looking at the funds they're going to save. I mean, that's the — those are the only funds you save that you invest with, and figure out what's the best thing to do with them. And they can buy farmland, they can buy apartment houses, they can buy duplexes, they can buy businesses, they can buy businesses through stocks, they can buy rare stamps, they can buy gold or they can stick it in money market accounts and all. They've always got all those options. And I've written a section in the annual report why I think that businesses are the best option. Now the nice thing about businesses is in this country is you can buy into all the best businesses in the United States, virtually. You can buy a piece of them and you don't have to buy, you know, if you don't understand company XYZ, you can buy company ABC. And naturally, it would be like — nicer to buy them at the prices of three years ago.

BECKY: Mm-hmm.

BUFFETT: But you know, they are attractive relative to other assets. That doesn't mean they're going to go up, but I will guarantee you that over a 20 or 30 year period, they're going to perform very well.
chukieat30

โพสต์ที่ 44

Loby เขียน:
chukieat30 เขียน:
chukieat30 เขียน:รอวันฉันรักเธอครับ pe 10 eps 0.4

สี่เด้งในวันหน้า

ถึงเวลาก้มาเองครับ ตอนนี้ไม่แพง อนาคตก้ไม่แพง

สักวันเมื่อปลดปล่อยหุ้นจากพันธนาการ asset play ก้ได้ลุ้นครับ

อาจจะเป็นหุ้นอีกตัวที่ หลายๆคนต้องพูดว่า รู้งี้
อาจรอไม่นานที่จะเห็น 1 เด้งในปีนี้นะครับ กิจการสม่ำเสมอ เงินสดสร้างได้ จ่ายปันผลดี

ตามนั้นครับ พี่ Loby ธุรกิจที่มีรายได้สม่ำเสมอจะทำให้ผลประกอบการไม่หวือหวาและ

ไม่ค่อยโดดไปจากที่เราคิดมาก ถ้าเรามีกิจการประเภทนี้ ที่ราคาที่กิจการไม่สามารถโตได้

ก้ถือว่าแพงมาก แต่ถ้ามีกิจการประเภทนี้ ที่ราคาที่ถูกกว่าในอนาคตที่ มีลุ้นโตจากการมีรายไ้ด้ทางอื่นรับรู้เข้ามามาก

ก้ถือว่า ถูกในอนาคต แฟร์ที่ปัจจุบันครับ เข้าสไตล์รักแล้ว รอหน่อย ค่อยๆๆมา

:mrgreen: :mrgreen:

มีรายได้ทางอื่นเสริม
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 45

ถ้าคุณสังเกตุ แนวทางการลงทุนของท่านอาจารย์ คุณจะเห็นว่า

1.อาจารย์ชอบหุ้นที่สามารถคำนวนกำไรได้ง่าย หุ้นธุรกิจไม่ซับซ้อน มองเห็นกิจการได้ด้วยตา

2.อาจารย์ท่านชอบลงทุนกิจการ ที่เน้นโต แบบสูง(โตทุกปีไปเรื่อย) ไม่ชอบลงทุนในกิจการ

ที่หวือหวาอย่างคอมโม

3.อาจารย์ชอบลงทุนในหุ้นที่ เน้น ค้าขาย เป็นหลัก

ถ้าคุณสังเกตุให้ดีๆ อาจารย์ท่านก้ลงทุนแบบนี้ มาตั้งแต่ไหนแต่ไรไม่เคยเปลี่ยนตั้งแต่ยุค 2000 -2012

ผมยังไม่เคยเห็น ท่านอาจารย์ไปลงทุนหุ้นที่แหวกแนว

เคส เจมารท์ หลายคนมองว่า เป็นกลุ่มไอซีที แต่เนื้อแท้ กิจการเจมารท์เน้น การขายครับ

คุณต้องลองดูสาขาที่โตขึ้น และจำนวนรุ่นโทรศัพท์ก้มีมากกว่าร้านในรูปแบบเดียวกัน

ต้องมองให้ออกว่า เน้นอะไรครับ ถ้าเน้นค้าขายขยายสาขา ก้ถือว่าเยี่ยม

ในทางธุรกิจ มีคำๆนึงที่ ใช้ได้คือ ถ้าเสือมันแก่เดินไม่ไหว แต่ได้มังกรพาบิน

ก้ดูถูกกิจการนั้นไม่ได้เด็ดขาด ยิ่งถ้ามังกรตัวนั้น เป็นมังกรตัวใหญ่กว่าเสือแก่มากๆ

siebelize

โพสต์ที่ 46

chukieat30 เขียน: ผมมองว่า อนาคตของกิจการสำคัญกว่าราคาปัจจุบันนะครับพี่

ถ้าอนาคต กิจการจะสร้างกระแสเงินสดได้ และมีแนวโน้มจะดีขึ้น ผมจะเลือกลงทุน
สำหรับตัวผมเอง ผมทายอนาคตไม่แม่น

อนาคตเลยถือว่าเป็นความเสี่ยง (ที่ค่อนข้างสูง) สำหรับผมครับ
siebelize

โพสต์ที่ 47

blueplanet เขียน:หุ้นที่ผมถือตอนนี้ ถูกทุกตัวเลย

เจ๋งมากครับ :bow:
Tibular

โพสต์ที่ 48

มีคับ ราคายังมี mos 10-20% ขึ้นไป

กลุ่มอาหาร-เครื่องดื่ม
กลุ่มพลังงาน
กลุ่มรถยนต์

ลองหาดูกัน
jo7393

โพสต์ที่ 49

chaleekilo เขียน:ตัวที่ผมถือ ไม่เคยเป็นหุ้นแพงเลย ผมอยากให้เป็นหุ้นที่แพง ก็ไม่เป็นสักที ในขณะที่ทั้งตลาดมีแต่หุ้นที่แพง pe 5 มาอย่างน้อย 2ปี แม้แต่วันนี้ ก็ยัง pe 5 นิดๆ เอง เฮ้อออๆๆๆๆ ตัวที่อยากให้ถูกก็ไม่เคยถูก ตัวที่อยากให้แพงก็ไม่เคยแพง :!: :wall: :wall: :'O
ไม่แน่ใจนะคับว่าจะเพราะสาหตุนี้หรือเปล่า แต่โดยมาก โกรทในอนาคตมักเป็นตัวชี้วัดที่ดีว่า ทำไมหุ้นตัวนั้นถึงได้ถูกตลอดเวลา และทำไมหุ้นตัวนี้ถึงได้แพงเกือบตลอดเวลา
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
chukieat30

โพสต์ที่ 50

jo7393 เขียน:
chaleekilo เขียน:ตัวที่ผมถือ ไม่เคยเป็นหุ้นแพงเลย ผมอยากให้เป็นหุ้นที่แพง ก็ไม่เป็นสักที ในขณะที่ทั้งตลาดมีแต่หุ้นที่แพง pe 5 มาอย่างน้อย 2ปี แม้แต่วันนี้ ก็ยัง pe 5 นิดๆ เอง เฮ้อออๆๆๆๆ ตัวที่อยากให้ถูกก็ไม่เคยถูก ตัวที่อยากให้แพงก็ไม่เคยแพง :!: :wall: :wall: :'O
ไม่แน่ใจนะคับว่าจะเพราะสาหตุนี้หรือเปล่า แต่โดยมาก โกรทในอนาคตมักเป็นตัวชี้วัดที่ดีว่า ทำไมหุ้นตัวนั้นถึงได้ถูกตลอดเวลา และทำไมหุ้นตัวนี้ถึงได้แพงเกือบตลอดเวลา

+1 ครับ ถ้าไม่โต ก้ไม่น่ามอง

draco

Re: แพงทั้งแผ่นดิน

โพสต์ที่ 51

สรุปแล้ว แดงทั้งแผ่นดินดี หรือเขียวทั้งแผ่นดินดีกว่ากัน
siebelize

โพสต์ที่ 52

draco เขียน:สรุปแล้ว แดงทั้งแผ่นดินดี หรือเขียวทั้งแผ่นดินดีกว่ากัน
siebelize

โพสต์ที่ 53

draco เขียน:สรุปแล้ว แดงทั้งแผ่นดินดี หรือเขียวทั้งแผ่นดินดีกว่ากัน
โพสต์แล้วไม่ไปแฮะ

เอาใหม่

ถ้าเกิดว่ามีแต่ตัง ยังไม่มีหุ้น แดงทั้งแผ่นดินดีกว่าโลด

แต่ถ้าจัดไปเต็มปอดแล้ว ตังหมด เขียวทั้งแผ่นดินน่าจะเวิร์คนะ

สรุปแล้ว ระดับความเป็นวีไอผันแปรไปตามเงินที่เหลือในกระเป๋า กับปริมาณหุ้นในปอด
ก็เป็นเช่นฉะนี้แล
siebelize

โพสต์ที่ 54

มีตัวไหนครับ ที่ถูกตลอดเวลา
แล้วมีตัวไหนครับ ที่แพงเกือบตลอดเวลา

อย่าง หุ้นค้าปลีกในตำนาน นับว่าแพงเกือบตลอดเวลารึเปล่าครับ
แล้วตอนหกบาท นับว่าถูกตลอดเวลารึเปล่าครับ
chaleekilo

โพสต์ที่ 55

ครับพี่แต่ตั้งแต่ผมถือมาก็โกรทมาตลอดทั้ง qoq และ yoy รายได้ดีขึ้น หนี้น้อยลง ปันผลมากขึ้น อัตรากำไรสุทธิมากขึ้น แนวโน้มอุตสาหกรรมก็ดูว่าจะยังดีอยู่ แต่ทำไม pe ยัง 5 นิดๆ อยู่เลยครับ นี้ตลาดก็นิวไฮแล้ว แต่นี้ยังนิวโลว์ อยู่เลยครับ :'O :'O :wall: :wall:
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 56

chaleekilo เขียน:ครับพี่แต่ตั้งแต่ผมถือมาก็โกรทมาตลอดทั้ง qoq และ yoy รายได้ดีขึ้น หนี้น้อยลง ปันผลมากขึ้น อัตรากำไรสุทธิมากขึ้น แนวโน้มอุตสาหกรรมก็ดูว่าจะยังดีอยู่ แต่ทำไม pe ยัง 5 นิดๆ อยู่เลยครับ นี้ตลาดก็นิวไฮแล้ว แต่นี้ยังนิวโลว์ อยู่เลยครับ :'O :'O :wall: :wall:
เคสนี้เคยเจอส่วนใหญ่จะมีสภาพคล่องน้อย เลยยังเป็นหุ้นเงาอยู่ อันนี้แหละจะวัดใจความเป็น VI ในตัวคุณ

ลองสมมติว่า เรายังไม่มีหุ้นตัวนี้อยู่แล้วเพิ่งมาเจอ จะอยากซื้อมั้ย? ถ้าตอบว่า อยาก หรือ อยากมากกว่าเดิม ก็รอตีแตกครับ

ว่าแต่หุ้นไรน่ะ กระซิบหน่อย เดี๋ยวช่วยแจม :8)
chaleekilo

โพสต์ที่ 57

ดำ เขียน:
chaleekilo เขียน:ครับพี่แต่ตั้งแต่ผมถือมาก็โกรทมาตลอดทั้ง qoq และ yoy รายได้ดีขึ้น หนี้น้อยลง ปันผลมากขึ้น อัตรากำไรสุทธิมากขึ้น แนวโน้มอุตสาหกรรมก็ดูว่าจะยังดีอยู่ แต่ทำไม pe ยัง 5 นิดๆ อยู่เลยครับ นี้ตลาดก็นิวไฮแล้ว แต่นี้ยังนิวโลว์ อยู่เลยครับ :'O :'O :wall: :wall:
เคสนี้เคยเจอส่วนใหญ่จะมีสภาพคล่องน้อย เลยยังเป็นหุ้นเงาอยู่ อันนี้แหละจะวัดใจความเป็น VI ในตัวคุณ

ลองสมมติว่า เรายังไม่มีหุ้นตัวนี้อยู่แล้วเพิ่งมาเจอ จะอยากซื้อมั้ย? ถ้าตอบว่า อยาก หรือ อยากมากกว่าเดิม ก็รอตีแตกครับ

ว่าแต่หุ้นไรน่ะ กระซิบหน่อย เดี๋ยวช่วยแจม :8)
ขอบคุณครับ จำนวนหุ้นก็น้อยจริงครับ แต่ผมก็เคยได้รับทราบมาว่า ถ้าหุ้นยิ่งน้อย มันก็จะยิ่งกระโดดมากเพราะคนก็อยากได้ เหมือน ofm แบบเนี้ยครับ แต่กับของผมมันกระโดดลงนะครับ ยิ่งประกาศผลประกอบการ 54 มาก็เติบโต yoy 80กว่าเปอร์เซ็นต์ ประกาศปันผลมากกว่าทุกปีย้อนหลัง 3 ปี และราคา ตอนนั้นก็ยัง pe 6 นิดๆ แต่พอประกาศผลประกอบการออกมา กลับมาที่ pe 5 ซะงั้นไม่เข้าใจจริงๆ เลยครับ แต่ขอบคุณนะครับพี่ ที่ให้กำลังใจครับ ผมไม่ทราบว่าตัวเองตอนนี้ เป็น vi ที่ดีหรือยังเพราะกำลังพยายามอยู่ แต่ที่รู้แน่ๆตอนนี้ ดอย อยู่ครับ อิอิอิอิ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 58

อีกประเด็นหนึ่ง คือ กำไรที่เติบโตเป็นแบบยั่งยืน หรือ one time

ถ้าทบทวนแล้วรอบด้าน มั่นใจในข้อมูลของเรา ในสามก๊กเรียกว่า "ที่เหลือก็แค่รอลมบูรพาเท่านั้น"

ท่องไว้ครับ อดทน แล้วก็อดทน "ราคาหุ้นจะสะท้อนผลดำเนินงานกิจการในที่สุด"
chukieat30

โพสต์ที่ 59

ดำ เขียน:อีกประเด็นหนึ่ง คือ กำไรที่เติบโตเป็นแบบยั่งยืน หรือ one time

ถ้าทบทวนแล้วรอบด้าน มั่นใจในข้อมูลของเรา ในสามก๊กเรียกว่า "ที่เหลือก็แค่รอลมบูรพาเท่านั้น"

ท่องไว้ครับ อดทน แล้วก็อดทน "ราคาหุ้นจะสะท้อนผลดำเนินงานกิจการในที่สุด"
ภาษาสามก๊ก ก้ตามที่พี่ดำว่าไว้ครับ แต่ภาษาหุ้น

คือ อย่าตกใจกับราคาแค่รายวัน เพราะถ้าเราสนใจรายวัน เราก้จะเป็นแค่นักลงทุนรายวัน

เราคง ซื้อ หุ้นไม่ได้ถูกที่สุด และ เราก้คงขายไม่ได้แพงที่สุด ดังนั้น ถ้ามองว่า ถูก

ก้ จัดไปครับพี่น้องครับ

chaleekilo

โพสต์ที่ 60

[quote="chukieat30"][quote="ดำ"]อีกประเด็นหนึ่ง คือ กำไรที่เติบโตเป็นแบบยั่งยืน หรือ one time

ท่องไว้ครับ อดทน แล้วก็อดทน "ราคาหุ้นจะสะท้อนผลดำเนินงานกิจการในที่สุด"[/quote]

ภาษาสามก๊ก ก้ตามที่พี่ดำว่าไว้ครับ แต่ภาษาหุ้น

คือ อย่าตกใจกับราคาแค่รายวัน เพราะถ้าเราสนใจรายวัน เราก้จะเป็นแค่นักลงทุนรายวัน

เราคง ซื้อ หุ้นไม่ได้ถูกที่สุด และ เราก้คงขายไม่ได้แพงที่สุด ดังนั้น ถ้ามองว่า ถูก

ก้ จัดไปครับพี่น้องครับ[/quote]
" ราคาหุ้นจะสะท้อนผลดำเนินงานกิจการในที่สุด " ครับผมก็เชื่อในหลักการนี้และก็เห็นว่ามันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ มาตลอด ส่วนตัวผมจะคิดว่า " ราคาตลาด และ ราคาที่แท้จริงของกิจการ ไม่ว่าระหว่างทางมันจะไม่สัมพันธ์กันอย่างไรแต่สุดท้ายมันจะต้องวิ่งเข้ามาหาผลประกอบการเสมอ " ซึ่งในตอนนี้ผมก็ยังคิดและเชื่ออย่างนั้น แต่พอมาคิดกับตัวนี้ มันทำให้ผมคิดว่า มันอาจจะยังมีปัจจัยหรือเหตุผลอย่างอื่นอีกมั้ยที่จะทำให้ ทฤษฏีดังกล่าว ไม่เป็นอย่างนั้น ผมขอยกตัวอย่าง ว่า ผลประกอบการถ้าคิดว่ามัน เป็น one time game ก็พอจะเข้าใจได้ แต่นี้ย้อนหลังกลับไป ตั้งแต่ ปี 51 ผลประกอบการก็ดีขึ้นมาโดยตลอดนะครับ ส่วนของผู้ถือหุ้นก็เพิ่มขึ้นทุกปี รายได้อาจจะไม่ได้เพิ่มขึ้นตลอดแต่ก็อยู่ในระดับเดิม แต่กำไรสุทธิก็โตขึ้นทุกปี ย้อนหลังไป 3 ปี ซึ่งถ้าดูจากข้อมูลคราว ๆ ตามนี้ ผมว่าก็น่าจะเป็นหุ้นที่น่าลงทุนพอสมควรเพราะตอนที่เริ่มลงทุน pe 6 ขณะที่ pe ตลาดอยู่ที่ 12 ในความเห็นผมในขณะนั้นผมมองว่าเค้าก็เป็นหุ้นที่ถูกดีนะครับ แต่พอลงทุนไป ราคาตลาดทำไม่มันวิ่งออกห่างจากราคาที่เหมาะสมของกิจการห่างออกไปเรื่อย ๆ ซึ่งมันทำให้ผมคิดว่า ทฤษฏีต่าง ๆ ในการลงทุนมันมีความแน่นอนมากขนาดที่เราจะยึดเอามาเป็นตัวกำหนดแนวทางการลงทุนได้อย่างมั่นใจได้ขนาดไหน ผมอยากจะลองเปิดประเด็น นี้เพื่อขอความรู้จากพี่ๆ หน่อยครับว่า " ราคาตลาดกับราคาที่เหมาะสมของหุ้นมันจะวิ่งเข้าหากันตามผลประกอบการอย่างเดียวจริง ๆ หรือครับ " หรือถ้าไม่ใช่เราควรจะมีปัจจัยหรือสิ่งที่เราควรจะนำมาคิดด้วยอีกหรือป่าว ผมอยากขอความรู้สักนิดครับ ขอบคุณครับ พี่ ดำ และพี่ chukieat30