คิดว่าการลงทุนแนว VI ในอนาคตจะเป็นอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
magicbank
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คิดว่าการลงทุนแนว VI ในอนาคตจะเป็นอย่างไร

โพสต์ที่ 1

ในความคิดผม ผมคิดว่าวิธีการใดๆที่มีประสิทธิภาพสามารถชนะตลาดได้ อย่างการลงทุนแนว VI เมื่อเวลาผ่านไปประสิทธิภาพก็น่าจะลดลง เพราะคนพัฒนามากขึ้นตลาดจึงพัฒนาตาม ผลตอบแทนโดยรวมน่าจะลดลง การจะพบหุ้นลักษณะที่ถูก ราคาต่ำกว่าเส้นกำไรคงพบได้ยากขึ้น ถ้ามีก็เป็นระยะเวลาที่สั้นมากๆหรือไม่มีเลย แล้วทุกอย่างก็อยู่ในจุดที่ควรจะเป็น ทั้งหมดนี้น่าจะมากขึ้นเรื่อยๆ เมื่อจำนวนนักลงทุน VI มากขึ้น จนถึงจุด"อิ่มตัว"ในอนาคต

แต่อย่ากังวัลมากครับเพราะ VI ในบ้านเราก็ยังถือว่ามีไม่นานเท่าไหร่ ซึ่งอนาคตถ้าจะถึงจุดอิ่มตัวจริงๆ ผมก็ยังมองเห็นความได้เปรียบของเราชาว VI ในอนาคตอยู่ดีคือ

เมื่อ VI มีสัดส่วนมากในตลาดหุ้นที่แพงเกินไปก็น่าจะลดลง เหมือนหุ้นที่ถูกเกินไป อนาคตเราก็ยังได้ผลตอบแทนพอๆกับการเติบโตของกิจการ ถ้าเราเลือกกิจการที่ดีจริงๆได้เราก็ยังหวังผลตอบแทนดีๆได้

ข้อได้เปรียบต่อมาคือหุ้นคุณภาพสูงที่ชาว VI เลือกเมื่อตลาดเกิดวิกฤตราคาก็คงลดลงน้อยมากๆ ถ้าไม่กระทบกิจการเพราะคนเก็งกำไรกันน้อยลง แต่มามองหาแต่ดิสเคาท์แทน นั่นคือโอกาสที่เราขาดทุนคงน้อยลงมาก

สุดท้าย เราจงดีใจที่เป็น VI ในยุคนี้เพราะเรายังมีความได้เปรียบอยู่บ้าง แต่อย่างไรก็ตามอาจจะไม่เป็นอย่างที่ผมคิดก็ได้เพราะหลักการลงทุน เหมือนศิลปะทุกคนอาจไม่ได้ไปในทางเดียวกันในสัดส่วนที่มาก ขนาด VI บางคนก็ยังมีแนวทางปฏิบัติที่ต่างกันเลย :B
gripen

Re: คิดว่าการลงทุนแนว VI ในอนาคตจะเป็นอย่างไร

โพสต์ที่ 2

อืม ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้ ได้ถามเอง แล้วตอบเองไปเรียบร้อยแล้วครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: คิดว่าการลงทุนแนว VI ในอนาคตจะเป็นอย่างไร

โพสต์ที่ 3

ผมรู้แต่ว่าทุกวันนี้ปู่บัฟแกก็ยังหากินโดยใช้ประโยชน์จากอารมณ์ของตลาดได้อยู่
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Petey

โพสต์ที่ 4

เหมือนสมัยปี 1934 ที่ ben graham เขียนหนังสือ security analysis :mrgreen:
If you only think of things that you haven't got...
You could have it all and still never have enough...
So don't worry, be happy...
Petey

โพสต์ที่ 5

Petey เขียน:เหมือนสมัยปี 1934 ที่ ben graham เขียนหนังสือ security analysis :mrgreen:
ผมว่า จขกท ควรเริ่มจากการเป็น VI ที่มี"ความคิดที่เป็นอิสระ" ก่อนครับ ห่วงนู่นนั่นนี่ คนโน้นคนนี้ มันจะเป็นตัวเร่งที่ทำให้เกิดการตัดสินใจที่หลุดจาก framework ของการเป็น VI น่ะครับ IMHO
If you only think of things that you haven't got...
You could have it all and still never have enough...
So don't worry, be happy...
magicbank

โพสต์ที่ 6

Petey เขียน:
Petey เขียน:เหมือนสมัยปี 1934 ที่ ben graham เขียนหนังสือ security analysis :mrgreen:
ผมว่า จขกท ควรเริ่มจากการเป็น VI ที่มี"ความคิดที่เป็นอิสระ" ก่อนครับ ห่วงนู่นนั่นนี่ คนโน้นคนนี้ มันจะเป็นตัวเร่งที่ทำให้เกิดการตัดสินใจที่หลุดจาก framework ของการเป็น VI น่ะครับ IMHO

ขอบคุณครับ พอดีแค่ลองคิดเล่นๆดูว่า ถ้าวันนึงคนส่วนใหญ่ในตลาดใช้แนวคิดที่คล้ายๆกันในการลงทุน(ถ้าเป็นไปได้) จะทำให้ตลาดปรับตัวในลักษณะไหน คนอื่นคิดว่ายังไงกันบ้างครับ
dr.momo

โพสต์ที่ 7

ตอบคำถาม จขกท "คิดว่าการลงทุนแนว VI ในอนาคตจะเป็นอย่างไร" ผมว่ามันก็คงเป็นแบบนี้ละครับ แต่อาจจะมีการแตกแขนงแนวความคิดใหม่ๆ เพิ่มขึ้น แต่แกนหลักก็คงคล้ายๆ เดิม

ถ้านักลงทุนแบบ VI เยอะๆ ตลาดก็คงคล้ายๆ กับที่ จขกท. ให้ความเห็นไว้
แต่ผมคิดว่าเป็นไปได้ยาก ถ้าตราบใดที่คนยังมีความโลภและกลัวครับ
-----------------------
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเราไม่รู้
และก็มีหลายสิ่งที่เราไม่รู้ว่าเราไม่รู้
สุดท้าย หลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้ เราอาจจะไม่รู้ก็ได้
tum_H

โพสต์ที่ 8

ตลาดหุ้นที่ผ่านมาให้บทเรียนหลายๆอย่างครับ

สิ่งหนึ่งที่เห็นบ่อยๆคือ มีจุดสูงสุด ย่อม มีจุดต่ำสุดเช่นกัน

ในยามที่ตลาดตกต่ำ มักทำให้เกิดความท้อแท้ใจ สิ้นหวัง จนถอนตัวออกไปจากตลาดก็มีมาก
ถ้าเทียบวิกฤตแต่ละครั้ง ผมไม่แน่ใจว่า VI ในช่วงเวลานั้น ปริมาณการไหลเข้ากับไหลออก
อย่างไหนจะมีมากกว่ากัน

เหมือนกับมนุษย์ในอนาคต จะโลภมากขึ้นหรือน้อยลง ซึ่งภาวะปัจจุบัน
น่าจะเป็นตัวชี้วัดได้ดีครับ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

จะรู้ได้ไงว่าเราคิดเหมือนคนอื่น
จะรู้ได้ไงว่าคนอื่นคิดเหมือนเรา
จะรู้ได้ไงว่าเราทำเหมือนคนอื่น
จะรํ้ได้ไงว่าคนอื่นทำเหมือนเรา
จะรู้ได้ไงว่าเราเป็น vi พอๆ กับคนอื่น
และจะรู้ได้ไงว่าคนอื่นเป็น vi พอๆ กับเรา
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

ถั่วเขียวทุกเมล็ดโตขึ้นเป็นถั่วงอก
แต่นักลงทุนไม่ใช่...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
rafflesia

โพสต์ที่ 11

ในความคิดของผม มันก็เป็นอยู่อย่างเช่นทุกวันนี้แหละครับ อาจจะมีเปลี่ยนไปบ้างแต่ก็คงไม่หนีจากปัจจุบันเท่าไหร่หรอก
เพราะคนส่วนใหญ่โดยสัญชาตญาณก็อย่างที่รู้กันชอบอะไรที่ง่ายๆ ชอบความเสี่ยง มีความโลภ มีความกลัว ไม่ชอบอะไรที่ปวดหัวที่ต้องคอยศึกษาอย่างลึกซึ้ง ไม่ชอบอะไรที่ต้องใช้เวลา ไม่ชอบการรอคอย
แนวทาง vi อาจจะมีคนสนใจมากขึ้นแต่ก็คงไม่มากอย่างเห็นได้ชัดถ้าเทียบกับแนวอื่นที่ดูหวือหวาน่าสนใจกว่า
vi อาจจะแตกแขนงไปหลากหลายแนวมากขึ้น แต่หลักๆก็คงอยู่ในเส้นทาง หาหุ้นดีในราคาที่น่าสนใจ ...
vrVI ระบบข้อมูลเพื่อนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า งบการเงิน อัตราส่วนทางการเงิน เครื่องมือคำนวณต่างๆ
https://www.facebook.com/VRVIclub
luangrit

โพสต์ที่ 12

ตลาดหุ้นน่าจะมีสเถียรภาพมากขึ้น

แต่ความกลัว ความโลภ
ไม่น่าจะเปลี่ยนไปจากปัจจุบันมากนัก
heinz

โพสต์ที่ 13

ในความเห็นผม
คนไม่ใช่เครื่องจักร ไม่ใช่โปรแกรม
มีความโลภ ความกลัว ทุนทรัพย์ ระยะเวลา ไม่เท่ากัน

เรียนมาห้องเดียวกัน อาจารย์คนเดียวกัน ยังประสบความสำเร็จไม่เท่ากันเลยครับ

ดังนั้น ในอนาคตก็ไม่น่าเปลี่ยนแปลงมาก
เพราะ VI แท้ ต้อง Born to be ครับ มีนิสัยเฉพาะ มีคุณสมบัติเฉพาะ จึงยังเป็นคนส่วนน้อยของตลาดต่อไป
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ความโลภ ความกลัว ไม่เคยหมดไปจากตลาด ดังนั้น ตลาดอาจจะมีประสิทธิภาพ most of the times but not always ครับ การมีทัศนคติและความเชื่อที่ถูกต้องจะสามารถทำให้เราลงทุนเพื่อชีวิตได้อย่างสบายใจ ยั่งยืน และถึงเป้าหมายในที่สุด และเป้าหมายก็มักจะไม่อยู่ที่เดิม หวังแค่ 10-15% มากกว่านี้คือโบนัส
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

เราคือกลุ่มคนที่มีแก่นกลางร่วมกัน คือ "mos" ครับ
ส่วนการนำไปใช้นั้นอาจจะแตกต่างกันไปบ้าง ก็คงแล้วแต่จริต และสไตล์ของแต่ละคน

ตลาดขาขึ้น...เราก็ยังคงอยู่
ตลาดขาลง...ก็เป็นโอกาสของเราเช่นกัน

ทุกๆความสำเร็จของชาว VI ล้วนอธิบายได้เสมอ
มีที่มาที่ไป และเป็นบทเรียนแก่นักลงทุนรุ่นหลังๆได้เสมอ
ไม่ว่าจะเป็น Idol รุ่นใหญ่ ดร.นิเวศน์, ดร.ไพบูลย์ และพี่ธันวา
พี่ๆในระดับตำนานหลายๆคน เช่น พี่หมอบำรุง, พี่หมอพงษ์ศักดิ์, พี่ฉัตรชัย และพี่เว็บ
หรือจะเป็น Idol รุ่นเล็ก เช่น น้องฮง, ซาอิ, คุณเชาวน์, หมอไรท์เตอร์, คุณพีคาโตส, น้องชาย ฯลฯ
และอีกหลายท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามมา ล้วนแล้วแต่เป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจทั้งสิ้น

และที่สำคัญ คนเหล่านี้ มักจะมีนิสัยร่วมกัน คือ "การแบ่งปัน"
แทบจะไม่มีใคร เน้น "การเก็บเงิน" แต่จะให้ความรู้และประสบการณ์ในรูปของ "วิทยาทาน" มากกว่า

ผมเห็นภาพ น้องฮง สอนหนังสือ แต่เก็บเงินเพียงค่าใช้จ่ายเล็กๆน้อยที่จำเป็นจริงๆเท่านั้น
ผมเห็นภาพ พี่หมอพงษ์ศักดิ์ ที่มีเงินทองมากมาย แต่กลับยังคงขยันและใส่ใจไม่น้อยกว่าใครคนอื่น
ผมเห็นภาพ ดร.นิเวศน์ เป็นผู้ให้เสมอมา
ผมเห็นภาพ อาจารย์ไพบูลย์ เหนือยแสนเหนื่อย แต่ยังคงนั่งเป็นเพื่อนกับพวกเราในงาน "รุมหลังงาน"
ผมเห็นภาพ นักลงทุนชาววีไอ ล้วนแล้วแต่เป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตน และมักจะเป็น "ผู้ให้"

เชื่อส่วนตัวลึกๆครับว่า...
ความสำเร็จที่อธิบายได้ และเป็นกรณีศึกษาให้กับคนรุ่นหลัง มันจะยังคงอยู่ตลอดไปครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 16

ถ้าทุกคนรู้ว่าควรทานเนื้อปลา ผักผลไม้ ดื่มนม จะเป็นประโยชน์ต่อร่างกาย อนาคตจะเป็นอย่างไร

คนก็ยังกินขาหมู มันฝรั่งทอด แฮมเบอร์เกอร์ หมูสามชั้น ไก่ทอด น้ำอัดลม ชาเขียวพร้อมดื่ม กาแฟ เบียร์ อยู่ดี
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 17

คนลงทุนแนววีไอมากขึ้น ทำให้พีอีตลาดสูงขึ้นครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 18

ลองดู USA สิครับ มี VI มาเกือบ Century แล้ว ยังใช้ได้อยู่เลย

ผมเชื่อว่า อย่างไรก็ตาม มนุษย์ มีอารมย์ครับ มี อคติ มี ความเห็น มีความโลภ และ กลัว ตลาดจึงไม่มีทางมี ประสิทธิภาพ เพราะ เราทุกคนเป็นมนุษย์ ซึ่งระดับของ อคติ มุมมอง และ ประสบการณ์ ต่างกันตามปัจเจคบุคคลครับ
siebelize

โพสต์ที่ 19

magicbank เขียน: เมื่อจำนวนนักลงทุน VI มากขึ้น จนถึงจุด"อิ่มตัว"ในอนาคต

น้อยคนนะ ที่จะมีความสามารถในการวิเคราะห์ธุรกิจอย่างแม่นยำ
และมีความอดทนสูงขนาดรอให้ธุรกิจที่ซื้อมาต่ำที่มูลค่ายังต่ำกว่าราคา ออกดอกออกผล

น้อยมากจริงๆ.....

แต่ถ้านับพวกที่ คิดว่าเป็นวีไอ โดยการลงทุนแบบลอกหุ้นตามเซียนวีไอเนี่ย
เยอะขึ้น และน่าจะอิ่มตัวในไม่ช้าครับ :D :D
bizkit10th

โพสต์ที่ 20

ผมคาดเดานะครับว่า

แนวทาง VI จะยั่งยืนและทำกำไรได้ดีตลอดไปครับ

เพราะเท่าที่สังเกตุไม่ว่าจำนวนนักลงทุนจะเพิ่มขึ้นมากเท่าไหร่

เปอร์เซนต์ของนักลงทุนที่ซื้อกิจการเพื่อถือยาวนั้น มีน้อยกว่านักลงทุนระยะสั้นเสมอ

แสดงให้เห็นว่าตราบใดที่คนต้องการรวยเร็ว มากกว่ารวยแบบยั่งยืน

นักลงทุน VI จะยังสามารถทำกำไรได้ดีในระยะยาวเสมอและตลอดไปครับ
pat4310

โพสต์ที่ 21

ตราบใดที่ตลาดยังไม่มีประสิทธิภาพ VI ก็ยังทำกำไรได้ครับ
แนบไฟล์

ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
Mr.Tui

โพสต์ที่ 22

อย่างที่ อ.ดร.นิเวศน์ เคยบอกไว้ว่า "คนในตลาดหุ้น นั้นความจำสั้น แต่ความโลภนั้นอยู่ถาวร" ยังไงก็ตามการลงทุนแบบเน้นคุณค่าก็จะยังอยู่ต่อไปอีกนานครับ
Keep Walking...
ก็ค่อยๆ เดินไปล่ะกัน
chamnan028

โพสต์ที่ 23

ผมเองก็เคยคิดเหมือนกับ เจ้าของกระทู้นะครับ ว่าถ้่าทุกคนเป็น VI กันหมด

เราก็คงลำบาก หาหุ้นยาก ทำกำไรได้ยาก ...

(ทำไมเราเพิ่งมารู้จักการลงทุนแบบนี้ว่ะ ไปโง่อยู่ตั้งนานนน... 555)

แต่มานั่งคิด ๆ ดูอีกที ผมว่า คนอื่น ๆ เค้าก็รู้ อย่างที่เรารู้ครับ ....

เช่น ดร.นิเวศน์ ถือหุ้นอะไร แบบไหน

หรืออย่างใน US เค้าก็รู้ ๆ กันอยู่ว่า ปู่บัฟเฟตต์ เค้าถือหุ้นอะไรบ้าง...

แต่ไม่ใช่ว่าทุกคนจะทำไ้ด้

ไม่ใช่ทุกคนจะมีจิตใจที่มั่นคง อดทน อย่างที่ปู่บัฟเฟตต์ หรือ ดร.นิเวศน์

ผมว่าแนวการลงทุน แบบ มุ่งเน้นคุณค่าของกิจการ (VI) ไม่ใช่ว่าทุกคนรู้ แล้วจะทำได้ ..

ผมว่ามันเป็นมากกว่าิวิธีการลงทุนนะครับ

มันเป็น "ความเชื่อ ศรัทธา และเป็น วิถีชีวิต" ของคนกลุ่ม ๆ นี้เลยนะครับ
nighthawks

โพสต์ที่ 24

ส่วนตัว ผมคิดว่า การที่ VI "แท้ๆ" มากขึ้น จะทำให้ ผลตอบแทนระดับสูงมากๆ เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ยากขึ้น

แต่สุดท้ายแล้ว VI "แท้ๆ" ที่ตั้งความหวัง การเติบโตของ พอร์ต "ไม่เว่อร์" หรือประมาณ 10-15% ทบต้นต่อปีนั้น
น่าจะยังเป็นเรื่องที่ ทำได้อยู่และไม่หายไปไหนครับ
birthboro

โพสต์ที่ 25

อนาคตจะเป็น "เหมือนเดิม" ครับ (ไม่ได้กวนนะครับ คิดอย่างนี้จริงๆ)
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 26

ผมว่าโลกในเชิงวัตถุและความรู้ จะเปลี่ยนไปยังไง ความโลภและความกลัวของมนุษย์ ยังมีเหมือนเดิม ต่างกันแค่รูปแบบที่แสดงออกมา ดังนั้นคงเก่งจริงๆ(ซึ่งก็ยังคงเป็นคนส่วนน้อยของโลก) ก็ยังจะหาประโยชน์จากความโลภและความกลัวต่อไปได้เรื่อยๆ อยู่ที่เราจะยืนอยู่ตรงจุดที่คนส่วนน้อยเขายืนได้หรือเปล่า???
panwasit

โพสต์ที่ 27

ผมว่า ไม่มีทางที่ VI จะล้นตลาดครับ

เพราะว่า ผมเคยชวนเพื่อน และเพื่อนที่สนใจมาถามๆผมนะครับ

300 คนได้ (ประมาณนะ ไม่ได้เวอร์)

เล่นหุ้นจริง 4คน

ตามข่าว 1 คน

เทคนิค (แท้ๆ) 1 คน

ตามเทคนิคแท้ๆ 1 คน (ตามคนข้างบนล่ะ)

VI แบบยังมึนๆ 1 คน (แฟนผมเองล่ะ โดนกรอกหูทุกวัน)

ตอนนี้มีอีก 2 คนสนใจ แต่ยังไม่ได้ลอง

และปัจจุบันนี้ ผมก็ไม่ได้ชวนใครแล้ว

ส่วนเรื่องที่ จขกท เขียน เข้าใจว่า คงเห็นคนใน Thaivi เยอะ (สมาชิกสักหมื่นคนได้ป่ะหว่า)

หมื่นคนน่ะ เล่น VI จริงๆหรือ ผมว่าไม่ เพื่อนผมก็ยังแวะเวียนมาดูเหมือนกัน

อีกเรื่องนะครับ สังเกตุ คนสมัยนี้ ความอดทนต่ำ อยากได้อะไรต้องได้ ถ้าต้องมาติดหุ้นเป็นปีๆ (ไม่ใช่ติดดอยนะ) เพื่อให้บริษัทแสดงความจริงให้ปรากฎ คงยากล่ะครับ
ปล ความเห็นส่วนตัว
โพสต์โพสต์