เงินต่างชาติไหลเข้ามาต่อเนื่อง หุ้นถูกๆ น้อยลง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินต่างชาติไหลเข้ามาต่อเนื่อง หุ้นถูกๆ น้อยลง

โพสต์ที่ 1

ตัวที่เคยจะซื้อสะสม ราคาเลยขึ้นไปด้วย จนไม่กล้าซื้อเลย
ถ้ามันขึ้นไปต่อ ก็ ขอตกรถละกันครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
tigerroad197

Re: เงินต่างชาติไหลเข้ามาต่อเนื่อง หุ้นถูกๆ น้อยลง

โพสต์ที่ 2

+1 ให้ครับ

ตั้งแต่ ต่างชาติเข้ามาไล่ซื้อ ผมก็หยุดซื้อเหมือนกันครับ

แต่ก็ไม่ได้คิดว่า "ตกรถ" อะไรหรอกครับ

ถือเป็นช่วงหยอดกระปุก สะสมเงินเอาไว้ครับ

" วันพระไม่ได้มีหนเดียว "
BHT

Re: เงินต่างชาติไหลเข้ามาต่อเนื่อง หุ้นถูกๆ น้อยลง

โพสต์ที่ 3

เดี๋ยวฝรั่งมันก็ขายเอากำไร หุ้นก็ลง แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่

รอครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
uthai.l

โพสต์ที่ 4

รอเช่นกันครับ
ตอนนี้เล็งๆไว้อยู่ และกำลังเก็บเงินไว้ซื้อเพิ่ม :B :B
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
chinny

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ เวลานี้แทบไม่มีมีหุ้นที่ pe เหมาะสมเลย
รู้สึกว่าแต่ละตัว pe วิ่งไปจนสูงลิ่ว
เห็นแล้วไม่กล้าซื้อจริงๆ สงสัยต้องรอซื้อในราคาที่เหมาะสม
เพื่อผลตอบแทนที่ดีในระยะยาว :o
true

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยครับ เหงามือมากเลย
หุ้นขึ้นเอา ๆ มองตาปริบ ๆ บางตัวบวกแล้วบวกอีก
จะสองเท่า เลยไม่กล้าเข้าสักที
prichar s.

โพสต์ที่ 7

สรุปการซื้อขาย ณ วันที่ 16 มี.ค. 2555
หน่วย: ล้านบาท

นักลงทุน ซื้อ ขาย สุทธิ
มูลค่า % มูลค่า % มูลค่า %
สถาบันในประเทศ 2,077.14 4.79 3,122.83 7.20 -1,045.69 -
บัญชีบริษัทหลักทรัพย์ 5,931.41 13.67 6,235.87 14.37 -304.46 -
นักลงทุนต่างประเทศ 15,770.97 36.34 10,960.68 25.26 4,810.30 -
นักลงทุนทั่วไปในประเทศ 19,619.40 45.21 23,079.55 53.18 -3,460.15

ตลาดกระทิงแบบขณะนี้การเก็งกำไรจะสูงกว่าปกติ
ไม่เหมาะกับนักลงทุนแนวคุณค่าที่เน้นการค้นหาหุ้นที่ราคาตลาดต่ำกว่า
มูลค่าที่แท้จริงมาก ๆ
หลายคนก็เลยอยู่เฉย ๆ LET PROFIT RUN
แต่ก็ใช่ว่าจะหาหุ้นดี ๆ ไม่ได้เสียเลย หลายกิจการยังสามารถสร้างมูลค่าเพิ่มและมีโอกาสเติบโตสูง
โดยเฉพาะเมื่อประเทศไทยเข้าสู่ AEC เต็มตัวในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า
บางทีที่ต่างชาติซื้อหุ้นไทยมากมายอาจเป็นเพราะมองการณ์ไกลเห็นเสน่ห์ของAEC
ส่วนพี่ไทยมองใกล้ขายทำกำไรอย่างเดียว
alberto

โพสต์ที่ 8

ช่วงนี้ไม่กล้าซื้อเหมือนกันครับ ทำงานเก็บกระสุนอย่างเดียว
เรียกว่างานก็เดินหน้า หุ้นก็ให้มันเดินหน้าต่อไป :D
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมกลับคิดว่านี่เป็นโอกาสสำคัญในการเล่นหุ้นนะ การซื้อหุ้นมีทั้งซื้อถูกขายแพงขายแพงซื้อถูก จังหวะนี้เงินท่วมแบบนี้สนุกได้เต็มที่เลยครับ หุ้นขาขึ้นไม่เล่นจะรอหุ้นขาลงค่อยเล่นคิดแบบนี้ตกรถครับ
ผมว่ายังมีหุ้นถูกอีกเยอะเลยที่จะวนเวียนกันมาสร้างความบันเทิง 1700ก็เคยเห็นมาแล้วนี่แค่ 118x ใครไม่เล่นก็อย่ามาเปลี่ยนใจตอนหลังละกัน เดี๋ยวจะติดดอยแทน แล้วจะขอเตือนนิดนึงครับว่าถ้าจบรอบนี้เมื่อไหร่ อย่าคิดว่าหุ้นที่ท่านถือกันจะปลอดภัยนะครับ ถ้าฝรั่งขายเอาเงินกลับจริงๆ หุ้นอะไรก็ลงไม่เหลือครับ
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 10

บังเอิญว่าผมไม่ได้"เล่น"หุ้นครับ ผม"ลงทุน"ในหุ้น ฉะนั้นผมขอรอซื้อธุรกิจดีๆในราคาเหมาะสมดีกว่า ปู่บัฟยังรอซื้อโค้กได้ตั้งหลายปี ทำไมผมจะรอบ้างไม่ได้
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
tigerroad197

โพสต์ที่ 11

harikung เขียน:บังเอิญว่าผมไม่ได้"เล่น"หุ้นครับ ผม"ลงทุน"ในหุ้น ฉะนั้นผมขอรอซื้อธุรกิจดีๆในราคาเหมาะสมดีกว่า ปู่บัฟยังรอซื้อโค้กได้ตั้งหลายปี ทำไมผมจะรอบ้างไม่ได้
เห็นด้วยครับ
navapon

โพสต์ที่ 12

ห้ามใจกันไว้ กลัวมันขึ้นไปเรื่อยๆไม่ยอมลง สุดท้าย อดใจไม่ไหว ไปซื้อที่ยอดดอย :oops: :oops: :oops:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
magicbank

โพสต์ที่ 13

เราเดาตลาดไม่ได้หรอกครับ ตลาดอาจจะดีต่อเนื่องไปอีกเป็นปีๆก็ได้ หรือเปิดวันใหม่ตลาดอาจจะร่วงเลยก็ได้

ที่เราทำได้ก็แค่มองหาความคุ้มค่าในการลงทุนของเราเอง ถ้าหุ้นพื้นฐานดี ปัจจัยที่กระทบธุรกิจมีน้อย มองเห็นกำไรในอนาคตระยะยาว และจ่ายปันผลมากกว่าเงินฝาก ก็ยังคุ้มที่จะลงทุน ดีกว่าถือเงินไว้เฉยๆ กิจการที่กำไรโตทุกปีจ่ายปันผลเหมาะสมถึงตลาดจะติดลบไประยะยาวก็ฟื้นตัวได้เสมอ ช่วงเลวร้ายที่สุดคุณก็ได้ปันผลที่มากกว่าเงินฝากทุกปี

ถ้ารอตลาดตกต่ำ หุ้นที่พื้นฐานดีราคาก็อาจจะไม่ลดก็ได้ ใครๆเขาก็รอซื้อกัน บางทีบริษัทก็ซื้อหุ้นคืนเอง

ความถูกแพงน่าจะวัดที่ประสิทธิภาพหุ้นมากกว่าวัดที่ดัชนีตลาด ความเห็นส่วนตัวนะครับ
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

patongpa เขียน:ผมกลับคิดว่านี่เป็นโอกาสสำคัญในการเล่นหุ้นนะ การซื้อหุ้นมีทั้งซื้อถูกขายแพงขายแพงซื้อถูก จังหวะนี้เงินท่วมแบบนี้สนุกได้เต็มที่เลยครับ หุ้นขาขึ้นไม่เล่นจะรอหุ้นขาลงค่อยเล่นคิดแบบนี้ตกรถครับ
ผมว่ายังมีหุ้นถูกอีกเยอะเลยที่จะวนเวียนกันมาสร้างความบันเทิง 1700ก็เคยเห็นมาแล้วนี่แค่ 118x ใครไม่เล่นก็อย่ามาเปลี่ยนใจตอนหลังละกัน เดี๋ยวจะติดดอยแทน แล้วจะขอเตือนนิดนึงครับว่าถ้าจบรอบนี้เมื่อไหร่ อย่าคิดว่าหุ้นที่ท่านถือกันจะปลอดภัยนะครับ ถ้าฝรั่งขายเอาเงินกลับจริงๆ หุ้นอะไรก็ลงไม่เหลือครับ

เห็นมีคนกดลบ เห็นมีคนแย้ง แต่ผมชอบมุมมองพี่patongpนะครับ
ลองอ่านให้ลึกถึงตรรกะที่พี่patongpaสื่อออกมาสิครับ อย่าไปตามอารมณ์ของตัวหนังสืออย่างเดียว
อย่ายึดติดว่าvi ต้องซื้อแต่ของถูก ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ตกรถหลายคันเลยครับกับรอบนี้
ของแพงในวันนี้อาจจะไม่มีวันถูกเลยก็ได้ และในวันหน้าราคาที่คุณจ่ายแสนแพงในวันนี้จะกลายเป็นถูกแสนถูกเมื่อเทียบกับคุณภาพที่คุณได้รับในอนาคต
ผมชอบคำเตือนนี้ครับ
ถ้าจบรอบนี้เมื่อไหร่ อย่าคิดว่าหุ้นที่ท่านถือกันจะปลอดภัยนะครับ ถ้าฝรั่งขายเอาเงินกลับจริงๆ หุ้นอะไรก็ลงไม่เหลือครับ
ส่วนถ้าลงแล้วจะกลับมาได้มั้ย ก็ต้องว่าเป็นตัวๆไป
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
ter

โพสต์ที่ 15

patongpa เขียน:ผมกลับคิดว่านี่เป็นโอกาสสำคัญในการเล่นหุ้นนะ การซื้อหุ้นมีทั้งซื้อถูกขายแพงขายแพงซื้อถูก จังหวะนี้เงินท่วมแบบนี้สนุกได้เต็มที่เลยครับ หุ้นขาขึ้นไม่เล่นจะรอหุ้นขาลงค่อยเล่นคิดแบบนี้ตกรถครับ
นักลงทุน (รายย่อย) จะมั่นใจจริงๆตอนดัชนีอยู่เหนือ 1200 และจะมั่นใจมากๆอีกที (กลัวตกรถ) ช่วงที่อยู่ 1700 ขึ้นไป ถ้าไม่เชื่อรอติดตามชม ทุกอย่างเป็นเช่นนี้มาตลอด
viim

โพสต์ที่ 16

ตัวอย่างเหตุการณ์ที่อาจจะเป็นไปได้ครับ:
ต.ย. 1: วันที่ 14 มี.ค. 55 ผมไปฟังสัมมนา อ.นิเวศน์ บอกว่าเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ลูกสาวท่านบอกให้ซื้อ apple ท่านดูราคาโดยใช้ PE แล้วสูงมาก ราคาประมาณ $200 แต่พอมาวันนี้ราคาหุ้น apple ประมาณ $500 และ PE ต่ำกว่าเมื่อ 3 ปีที่แล้ว

ต.ย. 2 ฟังรายการ Hard topic ของวันที่ 13 มี.ค.55 ที่ผ่านมา พิธีกรถามท่านว่าอาจารย์เคยขายออกไปก่อนแล้วรอไปซื้อของถูกมั๊ย อาจารย์ก็เลยยกตัวอย่างว่า สมมติว่าตอนเรารอ หุ้นราคา 10 บาท เมื่อดู PE แล้วแพงมาก แต่ตลาดก็ขึ้นไปเรื่อยๆ จนกระทั่งราคาหุ้นเป็น 20 บาท วันดีคืนดีมีข่าวร้ายมากระทบ ตลาดตื่นตกใจ ขายหุ้นทำให้ตลาดตกประมาณ 25% และราคาหุ้นตัวนี้ก็ตกประมาณตลาดเหลือ 15 บาท เราดีใจเข้าไปซื้อ :) :)
patongpa

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณน้องอินทรีที่เข้าใจครับเห็นคนโหวตลบก็ตกใจว่าผมเขียนอะไรผิดไปหรือ สิ่งที่เขียนไปก็ได้มาจากประสพการณ์ที่เคยแลกมาด้วยชีวิตอ่ะครับ ที่ผมเป็นห่วงน้องๆเพราะเคยเห็นความโหดร้ายสมัยปี 40 ไม่อยากให้มันกลับมาทำร้ายใครอีกแค่นั้นแหละ ทุนคุณต่ำมากเหมือนท่าน ดรนิเวศ หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ก้ออย่าไปเลียนแบบท่านเลย
teetotal

โพสต์ที่ 18

อ่านข่าว เช้านี้
ว่ากันว่า เงินต่างชาติ ยังจะไหลเข้ามาอีก
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
hunter_07

โพสต์ที่ 19

teetotal เขียน:ตัวที่เคยจะซื้อสะสม ราคาเลยขึ้นไปด้วย จนไม่กล้าซื้อเลย
ถ้ามันขึ้นไปต่อ ก็ ขอตกรถละกันครับ
เหมือนกันเลยครับตั้งใจจะซื้อหุ้นเก็บทุก 2 - 3 เดือน (พอดีทุนน้อยแล้วไม่อยากโดนค่าคอมขั้นต่ำอะครับ)
โดยมีตัวที่อยู่ในใจอยู่ 6-8 ตัวถ้าตัวใหนถูกสุดก็ซื้อตัวนั้น ตัวใหนแพงไปก็ขายบ้าง แต่ตอนนี้กลับมองตาปริบๆ
ไม่ได้ซื้อเพิ่ม ส่วนที่มีอยู่ก็ขายแทบหมดพอร์ทแล้ว WG Lot สุดท้ายของผมก็เพิ่งขายไปเมื่อวันศุกร์
วันนี้พุ่งกระฉูดเลยอ่า T_T

ปล.ใครอยากให้หุ้นตัวใหนขึ้นบอกเดี๋ยวผมขายรับรองขึ้นชัวร์ 555+
sorawitch

โพสต์ที่ 20

harikung เขียน:บังเอิญว่าผมไม่ได้"เล่น"หุ้นครับ ผม"ลงทุน"ในหุ้น ฉะนั้นผมขอรอซื้อธุรกิจดีๆในราคาเหมาะสมดีกว่า ปู่บัฟยังรอซื้อโค้กได้ตั้งหลายปี ทำไมผมจะรอบ้างไม่ได้
:B :B :B
เราจะรวยแร้วววววววววว
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 21

today i buy again.
chitadisai

โพสต์ที่ 22

เพื่อนๆ รอบๆตัวผม มีแต่คนอยากเล่นหุ้นอยากเปิด port

ผมว่ามันเริ่มอันตรายแล้วหละคับที่จะเข้าตอนนี้

เก็บเงินไปเรื่อยๆ ก่อนดีกว่า
Unstablemind

โพสต์ที่ 23

Let profit run and prepare yourself mentally once again
Its all about getting alpha.
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 24

แต่จริงๆ หุ้นเงียบๆ หลายตัว ก็ไม่ได้แพงตามตลาด อาจจะเพราะเป็นหุ้นที่ฝรั่งไม่สนใจนัก
มันก็ไปเรื่อยๆ เฉื่อยๆ ของมัน ถามว่าจะลดราคาถูกกว่านี้ หรือเปล่า ก็ไม่แน่ใจนัก
เพราะบางที มันอาจจะขึ้นไปอีกสัก 50% แล้วถอยลงมาสัก 40% แต่ก็ยังแพงกว่าตอนนี้ก็เป็นได้

แต่หุ้นที่ฝรั่งเข้า มีถูกกว่าตอนนี้แน่ๆ ไม่ต้องรีบ
อย่างไร ก็ลงทุนด้วยความระมัดระวังครับ
ziannoom

โพสต์ที่ 25

ตัวที่ถูกๆ PE เลขหลักเดียว แค่6-7เท่าก็มีบ้างนะแต่บางคนอาจจะไม่เห็นก็ได้ อย่างน้อยผมก็มีในนั้นเหมือนกัน
ตลาดขึ้นเอา ๆ หุ้นเราก็ถูกเรื้อรัง
:wall: :wall: :wall:
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
blueplanet

โพสต์ที่ 26

Tip No. 2: Don’t Look for Profits; Look For Sources Of Profits
อย่ามองที่กำไร จงมองหาแหล่งที่มาของกำไร
เมื่อก่อนผมจะเน้นที่ PE แต่เมื่อผมอ่านการหาหุ้น 10 เด้ง ของkotaro
TIP #2 นี้ ทำให้หุ้นที่ผมซื้อ 8 ตัว ขึ้นอย่างเป็นที่น่าพอใจ 5 ตัว
2 ตัวขาดทุนนิดหน่อยและขายทิ้งไป
อีก 1 ตัว ยังนิ่งๆอยู่
แต่ถ้าพิจารณาดีๆแล้วตัวที่ขึ้นคือใช้ หลักการของ TIP#2 ล้วนๆ
Blueplanet
ziannoom

โพสต์ที่ 27

blueplanet เขียน:Tip No. 2: Don’t Look for Profits; Look For Sources Of Profits
อย่ามองที่กำไร จงมองหาแหล่งที่มาของกำไร
เมื่อก่อนผมจะเน้นที่ PE แต่เมื่อผมอ่านการหาหุ้น 10 เด้ง ของkotaro
TIP #2 นี้ ทำให้หุ้นที่ผมซื้อ 8 ตัว ขึ้นอย่างเป็นที่น่าพอใจ 5 ตัว
2 ตัวขาดทุนนิดหน่อยและขายทิ้งไป
อีก 1 ตัว ยังนิ่งๆอยู่
แต่ถ้าพิจารณาดีๆแล้วตัวที่ขึ้นคือใช้ หลักการของ TIP#2 ล้วนๆ
ใช่ครับต้องมองที่คุณภาพของกำไรด้วย ว่ามีความแน่นอนรวมทั้งมีโอกาสเติบโตได้บ้างไม ซึ่งผมคิดว่าตัวที่ผมถืออยู่ก็มีเข้าข่ายเหมือนกัน แถม PE ก็ต่ำด้วย
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
blueplanet

โพสต์ที่ 28

สมัยนี้ต้อง soft company
และกำไรนอกจากแน่นอนแล้ว ต้องมีแนวโน้มโตกว่าเดิมด้วย
ส่วนพีอีต่ำ และยิวสูง ทำให้ราคาไม่ลงไปมากกรณีเกิด pannic
ผมก็เขียนจากที่สังเกตุหุ้นที่ขึ้น
และเมื่อมันขึ้นแล้วมันจะขึ้นแบบเว่อๆ
Blueplanet
ziannoom

โพสต์ที่ 29

blueplanet เขียน:สมัยนี้ต้อง soft company
และกำไรนอกจากแน่นอนแล้ว ต้องมีแนวโน้มโตกว่าเดิมด้วย
ส่วนพีอีต่ำ และยิวสูง ทำให้ราคาไม่ลงไปมากกรณีเกิด pannic
ผมก็เขียนจากที่สังเกตุหุ้นที่ขึ้น
และเมื่อมันขึ้นแล้วมันจะขึ้นแบบเว่อๆ
soft company คืออะไรครับ
blueplanet

โพสต์ที่ 30

soft company ผมอยากจะอธิบาย แต่ถ้าผมจะอธิบายผมก็ต้องอ่าน
ใน กูเกิ้ล อยู่ดี เซียนหนุ่ม อ่านเองจะเข้าใจดีกว่า
หุ้นเกือบทุกตัวของ ดร.นิเวศน์ เป็น soft company
ที่จริงผมน่าจะใช้คำว่าทุกตัว ของ ดร.นิเวศน์ เป็น soft company
แต่กลัวผิดเลยเขียนแบบกั๊กๆ
soft company ผม อ่านบท สัมภาษณ์ ของ ดร.นิเวศน์
Blueplanet
โพสต์โพสต์