ได้่เงินต้นคืน จากเงินปันผลของหุ้นตัวไหนกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pntrang
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ได้่เงินต้นคืน จากเงินปันผลของหุ้นตัวไหนกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 31

ตอนแรกนึกแต่หุ้น
แต่พอไปดูกองทุนที่ถืออยู่ หักปันผลแล้ว ถ้าปีนี้ปันอีกสัก 1.5 บาท ก็ได้เงินต้นครบแล้วครับ :D
Quantum of Solace

Re: ได้่เงินต้นคืน จากเงินปันผลของหุ้นตัวไหนกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 32

chatchai เขียน: และที่สำคัญ บางคนพยายามคาดเดาตลาด คิดว่าตลาดจะตก ราคาหุ้นจะตก ขายก่อนแล้วค่อยซื้อกลับ คิดว่าเป็นการลดต้นทุน แต่หลายคนก็ตกรถเป็นประจำ
สดๆร้อนๆ อาทิตย์ที่แล้วนี่เอง ด้วยความไม่มีวินัย ผมขายแทบหมดพอร์ต เพราะกลัวว่าหุ้นจะตก มีกำไรเยอะๆแล้วไม่ชิน โลภกลัวกำไรหาย ขายแม้กระทั่งหุ้นที่ตั้งใจว่าจะไม่ขาย เพียงคิดว่า เดียวมันจะต้องตกหนักแน่ๆ กลายเป็นผมตกรถเอง
ลองคำนวณแล้ว ถ้ายังถือต่อทั้งพอร์ต จะได้กำไรเพิ่มอีก 2% แต่ก็ยังแอบลุ้นว่า ช่วยถอยลงมาเยอะๆก่อนได้ไหม 555
ซากคน

โพสต์ที่ 33

chatchai เขียน:โชริวเคน เป็นยังไงครับ คุณซากช่วยอธิบายหน่อยครับ
โชริวเคน คือการย่อตัวหาตำแหน่งที่คู่ต่อสู้เสียเปรียบในขณะที่เราได้เปรียบทุกกรณี แล้วจู่โจมในระยะประชิดตัวด้วยการดีดตัวกระโดดต่อย uppercut ขึ้นไปอย่างสุดแรงเกิดครับ

รูปภาพ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

คนขายของ เขียน:ไม่ทราบว่าเฮียคลายเครียดรวมแบบที่ได้หุ้นปันผลมาด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้ารวม ผมก็คงมีตัวนึง
Hmproใช่มั้ยครับ
"Failure is the only way to start again intelligently"
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 35

โอ้ว เมื่อไหร่เราจะมีวันนั้นซะทีเนี่ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 123

โพสต์ที่ 36

chansaiw เขียน:
คนขายของ เขียน:ไม่ทราบว่าเฮียคลายเครียดรวมแบบที่ได้หุ้นปันผลมาด้วยหรือเปล่าครับ

Hmproใช่มั้ยครับ

ใช่แล้วครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
MissViolet

โพสต์ที่ 37

คลายเครียด เขียน:

หุ้นปันผล ผมไม่ได้นับครับ
แต่ถ้าหุ้นปันผล ที่ได้ คำนวณหลังจาก XA เท่ากับไม่มีต้นทุน
ผมก็นับเอาจากที่มันไม่มีต้นทุนครับ

ก็เลยนับไม่ถูกว่า FE ได้ยีลด์เท่าไร

ขอบคุณท่านที่ถามถึงหนังสือ
คงต้องหาอ่านจากห้องสมุดครับ

ผมตอบไว้มีรายละเอียดพอสมควร ไว้ในความคิดเห็นที่ 2 ของกระทู้นี้

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 69544.html

ไม่มีอะไรน่ายินดี สำหรับคนทำหนังสือมากไปกว่า
คนอ่าน อ่านแล้วได้ประโยชน์ครับ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ขอบคุณคุณฉัตรชัย ที่กรุณาเข้ามาโพสต์ให้ความคิดเห็นที่มีประโยชน์สำหรับนักลงทุนด้วยครับ

อยากบอกว่า ผมได้ใช้จากการดู "กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน" มาใช้ในการตัดสินใจว่า
ควรถือหุ้นตัวนั้นต่อหรือไม่ ครับ :bow:
อยากทราบหลักที่ใช้ งบกระแสเงินสดจากการลงทุน มาช่วยในการตัดสินใจว่าจะถือต่อหรือไม่ค่ะ

ปกติจะเลือกอันที่เป็นบวกไว้ก่อน แต่เพิ่งศึกษานะคะ ไม่แน่ใจว่ายังมีหลักอื่นๆ หรือไม่ เช่นในบางอุตสาหกรรมอาจจะแตกต่างกันไป อยากรบกวนช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานหน่อยได้ไหมคะ
snowsand

โพสต์ที่ 38

รอผมก่อนนะครับ อีกสิบปีผมจะมาขอตอบมั่ง ตอนนี้ไม่มีเลยT^T
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 39

MissViolet เขียน:
อยากทราบหลักที่ใช้ งบกระแสเงินสดจากการลงทุน มาช่วยในการตัดสินใจว่าจะถือต่อหรือไม่ค่ะ

ปกติจะเลือกอันที่เป็นบวกไว้ก่อน แต่เพิ่งศึกษานะคะ ไม่แน่ใจว่ายังมีหลักอื่นๆ หรือไม่ เช่นในบางอุตสาหกรรมอาจจะแตกต่างกันไป อยากรบกวนช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานหน่อยได้ไหมคะ
คงต้องรบกวนถามคุณฉัตรชัยโดยตรงครับ
ของผมดูเฉพาะกระแสเงินสดจากการดำเนินงานครับ
ใช้เพื่อดูลูกหนี้ กับสินค้าคงเหลือ
จะเห็นได้ว่า บางบริษัทรายได้ดี แต่ไม่มีเงินสด มีแต่ลูกหนี้
หรือไม่ก็มีแต่สินค้าคงเหลือเพิ่มขึ้นมาก

ถ้าลูกหนี้ที่เป็นที่มาของกำไร ไม่ยอมจ่ายหนี้
ก็เท่ากับว่า กำไรที่ว่า เป้นของปลอม ตัวอย่างที่เห็นชัดที่สุดคือ roynet ซึ่งถูกไล่ออกจากตลาดไปแล้ว
กำไรทั้งหมด มาจากการเอาสินค้าไปฝากขาย แล้วก็ลงเป็นลูกหนี้

ส่วนสินค้าคงเหลือ ถ้าเหลือมากๆ ตอนราคาปัจจุบัน ถูกกว่าราคาต้นทุนของสินค้าคงเหลือ
ก็ไม่เป็นผลดีกับบริษัทแน่ๆ

คิดว่า หุ้นขายสินค้าฮาร์ดแวร์ ถ้าบริหารเงินสดกับสินค้าคงเหลือไม่เป็น
โอกาสเจ๊งมีสูง ลองนึกเล่นๆ
ถ้า synex ตุนโน๊ตบุคไว้ซักสองปี จะเกิดอะไรขึ้นกับสินค้าคงเหลือ ?
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 40

snowsand เขียน:รอผมก่อนนะครับ อีกสิบปีผมจะมาขอตอบมั่ง ตอนนี้ไม่มีเลยT^T
ถ้าซื้อหุ้นได้ในจังหวะ ขาลงรอบใหญ่ของราคาหุ้น
มีโอกาสคืนทุนภายในสี่ห้าปีครับ

ถ้าผลประกอบการ เท่าเดิม แต่ราคาหุ้น ทำให้พีอีลดลง ได้ยีลด์มากขึ้น
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 41

มาขอร่วมศึกษาด้วยคนครับเฮีย.. :D
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว